Thaiadmin

สอบถามเกี่ยวกับ firewall แบบ hardware

ออฟไลน์ hamter

• *
  • 2
  • 0
สอบถามเกี่ยวกับ firewall แบบ hardware
« เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2015, 14:47:09 »
ทาง outsource แจ้งมาว่าจะติด firewall ได้ก็ต่อเมื่อ ติดตั้ง Antivirus ที่เครื่อง client จนครบหมดก่อน อยากถามว่ามันเกี่ยวกันไหมครับ

Re: สอบถามเกี่ยวกับ firewall แบบ hardware
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2015, 15:02:57 »
ไม่เกี่ยวครับ คนละตัวกัน

คิดง่ายๆ ถ้า ลบ แอนตีไวรัสออก 1 เครื่อง ไฟวอลจะทำงานไม่ได้เหรอ เพราะฉะนั้น มันไม่เกี่ยวกันครับ

ลองให้ เจ้าที่จะมาติดตั้งอธิบายสิว่าทำไมต้องติดตั้งจนครบ   ???

Re: สอบถามเกี่ยวกับ firewall แบบ hardware
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2015, 15:07:19 »
ขยายความอีกหน่อยได้มั๊ยคะ .... ตอบไม่ถูกเลย

ทำงานคนละส่วนกันนะคะ ...ระหว่าง Firewall บน Gateway เรา กับ AntiVirus ในระบบของเรา

ให้เดานะคะ.....  อาจหมายถึง ควรเริ่มต้นโดยการ ติดตั้ง AntiVirus Server เพื่อให้ Client มีความปลอดภัยซะก่อน แล้วค่อย ติดตั้ง Firewall เพิ่อป้องกันไวรัส จากภายนอก ประมาณนี้หรือเปล่าคะ

เพราะถ้า ติดตั้ง firewall แล้ว แต่ในระบบเรายังมี virus อยู่ ก้อไม่สามารถฆ่าไวรัสในระบบได้นะคะ

แต่ก้อไม่ได้หมายความว่า จะติดตั้ง Firewall ก่อนไม่ได้นะคะ.... คนละเรื่องกัน

เดาๆๆๆ เอาค่ะ .... รอท่านอื่นๆแนะค่ะ
TimMyNoKoTo of Thai Admin Org. TH@min #2835<br />COMEBACK AGAIN .......^__^\\\\\\\'\\\\\\\'

ออฟไลน์ wason555

• 4,873
  • 51
  • ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2015, 15:10:24 »
ผมว่า Outsource คงอยากขายพ่วง UTM Firewall กับแอนตี้ไวรัสมากกว่าครับ ก็เลยใช้เป็นข้ออ้าง

จริงๆ แอนตี้ไวรัสกับ UTM มันเป็นคนละส่วนกันครับ จะมีเพียงอันใดอันหนึ่งก่อนก็ได้ เพราะ UTM กับ แอนตี้ไวรัส Client มันไม่ได้ทำงานร่วมกันครับ

ยกเว้นซะเสียแต่ ถ้าเราอยากจะใช้แอนตี้ไวรัสใน UTM เองอย่างของพวก FortiGate หรือ Sophos UTM อะไรพวกนี้ ก็ใช่อยู่แล้ว แต่มันต้องซื้อแยกต่างหากก็ได้

ถ้ามีเจ้าอื่น เปลี่ยนเจ้าเถอะครับ เจอ OutSource แบบนี้เอาเปรียบกัน หวังจะกินระยะยาวจากความไม่รู้ของคนดูแล และผู้บริหารแน่ๆ
โดยเฉพาะกับการอธิบายอะไรที่ไม่ค่อยแน่ชัดแบบนี้ด้วย (ถ้าเป็นแบบนั้นจริงนะ)
สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

ออฟไลน์ hamter

• *
  • 2
  • 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2015, 15:32:44 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ สรุปว่าเป็นเพราะมันขี้เกียจ ไม่ยอมเข้ามาทำ firewall ให้ เพราะเงินได้จ่ายไปแล้ว เป็นข้ออ้าง ขอบคุณครับ เพราะตอนนี้ลง แอนตี้ไวรัส ไปแล้ว แต่ยังไม่ครบ เพราะเครื่องของเจ้านายยังไม่ได้ลง ไม่มีรหัสเข้า ขอบคุณทุกท่านมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กรกฎาคม 2015, 15:51:57 โดย wason555 »

ออฟไลน์ wason555

• 4,873
  • 51
  • ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2015, 15:52:56 »
เงินจ่ายไปแล้วแต่ไม่ทำ ก็ยกเลิกไปเถอะวันหลังไม่ต้องไปซื้อขายหรือจ้าง OutSource แบบนี้ดีกว่าครับ
หรือแนะนำให้ฝ่ายบริหาร โทรไปคุยกับผู้บริหารบริษัท OutSource เลยครับ

รับรองมาทำแน่ๆ

;>D
สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

ออฟไลน์ B.Pharapat

• 4,820
  • 15
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2015, 16:15:27 »
ตามความคิดของผมนะครับ

1. อาจจะเป็นข้ออ้างก็ได้นะครับ ประมาณว่า ของยังไม่มา เลยบ่ายเบี่ยง หรือ ติดงาน site อื่น อยู่  ( ในมุมมองของ ลูกค้า มองกับ SI)
2. หรือ ถ้ากรณีที่ SI มองว่า ถ้าติดตั้งไปแล้ว เกิด เจอปัญหา เครื่อง client พยายาม ยิง packet บน Network ไปยัง firewall เพื่อออกไป ข้างนอก จนทำให่ firewall รับ load ไม่ไหว หรือ แค่ client ติด virus แล้ว ทำให้ระบบมีปัญหา
    บางทีลูกค้า โวยวายว่าเป็นที่ firewall ก่อนก็ได้ครับ ทั้งๆ ที่ไม่เกี่ยวกับ firewall ก็มี (มุมมอง SI)