Thaiadmin

ระบบ Database ช้ามากๆ ครับ รบกวนพี่ช่วยวิเคราะห์

ออฟไลน์ akkdach

• 25
  • 0
 :'(

ขอบอกเสปก server และลักษะการใช้งานก่อนนะครับ
Os Windows Server 2003 x64
CPU Xeon 2.00
Ram 32 Gb
HDD Raid 5

Database Sql server 2000
database size  140 Gb

เครื่อง ลูก 100 เครื่อง
Network 1Gb
โปรแกรมที่ใช้ ก็ syte line 7 ครับ
มีโปรแกรมที่เขียน ขึ้นมาใช้ เอง ด้วย vb กำหนด time out 30

ผมลอง Re index แล้ว ก็เร็วได้ ประมาณสองอาทิตย์ ก็กลับมาเหมือนเดิมอีก
shrink Log ทุกเช้าเลยครับ วันใหนลืมนี่ช้า บรรไลเลยครับ
Shrink Data ยังไม่เคยทำครับ ไม่รู้ว่าทำแล้วจะเกิด Effect อะไรป่าว

ก่อนหน้าที่ยังพอใช้ได้อยู่ แต่ช่วง 3-4 เดือนนี้มันเริ่มช้าลงเรื่อยๆ ละ
อยากขอคำปรึกษา พี่ๆ หน่อยครับ

อีกอย่าง ผม Limit Ram ไว้ที่ 29 GB แต่ทำไมนะมัน วิ่งแค่ 1.7 Gb ตลอดเลยครับ ไม่ว่าจะเวลาใหน
ส่วน Query Timeout ที่ server และ Sql ผมก็ตั้งไว้แค่ 60

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ insanity

• 1,793
  • 77
  • Life would be much easier if I had the source code
    • http://jullapol.blogspot.com
Re: ระบบ Database ช้ามากๆ ครับ รบกวนพี่ช่วยวิเคราะห์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2015, 11:45:19 »
sql edition ไหนครับ + ขอดู tab performance ของ task manager หน่อย

• 25
  • 0
Re: ระบบ Database ช้ามากๆ ครับ รบกวนพี่ช่วยวิเคราะห์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2015, 12:35:05 »
sql edition ไหนครับ + ขอดู tab performance ของ task manager หน่อย

Sql Enterprise Manager
Version 8.0 ครับ

• 1,793
  • 77
  • Life would be much easier if I had the source code
    • http://jullapol.blogspot.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2015, 13:11:05 »
ลองเปิด awe  เพื่อให้ sql server ใช้ memory > 2gb

sp_configure 'show advanced options', 1
RECONFIGURE
GO
sp_configure 'awe enabled', 1
RECONFIGURE
GO

แต่ต้อง restart sql server ด้วยนะ

• 25
  • 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2015, 14:47:41 »
ลองเปิด awe  เพื่อให้ sql server ใช้ memory > 2gb

sp_configure 'show advanced options', 1
RECONFIGURE
GO
RECONFIGURE
GO

แต่ต้อง restart sql server ด้วยนะ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวตอนเย็นผมจะลองทำดูครับ

• 25
  • 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2015, 15:54:30 »
Per-formant  เพิ่มเติมครับ
เห็นเส้น สีเขียวมันติดเพดานตลอดเลยครับมันคือค่าออะไรหรอครับ
ดิสผม เกิดคอขวดใช่ใหมครับ

ออฟไลน์ NongL

• 57
  • 0
  • NongL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2015, 08:20:52 »
Per-format  เพิ่มเติมครับ
เห็นเส้น สีเขียวมันติดเพดานตลอดเลยครับมันคือค่าออะไรหรอครับ
ดิสผม เกิดคอขวดใช่ใหมครับ

อาการเหมือน Harddisk ทำงานค่อนข้างที่จะหนักทีเดียว 
อยากทราบรายละเอียดเพิ่มเติมครับ เช่น Harddisk เป็นแบบไหน เช่น SATA หรือ SAS
ผมเคยมีอาการนี้ ตอนนั้นเครื่องใช้รัน SAP + SQL Server ในเครื่องเดียวกัน
แรม 16 GB แต่ไปตายตรง Harddisk เนื่องจากเป็น SATA 500 GB x 2  Raid 1 ทำให้เกิด คอขวด
แต่ส่วนนึงก็ต้องดูด้วยว่า Database มีการออกแบบมีการทำ Index ที่ดีหรือไม่ เพราะถ้า Index หายอาจจะส่งผลให้ช้าลงครับ

ปล. SQL Server 2000 ผมไม่แน่ใจว่ามันมีตัวเช็คแบบ SQL Server 2008 ไหม เพื่อดูว่า คำสั่ง Query ตัวไหน ใช้เวลามากที่สุด หรือ  Session ไหนค้าง

แล้วที่บอกว่า SQL Server แรมค้างอยู่ที่ 1.7 GB ตัว SQL Server 2000 จะมีข้อจำกัดอยู่นะครับ
https://support.microsoft.com/en-us/kb/274750
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• 25
  • 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2015, 08:30:28 »

RECONFIGURE
GO
RECONFIGURE
GO

ผลจากการ Run Scrip ครับ
Server ก็ยังคงใช้ แรม ได้ 1.7 เช่นเดิม

เท่าที่หาดูใน ไทยแอดมิน คนอื่นรันได้ผลแต่ทำไมผม รัน ไม่ได้ผลนะ 555+

• 1,793
  • 77
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2015, 08:32:05 »
เส้นเขียว หรือ มีต่อคิว ใช้ disk กี่คิว น่ะครับ  จะบอกได้ว่า disk คอขวดรึเปล่า จากรูปนั้น ผมสรุปไม่ได้หรอก  มันไม่รู้ว่าค่าเป็นเท่าไร  ต้องดูตัวเลขจริง ๆ ลอง click ที่เขียว ใน list ด้านล่าง มันจะบอกค่ามา + ประกอบกับ config ของ disk array ที่ใช้ RAID 5 กี่ลูก ฯลฯ

• 25
  • 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2015, 08:32:27 »
ผลจากการ Run Scrip ครับ
Server ก็ยังคงใช้ แรม ได้ 1.7 เช่นเดิม

เท่าที่หาดูใน ไทยแอดมิน คนอื่นรันได้ผลแต่ทำไมผม รัน ไม่ได้ผลนะ 555+
ลงรูปผิด ครับ

• 1,793
  • 77
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2015, 08:36:36 »
ลองดูที่ tab performance  ตรง physical memory  ตรง available ว่าลดน้อยกว่าเดิมรึเปล่า  ถ้าลดลง แสดงว่า sql server น่าจะใช้ mem มากขึ้น

เพราะ sql 2000 เมื่อใช้ memory >2g ถ้าดู mem ที่ process มันจะแสดงค่าไม่ตรง ( บน win 2003 32 bit ) แต่ผมไม่เคยทำกับ win 2003 64 bit นะครับ เลยบอกได้แค่จุดให้สังเกต

• 25
  • 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2015, 08:52:27 »
ลองดูที่ tab performance  ตรง physical memory  ตรง available ว่าลดน้อยกว่าเดิมรึเปล่า  ถ้าลดลง แสดงว่า sql server น่าจะใช้ mem มากขึ้น

เพราะ sql 2000 เมื่อใช้ memory >2g ถ้าดู mem ที่ process มันจะแสดงค่าไม่ตรง ( บน win 2003 32 bit ) แต่ผมไม่เคยทำกับ win 2003 64 bit นะครับ เลยบอกได้แค่จุดให้สังเกต

ค่า Available memory ไม่แตกต่างกันเท่าใหร่ ครับ

Available ก่อนทำ 30375284
Available หลังทำ 30489068

• 1,793
  • 77
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2015, 09:03:26 »
รบกวนเช็ค sql server 2000 เป็น enterprise edition นะครับ  เพราะถ้า standard edition จะใช้ mem ได้แค่ 2G

ลองใช้
select @@version

• 25
  • 0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2015, 09:27:16 »

เป็นเพราะ รัน คำสั่งจากเครื่องลูกป่ะครับ มันเลย ไม่อนุยาติให้เปิด awe

ส่วน Per formant hdd

• 25
  • 0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2015, 09:30:17 »
รบกวนเช็ค sql server 2000 เป็น enterprise edition นะครับ  เพราะถ้า standard edition จะใช้ mem ได้แค่ 2G

ลองใช้
select @@version

จากคำสั่ง Select @@version ครับ แจ่มแจ้งแล้วครับ :'(
Microsoft SQL Server  2000 - 8.00.2039 (Intel X86)   May  3 2005 23:18:38   Copyright (c) 1988-2003 Microsoft Corporation  Standard Edition on Windows NT 5.2 (Build 3790: Service Pack 2)

• 1,793
  • 77
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2015, 09:33:45 »
อือ ได้แค่ 2GB แหละ ต่อไป คือ ลองถามเจ้านายว่าจะ upgrade เป็น enterprise edition มั้ย จะใช้ mem ได้มากขึ้น อะไร ๆ ก็จะดีขึ้น  แล้วค่อยมาดูเรื่องอื่น ๆ เช่น คอขวด disk

• 25
  • 0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2015, 10:07:31 »
อือ ได้แค่ 2GB แหละ ต่อไป คือ ลองถามเจ้านายว่าจะ upgrade เป็น enterprise edition มั้ย จะใช้ mem ได้มากขึ้น อะไร ๆ ก็จะดีขึ้น  แล้วค่อยมาดูเรื่องอื่น ๆ เช่น คอขวด disk

ขอบคุณมากครับ มีเรื่องเงินเข้ามาคง เรื่องใหญ่หน้าดู แต่ก็ต้อง บีบให้ Upgrade แหละครับ
มีข้อมูลจากพี่ๆ ไทยแอดมินแล้ว เรื่องนี้คงดันได้ไม่ยาก
ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ ohmohm

• 155
  • 0
    • SQL2Server ถามตอบปัญหา SQL Server
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2015, 16:07:27 »
ดูเหมือนจะคอขวดที่ physical disk
ถ้าทำได้ แยกไฟล์ mdf กับ ldf ให้อยู่คนละ drive มีส่วนช่วยได้
เห็นบอกว่าถ้าลืม shrink log แล้วจะช้ามากๆ ด้วย อาจเป็นเพราะจำนวน VLF (Virtual Log File) ใน ldf file มีมากเกินไป
ทางบรรเทาทางหนึ่งคือตั้งค่าขนาดเริ่มต้นของ ldf file ให้เหมาะสม ไม่โดน auto growth บ่อยเกินไป (ลองค้นวิธีในเน็ตนะครับ)
Hashtag #SQLHelp ช่วยท่านได้ เมื่อมีปัญหา SQL Server

• 25
  • 0
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 08:47:53 »
ดูเหมือนจะคอขวดที่ physical disk
ถ้าทำได้ แยกไฟล์ mdf กับ ldf ให้อยู่คนละ drive มีส่วนช่วยได้
เห็นบอกว่าถ้าลืม shrink log แล้วจะช้ามากๆ ด้วย อาจเป็นเพราะจำนวน VLF (Virtual Log File) ใน ldf file มีมากเกินไป
ทางบรรเทาทางหนึ่งคือตั้งค่าขนาดเริ่มต้นของ ldf file ให้เหมาะสม ไม่โดน auto growth บ่อยเกินไป (ลองค้นวิธีในเน็ตนะครับ)

จะผมจะลอง เอา Log File ใว้ใน external จะได้ใหมครับ มันจะ ได้เป็น HDD คนละลูกไปเลย หัวอ่านเขียน ก็คนละหัวไปเลย จะช่วยได้ป่ะครับ

• 1,793
  • 77
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 10:11:11 »
ถ้า sql server มันเขียน log ไม่ได้ หรือมีปัญหาการบันทึก log เนี่ย database suspect เลยนะ  หรือ ถ้ามันช้า เวลาทำ transaction ก็จะช้าตาม 

ที่นี้คิดว่า external เสถียรพอมั้ย