Thaiadmin

ผมอยากทราบการทำงานของ ip Sla

ออฟไลน์ MumOs

• *
  • 2
  • 0
ผมอยากทราบการทำงานของ ip Sla
« เมื่อ: 23 มิถุนายน 2015, 08:51:14 »
อยากทราบว่า IP SLA เขาเอาไว้ทำอะไร เห็นบอกประมาณว่า ถ้า ping ไปหาปลายทางไม่เจอจะลบ ip route ออกแล้วลบออกทำไมอ่าครับ

:-\
แล้วคำสั่ง Config ข้างล่างนี้ใช้ทำอะไรมั่งอ่าครับ
*เลข ip ,etc. เป็นการสมมุติขึ้นมา

1. ip sla monitor 1
2.  type echo protocol ipIcmpEcho 1.1.1.1 source-ipaddr 1.1.1.2
3. ip sla monitor schedule 1 life forever start-time now
4. track 1 rtr 1 reachability
----------------------------------------------------------
5. class-map match-any VOICE-CLASS
6.  match ip precedence 5
7. class-map match-all VIDEO

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ chaiwat_amorn

• *
  • 62
  • 0
Re: ผมอยากทราบการทำงานของ ip Sla
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 9 กรกฎาคม 2015, 09:47:52 »
มาปูความรู้กันสึกหน่อยครับ
IPSLA จะเป็น tool ในการตรวจจับอุปกรณ์ปลายทางว่ายังอยู่ดีมีสุขหรือไม่ เช่น ใช้ ICMP echo ping request และเมื่อพบว่าอุปกรณ์ปลายทางได้หายไปแล้ว เราก็จะเอามันไปใช้ประโยชน์ เช่น เอาไปผูกกับ static route หรือผูกกับ HSRP tracking object เป็นต้น

ยกตัวอย่าง ปัจจุบัน WAN link ที่เป็น MPLS นั้น Service Provider จะลาก dark fiber มาถึง site ของลูกค้า แล้วเอา switch มาวางขั้นรับ dark fiber แล้วเอา port ที่เป็น RJ-45 หรือ สาย LAN ปกติมาต่อที่ Router ของลูกค้า
ถ้าลูกค้าใช้ static route แล้วจะมีปัญหาคือ static route จะถูก clear ออกจาก routing table ก็ต่อเมื่อ interface down แต่ปัญหาคือ ถ้า fiber ระหว่าง Switch ที่ site เรา กับ site ของ Service Provider down แล้ว มันจะไม่ได้ทำให้ port RJ-45 ที่ต่อกับ Router ของลูกค้า down ไปด้วยนี่สิ ส่งผลให้ static route ใน routing table ไม่ได้ถูก clear ไปด้วย ดังนั้น Router ก็จะยังคงประกาศ static route นี้ให้กับ network ภายในทราบเหมือนเป็นปกติว่า "ชั้นยังไป Service Provider ได้อยู่นะจ๊ะ" เมื่อ packet ถูกส่งมาถึงมัน มันก็พยายามส่งไป แต่ก็ไปไม่ถึง เพราะ fiber มัน down อยู่ (แต่ link ระหว่าง Router กับ Switch ไม่ได้ down) กลายเป็น Black Hole

ดังนั้นปัญหานี้ ถามว่า static route จะรู้ได้ยังล่ะ
คำตอบคือ เอา IPSLA มาช่วยไงครับ โดยเอา IP SLA มาผูกับ Static route  ซึ่งหาก IP SLA ping ไปยัง IP ปลายทางที่อยู่ฝั่ง Service Provider ไม่เจอแล้ว ให้แจ้งไปยัง Static route นั้นว่าปลายทางตายแล้ว และให้ลบ route นั้นๆ ออกจาก routing table แทนที่จะให้ static route มาคอยตัวจับที่ Physical Interface

นอกจากนั้นแล้ว IP SLA ยังเอามาใช้ในการตรวจจับพวก Jitter และ Latecy เพื่อดู performance ของ network ว่าเหมาะสม และพร้อมใช้สำหรับ VoIP หรือไม่

ผมจะอธิบายแค่ 1-4 นะครับ และเสริม static route ที่จะผูกให้ พร้อมกับขอแก้ไขตัวเลขนิดหน่อย เพื่อให้เห็นความแตกต่าง คือ ขอแก้ track 1 เป็น track 5 ส่วน 5-7 ไม่ได้เกี่ยวกับ IP SLA ครับ

1. ip sla monitor 1
สร้าง IP SLA entry ที่ 1

2.  type echo protocol ipIcmpEcho 1.1.1.1 source-ipaddr 1.1.1.2
กำหนด IP SLA ให้ใช้การ ping ด้วย IP ICMP Echo ไปยัง IP ปลายทาง 1.1.1.1 โดยให้ใช้ source IP address เป็น 1.1.1.2

3. ip sla monitor schedule 1 life forever start-time now
กำหนด schedule ว่าจะให้ IP SLA เริ่มเมื่อไหร่ และสิ้นสุดการทำงานเมื่อไหร่ โดยไปผูกกับ IP SLA entry ที่ 1 ซึ่งให้ทำงานแบบตลอดไป และให้เริ่มต้น ณ บัด now

4. track 5 rtr 1 reachability
สร้าง Object tracking หรือ การติดตาม object โดยให้ติดตาม object ที่เป็น IP SLA entry ที่ 1 แบบตรวจสอบว่า ยังสามารถไปถึงปลายทางได้หรือไม่ (reachability)

ip route 0.0.0.0 0.0.0.0 200.1.1.1 track 1
สั่งให้ static default route คอยทำการตรวจสอบสถานะของ tracking object ที่ 5

เป็นอันพร้อมใช้งาน นั่นคือ ถ้า IP SLA ping ไปยัง 1.1.1.1 ไม่เจอแล้ว ให้แจ้ง tracking object 5 ให้ทราบ และจากนั้น tracking object 5 ก็จะไปแจ้ง static default route ให้ทำการลบ route ออกจาก routing table

ปล.
 Command IP SLA จะมีหลาย generation (หลายรูปแบบ)  นะครับ ที่แสดงอยู่นี้ถือว่าเป็นแค่รูปแบบหนึ่ง
 Command IP SLA จะมีสอนหนักๆ บน CCNP นะครับ

เด๋วจะเอาไปแป่ะไว้ใน Blog  www.likecisco.bloggang.com พร้อมวาดรูปสวยๆ ให้นะครับ (แต่ตอนนี้ขอไปแปะแบบลอยๆ ตรงตามนี้ก่อน)

หวังว่าจะช่วยเป็นแนวทางได้นะครับ

ขอบคุณครับ
โก้-ชัยวัฒน์
www.likecisco.bloggang.com

ออฟไลน์ chaiwat_amorn

• *
  • 62
  • 0
Re: ผมอยากทราบการทำงานของ ip Sla
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 9 กรกฎาคม 2015, 10:18:16 »
ผมเอาไปใส่ใน blog และอธิบายเพิ่มเติม พร้อมยกตัวอย่าง command ของ IP SLA มาสอง generation ใครสนใจตามไปดูได้ตาม link นี้ครับ

http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=likecisco&month=09-07-2015&group=3&gblog=50

ขอบคุณครับ
โก้-ชัยวัฒน์

ออฟไลน์ MumOs

• *
  • 2
  • 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 9 กรกฎาคม 2015, 21:10:55 »
ขอบคุณครับ เข้าใจขึ้นเยอะ้ลยยครับ ผมก็งงตั้งนานว่า ping ไม่เจอแล้วมันลบทำไม อธิบายได้ชัดเจนมากขอบคุณครับ O0