Thaiadmin

Antivirus ภายในองค์กร

ออฟไลน์ cu2ppkcom

• 53
  • 0
  • ^^
Antivirus ภายในองค์กร
« เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2015, 09:45:41 »
ตอนนี้บริษัทใช้ Kaspersky อยู่ ราคาต่อ lic แพงใช้ได้
เลยอยากจะหา Antivirus ตัวใหม่มาทดสอบ เลยอยากจะสอบถามว่า ตอนนี้ antivirus ตัวไหนที่ท่านๆ ใช้งานกันอยู่ครับ
อยากได้แบบ support ดี contact ง่าย

ลืมบอกไป
ผมมี PC ประมาณ 120 - 150 เครื่อง
มีตั้งแต่ windows xp ถึง windows 8

ปล.ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

Re: Antivirus ภายในองค์กร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2015, 13:04:17 »
ดีเท่ากันหมดแหละครับ เลือกที่ sale เอาใจใส่เรา และ support เราได้รวดเร้วดีกว่าครับ

แนะนำหา sale ที่ใกล้ๆที่ทำงาน่านจะดีกว่า จะได้ตามตัวง่ายๆเวลาเกิดปัญหา

ผมเคยเจอแบบ โทรตาม 2 วันกว่าจะมาได้

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2015, 13:24:17 »
ตามท่าน  -:-u-n-l-o-c-k-:-  บอกครับ
ตอนยังไม่ได้จ่ายตัง support ดี contact ง่าย เสมอ  O0 เป็นทุกเจ้าครับ  ;D

ถ้ามันไม่ได้เป็นเพราะโปรแกรมมันไม่ดี ผมก็แนะนำว่าอย่าเปลี่ยนครับ
คำแนะนำของผมคือ เรียนรู้ที่จะใช้มันครับ คุณนั้นแหละเป็นคนที่ support ได้ดีที่สุด

งานเปลี่ยน Antivirus เป็นงานที่นรกมากครับ
คนที่มันบอกว่า Deploy ได้ , Remote uninstall ได้ อย่าไปฟังมันมากครับ
ถ้ามันบอกว่าอาสาทำให้ฟรีๆ ทั้ง 150 เครื่องค่อยรับไว้พิจารณา
มิใช่ทำให้ดูแค่เครื่องเดียว "นี่ไงครับพี่ ทำตามนี้นะครับ" คุณไล่มันไปไกลๆ เลยครับ  ;D
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ Back | Track

• 523
  • 1
  • เบื่อ !!!!! ครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2015, 13:56:45 »
ตามท่าน  -:-u-n-l-o-c-k-:-  บอกครับ
ตอนยังไม่ได้จ่ายตัง support ดี contact ง่าย เสมอ  O0 เป็นทุกเจ้าครับ  ;D

ถ้ามันไม่ได้เป็นเพราะโปรแกรมมันไม่ดี ผมก็แนะนำว่าอย่าเปลี่ยนครับ
คำแนะนำของผมคือ เรียนรู้ที่จะใช้มันครับ คุณนั้นแหละเป็นคนที่ support ได้ดีที่สุด

งานเปลี่ยน Antivirus เป็นงานที่นรกมากครับ
คนที่มันบอกว่า Deploy ได้ , Remote uninstall ได้ อย่าไปฟังมันมากครับ
ถ้ามันบอกว่าอาสาทำให้ฟรีๆ ทั้ง 150 เครื่องค่อยรับไว้พิจารณา
มิใช่ทำให้ดูแค่เครื่องเดียว "นี่ไงครับพี่ ทำตามนี้นะครับ" คุณไล่มันไปไกลๆ เลยครับ  ;D

ผมก็เจอครับบอกรีโมทไปลงได้ไม่ได้ต้องไปหน้าเครื่อง แต่สุดท้ายเขาก็บอกว่าไปลงเองที่หน้าเครื่องจะชัวที่สุดครับ ปัจจุบันผมใช้ ESET อยู่ก็เร็วดีไม่หน่วงเครื่อง แต่มีปัญหากับเครื่อง Thin Client มากครับ คือบางทีก็อัพเดทได้บ้างไม่ได้บ้างแก้ไม่หายสักที ทางคนขายรีโมทมาแก้ให้ พักนึงก็เป็นเหมือนเดิม แต่เครื่อง PC ใช้ได้ไม่ติดปัญหาอะไร ยังไงผมว่าลองให้เขามาเดโมให้ดูดีกว่าครับ ว่าตัวไหนเหมาะกับองค์กรของคุณ เพราะ Antivirus เดี๋ยวนี้ไม่ได้ทำแค่ป้องกันไวรัสอย่างเดียวแล้ว ยังบล๊อคนู้นบล็อคนี่ได้และมีหลายฟังชั่น เงื่อนไขในการทำก็มีข้อจำกัดที่แตกต่างกันออกไป ลองให้เขามาพรีเซ็นจะดีกว่าจะได้ดูหลายๆแบบเปรียบเทียบด้วยครับ
อย่ามัวแต่บอกว่าไม่ได้ สิ่งที่คุณบอกว่าไม่ได้ คุณได้ลองทำแล้วหรือยัง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2015, 15:47:45 »
  ผมก็เจอครับบอกรีโมทไปลงได้ไม่ได้ต้องไปหน้าเครื่อง แต่สุดท้ายเขาก็บอกว่าไปลงเองที่หน้าเครื่องจะชัวที่สุดครับ ปัจจุบันผมใช้ ESET อยู่ก็เร็วดีไม่หน่วงเครื่อง แต่มีปัญหากับเครื่อง Thin Client มากครับ คือบางทีก็อัพเดทได้บ้างไม่ได้บ้างแก้ไม่หายสักที ทางคนขายรีโมทมาแก้ให้ พักนึงก็เป็นเหมือนเดิม แต่เครื่อง PC ใช้ได้ไม่ติดปัญหาอะไร ยังไงผมว่าลองให้เขามาเดโมให้ดูดีกว่าครับ ว่าตัวไหนเหมาะกับองค์กรของคุณ เพราะ Antivirus เดี๋ยวนี้ไม่ได้ทำแค่ป้องกันไวรัสอย่างเดียวแล้ว ยังบล๊อคนู้นบล็อคนี่ได้และมีหลายฟังชั่น เงื่อนไขในการทำก็มีข้อจำกัดที่แตกต่างกันออกไป ลองให้เขามาพรีเซ็นจะดีกว่าจะได้ดูหลายๆแบบเปรียบเทียบด้วยครับ

ก่อนอื่นต้องเอาความต้องการของเรามาดูก่อนว่าต้องการอะไรบ้างแล้วให้ sale มารับไปว่ antivirus เค้าทำได้ไหม

ส่วนมากบอกทำได้ แต่เวลาจริงกลับ ทำหน้า งงๆ เพราะฉะนั้น ขอเอามา test ก่อน ซื้อดีที่สุดดดดดดดดดดดดดดดดด

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2015, 18:41:45 »
ถ้าใครบ้า gartner ก็เชื่อ gartner
ถ้าใครหื่น ก็ดูที่เซลล์น่ารักๆ
ถ้าใครงก ก็เอาที่มันถูกๆ

ส่วนผมเหรอ..
ผมไม่มีอำนาจตัดสินใจ ซื้ออะไรมาผม Support ได้หมดและ  ;D ;D ;D
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2015, 19:37:08 »
เรียกมา POC เลยครับ
จะเทสเท่าไรก็ว่าไปครับ

ออฟไลน์ g¦llÑáldö

• 1,522
  • 7
  • --> Secure your server <---
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2015, 13:20:09 »
ถ้าเป็น Antivirus อาจจะลองดู VB100 (https://www.virusbtn.com/vb100/index), AV-Comparatives (http://www.av-comparatives.org/) นะครับ

ส่วนเรื่องของการ Support นั้น ส่วนนี้ตอบยากครับว่า Support แบบไหนถึงจะตรงใจ เพราะมันมีหลายปัจจัยครับ
1. หากระบบเดิมไม่เคยมี AntiVirus อยู่เลย การติดตั้งใหม่จะไม่ยาก (ถ้ามี AD อยู่แล้ว) แต่ถ้าไม่มี AD ก็จะยุ่งประมาณนึง แล้วไหนจะเรื่องเครื่องที่ติด Virus ไปแล้วอีก
2. หากมีของเก่าอยู่แล้ว ก็จะต้องถอดของเก่า แล้วติดตั้งใหม่ลงไป (แย่น้อยกว่าแบบแรก)

ซึ่งงาน Support นั้น ก็ขึ้นอยู่กับ Scope ของงานที่คุยกันด้วยครับ หากแจ้งแค่ซื้อ License อย่างเดียว Vendor ทั่วไปก็จะคิดว่าลูกค้าติดตั้งเองเป็นจึงไม่ได้รวมค่าติดตั้งลงไปครับ  :)
Hacker is friend, User is teacher
===================================
รับสอน FreeBSD, Linux, Window และการดูแลระบบ
http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=516.0

หนังสือ Linux Server Administrator + Security
http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=16756893.0

ออฟไลน์ Jakuku

• *
  • 362
  • 1
  • อพาร์ทเมนท์ TTP แมนชั่น
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2015, 13:38:36 »
ผมเน้นการ Service ครับ  ที่เคยใช้ก็ Ka แดง , No เหลือง , Sop โล่ขาว ครับ
***ตอบไปเรื่อย  ส่วนมากก็หามาจาก Google นั่นแหล่ะครับ***

Imcopack / Sukishi / TGSG / Asiametal / PC Product / ...

Line ID :  ......

FB ID :  ......