Thaiadmin

Cloud Computing ประหยัดงบประมาณจริงหรือครับ?

พอดีบริษัทฯผมไม่มีเงินลงทุนซื้อ Server ตอนนี้มี Server ตัวเดียว เป็นทุกอย่าง ทั้ง AD, DNS, File Sharing นอกนั้นเอา PC มาทำเป็น Server ทั้งนั้น พวก  Web Server ,Database Server แต่ตอนนี้มันเก่ามากมีอายุเกือบ 10 ปีทั้งนั้น PC ที่ทำเป็น Server เริ่มทยอยพังลงไปเรื่อยๆ ไม่มีระบบ Backup ข้อมูลหายหมดเลย ผมขอซื้อ Server ใหม่ แต่บริษัทไม่มีเงินลงทุน เซลที่ขาย Server ให้จึงแนะนำให้ใช้ Cloud Computing แทนการซื้อ Server ช่วยประหยัดค่าใช้จ่าย อันนี้จริงหรือเปล่าครับ? แล้วระบบมีความเสถียรแค่ไหนครับ? มีใครใช้อยู่บ้างครับ

ออฟไลน์ wason555

• 4,873
  • 51
  • ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด
Re: Cloud Computing ประหยัดงบประมาณจริงหรือครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2015, 10:22:02 »
Cloud Computing ก็ต้องมีงบประมาณและต้องเสียค่าเช่าด้วยครับ อาจเป็นรายเดือนหรือรายปีก็แล้วแต่ ซึ่งจะต้องเสียเงินอื่นๆ อีก เช่น จำนวนผู้ใช้งานด้วย

อาจจะช่วยประหยัด แต่ก็ต้องลองเสนอผู้บริหารดู เกิดเค้าสนใจและให้การสนับสนุนก็ดีไปครับ หาเหตุผลที่ดีดีหน่อย

แต่สิ่งสำคัญก็คือ ระบบอินเตอร์เน็ตที่ใช้งาน ก็ต้องมีความเสถียรด้วยนะครับ และการตะเอาอะไรไปฝากไว้ที่คลาวด์ อย่าง Office 365 บริษัทก็ต้อวมั่นใจด้วยว่า มีงบประมาณเสียรายปีไว้ด้วย เพราะนั่นย่อมหมายถึงทุกอย่าง จะถูกฝากไว้ที่ข้างนอกแล้วด้วยครับ
สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

ออฟไลน์ wichate

• *
  • 595
  • 6
Re: Cloud Computing ประหยัดงบประมาณจริงหรือครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2015, 10:41:53 »
Server ตัวละ 2-3 หมื่นเองนะครับ Cloud Computing มันก็ประหยัดในเรื่องการดูแลรักษา ลองเทียบค่าใช้จ่ายดู

ออฟไลน์ :: นักโทษประหาร ::

• 1,158
  • 11
  • http://www.itmanage.info
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2015, 13:24:01 »
ประหยัดจริงครับถ้าเช่า IaaS กับ SaaS แต่ถ้าจะทำ infra เองอันนี้แพงตอนต้นครับเพราะ license add-on แพงครับ แม้แต่ Private Cloud  ก็ยังแพง แต่คุ้มครับ ถ้าคิดมองระยะยาว

ปล.องค์กรพร้อมที่จะเปิดรับข้อมูลเชิงหมุนเวียนในโลก online หรือยัง และมีงบประมาณพร้อมหรือยัง ถ้าพร้อมอย่ามัวรือรอครับจัดเลย
รักที่จะเรียนรู้ คิดเมื่อมีสิ่งที่เรียกว่าอุปสรรค ฉลาดเมื่อเห็นว่าเหตุผลกับแนวทางตรงกัน เฉลียวเมื่อเห็นว่ามีสิ่งที่เราคิดว่าเกิดจากประสบการณ์  (ถามผู้มีประสบการ์มากกว่าถามผู้รู้)

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2015, 16:45:26 »
เลิกคบเซลล์คนนี้เลยครับ เขาพูดประชดคุณหรือเปล่า  ;D  ;D
สงสัยมันไม่อยากขายของ  O0

คนในเท่านั้นครับที่จะตอบได้ว่า Service อะไรบ้างที่สามารถเอาใปอยู่บน Cloud ได้
เช่น ถ้าคุณคิดว่า Google App. หรือ MS.365 ตอบโจทย์ทั้งหมดของ Office คุณได้ละก็...เชิญเลยครับ

ผมไม่อยากพูดว่าเป็นไปไม่ได้ เพราะอนาตคเรามองไม่เห็น
ผมก็หวังอยากให้ทุกๆ อย่างอยู่บน Cloud
อนาคตมาแน่ แต่ไม่รู้เมื่อไหร่
ผมเองก็อยากทำงานได้ในทุกๆ ที่บนโลกใบนี้
คุณลองนึกภาพถึงวันนี้ทุกคนทำงานอยู่ที่บ้านดิ
ไม่ต้องเดินทาง ไม่มีรถ ไม่มี office  ;D
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2015, 09:26:52 »
และถ้าทุกอย่างอยู่บน Cloud  IT แต่ละบริษัทก็เตรียมตกงานได้เลยครับ 

ออฟไลน์ :: นักโทษประหาร ::

• 1,158
  • 11
  • http://www.itmanage.info
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2015, 16:01:31 »
ไม่ต้องกลัวตกงานหรอกครับ ตราบใด IT ที่คิดจะดูแล cloud ก็ต้องมีความรู้ด้าน virtualization  and security online พอสมควรครับ และแผนรับมือความเสี่ยงด้วยครับ  ;)
รักที่จะเรียนรู้ คิดเมื่อมีสิ่งที่เรียกว่าอุปสรรค ฉลาดเมื่อเห็นว่าเหตุผลกับแนวทางตรงกัน เฉลียวเมื่อเห็นว่ามีสิ่งที่เราคิดว่าเกิดจากประสบการณ์  (ถามผู้มีประสบการ์มากกว่าถามผู้รู้)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2015, 16:06:17 »
ผมว่ามันช่วยลดภาระมากกว่า ตัดปัญหาเรื่อง Server ออกไปทางกายภาพ แต่ยังไงก็ยังต้องบริหารจัดการอยู่ดี งาน IT ไม่ใช่มีแค่นี้ยังมีงานด้านระบบ Network การ Support User อีก

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2015, 22:51:44 »
และถ้าทุกอย่างอยู่บน Cloud  IT แต่ละบริษัทก็เตรียมตกงานได้เลยครับ 

ไม่ต้องมองถึงตอนนั้นก็ได้ครับ

ตอนนี้รูปแบบการบริหารจัดการ IT ก็เริ่มเห็นแล้วว่าใช้คนน้อยลง
คนสำคัญครับ แต่ลดได้ก็ลด เน้นการเอา Technology เข้ามาช่วยมากขึ้น
ที่ผ่านมา เพื่อนๆ หลายคน หรือคนรู้จักหลายคน ลาออกเพื่อจะไปเป็น IT outsource
มันก็แสดงให้เห็นว่า บริษัทส่วนใหญ่ หันมาสนใจจ้าง  IT outsource  มากขึ้น
บางบริษัทก็  IT outsource  100%
แม้แต่ บริษัทใหญ่ๆ ที่มีคน IT อยู่ ก็ยังใช้บริการของ  IT outsource  (ผมก็คนแหละ)
ข้อดีของ outsource
http://www.cisco.com/web/TH/solutions/smb/xchange/assets/outsource_th.pdf

อัตราส่วนของคน IT กับพนักงานในบริษัท ไม่ใช่ 1 ต่อ 100 นะครับ อาจเป็น 1:300 - 500 หรือไม่ก็ 1000++ ครับ

บริษัทยิ่งโต แต่คน IT ไม่ได้โตตามด้วยเสมอไปครับ ผมคิดว่าโอกาสตกงานยิ่งมากด้วยซ้ำ
คนที่เก่งเรื่อง IT อาจไม่ใช่คน IT ครับ แต่เป็นคนที่รู้จักใช้ IT  O0
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2015, 12:53:03 »
โรงงานผมมี 2 คนเอง แต่ก็เหมือนมีคนเดียว :'(

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 7 สิงหาคม 2015, 22:08:22 »
cloud computing ชือสวยหรูนะคัฟ มันก็แค่ ฝากไฟล์ กะเว็บคืนอื่น
ถามว่า ประหยัดงบไม๊  >>>  คำนวน roi ดูจิ๊  ค่าไฟค่าเวลา 
ไฟล์ที่ฝากทั้งหมด เทียบกับซื้อ คอมมาทำเอง

คำตอบคือ = คุณมองระยะสั้น หรือระยะยาวล่ะ?
( ถ้าเป็นบริษัทฯ ที่เตรียมปิดตีวใน 3-5 ปีข้างหน้าก็ ใช้ไปเลย จะดีมากๆ )
ทำเซอเว่อเองดีไง  => ถ้าคนทำเซอเว่อ มีความรู้จริง คอมกากๆ เครื่องนึง มีวิธีหากินในการสร้าง passive จากมันได้มากกว่าเดือนละ 2-5 แสน หรือ สร้างยอดขายผลิตภัณฑ์ต่างๆ มากกว่า 100 ล้าน  ได้อย่าไปดูถุกมัน
แน่นอน ข้อเสียคือ คุณต้องมีคนที่มีความรู้เรื่อง การบริหาร server ให้ได้ดีจริงๆ

:D :D :D

ใช้เซอร์เว่อร์เขาดีไง =>
ก็ ไม่ต้องคิดมาก ข้อมูลก็อยู่ที่เขา ความปลอดภัย ( ใครรับรอง? )
ระบบการแบ๊คอัพ ( เราตั้งเองไม่ได้ ขึ้นอยู่กับเขา )
ถ้าระบบเขาเสถียร ก็ดีนาาา อื้มม  ดีหลายอย่าง

ใช้เซอเว่อเขาไม่ดีไง?
ก็หลายอย่าง เหมือนดินพอกหางหมู  พอนึกออกไหม? นึกไม่ออก เอากระดาษมากาง วาด ผังปัญหาเลยว่าเกี่ยวเนื่องกับอะไรบ้าง
สรุปสั้นๆ ใช้เซอเว่อระบบเขา ระยะสั้นดี  ระยะยาว ไม่ดี

แต่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ    มามองที่ปัญหาที่แท้จริงดีกว่า

ปัญหาคือ??
1.บริษัทฯคุณมอง ว่า server ไม่สำคัญ
2.คุณนำเสนอไม่เป็นพอที่จะให้ลูกค้าภายในซื้อ ( คุณลองบอกเขาไปสิ)
( ว่า2.1 ซื้อ spec XXX นี้เพื่อการนี้ ทำไมมันต้องราคานี้ ต้องเอา cpu นี้ แรม ชนิดนี้ คุณบอกได้ละเอียดพอหรืเปล่า? )
   2.2 ประโยชน์ที่ได้ในองค์กรคือ? ( แจงไปละเอียด 10 ข้อ )
   2.3 ประโยชน์อื่นที่ได้ คือ ( เช่นคุณอาจมีช่องทางลงทุนซึ่งมีผลตอบรับให้กับบริษัทฯ เป็นจำนวนเงิน XXXX บาท ใช้ระยะเวลาเท่านี้? )
   2.4 ผลประโยชน์ระยะสั้นระยะยาว
3.สรุปได้ อีกเรื่องคือคุณเขียนโปรเจค ยังไม่เก่งพอ หรือคุยกันปากเปล่า หรือไม่ก็ผิดที่ตัวคุณเองนำเสนอเขาไม่ดีพอ

ปล.สู้ๆๆ ลองดูครัฟ    สรุปของสรุป คือต้องเขียน วางแผนระยะสั้นระยะยาว

ตั้งเป็นหัวข้อ
"การพัฒนาองค์กร ในด้านการบริหารจัดการ และเพิ่มสมรรถภาพ(ทางเพศอุ็ยส์)ในการทำกำไร"

แบ่งประเด็นเป็น 3 ข้อ
1.เหตุผลที่ พัฒนาองค์กรด้วย หัวข้อนี้
2.การซื้อคอมตัวใหม่มาดีอย่างไร ในด้านบริหารจัดการ
3. การซื้อเพิ่ม สมรรถนะ ในการทำกำไร อย่างไร

ตีโจทย์แต่ละหัวข้อ มาเป็นประเด็นย่อยให้ได้ 10 ข้อ

เขียนคำตอบลงในกระดาษ

ทำเป็นเรียงความ project ( สำหรับส่ง ) *ไม่ว่าบ.คุณจะใหญ่จะเล็ก จะกงสี ให้เกียตริกะ ทุกคน อย่าคิดว่าเขาจะไม่ชอบเอกสารหรือไม่อ่าน

ท่อง 10 รอบ จนขึ้นใจ

แล้วดูว่า สถานที่ ที่คุณทำงานเป็นอย่างไร นำเสนอให้เป็น  ดูว่า หัวหน้าคุณอ่านเอกสารไหม?
ถ้าไม่อ่าน ก็ใช้วิธีบอกปากเปล่า โดยถามไอเดียเขา ขอความเห็นเขา ว่าถ้า มีคอมแรงๆ แล้วมันจะดีอย่างไร ( เปิดการขาย )
จากนั้น ก็เอาความคิดเขา มาแล้วบอกว่า สิ่งที่ เรากำลังทำเนี่ยเป็นความคิดเขา ( แล้วเรามีความคิดเห็นว่า มันสรางกำไรอย่างไร  ( 30 ข้อ ที่ให้ตีโจทย์นั่นนะ )

ส่วนเรื่องเงิน 3-7 หมื่นผมบอกคำเดียว กระจอก เป็นเรื่องขี้ประติ๋วไปเลย สำหรับคนที่เห็นกำไร
ปล. หลังไมมาคุยกันได้ ค้าฟ ยินดีช่วยพี่น้อง thaiadmin.org อิอิ