Thaiadmin

อยาก up ตำแหน่งเป็น system engineer ขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ wisitb

• **
  • 104
  • 0
คือตอนนี้ผมเป็นแค่ it support มีความรู้ network windows server 2008 บ้างเล็กน้อย ( ติดตั้งและใช้งานพื้นฐาน ผ่าน workgroup)

มีเพื่อนแนะนำให้ไปเรียนแล้วไปสอบ cer  แต่เพื่อนที่แนะนำไม่ได้อยู่ในวงการ system engineer เลยอยากข้อความเห็นจากเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ด้วยครับว่าผมควร ไปเรียนที่ไหน แล้วไปสอบ cer ที่ไหนครับ อยากได้ที่สามารถเรียนซ้ำได้ ผมกลัวเนื้อหาจะอัดแน่นแล้วไม่เข้าใจหรือจำไม่หมด แบบมีให้ทบทวนได้ยิ่งดี ส่วนจะอ่านเองก็ไม่เข้าใจเพราะปกติผมก็ไม่ใช่คนที่ชอบอ่านหนังสือ

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
Re: อยาก up ตำแหน่งเป็น system engineer ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2015, 22:13:27 »
ประเด็นคือ อยากหาที่เรียนหรืออยากได้งานครับ ?
สอบได้แล้วจะมีงานทำ ลบความคิดนี้ออกไปก่อน
Engineer คือ วิศวกร คุณคือวิศวกรหรือเปล่า ?
บางที่เขาก็มองที่วุฒิครับ บางที่ก็ไม่ (ผมยังไม่เคยเจอนะ)
แต่ไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้ครับ

โชคดีครับ  O0
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• **
  • 104
  • 0
Re: อยาก up ตำแหน่งเป็น system engineer ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2015, 23:01:01 »
ผมจบ วิทยาศาสตร์คอมมาครับ แต่ skill แค่ it support ยังไม่เคยจับระบบใหญ่ พวก active directory , group policy พวกนี้เลย
เป้าหมายคืออยากได้งานต่ำแหน่ง system engineer ครับ

ออฟไลน์ ABCD

• 237
  • 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 08:45:38 »
ผมจบ วิทยาศาสตร์คอมมาครับ แต่ skill แค่ it support ยังไม่เคยจับระบบใหญ่ พวก active directory , group policy พวกนี้เลย
เป้าหมายคืออยากได้งานต่ำแหน่ง system engineer ครับ
สวัสดีครับ
ถ้าประสบการ ด้าน active directory , group policy ผมว่าก็ยังเป็น SA ถ้าจะได้งานตำแหน่ง system engineer คงต้องเน้นทางด้าน Network หน่อย

ผิดพลาดขออภัยครับ ผม IT support (ผู้เชียวชาญทางด้านอุปกรณ์ที่ต่อเข้ากับปลั๊กไฟ)  ;D

ออฟไลน์ mangporza

• 130
  • 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 08:55:28 »
ปกติ  เน้นว่า ตามปกตินะครับ

System Engineer  เน้น Skill  หลัก  2 อย่างคือ

-  Server Operation
-  Network Operation

ดังนั้น "ควรจะมี" ความรู้ด้าน Network ,Server  เป็นพื้นฐานครับ  เช่น

Network : Config Switch L2/L3 Router ADSL Router Routing DHCP IP/Netmask  Load-balance VLAN Teaming

Server : AD , DNS , GPO , File Server System , Backup System 

อะไรประมาณนี้ครับ

อันที่จริงมันก็หลากหลายแล้วแต่งาน ที่รับมาด้วย
Network Engineer ประสบการณ์ หลายปี
สถาณภาพ : กำลังหางานทำ  555555555+

• **
  • 104
  • 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 09:16:40 »
ขอบคุณ คุณABCD และคุณ mangporza

ผมยังไม่เคยมีประสบการณ์ด้าน network เลยครับ เคยแต่ fix ip แค่นี้เองครับ  พวก Config Switch L2/L3 Router ADSL Router Routing DHCP IP/Netmask  Load-balance VLAN Teaming  ยังไม่เคยมีประสบการ และที่ทำงานปัจจุบันก็ไม่มีด้วยครับ ครั้งจะหางานที่ใหม่ที่เกี่ยวกับพวกนี้ ส่วนใหญ่ก็จะเน้นประสบการณ์หรือไม่มีประสบการก็เน้นพวกจบใหม่ ผมเลยไม่รู้จะหาวิธีอย่างไรดี

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 13:35:42 »
ผมแนะนำ ให้ไปอบรม Certificate CCNA กับ Microsoft Certificate
ย้ำ อบรมนะครับ ไม่ใช้เน้นอ่านหนังสือไปสอบ Cer

คือจากที่ผมเคยไปเรียนตามสถาบันมา เค้าจะสอนเนื้อหาครอบคลุมเกือบทุกด้าน ที่เราจำเป็นต้องนำไปใช้ในการทำงาน
คือ สอนให้เราเอาไปทำงานได้ แต่ผลพลอยได้คือ เราสามารถเข้าใจเนื้อหาแล้วนำไปสอบ Cer ได้ด้วย
สถาบันเหล่านี้มีหลายที่ เค้าจะไม่ได้มาบอกข้อสอบเรา แต่เค้าจะสอนให้เราคิด วิเคราะห์ เข้าใจกับเนื้อหาจริง

ผมเคยผ่านหลักสูตรเหล่านี้มา อบรมรวมเกือบๆ 6 เดือน ความรู้ช่วงนั้นเป็นพื้นฐานการทำงานให้ผม จนทุกวันนี้ครับ

http://ctt-center.com/
http://www.ert.co.th/

ผมแนะนำสองที่นี้ครับ

ออฟไลน์ panjap

• 1,087
  • 4
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 มีนาคม 2015, 16:40:32 »
จะเป็น SE ก็ต้อง MCSE ครับ เรื่องสอบมันต้องอ่าน ถ้าไม่อ่าน คุณก็ไม่มีทางทำได้ ผมอ่านเอง + ทำ lab   มีเรียนบางตอนสมัยแรกๆ แต่หลังๆ อ่านเอง  ส่วนใหญ่อ่านสัปดาห์นึง ก็ตกแล้ว วันละบท Text หนาประมาณ 500 หน้า แล้วสอบเลยเสาร์นั้น สอบไปเรื่อยๆ ก็ราวๆ 1 เดือนครึ่ง ก็จบ mcse หนึ่งหลักสูตร  ทำแบบนี้ มาตั้งแต่ 2003 , 2008, 2012  ผมว่าผมอ่านโหดนะ ถ้าภาษาคุณไม่ดีนี่ยิ่งไปกันใหญ่เลย บังเอิญ ภาษาผมดี อ่านได้เร็ว เลยไม่มีปัญหา
 รวมแล้วสอบเกือบๆ 20 กว่า course ได้แล้ว เคยตก course เดียวสมัย 2003 ตอนนั้น ทำข้อสอบไม่ทัน    ส่วนประสบการณ์ทำ lab คุณต้อง ทำ virtual pc ขึ้นมา หรือ hyper v ก็ได้ ไม่งั้นมองภาพไม่ออก
MCSE 2012, MCITP 2008 Enterprise Administrator, MCSE 2003