Thaiadmin

อยากถามว่าเครื่องserverมันชอบล่มมีวิธีแก้ไหมครับ

เครื่องserver มันชอบล่ม ต้องมาสตาร์serverใหม่ตลอด มีวิธีแก้ไหมครับหรือว่าติดไวรัส
ขอความช่วยเหลือด้วยครับ

ออฟไลน์ lusifer

• 2,987
  • 11
  • Create new planet
ดีคับ Server ที่ดี ต้องไม่ ล่ม ครับ
งั้นมาดูกัน ว่าทำยังไงไม่ให้ล่ม

ตรวจสอบ
1. มี Server Check list ไหม ถ้าไม่มี ให้ทำ Server Check list ทำ ทุกวัน และสรุปปัญหา ของ Server ทุก อาทิตย์
2. Server มี MA Hard ware หรือ on-site ไหม  ถ้าไม่ม่ ไปจัดการทำให้มี
3. server มี Service อะไร สำคัญ ระดับไหน ชี้แจงและตอบตัวเอง (Mail server , AD , Database) service app เหล่านี้ ห้ามล่มคับ นอกจากไม่ไหวจิงๆต้องมี replicate server ไม่งั้น ล่มมา เตรียมตัวเก็บของ
4. มี backup ไหม ถ้าเกิดเหตุ server ตายไป boot ไม่ขึ้น จะทำไง มี plan รึยัง ถ้าไม่มี ไปจัดทำให้มี
5. มี Anti-virus ไหม ถ้ามี ตรวจสอบ virus definition รึยัง แล้ว ทำการ full scan ดูคับ จะได้ตอบ ว่ามาี หนอนใน server หรือไม่
ุ6. สาเหตุ ของการล่ม ให้ดู ที่  even log และ service ครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ joyhitech

• *
  • 195
  • 1
    • สอนเทรดforex online
ดีคับ Server ที่ดี ต้องไม่ ล่ม ครับ
งั้นมาดูกัน ว่าทำยังไงไม่ให้ล่ม

ตรวจสอบ
1. มี Server Check list ไหม ถ้าไม่มี ให้ทำ Server Check list ทำ ทุกวัน และสรุปปัญหา ของ Server ทุก อาทิตย์
2. Server มี MA Hard ware หรือ on-site ไหม  ถ้าไม่ม่ ไปจัดการทำให้มี
3. server มี Service อะไร สำคัญ ระดับไหน ชี้แจงและตอบตัวเอง (Mail server , AD , Database) service app เหล่านี้ ห้ามล่มคับ นอกจากไม่ไหวจิงๆต้องมี replicate server ไม่งั้น ล่มมา เตรียมตัวเก็บของ
4. มี backup ไหม ถ้าเกิดเหตุ server ตายไป boot ไม่ขึ้น จะทำไง มี plan รึยัง ถ้าไม่มี ไปจัดทำให้มี
5. มี Anti-virus ไหม ถ้ามี ตรวจสอบ virus definition รึยัง แล้ว ทำการ full scan ดูคับ จะได้ตอบ ว่ามาี หนอนใน server หรือไม่
ุ6. สาเหตุ ของการล่ม ให้ดู ที่  even log และ service ครับ

ขำตรงนี้แหละ 55555
เตรียมตัวเก็บของ.....กลับบ้านเก่า

บุคคลทั่วไป

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ  sv window r 2003 เป็นมือใหม่จริงๆต้องมารับผิดชอบ  มีแอนตี้ไวรัสแนะนำไม่ครับ มีhow to การดูแลsvบ้างไหมครับ จะพยามหาความรู้เพิ่มเติมขอบคุณครับ ;D

ออฟไลน์ wason555

• 4,873
  • 51
  • ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด
แอนตี้ไวรัสมีหลายตัวครับ ทั้งฟรีและไม่ฟรี

ขึ้นอยู่กับว่า บริษัทจะมีงบ และพร้อมที่จะให้เราได้เสนอเรื่องกับผู้บริหาร แล้วทางฝ่ายบริหารจะตอบสนองอย่างไร และพร้อมจะลงทุนหรือไม่

ถ้าเสนอไปแล้วชี้แจงจนละเอียดโคตรๆ ทั้งข้อดีข้อเสียก็แล้ว แต่ถ้าทางฝ่ายบริหารหรือเจ้าของบริษัทยังไม่ใส่ใจ

เราทำได้แค่อย่างเดียว "หายาทัมใจมากินครับชช" แล้วให้เจ้านายเซ็นต์เอกสารรับทราบพร้อมระบุวันเดือนปีที่เจ้านายรับทราบด้วยว่า เจ้านายไม่อนุมัติหรือฝ่ายบริหารไม่อนุมัติเพราะอะไร
เราจะได้ไม่เจ็บตัวภายหลังเกิดเค้ามาโทษฝ่ายไอที เราจะได้มีเอกสารไว้ป้องกันตัวและบอกแล้วว่า เราได้เสนอไปแล้ววันเดือนปีนั้นๆ

;>D
สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews