Thaiadmin

ใครมีโปรแกรมทางด้าน Report เรื่องเก็บประวัติการ support ทุกอย่างที่เราทำบ้างครับ

ออฟไลน์ a7v8xtum

• 32
  • 0
ผมทำงานตำแหน่ง System Administrator อยากจะ Record การแก้ไขปัญหาทุกอย่างที่ทำลงไป เช่น server , voip ,cisco คือพูดง่ายๆว่าเคสไหนน่าจะลงรายงานก็จะเอาข้อมูล ปัญหา การแก้ไขมาหยอดลงไป เคยทำใน Excel ครับมันดูธรรมดาเกินไป อยากได้ประมาณ Microsoft Project ไม่รู้ว่าตรงความต้องการหรือป่าว ไม่เคยใช้ หรือท่านใดเคยใช้โปรแกรม จำพวกนี้ช่วยแนะนำหน่อยครับ จะเอามาทำเป็น รายงานสรุปประจำเดือน , ทำคู่มือ ไว้คอยรายงานหัวหน้า

ขอบคุณครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ลองดู redmine ครับ บันทึกเคสต่างๆได้ ปัญหาระดับไหน ปัญหานี้ใครแก้ แก้แล้วส่งต่อให้ใครเทส บลาๆ

http://www.redmine.org/

ออฟไลน์ Jakuku

• *
  • 362
  • 1
  • อพาร์ทเมนท์ TTP แมนชั่น
ลองใช้  ServiceDesk Plus Support Portal  ลองดูนะครับ  ใช้งานไม่ยาก แต่เป็นภาษาอังกฤษแค่นั้นเอง

https://www.manageengine.com/products/service-desk/support.html
***ตอบไปเรื่อย  ส่วนมากก็หามาจาก Google นั่นแหล่ะครับ***

Imcopack / Sukishi / TGSG / Asiametal / PC Product / ...

Line ID :  ......

FB ID :  ......

ออฟไลน์ Keigo

• 1,845
  • 29
  • TH@min Membership
สร้างระบบขึ้นมา มีเยอะแยะมากที่เป็น OSS เช่น Redmine, OTRS, osTicket, Spiceworks, Mantis, Bugzilla, etc แต่ละตัวก็พัฒนาและรองรับ backend ไม่เหมือนกัน ต้องลองศึกษาดูแล้วเลือกเอาที่เราคิดว่าเราถนัดที่สุด เพราะเวลาเกิดปัญหา downtime จะได้น้อยเพราะเราคล่อง :-)
<b>When we wake up in the morning, we have two simple choices. Go back to sleep and dream, or wake up and chase those dreams.</b>

กำลังเขียนอยู่ครับ

น่าจะได้ใช้ไม่เกินสิ้นปีนี้ (ถ้ามีเวลาว่างพอ)
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

เขียนโค้ดเอง ง่ายๆก็ php วางแผนโครงสร้าง เงื่อนไข ที่ต้องการให้ดี 1-3 วันก้อเสร็จ
ส่วนเวลา
ทำฟอร์มรายงานจะทำสำเร็จรูป ก็ สร้างฟอร์มแล้ว คิวรี่ ข้อมูลออกมา
ศึกษา flotchart jquery chart กราฟสำเร็จรูปมีทั่ว
( มันจะเขียนช้าก็ตรงออกแบบรายงานนี่แหละ )

หรือขี้เกียจ ก็คิวรีเขีียนมือเอา ง่ายเหมือนปอกกล้วยคัฟ

ถ้าเอาง่ายๆผมว่าใช้ Excel หรือ LibreOffice Calc ก็ทำได้นะครับ
ทดลองใช้ดูก่อนพอได้ความต้องการที่คิดว่าตอบโจทย์งานที่เราทำอยู่ก็ค่อยเอาข้อมูลต่างๆที่อยู่ในนั้น
มาพัฒนาต่อยอดเป็นระบบก็ได้นะครับ
โลกนี้มีอะไรให้เรียนรู้อีกเยอะแยะ ใช้เวลาในหนึ่งวันให้มันคุ้มค่ากับการที่เราได้มีโอกาศได้ทำ