Thaiadmin

โคลนนิ่ง Linux ข้ามสเป็ค

ออฟไลน์ srithep

• **
  • 19
  • 0
โคลนนิ่ง Linux ข้ามสเป็ค
« เมื่อ: 8 กันยายน 2015, 18:16:17 »
สวัสดีครับทุกท่านมีเรื่องมารบกวนถามครับ

พอดีว่ามี PC Board ที่ติดมากับเครื่องพิมพ์ตัวอักษร
PC Board นั้นเป็นรุ่นเก่ามากๆ Pentium 3, SD Ram, OS Linux ReadHat 7.3 Run บน CF crad 256MB.
หาซื้อไม่ได้แล้วต้องซื้อจากผู้ผลิตเครื่องอย่างเดียว ราคาแพงมากๆๆ หลัก 100,000 เลยครับ

เคยถามไปยังบริษัทที่ผลิตบอร์ดรุ่นนี้ เขาตอบมาว่ารุ่นนี้เลิกผลิตไปนานแล้ว
แต่มีรุ่นอื่นที่ทำมาแทนคล้ายๆกัน แต่ CPU + RAM เป็นแบบ On board.
ผมเคยลองสั่งมาทีแล้วเมื่อหลายปีก่อน แล้วถอด CF Card ของตัวเก่าไปใส่เลย ปรากฎว่า Boot ไม่ได้ครับ

ตอนนี้เลยยากมาถามว่ามีวิธีการโคลนนิ่งข้อมูลใน CF Card (ที่มี OS ตัวนี้อยู่) ไปใส่นังเครื่องอื่นที่สเป็คต่างกันบ้างไหมครับ
รบกวนด้วยนะครับ

อีกอย่าง ใน Linux ผู้ผลิตเครื่องไม่ได้ให้ Password ของ Root & User มาเลยครับ

ขอบคุณครับ
ศรีเทพ

• **
  • 19
  • 0
Re: โคลนนิ่ง Linux ข้ามสเป็ค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 10:31:16 »
เอ ข้อมูลที่มีการคุยกันแล้วมันหายไปไหนน้า

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ
ผมนำ CF card ไปเปิดดูข้อมูลบน Windows ใช้โปรแกรม ext2explore ดังภาพ
ไม่ทราบว่า ท่านใดพอทราบว่าไฟล์ไหนที่เป็นข้อมูลเฉพาะที่สามารถคัดลอกไปวาง
ใน Linux ที่ลงที่บอร์ดอื่นได้บ้างครับ

คือผมคิดว่าในนี้ต้องมีไฟล์อะไรสักอย่างที่ทำให้ Linux สามารถสื่อสารกับหัวพิมพ์ได้
แต่ผมไม่มีความรู้เรื่อง Linux เลยครับ

รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ iTDEV

• 116
  • 2
  • สนใจงานสอนโปรแกรม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 11:12:14 »
ผมใช้วิธีเอาขึ้น VM ครับ Windows สบายเลย ติดรหัสไม่สนเอาไปทั้งเครื่องได้ License ติดไปด้วย
คนมีปัญหาคือคนทำงาน คนไม่มีปัญหาคือคนไม่ทำงาน

• **
  • 19
  • 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 12:34:41 »
ขอบคุณ คุณ iTDEV ครับ

รบกวนขอขั้นตอนการทำหน่อยได้ไหมครับ
คร่าวๆครับ พอดี Linux ผมโง่เลยอหละ
 VM Ware เคยใช้ครับ อันนี้พอเป็น
แต่การเอา Linux ของเดิมไปไว้ใน  VM Ware ไม่รู้จริงๆครับ รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ
ศรีเทพ

ออฟไลน์ iTDEV

• 116
  • 2
  • สนใจงานสอนโปรแกรม
คนมีปัญหาคือคนทำงาน คนไม่มีปัญหาคือคนไม่ทำงาน

• **
  • 19
  • 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 16:43:24 »
ขอบคุณอีกครั้งครับ
เดี๋ยวจะลองดูครับ ภาษาก็ไม่ค่อยแข็งแรงซะด้วยซิ

• **
  • 19
  • 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2015, 11:01:41 »
หลังจากที่หายไปนาน
ว่าจะลองทำเป็นเรื่องเป็นราว ก็เจอปัญหาว่า การที่จะเอา Linux ของเดิมไปไว้ใน  VM Ware เราต้อง
รู้ Root Password ด้วย แต่ผมไม่รู้ password นี่ซิประเด็นใหม่

คราวนี้จะทำอย่างไรดีหนอ
รบกวนใครก็ได้ช่วยหน่อย
ขอบคุณครับ
ศรีเทพ

chai543

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2015, 12:20:37 »
หลังจากที่หายไปนาน
ว่าจะลองทำเป็นเรื่องเป็นราว ก็เจอปัญหาว่า การที่จะเอา Linux ของเดิมไปไว้ใน  VM Ware เราต้อง
รู้ Root Password ด้วย แต่ผมไม่รู้ password นี่ซิประเด็นใหม่

คราวนี้จะทำอย่างไรดีหนอ
รบกวนใครก็ได้ช่วยหน่อย
ขอบคุณครับ
ศรีเทพ

หาแผ่นบูต แล้วเข้าไปแก้รหัสผ่าน (Booting into Rescue Mode)
ค้นหา "How to reset a root password" เพิ่ม  Linux distros ด้วยก็ได้

***เปลี่ยนรหัสผ่าน Root เข้าใจว่าคงไม่มีผลกระทบอะไร (คงไม่เอารหัสผ่าน Root ไปรันงานอะไร)

• **
  • 19
  • 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2015, 15:29:30 »
ขอบคุณที่แนะนำครับ
มันนี้มีข่าวร้าย Main Board ของเครื่องนี้เจ้งไปเรียนร้อยแล้ว
ผมเอาตัว CF Card ที่มี Linux อยู่ไปใส่ใน Main board ตัวใหม่
ซึ่งเป็นรุ่นใหม่กว่าทุกอย่างเปลี่ยนไป ทั้ง ซิป CPU boot ขึ้นมาค้าง
ตามภาพเลยครับ  พอมีแนวทางหรือวิธีแก้ไขอะไรบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ
ศรีเทพ

ออฟไลน์ SexClub7

• **
  • 41
  • -1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 6 พฤศจิกายน 2015, 15:30:37 »
Clonezilla kub

• **
  • 19
  • 0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2015, 12:03:33 »
ขอบคุณครับ
เท่าที่ลองหาข้อมูลดูตัว Clonezilla ใช้ในการโคลนฮาร์ดดิสที่ใช้
ฮาร์ดแวร์เหมือนกันใช่หรือเปล่าครับ โคลนต่างฮาร์ดแวร์ไม่แน่ใจว่าได้ไหม
มีท่านใดเคยลองบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ
ศรีเทพ

ออฟไลน์ SexClub7

• **
  • 41
  • -1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 มกราคม 2016, 15:22:43 »
ต่างกันก็ได้ ผมลองแล้วไม่มีปัญหา