Thaiadmin

ทำงานที่เดิม VS ทำ Garena Technician ช่วยคิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ CHUTY

• 4
  • 0
สวัสดีครับ วันนี้ผมมีเรื่องจะมาปรึกษาหน่อยนะครับ ผมทำงาน ตจว.(เรทเงินเดือน IT น้อยมากๆ)  เกริ่นก่อนเลย ผมเพิ่งจบได้ 4 เดือน และ

ปัจจุบันทำงานกับ บ.แห่งหนึ่ง งาน Network +System solution ขาย AP บลาๆ เรียกว่าครบเครื่องเลยทีเดียว ซึ่งเงินเดือนผ่านโปรแล้วอยู่ที่ 15k  หน้าที่จับฉ่ายมาก เรียกได้ว่าเป็นตัว Support คอยตั้งรีโมทให้ทีมที่ กทม. เข้ามาแก้ปัญหา หรือบางปัญหาไม่ยากนัก ก็แก้เอง เช่น คอนฟิกสวิทช์ บางทีก็ต้องไปทำงานช่าง เพราะว่าสาขาจังหวัดที่ผมอยู่คนค่อนข้างน้อย ผมไม่เกี่ยงว่าต้องมาทำงานช่าง แค่คิดว่าต่อไปอีก 1ปี หรือ 2ปี เราจะอยู่ตำแหน่งไหน ปสก.? ที่ได้มีอะไรบ้าง ? ถ้าคอยทำงาน support แบบนี้ไปเรื่อยๆ มันไม่มีอะไรดีขึ้นเลย มันแทบไม่มีความท้าทาย

ส่วนงานที่เข้ามาจาก Garena
หน้าที่ความรับผิดชอบ :
- ดูแลลูกค้าร้าน Internet Café ในเขตพื้นที่ ที่รับผิดชอบ
- ตอบคำถาม สอนวิธีการใช้งาน ให้คำแนะนำ Program ของบริษัท Garena Lab ให้กับลูกค้า โดยการ Remote และ Onsite
- วิเคราะห์และแก้ไขปัญหาทางด้าน Hardware, Software, Network
* มีผู้เชี่ยวชาญสอนงานให้ก่อนเริ่มงาน*

คุณสมบัติ
อายุ(ปี) : 22 - 30
ระดับการศึกษา : ปริญญาตรี - ปริญญาโท
ประสบการณ์(ปี) : 1 - 3
อื่นๆ : ยินดีรับนักศึกษาจบใหม่
คุณสมบัติเพิ่มเติม :
1.เพศชาย 22 - 30 ปี
2.วุฒิการศึกษา: ปริญญาตรี (ถ้าเกี่ยวกับด้าน IT จะได้รับการพิจารณาเป็นพิเศษ)
3.มีประสบการณ์อย่างน้อย 1 ปี ทางด้านระบบคอมพิวเตอร์
4.สามารถขับรถยนต์ได้และ (มีรถยนต์ส่วนตัว)
5.เป็นคนในพื้นที่หรือสามารถทำงานในจังหวัดที่ระบุจะได้รับการพิจารณาเป็นพิเศษ

หน้าที่ประมาณนี้ เงินเดือนสตาร์ท 17k จากที่ได้หาข้อมูลมา ประมาณว่าเราเป็นคนวิ่งหาร้านเกม เพื่อนติดตั้งระบบของ Garena และทำ Diskless งานไม่น่าจะยาก คอยติดตาม service บลาๆ
งานง่ายๆ ซ่อมคอมฯ บลาๆ แต่เงินเดือนดีกว่า

ตอนนี้คิดหนักมากครับ เพราะว่าผมเองก็ยังทำงานไม่ครบ 1 ปี จะย้ายสะแล้ว ตอนนี้อายุ 24 แล้วครับ รู้สึกแก่แปลกๆ ทั้งทีคนอื่นไปกันไกลแล้ว TT อยากให้พี่ๆชาว Thaiadmin ช่วยแนะนำหน่อยครับ ทำงานเก่าดี หรือไป Garena เลย

Re: ทำงานที่เดิม VS ทำ Garena Technician ช่วยคิดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2015, 08:33:13 »
ทำงานที่รัก ที่มีความสุข เเล้วจะเหมือนไม่ได้ทำงาน

ออฟไลน์ Keigo

• 1,844
  • 29
  • TH@min Membership
Re: ทำงานที่เดิม VS ทำ Garena Technician ช่วยคิดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2015, 17:04:38 »
ถ้าเราไม่พอใจกับงานที่เก่า ก็ย้ายไปที่ใหม่ครับ  O0
<b>When we wake up in the morning, we have two simple choices. Go back to sleep and dream, or wake up and chase those dreams.</b>

• 4
  • 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2015, 19:55:43 »
คือพอใจครับ แต่ที่เล็งไว้ คือความก้าวหน้า อันไหนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2015, 20:58:40 »
แล้วอะไรคือความก้าวหน้าที่คิดไว้ ?
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• 4
  • 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2015, 23:41:45 »
แล้วอะไรคือความก้าวหน้าที่คิดไว้ ?

ที่คิดไว้คือถ้าทำ Garena งานก็มีแค่ซ่อมคอม กับติดตั้งซอฟแวร์เติมเงิน + หาลูกค้า สิ่งที่ได้มาคือเงินที่มากขึ้น 3k/เดือน
ส่วนถ้าทำที่เดิมได้รู้จัก Network + System แต่เงินน้อยเหลือเกิน เดือนชนเดือนเลยครับ ซึ่งผมคิดว่างานเดิมก้าวหน้ากว่า รึป่าว ?
ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2015, 10:56:42 »
ผมก็ 3K++ ครับ ยังเดือนชนเดือนเหมือนตอนเงินเดือน 15K  ;D   ;D
ช่วงนี้ลำบากหน่อยครับติดลบ  ;D   ;D
เป็นผมถ้าไม่เดือนร้อนมากนักคงทำ Network + System ไปก่อน
หรือยังไงก็แล้วแต่จะตัดสินใจครับ ไม่มีถูก หรือผิดครับ อนาคตเรามองไม่เห็นครับ

โชคดีครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ ABCD

• 237
  • 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2015, 13:54:33 »
สวัสดีครับ
ที่คิดไว้คือถ้าทำ Garena งานก็มีแค่ซ่อมคอม กับติดตั้งซอฟแวร์เติมเงิน + หาลูกค้า สิ่งที่ได้มาคือเงินที่มากขึ้น 3k/เดือน
ส่วนถ้าทำที่เดิมได้รู้จัก Network + System แต่เงินน้อยเหลือเกิน เดือนชนเดือนเลยครับ ซึ่งผมคิดว่างานเดิมก้าวหน้ากว่า รึป่าว ?
ช่วยชี้แนะด้วยครับ
ประสบการณ์ส่วนตัวครับ
ที่ทำงานเก่า system admin เงินเดือน 30K + สวัสดิการดี ทำงานไกลบ้าน เจอลูกเมีย 2 อาทิตย์หน
ปัจจุบัน system admin เงินเดือน 20K + ที่ทำงานใกล้บ้าน เจอลูกเมียทุกวัน รับงานนอกด้วย

ความก้าวหน้าแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ ความก้าวหน้าผม คือก้าวออกจากการเป็นลูกจ้าง ครับ  O0

• 4
  • 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2015, 22:50:36 »
ดันนิดนึงครับ กำลังจะตัดสินใจเลย

ออฟไลน์ kangyut

• 348
  • 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2015, 08:11:43 »

เป้าหมาย จขกท คืออะไร?

ถ้าต้องเงินเพิ่มขึ้น ก็ย้ายงานเลย ไม่ต้องคิดเรื่องอื่น

ถ้าต้องการ ปสก ก็ทำงานที่เก่าให้ครบ 1 ปี แล้วค่อยดูงานใหม่ เน้นสายที่ต้องการ เช่น อยากไปทาง network ก็หางานตามนั้น

ปล ปสก หาได้ทุกที่ ที่เราทำงานครับ ต้องค่อยๆสะสม เรียนรู้ แก้ไข กันไปไม่มีจบ

8)
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ PonGPanG

• 338
  • 6
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2015, 09:52:02 »
เป็นความคิดเห็นและประสบการณ์ส่วนตัวนะ

- ผมมองว่างานปัจจุบัน จะเป็นงานที่ได้พัฒนา ได้ความรุ้มากกว่าครับ อยู่สาย SI จะได้เจออะไรใหม่ๆ ตลอดๆ หากอยากยกระดับตัวเองควรสอบพวก CC์NA เป็นพื้นฐานให้ได้ก่อนครับ และค่อยขยับขยาย
- การไปอยู่ Garena ไม่พาดพึงถึงตัวองค์กรนะ พี่มองว่าจะไม่ต่างจาก PC Support Tech Support แก้ไขปัญหา PC ได้ ติดตั้งโปรแกรมที่่เกี่ยวข้อง คงมีแค่นั้นจริงๆ ซึ่งโอกาสพัฒนาความรู้หรือก้าวหน้า มองว่าน้อยกว่าที่ปัจจุบันนะ

เริ่มต้นการทำงานหลายๆ คนอาจคิดไม่เหมือนกัน แต่สำหรับตัวผมคิดว่างานอะไรก็ได้ที่ได้ความรู้ ได้พัฒนาตัวเอง อย่ามองที่เงินเดือนเป็นที่ตั้งครับ อย่่าคิดว่าย้ายงานเพื่ออัพเงินเดือน ให้มองว่า2-5 ปีแรก ควรเน้นความรู้ประสบการณ์ครับ หลังจากนั้นมีความรู้ มีประสบการณ์ มี Cert เงินเดือนจะก้าวกระโดดครับ ถ้าเก่งจริง ภาษาได้ด้วย อยู่ที่ไหนก็ได้ครับ แต่ต้องพัฒนาตัวเองอยูเสมอ มากน้อยอยู่ที่สภาพแวดล้อม ครอบครัวอำนวยครับ

สมมติถ้ามีครอบครัว มีพ่อแม่ ต้องดูแล ความคิดอาจจะเปลี่ยนไปครับ อยากแค่ได้งานที่ใกล้บ้าน มีเวลาดูแลครอบครัว เป็นต้นครับ ปัจจัยเหล่านี้แต่ละคนไม่เหมือนกันครับ

หมายเหตุ : อายุน้องยังน้อย อย่าเลือกงานที่เงินเดือนอย่างเดียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ตุลาคม 2015, 10:18:05 โดย PonGPanG »