Thaiadmin

สอบถามเรื่องการทำ cloud storage ครับ

ออฟไลน์ somdet

• 0
  • 0
สอบถามเรื่องการทำ cloud storage ครับ
« เมื่อ: 12 มกราคม 2016, 20:15:46 »
พอดีผมจะทำโปรเจค ป.ตรี เรื่อง cloud storage server ที่สามารถใช้งานได้ผ่านหน้าเว็บ และสามารถ Sync ข้อมูลกัน 4 เซิร์ฟเวอร์ เครื่องไหนเครื่องหนึงดับ ระบบก็ยังสามารถทำงานได้ แต่ยังไม่รู้ว่าต้องใช้โปรแกรมไหนทำ และเริ่มต้นยังไง
วอนแอดมินผู้มีความรู้เรื่องนี้แนะนำผมทีครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
Re: สอบถามเรื่องการทำ cloud storage ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 มกราคม 2016, 21:21:57 »
โปรแกรมต้องพัฒนาเองครับ เอา 2 server ให้รอดก่อน
ไม่ต้องถึงระดับ cloud แค่ lan ก็พอ
เอาจบไว้ก่อนครับ จบแล้วอยากไปต่อค่อยว่ากัน
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ lusifer

• 2,986
  • 11
  • Create new planet
Re: สอบถามเรื่องการทำ cloud storage ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 มกราคม 2016, 08:03:40 »
สวัสดีครับ น้องชาย
ใกล้จบแล้ว ยินดีต้อนรับสู่ความโหดร้ายอันแท้จริงของชีวิต สายโหดแบบพี่ๆ(เมื่อทำใจได้แล้วก็มาต่อกัน)
หากต้องการทำ Cloud storage แล้วให้ Server access data ผ่าน internet น้องต้องศึกษาจาก ตัวเองก่อน
1. ในห้องสมุด และ google ศึกษาให้แน่แท้ว่า Cloud storage มีกี่แบบ และ แบบไหน เหมาะกับน้องที่สามารถทำต่อจนสำเร็จ(ย้ำว่าต้องทำต่อให้จบ เพราะหากทิ้งกลางคัน Project จบของน้องก็จะล่าช้า มีผลกระทบตามมาอันมากดมาย ดังนั้นคิดดีๆก่อนทำ)
2. ระบบ Security ของ Cloud storage ศึกษา ให้ดละเอียด เพราะ เมื่อ data เราอยู่บน Storage และใน Internet จงจดจำไว้ว่าไม่ปลอดภัย 100% ต่อให้มี security แน่นหนาเพียงไร ของมีเพียงช่อโหว่ นิดเดียวระบบน้องก็จะกระจายและถูกยึดไปใช้งาน
3. ศึกษาดีๆ การที่จะทำ Project จบ เพียงเพื่อ สรา้ง VPS 4 ตัวและใช้ Cloud storage มันดีพอกับการให้ผ่านของ อาจารย์ที่ปรึกษาไหม แนะนำให้ไปปรึกษาอาจารย์ ก่อนทำ
4. Cloud storage free ที่จะแนะนำ ชื่อว่า ownCloud 7 ใช้บนระบบ OS Linux ครับ ลองค้นหาเพิ่มเติม
5. ต้องมีแรงใจที่จะทำต่อ ตลอดเวลา เพราะ ถ้ายอมแพ้ตอนนี้  เมื่อน้องมาอยู่ในโลกอันแสนโหดร้าย น้องจะ ไม่เจอกับคำว่าประสบความสำเร็จ สู้ๆๆๆ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

• 0
  • 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 มกราคม 2016, 11:17:55 »
ขอบคุณพี่ๆทั้งสองครับ เดี๋ยวผมจะลองไปศึกษาดูตามที่พี่ๆแนะนำมานะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 มกราคม 2016, 12:27:41 »
ยินดีครับ... ตอบจากคนที่เคยพลาดครับ จากคนที่มีจุดยืน มีคนที่ความมุ่งมั่น เลย 8 ปี ครับกว่าจะจบ 555
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• 0
  • 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 มกราคม 2016, 23:17:21 »
พี่ครับ cloud storage มันต่างจากเว็บฝากไฟล์ยังไงหรอครับ

ออฟไลน์ wichate

• *
  • 595
  • 6
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 มกราคม 2016, 08:17:48 »
ต่างตรงที่ cloud storage ไม่จำเป็นต้องมี web ครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 มกราคม 2016, 16:33:20 »
พี่ครับ cloud storage มันต่างจากเว็บฝากไฟล์ยังไงหรอครับ
ไม่ต่างกันเท่าไหร่

แต่ในอนาคตมันจะต่างเพราะเหมือนเอาข้อมูลมารวมไว้ที่อากาศ เราเรียกใช้ข้อมูลหรือเปลียนแปลงข้อมูลได้เลย ต่างกับ ฝากไฟล์ เราจะเปลียนแปลงแก้ไขไม่ได้ ต้อง download มาแล้ว upload ขึ้นไปใหม่ ย้ำนะครับว่า อนาคต เพราะตอนนี้ยังคล้ายๆกันอยู่ แต่มีบางที่ทำคลาวเต็มรูปแบบบ้างแล้ว

• 0
  • 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 มกราคม 2016, 17:23:19 »
ผมกระจ่างแจ้งเลย ขอบคุณครับผม