Thaiadmin

รบกวนสอบถามปัญหาการใช้ QNAP : NAS ครับ

รบกวนสอบถามปัญหาการใช้ QNAP : NAS ครับ
« เมื่อ: 19 สิงหาคม 2015, 11:52:06 »
ผมรบกวนขอสอบถามปัญหาการใช้งาน QNAP หน่อยครับ

คือ ที่ OFFICE จะให้ NAS ไว้แชร์ข้อมูล และ ให้โยนงานสำหรับ พนง ครับ โดยผมตั้งให้ทำงานเป็น RAID5 อยู่ครับ
ซึ่งปัญหาคือ เมื่อเปิดให้ NAS ทำงานไปประมาณ 2-3 วันครับ ตัวระบบมันจะไม่ให้เข้าไปใช้งานใน FILE STATION ครับ
เมื่อผมลองมาเช็คใน ระบบดู มันขึ้นว่า HDD หายไป 2 ตัวครับ เลยถามว่า มีพี่ๆ ท่านไหนเคยเจอแบบนี้ และอยากทราบวิธีแก้ครับ

อันนี้คือ สถานะปกติครับ HDD ทุกตัวยังทำงานปกติครับ

อันนี้คือ ผมเข้ามาเช็คสถานะดูปรากฏว่า มันหา HDD ตัวที่ 1-2 ไม่เจอครับ

วิธีแก้ปัญหาของผมหน้างานคือทำได้แค่ [bgcolor=#FF1300]Shutdown[/bgcolor] แล้วเปิดเครื่องใหม่ครับ ซึ่ง [bgcolor=#FF1300]Restart[/bgcolor] ไม่สามารถแก้ปัญหานี้ได้ครับ
1. พี่ๆท่านไหนพอรู้หนทางแก้ไขผม รบกวนด้วยครับ
2. ถ้าผมเปลี่ยน HDD  ทั้ง 2 ลูก แล้วเริ่มระบบใหม่ ข้อมูลจะสูญหายไปมั้ยครับ

ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ lusifer

• 2,987
  • 11
  • Create new planet
Re: รบกวนสอบถามปัญหาการใช้ QNAP : NAS ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2015, 12:55:05 »
ดีครับ งั้นของถามต่อ
็HDD 7 ลูกนี้ ทำ RAID 5  ให้กลายเป็นที่เก็บข้อมูล 16 TB ถูกต้องไหมครับ
   - ถ้าใช่ HDD เสียไป 2 ลูกด ข้อมูลจะหายหมดครับ ต้องส่งให้ CU:=  http://www.cu.co.th/icudatarecovery.php เพื่อกู้ข้อมูล
- ปัญหาอาจเกิดได้ หลายสาเหตุ เช่น HDD เอง หรือ เกิดจาก QNAP controller RAID ให้แจ้ง vendor ตรวจสอบ

แนวทางต่อไป หากได้ HDD มา อีก 2 ลูก ให้แบาง LUN ทำเป็น LUN 2 LUN แล้วค่อย ทำ RAID จะได้พื้นที่มา 2 ก้อน จะได้ไม่เสียใจแบบนี้อีกครับ

อุบัติเหตุเกิดได้ ถ้าเราวางแผนดี ก็จาไม่มีใครมางอแงกับเรา คับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ stwatchai

• 3,917
  • 4
  • System & Network Administrator
Re: รบกวนสอบถามปัญหาการใช้ QNAP : NAS ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2015, 13:45:58 »
น่าจะส่ง ซ่อมได้เลยนะครับ ถ้าอยู่ในประกัน

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2015, 13:49:15 »
ดีครับ งั้นของถามต่อ
็HDD 7 ลูกนี้ ทำ RAID 5  ให้กลายเป็นที่เก็บข้อมูล 16 TB ถูกต้องไหมครับ
   - ถ้าใช่ HDD เสียไป 2 ลูกด ข้อมูลจะหายหมดครับ ต้องส่งให้ CU:=  http://www.cu.co.th/icudatarecovery.php เพื่อกู้ข้อมูล
- ปัญหาอาจเกิดได้ หลายสาเหตุ เช่น HDD เอง หรือ เกิดจาก QNAP controller RAID ให้แจ้ง vendor ตรวจสอบ

แนวทางต่อไป หากได้ HDD มา อีก 2 ลูก ให้แบาง LUN ทำเป็น LUN 2 LUN แล้วค่อย ทำ RAID จะได้พื้นที่มา 2 ก้อน จะได้ไม่เสียใจแบบนี้อีกครับ

อุบัติเหตุเกิดได้ ถ้าเราวางแผนดี ก็จาไม่มีใครมางอแงกับเรา คับ

ผมขอรบกวนถามต่อนะครับ ต้องขออภัยนะครับ ถ้าคำถามดูงงๆ

1. คือในตอนนี้ เมื่อ Shutdown และ เปิดเครื่องใหม่ (ข้อมูลมาครบทั้งหมดทั้งระบบนะครับ จะเห็น HDD ทั้ง  8 ลูก และยังสามารถย้ายได้ตามปกตินะครับ)
แล้วผมจะเปลี่ยน HDD ก่อนใน BAY 1 เพื่อให้ HDD ทั้งหมดทำการจัดเรียงไฟล์ใหม่ พอตัวระบบมันจัดเรียงไฟล์เพื่อรับ  HDD ลูกใหม่เสร็จ   แล้ว.... ผมค่อยเปลี่ยนใน BAY 2 ต่อ
โดยหลักแล้ว สามารถทำได้ใช่มั้ยครับ ถ้าเปลี่ยนทีละลูกครับ ??

ออฟไลน์ lusifer

• 2,987
  • 11
  • Create new planet
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2015, 15:24:45 »

ผมขอรบกวนถามต่อนะครับ ต้องขออภัยนะครับ ถ้าคำถามดูงงๆ

1. คือในตอนนี้ เมื่อ Shutdown และ เปิดเครื่องใหม่ (ข้อมูลมาครบทั้งหมดทั้งระบบนะครับ จะเห็น HDD ทั้ง  8 ลูก และยังสามารถย้ายได้ตามปกตินะครับ)
แล้วผมจะเปลี่ยน HDD ก่อนใน BAY 1 เพื่อให้ HDD ทั้งหมดทำการจัดเรียงไฟล์ใหม่ พอตัวระบบมันจัดเรียงไฟล์เพื่อรับ  HDD ลูกใหม่เสร็จ   แล้ว.... ผมค่อยเปลี่ยนใน BAY 2 ต่อ
โดยหลักแล้ว สามารถทำได้ใช่มั้ยครับ ถ้าเปลี่ยนทีละลูกครับ ??

ดีครับ ถ้าหาก ปิดเครื่อง แล้วเปิดใหม่ QNAP เห็น HDD ครบ แสดงว่าเป็นที่ QNAP เอง ให้ส่ง เรื่อง แจ้ง Vendor ครับ ยังไม่ต้อง สลับ HDD
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2015, 15:26:39 »
ดีครับ ถ้าหาก ปิดเครื่อง แล้วเปิดใหม่ QNAP เห็น HDD ครบ แสดงว่าเป็นที่ QNAP เอง ให้ส่ง เรื่อง แจ้ง Vendor ครับ ยังไม่ต้อง สลับ HDD

ชอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2015, 18:38:15 »
ลอง Update Firmware ดูก่อนครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย