Thaiadmin

อยากทราบคนในวงการ ระบบเครือค่ายNoteBook ของคุณต้องมีความแรงเท่าไหร่? ถึงจะพอ *-*

อย่างที่กล่าวมาข้างต้น กำลังจะเดินทางสายนี้ + กำลังจะซื้อ notebook ใหม่เลยอยากทราบ ว่า...

ในวงการนี้จำเป็นต้องใช้ โน้ตบุ๊คที่มีกราฟฟิคหรือการประมวลผลเร็วๆแรงๆหรือไม่ อย่างไร  ;)

ปล.กำลังเลง intel core m เน้นเบา ทำงาน รุ่นก็ ASUS T300CHI-FL006H ครับ

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
NB กากๆ ตัว Remote ได้ ,  console ได้ จบครับ
แก่นของ network ไม่ได้อยู่ที่ NB ครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ Keigo

• 1,844
  • 29
อยู่ที่ infrastructure แต่ละที่
 * ถ้าต้องใช้งาน vitualization ทดสอบอะไรไปๆมาๆ cross-platform CPU ก็ต้องแรงหน่อย Memory ก็พอสมควร
 * ถ้ามี VDI/sandbox ให้เล่นแน่นอน Laptop ก็แค่เอาไว้ remote เข้าไปทำงาน
<b>When we wake up in the morning, we have two simple choices. Go back to sleep and dream, or wake up and chase those dreams.</b>

อยู่ที่ infrastructure แต่ละที่
 * ถ้าต้องใช้งาน vitualization ทดสอบอะไรไปๆมาๆ cross-platform CPU ก็ต้องแรงหน่อย Memory ก็พอสมควร
 * ถ้ามี VDI/sandbox ให้เล่นแน่นอน Laptop ก็แค่เอาไว้ remote เข้าไปทำงาน

หน่อยที่ว่าแค่ไหนถึงเอาจะเอาอยุ่หรอครับ  :-\

• 1,772
  • 5
ตอนนี้ผมใช้แค่ i5 2.2 , RAM8 , Disk 500
ถ้าท่านอยากทำแค่ที่ท่าน Keigo แนะนำ ใช้ Spec. ของผมก็ได้ครับ ผมว่าเหลือๆ

NB นะครับ ไม่ใช่ Server
คุณต้องขยายความถึงคำว่าเอาอยู่ครับ
พูดไปแล้วทำไมไม่มีคนคิดเอา NB มาทำ Production Server เนอะ  ;D

บอกความต้องการมาสิครับว่าจะเอา NB ไปทำอะไร ?
ทำงาน , ดูหนัง, เล่มเกม หรือปล่อยขีปนาวุธ  ;D

สำหรับผมแค่นั้นถือว่าเอาอยู่ครับ
เครื่องเก่าผมกากกว่านี้ ผมยังมองว่าเอาอยู่
แต่ที่เปลี่ยนเพราะต้องการมากกว่าเอามาใช้ทำงานครับ  ;D

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ :: นักโทษประหาร ::

• 1,158
  • 11
  • http://www.itmanage.info
ผมจะเป็นคนซื้อ NB แพงหน่อย อย่างตัวล่าสุดผมซื้อ Dell 7447  เพราะใช้ที  4 - 5 ปี ถึงจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ครับ  :)
รักที่จะเรียนรู้ คิดเมื่อมีสิ่งที่เรียกว่าอุปสรรค ฉลาดเมื่อเห็นว่าเหตุผลกับแนวทางตรงกัน เฉลียวเมื่อเห็นว่ามีสิ่งที่เราคิดว่าเกิดจากประสบการณ์  (ถามผู้มีประสบการ์มากกว่าถามผู้รู้)

ออฟไลน์ Keigo

• 1,844
  • 29
ยกตัวอย่าง ตัวที่ผมใช้ประจำมา 3 ปีกว่าๆแล้ว Lenovo T420s, i7-2640M, Memory 16GB, SSD 120GB บน ubuntu 12.04 เพราะต้องใช้งาน virtualbox รัน vm ใช้งานพร้อมกัน 4-5 ตัว ทดสอบระบบ บางที่ต้องใช้งาน docker บาง vm ก็ต้องใช้ memeory มากหน่อย แต่ dom0 swap ก็ไม่ถูกใช้งานเลยนะ memory เหลือๆ ถ้าต้องการเข้า network บริษัท รัน Citrix receiver ต่อเข้า VDI

แต่ถ้าตัวโปรด ..... Macbook air ครับ  ;>D

อยากแรงแนะนำ SSD ครับ :-P
<b>When we wake up in the morning, we have two simple choices. Go back to sleep and dream, or wake up and chase those dreams.</b>

ผมกำลังเลงพวก Ultrabook อะครับ อยากให้พกพาสะดวกหน่อยเพราะต้องเดินทางไกลๆ

• 1,772
  • 5
ใช้เครื่องคนอื่นครับ ไม่ต้องพก  ;D (แซวเล่นนะ)

แผนกผมมี NB เกือบทุกคน
แต่ไม onsite ใช้แต่เครื่องตูคนเดียวเลย >:(

Ultrabook ก็ดีครับ อยู่ที่วัตถุประสงค์การใช้เลยครับ
อย่าใช้อารมณ์ มากกว่าเหตผล
NB ตัวราคาพอๆ กับมอร์ไซค์นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิถุนายน 2015, 20:07:28 โดย Supanirun.R »

ไม่ได้ทำสาย network โดยตรง นะครับ งานหลักๆเขียนโปรแกรม
notebook ที่ใช้ Dell 3330 / i5 Ultrabook / RAM 4 GB / HDD SATA 500 GB
หลักๆใช้งาน Visual Studio 2013 / SQL Server 2014 Express / Netbean
มีรัน Virtualbox ในบ้างครั้งเวลาใช้ทดสอบ environment ของ Server ครับ
โลกนี้มีอะไรให้เรียนรู้อีกเยอะแยะ ใช้เวลาในหนึ่งวันให้มันคุ้มค่ากับการที่เราได้มีโอกาศได้ทำ