Thaiadmin

คุณสมบัติในกาารเข้าสอบ Cert ทุกประเภท

--ตอนนี้ผมกำลังเรียนอยู่ใน มหาวิทลัยแห่งหนึ่ง คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาโทรคมนาคม...... และผมสนใจด้าน Network และ Security มากๆ
ซึ่งผมอยากทราบว่า....... ในการสอบ Cert ดังที่กล่าวมาในหัวข้อกระทู้นี้นั้น..... จำกัดวุฒิการศึกษา???   อายุ???  หรือไม่.....

ผมขอทราบข้อมูลอย่างละเอียดด้วยครับ.....

ขอบคุณครับ!~~~~~

ออฟไลน์ lusifer

• 2,987
  • 11
  • Create new planet
Re: คุณสมบัติในกาารเข้าสอบ Cert ทุกประเภท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 มีนาคม 2015, 16:27:57 »
สวัสดีครับ การสอบ Cert ไม่จำกัดอายุครับ ขอแค่ มีความรู้ แล้วความเข้าใจ อ่านโจทย์ ได้ และไม่รีบร้อนจะตอบเกินไป ก็สามารถ สอบได้ครับ

Cert -Network
CCENT    --------- > CCNA    ------- > CCNP ------ > CCIE

Cert Security
CompTIA A+   ------ > CompTIA Security+ 
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

Re: คุณสมบัติในกาารเข้าสอบ Cert ทุกประเภท
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 มีนาคม 2015, 16:33:55 »
แล้ววุฒิการศึกษาละครับ....... ในกรณีของผมคงได้เป็น วศ.บ. สาขาโทรคม สามารถสอบได้มั๊ยครับ...??!!!!!

ออฟไลน์ lusifer

• 2,987
  • 11
  • Create new planet
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 มีนาคม 2015, 16:36:40 »
แล้ววุฒิการศึกษาละครับ....... ในกรณีของผมคงได้เป็น วศ.บ. สาขาโทรคม สามารถสอบได้มั๊ยครับ...??!!!!!

สอบได้ครับ  ผม สอบ CCNA ตั้งแต่ เรียน ปริญญาตรี ปี 2 ครับ ถ้าเราศึกษา ถ่องแท้ และไม่กัลวที่จะลองจับ CLI router ก็สอบได้ครับ อ้อ ต้องมีตังส์ด้วย นะ ประมาณ 8,000
เตรียมตัวให้ดี ถ้าสอบพลาด ต้องรอ สอบใหม่หลังจากสอบครั้งแรก 3 เดือน และเสียตังส์ฟรี เพราะ ฉะนั้น อย่าเอา ตังส์ ไปเผาไฟเล่น ถ้ายังไม่พร้อม
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 มีนาคม 2015, 16:43:42 »
สอบได้ครับ  ผม สอบ CCNA ตั้งแต่ เรียน ปริญญาตรี ปี 2 ครับ ถ้าเราศึกษา ถ่องแท้ และไม่กัลวที่จะลองจับ CLI router ก็สอบได้ครับ อ้อ ต้องมีตังส์ด้วย นะ ประมาณ 8,000
เตรียมตัวให้ดี ถ้าสอบพลาด ต้องรอ สอบใหม่หลังจากสอบครั้งแรก 3 เดือน และเสียตังส์ฟรี เพราะ ฉะนั้น อย่าเอา ตังส์ ไปเผาไฟเล่น ถ้ายังไม่พร้อม

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับข้อมูลนี้....... ผมก็นึกว่า ถ้าไม่จบสายไอที หรือวิศวกรรมคอมพิวเตอร์ จะไม่สามารถสอบได้
ผมอุ่นใจแล้วครับ แค่นี้ผมก็มีกำลังใจที่จะศึกษาต่อแล้วครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ........

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 มีนาคม 2015, 21:50:13 »
ตั้งใจเรียนให้จบก่อนครับ อย่าลืมหน้าที่หลักของเรา
จบแล้วหางาน บางบริษัท ส่งไป Train และสอบฟรีครับ

วงการนี้เปิดรับทุกคน ทุกระดับการศึกษาครับ
แต่คนที่จบจากสาขานั้นมาโดยตรงจะได้รับโอกาสมากกว่า แต่ก็ใช่ว่าจะเก่งกว่านะครับ

คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาโทรคมนาคม นี่คือ Data Communication Engineer หรือเปล่าครับ ?
น่าเสียดายนะถ้าไม่อยากทำงานในสาขาที่เรียนมา

แต่ก็ช่างเถอะครับ บางคนจบมาไปขายข้าวแกง ปลูกผัก อยู่บ้านเฉยๆ ให้พ่อแม่เลี้ยงยังมีเลยครับ  ;D

โชคดีครับ  O0

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 มีนาคม 2015, 22:08:09 »
ตั้งใจเรียนให้จบก่อนครับ อย่าลืมหน้าที่หลักของเรา
จบแล้วหางาน บางบริษัท ส่งไป Train และสอบฟรีครับ

วงการนี้เปิดรับทุกคน ทุกระดับการศึกษาครับ
แต่คนที่จบจากสาขานั้นมาโดยตรงจะได้รับโอกาสมากกว่า แต่ก็ใช่ว่าจะเก่งกว่านะครับ

คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาโทรคมนาคม นี่คือ Data Communication Engineer หรือเปล่าครับ ?
น่าเสียดายนะถ้าไม่อยากทำงานในสาขาที่เรียนมา

แต่ก็ช่างเถอะครับ บางคนจบมาไปขายข้าวแกง ปลูกผัก อยู่บ้านเฉยๆ ให้พ่อแม่เลี้ยงยังมีเลยครับ  ;D

โชคดีครับ  O0

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำและข้อมูลครับ........ แต่ผมสนใจทางด้านนี้มาก..... ถึงมากที่สุด แล้วอีกอย่างเลยครับ.....ผมไม่ทราบว่าสายของผมทำงานด้านใดได้บ้าง  ที่เรียนเพราะคิดว่าความต้องการของตลอดแรงงานน่าจะสูง...... และชอบด้านโทรคมโดยส่วนตัวอยู่นิดหน่อย และที่ศึกษาด้านNetwork&Securityซึ่งก็เป็นความชอบส่วนตัวอีกเช่นกัน.... และผมก็ไม่ทราบอีก ว่ามีงานอย่าง Data Communication Engineer อยู่เลย

อยากทราบรายละเอียดมากครับ!!

ขอบคุณครับ.....

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 มีนาคม 2015, 09:40:34 »
ผมไม่ได้จบโทรคมนาคม ผมคงตอบแทนไม่ได้ครับ
แล้วรุ่นพี่เขาจบไปแล้วทำอะไรครับ ?
หรือคุณเป็นรุ่นแรกของสาขา  ;D

เรื่องของโทรคมนาคม ผมว่ากว้างมาก พอๆ กับสายงาน IT ครับ
แต่อธิบายให้เข้าใจสั้น ๆ คงเป็นเรื่องของการสือสาร (กว้างมากๆ)
ที่ผมนึกภาพออกแว๊บบแรกเลยคือ ผมเห็นภาพคุณปีนเสาส่งสัญญาณ พร้อมด้วยชุดยอดมนุษย์  ;D  ;D (แซวเล่นนะ)
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ ^-FreeplaY-^

• 2,232
  • 15
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 มีนาคม 2015, 10:47:35 »
ลองดู ตามไฟล์แนบ
ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ใช้อย่างคนจน จะไม่มีวันจน

ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ใช้อย่างคนรวย จะไม่มีวันรวย

คนเก่งไม่เรื่องมาก คนฉลาดไม่มากเรื่อง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 31 มีนาคม 2015, 19:36:52 »
ผมไม่ได้จบโทรคมนาคม ผมคงตอบแทนไม่ได้ครับ
แล้วรุ่นพี่เขาจบไปแล้วทำอะไรครับ ?
หรือคุณเป็นรุ่นแรกของสาขา  ;D

เรื่องของโทรคมนาคม ผมว่ากว้างมาก พอๆ กับสายงาน IT ครับ
แต่อธิบายให้เข้าใจสั้น ๆ คงเป็นเรื่องของการสือสาร (กว้างมากๆ)
ที่ผมนึกภาพออกแว๊บบแรกเลยคือ ผมเห็นภาพคุณปีนเสาส่งสัญญาณ พร้อมด้วยชุดยอดมนุษย์  ;D  ;D (แซวเล่นนะ)

5555+ ถ้าผมจบไปแล้ว ได้ไปทำอย่างว่าจริงๆ ละก็ ผมคงตัดสินใจค่อนข้างถูก ที่ศึกษาด้าน Network ...... ซึ่ง...มันทำให้ผมได้ทราบว่าถ้าไม่อยากปีนเสาสัญญาณ+ใส่ชุดยอดมนุษย์ ก็ไปทำงานด้าน Network ที่สนใจซะ(อะไรประมาณนี้!!)...... แต่มันก็คงไม่ง่ายสินะ....

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 31 มีนาคม 2015, 19:38:32 »
ลองดู ตามไฟล์แนบ

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล.....!!