Thaiadmin

สอบถามเกี่ยวกับ samba login

สอบถามเกี่ยวกับ samba login
« เมื่อ: 24 สิงหาคม 2015, 17:21:59 »
ผมเพิ่งหัดใช้งาน samba บน ubuntu
หลังจากติดตั้ง samba เสร็จได้ทำการ Group ด้วยคำสั่งนี้
groupadd -g 501 IT  (และกรุ๊ฟอื่นอีกหลายกรุ๊ฟ)
ต่อไปเพิ่ม user ดังนี้
useradd -u 901 -g it -c "mister A" -d /home/misterA -m -s /bin/sh misterA

แล้วตามด้วยใส่รหัสให้ user
passwd misterA (รหัส 123456)

----------------------------------------------------------
ในส่วนของ samba
[Program]
comment = for it
path = /srv/samba/Program
#####valid users=@IT
browsable = yes
guest ok = yes
read only = no
create mask = 0755
----------------------
ต่อด้วย
sudo mkdir -p /srv/samba/IT/
sudo chown nobody.nogroup /srv/samba/IT

หลังจากนั้นเข้า \\192.168.2.2 จาก win 7 เข้าได้ปรกติ

แต่พอทดลองให้ใส่รหัสผ่าน ดันไม่ให้ได้ มันฟ้องว่ารหัสผิดอะไรทำนองนี้
[Program]
comment = for it
path = /srv/samba/Program
valid users=@IT
browsable = yes
guest ok = yes
read only = no
create mask = 0755
----------------------
หน้าจอล๊อกอินก็ใส่ MisterA รหัสผ่านก็ 123456
ผมไม่เข้าใจว่ามันผิดตรงไหนถึงเข้าไม่ได้
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ stwatchai

• 3,917
  • 4
  • System & Network Administrator
Re: สอบถามเกี่ยวกับ samba login
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2015, 21:35:13 »
ระวังเรื่องตัวอักษรตัวใหญ่ตัวเล็กด้วยครับ
misterA กับ MisterA ไม่เหมือนกันนะครับ บน linux

ออฟไลน์ นักเลงตัวน้อย

• 1,203
  • 1
  • ในความมืดยังมีแสงสว่าง
Re: สอบถามเกี่ยวกับ samba login
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2015, 08:28:20 »
ระวังเรื่องตัวอักษรตัวใหญ่ตัวเล็กด้วยครับ
misterA กับ MisterA ไม่เหมือนกันนะครับ บน linux
ตามนี้เลยคับ ตัวอักษรใน  linux มีผลคับ
จากนั้นอย่าลืม  restart samba  ด้วยทุกครั้งที่มาการ set ค่า นะคับ ;) ;)
บางครั้งเราดูเหมือนคนโง่ ที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่มีสิ่งหนึ่งที่เชื่อมั่นมาตลอดคือ ความมุ่งมั่น ความพยายาม ความตั้งใจ จะทำให้เราพัฒนาตัวเอง ให้เก่งขึ้น ขอแค่ใจเราสู้ก็พอ แม้รู้สึกท้อก็อย่าถอย อย่าละความพยายาม ความตั้งใจของตนเอง ถ้าถามว่าพร้อมไหม ถ้าจะบอกว่าฉันพร้อมเเล้ว เริ่มมันตรงนี้ เวลานี้ นาทีนี้ ให้รู้ไป ขอท้าชีวิตบนความท้าทาย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2015, 09:44:59 »
ทำได้แล้วครับ
ก่อนหน้านั้นผมเพิ่มรหัสด้วยประโยคนี้(ทำตามในหนังสือเล่มนึง)
passwd misterA

ลองเปลี่ยนใหม่ (เปิดตามเว็บไปทั่ว) โดยกำหนดรหัสผ่านแบบนี้
smbpasswd -a misterA แล้วระบุรหัสผ่าน ปรากฏว่าเข้าได้

ผมอยากทราบว่าทั้ง 2 กรณีแตกต่างกันอย่างไรครับ

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• 1,203
  • 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2015, 10:50:27 »
ทำได้แล้วครับ
ก่อนหน้านั้นผมเพิ่มรหัสด้วยประโยคนี้(ทำตามในหนังสือเล่มนึง)
passwd misterA

ลองเปลี่ยนใหม่ (เปิดตามเว็บไปทั่ว) โดยกำหนดรหัสผ่านแบบนี้
smbpasswd -a misterA แล้วระบุรหัสผ่าน ปรากฏว่าเข้าได้

ผมอยากทราบว่าทั้ง 2 กรณีแตกต่างกันอย่างไรครับ

คำสั่งที่ถูกต้องคือ  smbpasswd –a คับ  คืออนุญาตให้สามารถใช้งาน SAMBA
สำหรับ ตัว passwd มันคือการกำหนด password ของระบบ linux คับ
***ีuser ผู้ ใช้ระบบ กับ ผู้ใช้งาน samba มันแยกออกจากกันนะคับ ***
บางครั้งเราดูเหมือนคนโง่ ที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่มีสิ่งหนึ่งที่เชื่อมั่นมาตลอดคือ ความมุ่งมั่น ความพยายาม ความตั้งใจ จะทำให้เราพัฒนาตัวเอง ให้เก่งขึ้น ขอแค่ใจเราสู้ก็พอ แม้รู้สึกท้อก็อย่าถอย อย่าละความพยายาม ความตั้งใจของตนเอง ถ้าถามว่าพร้อมไหม ถ้าจะบอกว่าฉันพร้อมเเล้ว เริ่มมันตรงนี้ เวลานี้ นาทีนี้ ให้รู้ไป ขอท้าชีวิตบนความท้าทาย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2015, 11:12:49 »
สอบถามเพิ่มเติมครับ
ผมอยากทดลองทำ Domain Controller โดยใช้ ubuntu server เพื่อจะนำมาใช้แทนของเก่าที่ใช้ MS Server
พอมีเอกสารหรือบทความไหนแนะนำบ้างครับ

• 1,203
  • 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2015, 10:40:57 »
สอบถามเพิ่มเติมครับ
ผมอยากทดลองทำ Domain Controller โดยใช้ ubuntu server เพื่อจะนำมาใช้แทนของเก่าที่ใช้ MS Server
พอมีเอกสารหรือบทความไหนแนะนำบ้างครับ

https://wiki.archlinux.org/index.php/Samba_4_Active_Directory_domain_controller
http://www.server-world.info/en/note?os=Ubuntu_14.04&p=download