Thaiadmin

สอบถามเรื่อง Blade Server ของ HP ครับ

สอบถามเรื่อง Blade Server ของ HP ครับ
« เมื่อ: 15 เมษายน 2015, 16:00:41 »
สวัสดีครับพอดีผมอยากสอบถามเกี่ยวกับ server blade ของ HP ครับ
เป็น HP BladeC7000 แต่ละใบเป็นรุ่น BL460c G6 ครับ
พอดีสนใจมากๆอยากนำมาใช้ทำ VMware ครับ สัก ไม่เกิน 100 เครื่อง
คือผมไม่ใช่บริษัทแต่อย่างใดแต่อยากนำทำ VPS ขาย พวก(minecraft vps)
เลยมองของมือสองไว้ครับ ราคาประมาณ 8หมื่น
1.ไม่ทราบว่ามันดีไหมครับ ถ้าเกิดเราไม่ใช้ San storage
2.ราคานี้แพงไปหรือเปล่าครับ
3.เรื่องการ MA นี่ ยากไหมครับ ผมห่วงเรื่องการ config ip กับ security
4.สามารถใส่ในตู้ rack ทั่วไปได้ไหมครับ(ที่ไม่ใช่ของ HP)
5.ผมไม่เคยเข้าไปใน IDC สักครั้งเลย ผมอยู่แถวชลบุรี ไปครั้งแรกต้องทำตัวอย่างไรบ้างครับ (ขอแบบละเอียดมากๆ)
6.เรื่องการทำ Vmware vsphere ใช้เป็นแบบ free หรือจ่ายตังค์ดีครับ(งบประมาณด้าน software มีไม่ค่อยมากครับเลยอยากใช้แบบ ทดลองใช้ไปก่อน)
ปล.ผมอาจจะตกหล่นอะไรไปก็กราบขออภัยเป็นอย่างสูงครับ และขอขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ
     แล้วหากผมมีอะไรสงสัยจะมาสอบถามเพิ่มเติมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ B.Pharapat

• 4,820
  • 15
Re: สอบถามเรื่อง Blade Server ของ HP ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 เมษายน 2015, 21:00:07 »

1.ไม่ทราบว่ามันดีไหมครับ ถ้าเกิดเราไม่ใช้ San storage
ตอบ ถ้าใช้ blade แต่ไม่มี SAN Storage เกรงว่ามันจะรับ 100 VM ดั่งที่ท่านหวังไม่ได้ ซิครับ เพราะ blade ใส่จำนวน HDD ได้น้อยครับ
2.ราคานี้แพงไปหรือเปล่าครับ
ตอบ ไม่ทราบครับ เพราะ คุณไม่ได้ ระบุ พวก RAM CPU ด้วยนะครับ
3.เรื่องการ MA นี่ ยากไหมครับ ผมห่วงเรื่องการ config ip กับ security
ตอบ config ให้ใช้งานได้ไม่น่าจะ ยาก สวนเรื่อง security น่าจะไป อยู่ที่ firewall , infra network มากกว่า นะครับ
4.สามารถใส่ในตู้ rack ทั่วไปได้ไหมครับ(ที่ไม่ใช่ของ HP)
ตอบ ใส่ได้ ครับ ถ้า space U พอ แต่อาจจะมี ประเด็น เรืองต้อง ขยับตู้ ถ้าในกรณี ที่ ขา Rack Mount มัน สั้นกว่า หรือ ยาว กว่า ตู้ที่ เขา set ความลึกตู้ไว้
5.ผมไม่เคยเข้าไปใน IDC สักครั้งเลย ผมอยู่แถวชลบุรี ไปครั้งแรกต้องทำตัวอย่างไรบ้างครับ (ขอแบบละเอียดมากๆ)
ตอบ  ไม่ต้องทำไรเลย ครับ ส่วนมาก ถ้า เรา เช่า IDC เขาไปแล้ว เวลา จะเข้า IDC อาจจะต้องแจ้งทาง IDC ไว้ ล่วงหน้า 1-2 วัน
          ในกรณีที่มีรถ บาง IDC จะให้แจ้ง ทะเบียนรถ
6.เรื่องการทำ Vmware vsphere ใช้เป็นแบบ free หรือจ่ายตังค์ดีครับ(งบประมาณด้าน software มีไม่ค่อยมากครับเลยอยากใช้แบบ ทดลองใช้ไปก่อน)
ตอบ ต้อง ถามว่า จำเป็นต้องใช้ feature อะไรบ้าง เช่น คุณต้องการ feature HA ของ มัน คุณก็ต้อง ซื้อ license แล้วครับ

แนะนำ ถ้าซื้อ มือสอง ถ้าหมด ประกันแล้ว เวลา มีปัญหา จะทำยังไง คิดเผื่อ ด้วยนะครับ
เช่น
1. ซื้อ อะไหล่มา สำรอง แต่ท่านจะคุ้มไหม
2. ต่อ ประกัน กับทาง HP หรือ หา บ. ที่รับทำ MA Hardware

Re: สอบถามเรื่อง Blade Server ของ HP ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 เมษายน 2015, 21:22:57 »
ขอบคุณมากๆครับสำหรับความคิดเห็น ตอนแรกๆผมกะว่าจะเอา server rack 1u ไปลองวางก่อน
เพื่อเป็นแนวทาง ส่วน Blade ผมจะลองลงระบบและปรับปรุงให้ดีขึ้น สัก 3เดือนค่อยเอาไปวาง
blade มี 4 ใบ(ตอนแรกหวังว่าคนคงใช้บริการยังไม่เยอะครับ)
แต่ละใบคร่าวๆผมจำสเปคแน่นอนไม่ค่อยได้
2xIntel quadcore e5xxx(จำแน่นอนไม่ได้)
ram 16 gb
hdd 14x gb (ผมถามเพิ่มเติมว่าเราเอา Hdd ที่เป็นแบบ sata3 มาใส่ได้ไหมครับ)
ส่วนตู้มัน
6xPsu <<<เพราะอันนี้ผมเลยไม่ค่อยห่วง
10 x ACTIVE COOLING FAN
1 x ADMIN MODULE
1 x SINGLE PHASE POWER MODULE
1 x CISCO 3020 16 PORT ETHERNET SWITCH
ผมคิดว่ามันน่าจะ redundant ได้ดี คงไม่ดับหมด 555
ส่วน idc นี่สิ ผมคิดหนัก เพราะผมเองก็เรียนอยู่ คงไม่ค่อยได้มีเวลาไป manage เอง
ส่วน idc ใกล้บ้านก็ TOT Idc แหลมฉบัง<<อันนี้นิกลัวว่าเน็ตกากอีก กลัว bandwidth น้อย
กลัวเรื่องความไม่เสถียรครับ