Thaiadmin

สอบถามการเดินระบบ Lan ในบ้าน (มีภาพ)

สอบถามการเดินระบบ Lan ในบ้าน (มีภาพ)
« เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 22:00:19 »
สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ นี่เป็นกระทุ้แรกของผม อยากจะขอสอบถามเรื่องการเดินระบบ Lan ในบ้านครับ คือบ้านหลังนี้ผมเพิ่งย้ายเข้ามาอยุ่ใหม่ ในบ้านไม่มีการเดินช่องเสียบสาย Lan ไว้ให้

เงื่อนไขของผมคือ 1. Router อยุ่ที่ห้องนอนใหญ่    2.ต้องการต่อสาย Lan มายัง PC 2 เครื่อง (ทุกวันนี้ลากสายลอดประตูครับ    3.ต้องการเดินสาย Lan จาก Router มา 1 เส้น แล้วไปกระจาย Lan ออก 3 เส้นบนฝ้าเพดาน

ตามรูปนี้ครับ

ไม่ทราบว่าในทางปฏิบัติจะทำได้หรือไม่ครับ ตัวกระจาย Lan ในภาพมีหรือไม่ ถ้ามีต้องใช้ไฟเลี้ยงหรือไม่ครับ เพราะกะว่าจะต้องเอาไว้บนเพดาน (ไม่รุ้เขาเรียกว่าอะไร)

จุดแดงๆของสาย Lan คือคิดว่าจะเข้าหัวในแนวทางนี้น่ะครับ

ยังไงรบกวนทุกท่านด้วยนะครับ และขอบคุณที่เข้ามาอ่านครับ

Re: สอบถามการเดินระบบ Lan ในบ้าน (มีภาพ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 22:34:20 »
ตัวกระจาย Lan ในภาพ เรียกว่า Hub  และ Switch ครับ ปัจจุบันถูกรวมความสามารถเข้าไปกับ Router เกือบจะหมดแล้ว

ลองสังเกตุตัว Router ที่เรามี มี Port LAN กี่ Port ถ้ามีหลาย Port ก็เดินสายสามเส้นได้เลย แต่ถ้า Port เดียว ต้องหา Hub หรือ Switch มาต่อเป็นตัวกระจาย
http://www.il.mahidol.ac.th/e-media/computer/network/net_wan7.htm

มีหลายรุ่น หลายยี่ห้อ สอบถามรายละเอียดจากผู้ขายได้เลย

อีกตัวนึงที่น่าสนใจ และถ้างบถึงคือ Lan on Power Line คือใช้อุปกรณ์แปลงสายไฟในบ้านเป็น LAN ( http://www.kafaak.com/2013/01/05/review-tp-link-powerline-extender-tl-wpa281-kit/) นี่ตัวอย่างนะครับ (ไม่ได้ค่าโฆษณาด้วย) ข้อดีคือไม่ต้องเดินสาย Lan ให้ยุ่งยาก ข้อเสียคือราคาแพงนิดหน่อย

Re: สอบถามการเดินระบบ Lan ในบ้าน (มีภาพ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 22:37:37 »
ตกหล่นไปอีกข้อ เดินสาย Lan ระหว่า Router ไป Switch และจาก Switch ไปคอมพิวเตอร์ ใช้ไฟเลี้ยงจาก Router และ Switch ครับ

หมายความว่า ไม่ต้องมีไฟเลี้ยงเพิ่มแต่ถ้าปิด switch  Lan ก็ไม่มีสัญญาณ หรือสัญญาณวิ่งไปไม่ได้นั่นเอง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 23:16:01 »
ตกหล่นไปอีกข้อ เดินสาย Lan ระหว่า Router ไป Switch และจาก Switch ไปคอมพิวเตอร์ ใช้ไฟเลี้ยงจาก Router และ Switch ครับ

หมายความว่า ไม่ต้องมีไฟเลี้ยงเพิ่มแต่ถ้าปิด switch  Lan ก็ไม่มีสัญญาณ หรือสัญญาณวิ่งไปไม่ได้นั่นเอง

ขอบคุณคุณ  ม้ารุกจ้า ด้วยนะครับ จริงๆแล้ว Router ที่ผมใช้อยู่มี Port Lan ทั้งหมด 4 ช่องครับ แต่มันติดข้อจำกัดที่ว่าท่อเดินสายที่เดินในกำแพงซึ่งทางโครงการเป็นคนทำไว้นั้นมีขนาดเล็กครับ

ผมเลยไม่สามารถเดินสาย Lan ไปพร้อมกันได้ 3 สายครับ ซึ่งแนวทางแก้ไขของผมที่คิดไว้คือต้องเดิน Lan จาก Router 1 เส้น ต่อเข้า RJ 45 ตัวเมียที่ติดกับกำแพง แล้วเดินสาย Lan ในกำแพง 1 เส้น

ไปยัง HUB แล้วก็กระจาย Lan 3 เส้นไปห้องต่างๆ โดยใช้ RJ45 ตัวเมียเป็นตัวรองรับ หลังจากนั้นก็เสียบสาย Lan จาก RJ45 ตัวเมียที่ติดอยู่กับกำแพง 3 จุดน่ะครับ

ทีนี้ปัญหาของผมมันจะเกิดตรงที่ว่า ถ้านำ HUB ไว้บนฝ้าเพดาน เราก็ต้องต่อไฟไปเลี้ยง HUB ด้วยนี่สิครับ ผมกลัวว่ามันจะดูแลยาก กลัวไฟเกิดช๊อตขึ้นมานี่งานเข้าเลย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2015, 02:36:33 »
จริงๆแล้ว การเดินสาย Lan ผ่าน Hub ส่วนใหญ่ก็ต่อไว้พร้อมไฟเลี้ยงอย่างที่คุณคิดไว้นะครับ
ปกติถ้าไม่มีใครไปยุ่งกะปลั๊ก ไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่

แต่ถ้ากังวลมาก ผมแนะนำ
1. Wifi จากตัว router ของคุณ ถ้าเป็น PC อาจจะต้องซื้อการ์ด wifi มาใส่ วิธีนี้ค่อนข้างสะดวก
ก็จะเหลือแค่สาย Lan เข้า TV หรือถ้าโชคดี TV คุณรับ wifi ได้ก็สบายครับ ไม่ต้องเดินสายให้ยุ่งยาก
2. Lan on power line อย่างที่ผมแปะลิงค์ไว้ให้ดู ค่อนข้างปลอดภัย เสถียร สะดวก เสียบเข้ากับปลั๊กสามตาได้เลย
เท่าที่เคยคุยกับ เจ้าหน้าที่ เค้ามีรุ่นที่ เสียบจากตัวแม่ หนึ่งตัว ออกตัวลูก หลายๆตัวด้วยครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2015, 08:39:59 »
เปลียนจากเดินสายมาใช้ accesspoint ไหม ไม่ต้องเดินสายให้รก เคลื่อนย้ายสะดวก แถมเล่นได้ทั้งบ้าน เล่นได้ทั้งมือถือ แท็ปเล็ต คอมพิวเตอร์ ถ้าทำไม่เป็น ลองหาช่างแถวบ้านก็ได้ จ้างสัก 1000 บาท รวมการติดตั้ง การคอนฟิก (ไม่รวมค่าอุปกรณ์) ได้ความสะดวกสะบาย แถม แขกมาบ้านเราก็ให้เค้าใช้เน็ตบ้านเราได้ด้วย สบายไป 10 อย่าง เดี๋ยวนี้แทบจะไม่มีใครใช้สายแลนแล้ว

ออฟไลน์ panjap

• 1,087
  • 4
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 มีนาคม 2015, 17:45:15 »
เปลียนจากเดินสายมาใช้ accesspoint ไหม ไม่ต้องเดินสายให้รก เคลื่อนย้ายสะดวก แถมเล่นได้ทั้งบ้าน เล่นได้ทั้งมือถือ แท็ปเล็ต คอมพิวเตอร์ ถ้าทำไม่เป็น ลองหาช่างแถวบ้านก็ได้ จ้างสัก 1000 บาท รวมการติดตั้ง การคอนฟิก (ไม่รวมค่าอุปกรณ์) ได้ความสะดวกสะบาย แถม แขกมาบ้านเราก็ให้เค้าใช้เน็ตบ้านเราได้ด้วย สบายไป 10 อย่าง เดี๋ยวนี้แทบจะไม่มีใครใช้สายแลนแล้ว

จริงครับ ทำ wireless ดีๆ คุ้มกว่า
MCSE 2012, MCITP 2008 Enterprise Administrator, MCSE 2003

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 มีนาคม 2015, 18:47:57 »
ลองดู Solution ของ Zyxel สิครับ
ZyXEL Powerline Adapter เปลี่ยนสายไฟในบ้านให้เป็น LAN 500Mbps ง่ายแบบ Plug-n-Play

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 มีนาคม 2015, 18:49:13 »
รายละเอียดเพิ่มเติม http://www.buycoms.com/Article/7598/index.asp

ออฟไลน์ PCILO

• 4
  • 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2016, 11:51:03 »
สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ นี่เป็นกระทุ้แรกของผม อยากจะขอสอบถามเรื่องการเดินระบบ Lan ในบ้านครับ คือบ้านหลังนี้ผมเพิ่งย้ายเข้ามาอยุ่ใหม่ ในบ้านไม่มีการเดินช่องเสียบสาย Lan ไว้ให้

เงื่อนไขของผมคือ 1. Router อยุ่ที่ห้องนอนใหญ่    2.ต้องการต่อสาย Lan มายัง PC 2 เครื่อง (ทุกวันนี้ลากสายลอดประตูครับ    3.ต้องการเดินสาย Lan จาก Router มา 1 เส้น แล้วไปกระจาย Lan ออก 3 เส้นบนฝ้าเพดาน

ตามรูปนี้ครับ

ไม่ทราบว่าในทางปฏิบัติจะทำได้หรือไม่ครับ ตัวกระจาย Lan ในภาพมีหรือไม่ ถ้ามีต้องใช้ไฟเลี้ยงหรือไม่ครับ เพราะกะว่าจะต้องเอาไว้บนเพดาน (ไม่รุ้เขาเรียกว่าอะไร)

จุดแดงๆของสาย Lan คือคิดว่าจะเข้าหัวในแนวทางนี้น่ะครับ

ยังไงรบกวนทุกท่านด้วยนะครับ และขอบคุณที่เข้ามาอ่านครับ

ขอบคุณครับ ต้องใช้สวิทซ์ กระจายเอาครับ
ฝากทีมเดินสายแลน ซัพ ซักทีมนะครับ เผื่อมีประโยชน์
http://comsiam.com/lan/
ปรึกษาเรื่องสายแลนฟรีครับ