Thaiadmin

แนะนำมือใหม่ทีครับ

แนะนำมือใหม่ทีครับ
« เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2015, 15:37:26 »
เกิ่นก่อนครับ ผมทำงานIT SUPPORT น่าเบื่อครับซ่อมคอมวันๆๆอยากต่อยอด กับพวกพี่ต้องเริ่มยังไงครับ ตอนนี้ผมซื้อหนังสือมา อ่านของ อ.เอกสิทเล่มฟ้าอะครับ ผมต้องทำไงบ้างครับ งงไปหมดตอนนี้เริ่มยังไงดีถึงถูกทางครับ และผมจะศึกษาได้ไหมครับไม่ได้จบ วิศวะคอมมา จบแค่คอมธุร ขอบคุณพี่ๆครับที่ที่แนะนำ เครียดครับ อยากได้เงินเดือนสูงกว่า support บ้าง TT

ออฟไลน์ lusifer

• 2,987
  • 11
  • Create new planet
Re: แนะนำมือใหม่ทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2015, 16:26:17 »
ถ้าต้องการเช่นนั้น ต้องถามตัวเองก่อนว่าพร้อมที่จะรับภาระอันยิ่งใหญ่รึยัง ตามคำกล่าวกันใน วงการ ยิ่งสูงยิ่งหนาว
เมื่อทำใจได้แล้ว สิ่งที่ต้องการต่อไปจาก IT support คือ สาย system และ network หรือ ต้องการเป็น one stop service แบบผมก็ได้ แต่ ต้องใช้ประสบการณ์นับ 10 ปี
1.system งานก็บอก ว่าเกียวกับ รบบ ทุกที่ทำงานจะมีระบบ Server , telephone , Power , เป็นหัวใจ ของงาน เนื่องจากคน Generation นี้ หากระบบ พังไป จะทำไรต่อไม่เป็น นั่งเล่นเกมลูกเดียว เพราะฉะนั้น ระบบต้องห้ามล่ม หรือ มีระบบ Backup , DR site ด้วยยิ่งดี สิ่งที่ควรทำคือ อ่าน และ ดู ยูทูป  พร้อมลงมือทำ ครับ ความรู้อยู่ใน google ไม่เหมือน 10 ปี ก่อน ต้องอ่าน หนังสือ ภาษาอังกฤษ อย่างเดียว
2.Network งานก็ ไม่ยาก ไม่ง่าย ขอให้กลับสู่สามัญ อ่าน OSI 7 Layer ,TCP/IP , routing topology แล้วตอบตัวเองดังๆ ว่าเข้าใจ หลังจากนั้น การ configure อุปกรณ์ และการ Design อยู่ใน google ครับ
3.Telephone ยุค generation นี้ ไม่พ้น IP Phone คืออะไรนั้น Google ช่วยได้ ชองฟรีมีใน โลก แต่การ Configure ก็ไม่ยากเกินไป
4.ต้องมีกำลังใจที่ดีึครับ สู้เข้าไว้ และบอก คนรอบข้าง(แฟน, ลูก , เมีย)ให้ทำ ใจ อาชีพนี้ มีเวลาว่างน้อยมาก ระบบ ล่มต้องตามตัวได้ ครับ สู้ๆ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2015, 16:37:24 »
ขอบคุณมากๆครับพี่ ผมขอFB. พี่ไว้ติดต่อสอบถามได้ไหมครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวน ขอบคุณครับพี่

ออฟไลน์ Kasper

• 111
  • 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2015, 15:09:21 »
จริงๆแล้ว งานทางสายไอทีเรามีเยอะมากๆครับ ถ้าอยากต่อยอด

เหมือนกับที่ทางพี่ lusifer ได้กล่าวไว้เบื้องต้น ผมเองก็ขอเสริมอีกนิดหน่อยนะครับ
1.System Administrator :  คือ คอยดูแล ระบบ แทบจะทุกอย่างในองค์ขนาดเล็ก ถึงกลาง ที่เกี่ยวข้องกับ Server
2.Network Administrator : คือ คอยดูแล ระบบเน็ตเวิร์คขององค์กรให้ปกติสุข ห้ามล่ม หน้าที่หลักๆ ก็จะต้องคอยดูแล พวก Switch L2 L3 ที่มีขั้นตอนการทำงานซับซ้อนต่างจาก switch ธรรมดา
3.Software Engineering หรือ Programmer : คือ เขียนโปรแกรมต่างๆในองค์กร เขียน web อะไรประมาณนี้ครับ
4.Backup admin : หน้าที่ก็ตามชื่อเลยครับ คอยทำการดูแล ตรวจสอบ เกี่ยวกับเรื่องการ Backup Data ต่างๆในองค์กร (ส่วนใหญ่ จะเป็นองค์กรใหญ่ๆครับ)
5.Sale Engineering : หน้าที่นี้ คนไอทีเราส่วนใหญ่คงไม่ค่อยชอบ แต่จริงๆ ก็เป็นอีกหน้าที่ ที่มีรายได้ค่อนข้างสูงนะครับ ขึ้นอยู่กับความสามารถครับ
6.อื่นๆ อีกมากมายครับ Project manager, Special List, IT Consult, Storage Admin, Web Design, Web Master, Web Programming, System Analysis,

ผมว่ามีอีกมากมายครับ ที่สำคัญ คุณต้องค้นหาตัวเองให้เจอครับว่ารักและชอบด้านไหนแล้วลุยให้เต็มที่ครับ สู้ๆนะครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย