Thaiadmin

รบกวนขอความเห็นเรื่องย้ายงานหน่อยครับ

dc001

คือตอนนี้ได้งานใหม่ครับ แต่ขออธิบายงานที่ทำอยู่ตอนนี้ก่อนคือ

ผมอายุ 25 เป็น Technical Support อยู่ บ. IT แห่งหนึ่ง เป็น บ. เล็กๆ แต่ก็ได้งานระดับหลายล้าน ทำพวก IT solution, Datacenter, Server, Storage, Network ส่วนใหญ่จะได้โครงการจากทั้งภาครัฐเอกชน

ผมมีหน้าที่ Support Project Engineer ในการติดตั้งระบบ โดยจะมีหน้าที่คอนฟิกเกือบทุกอย่าง ประสานงานเวลามีปัญหาด้านเทคนิคกับ Vendor งานออกต่างจังหวัดเป็นครั้งคราว  สาธิตระบบกับเซลเป็นครั้งคราว ช่วงไม่มีโปรเจคก็ว่างมาก ช่วงมีก็แทบไม่

ได้หลับได้นอน

สวัสดิการแทบไม่มีเลย มีแค่ประกันสังคมกับกองทุนสะสม แต่ บ. นี้อยู่ใกล้บ้านมากนั่งรถตู้จากบ้าน 20 นาทีถึง

ตอนนี้ได้งานที่ใหม่ เป็น บ.รถยนต์ ญี่ปุ่น ชื่อดังแต่งานจะเป็นลักษณะ IT Support ด้าน IT ให้กับ User, ดู Server ทำ backup, ในองค์กรณ์์ ที่นี่ให้เงินเดือนมากกว่าที่เก่าเล็กน้อย โบนัส 6 เดือน+ พร้อมกับสวัสดิการดีมาก แต่ที่นี่อยู่ไกลบ้านพอสมควรใช้

เวลาเดินทางประมาณชั่วโมงกว่า ขึ้นรถหลายต่อ อยากทราบว่าผมควรอยู่ที่เก่าหรือย้ายดี

เท่าที่ผมลองมานั่งคิดดู
ที่เก่าจะมีข้อดีคือ
1. บ. ทำเกี่ยวกับ IT โดยตรง
2. ใกล้บ้าน
3. ไม่ต้อง Support End-User จบโปรเจคคือจบกัน มี Maintenance เล็กน้อย

ข้อเสียคือ
1. โบนัสเดือนเดียว
2. เงินเดือนไม่ได้เพิ่ม

ที่ใหม่
ข้อดีคือ
1. สวัสดิการดีมากตามสไตล์ บ.ญี่ปุ่น
2. บ. เป็นองค์กรณ์ใหญ่
3. โบนัส 5-6 เดือน
4. ได้ขึ้นเงินเดือนขึ้นพอสมควร

ข้อเสียคือ
1. ไกลบ้าน
2. บ. ไม่ได้ทำด้าน IT เราเมีหน้าที่ดูแลระบบเฉยๆ
3. ต้อง Support End-User โดยตรง
4. งานน่าจะจุกจิกกว่า

รบกวนช่วยแนะนำทีครับ ตอนนี้สับสนมาก

ออฟไลน์ ~::=::ENTER::=::~

• 788
  • 7
  • :=)(แอดมึน)(= : warnning every time.|||||
    • ข่าวไอที
Re: รบกวนขอความเห็นเรื่องย้ายงานหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 เมษายน 2015, 16:20:53 »
ถ้าเป็นผมเลือกข้อสองแบบไม่ต้องลังเลเลย
เพื่อนผมก็ทำบริษัทรถยนต์ของญี่ปุ่น ปีใหม่ วันแม่ สงกรานต์ หยุดให้คราวหล่ะ 10 วัน รวมเฉพาะหยุดหลัก ๆ 30 วันเข้าไปหล่ะ
โบนัส 6 เดือนอย่างน้อย+เพิ่มแล้วแต่กำไรบริษัท

ถ้าแค่เรื่องเดือนทาง ผมว่าอยู่สักปีสองปีออกรถได้เลยครับ

ส่วนเรื่องลักษณะงานก็อยู่ที่ท่านหล่ะครับว่าชอบไหม แต่ถ้าผมได้แบบท่านนี่จะไม่พลาดเลย
เดินทางกันต่อไป

ออฟไลน์ kangyut

• 348
  • 0
Re: รบกวนขอความเห็นเรื่องย้ายงานหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 เมษายน 2015, 16:26:55 »

ผมก็ข้อ 2 ไม่ต้องคิด เพราะ เป้าหมายผมคือ

ทำงานเพื่อเงิน + ทำงานเพราะก้าวหน้า = เงินขึ้นเยอะ

เรื่องอื่นๆ จิ๊บ ๆ

8)
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ outcome

• 185
  • 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 เมษายน 2015, 16:33:37 »
บ.รถยนต์ ญี่ปุ่น ชื่อดัง ไปแบบไม่ต้องคิดละครับ ได้ทั้งโปรไฟล์ ได้ทั้งทั้งสวัสดิการ

ออฟไลน์ ~::=::ENTER::=::~

• 788
  • 7
  • :=)(แอดมึน)(= : warnning every time.|||||
    • ข่าวไอที
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 เมษายน 2015, 16:38:46 »
ถ้าไม่เอา pm หาผมได้นะครับ จะรีบเก็บเตรียมเอกสารเลยทีเดียว  ;D ;D
เดินทางกันต่อไป

dc001

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 เมษายน 2015, 16:59:46 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ถ้าจะเชียร์กันขนาดนี้  ;D

ผมก็น่าจะเอาแหละครับ ที่บ้านก็เชียร์อีก

แต่ติดตรงที่บอกแหละครับ ผมจะทำอยู่แต่ back office ไม่เคย support user โดยตรงเลย

อีกอย่างก็กลัวว่า งานใหม่ไม่ได้ทำธุรกิจด้าน IT กลัวว่าจะอดเก็บเกี่ยวประสบการณ์ แฮะๆ

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 เมษายน 2015, 00:25:25 »
มองได้หลายมุมครับ
ที่คุณถามเพราะคุยยังคิด
ถ้าคุณไม่คิด คุณคงไปที่ใหม่โดยไม่ลังเล

ถึงเวลาแล้วเหรอที่จะหยุดในสิ่งที่ตัวเองรัก ?

งานของคุณตอนนี้ยังมีโอกาสได้พบเจอคน เจอองค์กรอื่นๆ อีกมากมาย
คุณยังมีโอกาสนะ หรืออาจจะไม่มีก็ได้
จะเอา หรือจะปล่อย เผื่อเจอตัวเลือกที่ดีกว่า
อยาคตมันตอบไม่ได้ครับ

ผมเองก็เป็นอีกคนที่เคยเป็น IT Consult
มีโอกาสได้เข้าไปทำงานในหลายๆ องค์กร
ทำมาทำไป จนทุกวันนี้ก็มาเป็นพนักงานในบริษัทของลูกค้า
ไม่มีใครหรอก ไม่อยากได้คนเก่งๆ มาทำงานด้วย

ผมเสียดายนะถ้าคุณจะหยุดตอนนี้
งานในสายนี้ทำให้คุณเก่ง และต่างจากคนอื่นๆ

หรือตอนนี้คุณคิดว่าเงินสำคัญที่สุด ผมคงตอบแทนไม่ได้ครับ
อะไรก็ได้ครับ เลือกไปเถอะ เลือกแล้วก็ขอให้อยู่กับมันอย่างมีความสุขครับ

โชคดีครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

dc001

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 เมษายน 2015, 10:30:43 »
ผมกำลังชั่งใจตามที่คุณ Supanirun.R ว่ามานี่แหละครับ

ใจนึงก็คิดว่าทำโปรเจคน่าจะได้อะไรเยอะกว่า

แต่อีกใจนึงก็อยากไปอยู่องค์กรณ์ที่มั่นคง แต่งานที่ทำไม่หลากหลาย คิดว่ายังไงก็ได้ประสบการณ์น้อยกว่าแน่ๆ

ต้องคอนเฟิร์มเขาวันจันทร์นี่แล้วด้วย

จากที่ดีใจตอนได้กลายเป็นคิดหนักซะงั้น

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 เมษายน 2015, 11:46:34 »
โห..สำหรับผม นั้นถือว่าเป็นโอกาสที่หายากนะ สำหรับคนอื่นผมไม่รู้ เป็นผมๆ ไปแน่นอน
เงินเดือนเพิ่มทุกปี โบนัส 6+ แล้วใช้ว่างานที่ บ.ญี่ปุ่นจะไม่ได้ให้ประสบการณ์คุณ มันก็ต้องได้บ้างหละ แต่เป็นงานอีกลักษณะนึ่ง
2-3 ปี ย้ายงานอีกที่เงินเดือนก็อัพตามขึ้นไปอีก อยู่ที่เก่าเงินเดือนไม่อัพได้แต่ประสบการณ์  ต้องกินต้องใช้ยิ่งอายุมากขึ้นความรับผิดชอบ+ค่าใช้จ่ายยิ่งมากขึ้นนะ

ขอให้โชคดีในสิ่งที่คุณเลือก

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 เมษายน 2015, 09:34:13 »
ไปเลือกข้อสองแบบไม่ต้องคิดเลยครับ เปลี่ยนลักษณะงานนิดหน่อย ยอมเดินทางไกลหน่อยแต่ผลตอบแทนคุ้มค่ากว่ามาก ผมยังอยากเข้าที่นั่นเลย  ;D

ออฟไลน์ Keigo

• 1,845
  • 29
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 เมษายน 2015, 02:39:53 »
ที่ทำเอาประสบการณ์ ก็เพราะจะได้มีโอกาสหาทางเข้าบริษัทที่มั่นคงและสวัสดิการดี แล้วทำต่อไปนานๆ จนกว่าจะเป็นเจ้าของกิจการเอง ไม่ใช่หรอครับ?

งานที่ใหม่ของคุณไม่ได้เกี่ยวกับ IT โดยตรง ผมไม่กลัวเลยนะว่าคุณจะไม่ได้ประสบการณ์ใหม่เลยนะ ผมก็โตมากับองค์กรที่ไม่ได้สร้างรายได้จาก IT, CEO มอง IT เป็น expense แต่ก็ได้เรียนรู้ระบบต่างๆมากมาย

จากที่ดู job title น่าจะได้ในอีกมุมของลูกค้าของคุณตอนนี้ helpdesk/support internal users แต่ถ้าพูดถึง backend services อาจจะไม่ได้ hardcore ทำเองแก้เอง แต่จะเป็นประมาณ project manager คอยคุม vendors ทำงานให้เสร็จตาม timeline

เรื่องเดินทางอาจจะเป็นปัญหาในระยะยาว ผมเคยต้องเดินทางไปกลับเกือบ 3 ชม. ยอมรับว่าตอนนั้น เหนื่อยมาก ...

<b>When we wake up in the morning, we have two simple choices. Go back to sleep and dream, or wake up and chase those dreams.</b>

ออฟไลน์ akkdach

• 25
  • 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 4 กรกฎาคม 2015, 08:50:08 »
เมื่อก่อนผมก็เป็นคอนเซ้าท์ แบบคุณแหละครับ
ด้วยความฝันว่าจะเก็บประสบการ และเก็บเงิน แล้วไปเปิด บ.ของตัวเอง

แต่ทำไปทำมาเงินเดือนมันก็ไม่ได้ขึ้นอย่างที่หวังใว้ โอทีโบนัส ไม่มี
ได้แต่เงินเดือนเพียวๆ พาไปเลี้ยงบ่อยอยู่นะครับ ตามประสาบริษัทเล็กๆ
แต่ความฝันมันช่างห่างใกลซะเหลือเกิน

สุดท้ายผมก็ไปสมัครเป็นไอทีโรงงาน
ผลคือ
ชีวิตดี้ดี เงินเดือน + โอที อยู่ได้สบาย
ส่งเงินกลับบ้านให้พ่อแม่ได้มากขึ้น กะว่าจะออกรถป้ายแดงมาขับกับเขาบ้างแล้ว

ความฝันที่จะเปิด บ. ของตัวเองก็ยังไม่ทิ้งนะครับ
มีเงินมีเครดิต + ประกบการณ์  + Certificate  ก็ว่าจะเปิด บ. MA ระบบไอทีอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ photo-den

• 296
  • 1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2015, 16:01:23 »
ความฝันกับความจริง บางครั้งสำหรับใครบางคน มันก็เหมือนกับทางขนาน

จะทำอะไรก็ต้องนึกถึงคนรอบข้าง เราทำงานก็เพื่อเงิน

โอกาศทำงานกับบริษัท ใหญ่ๆ เงินดีๆ แบบนี้ ไม่ได้มีสำหรับทุกคนน๊ะครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2015, 00:07:45 »
บริษัทไหมนี้ใช่ TTNI หรือเปล่าคะ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2015, 00:14:12 »
หนูก็แบบพี่เนี่ยละคะ ได้งานที่ SI ชื่อดังที่หนึ่ง แต่ได้ไปทำ ma ที่บริษัทลูกค้า กับ
บริษัทรถญี่ปุ่นชื่อดังแบบที่พี่บอก งานก็น่าจะ ma เหมือนกันมั้ง อันนี้ไม่แน่ใจพอมาอ่านที่พี่พิมพ์
หนูยังตัดสินใจไม่ได้ลยคะ หนูเพิ่งจบใหม่ อยากได้ความรูัมากกว่าเงินนะคะ ทำอะไรดีกว่ากันคะ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2015, 10:48:54 »
ตอบข้อข้องใจให้ทุกคนนะ

ผมทำ support มาตลอด เงิน มัน ไม่ใช่ทุกอย่างนะครับ เพื่อนร่วมงาน ความสบายใจ และความสะดวก

มีเงินแต่ทำงานไปด้วยความน่าเยื่อ ความไม่สบายใจ มันจะทำให้เราไม่อยากไปทำงานครับ

ต้อง เงิน+ งานที่ดี+ความสุขในการทำงาน

ถ้าให้ผมเลือก

ถ้าปัจจุบันงานไม่ดี หรือ มีเวลาพักผ่อนน้อย หรือทำให้เครียด ผมก็ย้ายไปที่ใหม่ แต่ถ้าที่เก่า เงิน ok งานok เพื่อนร่วมงาน ok ก็อยู่ที่เก่า ดีกว่าไปที่ใหม่เจอเรื่องปวดหัว

ออฟไลน์ joyhitech

• *
  • 194
  • 1
    • สอนเทรดforex online
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2015, 11:01:29 »
เงินไม่ใช่ทุกอย่าง แต่ทุกอย่างเริ่มต้นที่"เงิน"ครับ  และเงินก็สามารถช่วยชีวิตได้ด้วยในยามเจ็บป่วยหนัก
เพื่อนร่วมงานดีๆไปหาใหม่ได้ครับ  สิ้นปีได้โบนัสเป็นเงินก้อนใหญ่  ชีวิตเปลี่ยนครับ   ไม่ต้องกลัวว่าจะไม่มีเพื่อนกินเหล้าเหมือนเคย  ไม่ต้องห่วงว่าจะไม่มีเพื่อนถูกคอเหมือนเก่า   แต่ถ้าย้ายไปที่ใหม่แล้วเพื่อนร่วมงานไม่ดี  หัวหน้างานไม่ดี คุณก็แค่เปลี่ยนงาน ย้ายไปที่อื่นแค่นั้นครับ ง่ายๆ ไม่มีอะไรเสีย  แถมการย้ายงานยังเป็นโอกาสดีที่จะเพิ่มเงินเดือน ขึ้นหลายเท่าได้ง่ายๆ   แต่ถ้าคุณอยู่ที่เก่าเป็น15ปี บางทีเงินเดือนยังขึ้นไม่ถึง2เท่าเลยครับ   ถ้าเป็นผมผมย้ายครับเป็นโอกาสก้าวหน้าในอาชีพและขึ้นสเตปเงินเดือนด้วย  ลองตัดสินใจดู