Thaiadmin

สอบ mcsa ผ่านแล้วต้องทำยังไงคะถึงได้ใบ cert

สอบ mcsa ผ่านทั้ง 3 วิชาแล้วค่ะ

70-410
70-411
70-412

แล้ว ตอนนี้ มี เมล์ จาก microsoft เข้ามาหลาย ฉบับเลย
คือต้องทำ ยังไง บ้างถึงจะได้ใบ cert  มาคะ
สอบมาได้ ประมาณ 2เดือน แล้ว ยังไม่ได้รับใบ cert เลย

คือยากทราบขั้นตอนแบบ ละเอียด ได้มั๊ยคะ
สำหรับ คนที่ผ่านมาแล้ว ว่าต้องทำยังไงบ้าง
ต้องไปซับมิท รับใบ cert ตรงไหน
และระยะเวลารอนานแค่ไหนค่ะ

:)
ขอบคุณมากๆเลยนะคะ

ออฟไลน์ kangyut

• 348
  • 0
Re: สอบ mcsa ผ่านแล้วต้องทำยังไงคะถึงได้ใบ cert
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 มกราคม 2015, 13:29:12 »

เอา road map มาให้ ลุยต่อถึง MCSE เลยนะครับ

8)
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

Re: สอบ mcsa ผ่านแล้วต้องทำยังไงคะถึงได้ใบ cert
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 มกราคม 2015, 13:51:45 »
ตามความเข้าใจผมนะครับ  สิ่งที่คุณต้องการคือ ใบ CERT MCSA

เพราะฉะนั้น สิ่งที่ผมต้องการทราบจากคุณคือ  คุณใช้อีเมล์ไหนในการ Register เพื่อสอบ MCSA ครับ    เพราะหลังจากที่สอบผ่านเสร็จจะมีอีเมล์แจ้งมาจาก Microsoft  ไปที่เมล์นั้นของคุณ เพื่อให้คุณเข้าไปทำการ Register เพื่อดาวน์โหลดใบ CERT  หรือ  จะซื้อเป็นใบ CERT เลยก็ได้   

ซึ่งขั้นตอนส่วนนี้คุณอาจจะต้อง CREATE Accout ใหม่ เพื่อเก็บใบ CERT โดยเฉพาะ  และจะมีรหัสอ้างอิงใบ CERT มาในอีเมล์จาก Microsoft เพื่อให้คุณกรอกเข้า ไป  แค่นี้คุณก็จะเข้าไปดาวน์โหลด CERT  ตามหน้าเว็บนั้นได้ครับ

ลิ้งค์ที่ผมเข้าไปเอาใบ CERT  :   https://mcp.microsoft.com/Auth/Login.aspx?ReturnUrl=https://www.microsoft.com/learning/members/en/us/mcp/mcp-default.aspx

พร้อมกันนี้ผมแนบไฟล์ภาพตัวอย่าง อีเมล์ที่แจ้งมาจาก Microsoft เหมือนกัน    ลองดูนะครับ  และยินดีด้วยที่สอบผ่านครับ

ตอนนี้ผมเองก็ลืม Account กับรหัสผ่านที่เข้าไปดูใบ CERT แล้วเหมือนกัน  (ไม่รู้ว่าจดไว้ที่ไหน)   :'(

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 มกราคม 2015, 14:11:45 »
ลืมบอกเรื่องระยะเวลา  อันนี้จำไม่ได้ว่าหลังจากที่เราสอบผ่านเสร็จ  Microsoft จะส่งเมล์มาหาเรานานมั้ย?   อันนี้ไม่แน่ใจน่าจะประมาณไม่เกิน 1 สัปดาห์มั้งครับ

และในส่วนของ MCSA  จะมี Certified  2 ใบครับ

1. Microsoft Cefited Professional         (ได้จากการที่เราสอบผ่าน 411 และ 412)
2. Microsoft Certified Solutions Associate  (หลังจากสอบผ่าน 411 และ 412 แล้ว  หากสอบผ่าน 410 ด้วยก็จะได้ตัวนี้ครับ  ซึ่ง 410 นี้แหละทำเอาผมสอบหลายรอบเหมือนกัน เพราะข้อสอบพลิกแพลงคำตอบและคำถามไปเรื่อยเลย )

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 มกราคม 2015, 16:54:47 »
ถ้าผมจำไม่ผิด เราสามารถเข้าไปโหลดได้ใน
https://mcp.microsoft.com นะครับ

แต่ที่ไหนยังไง ก็ต้องลองเข้าไปดู ของผมนานแล้ว แฮ่ะๆ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 มกราคม 2015, 09:29:29 »
ขอบคุณทุกๆ คำแนะนำนะคะ  O0
คือตอนแรกเราสงสัยว่า Microsoft จะส่งใบเซอร์มาให้ตอนไหน
เพราะเราก็สอบผ่านมาประมาณ 2 เดือนแลัวคะ

แต่ตอนนี้ถ้าเราเข้าใจไม่ผิด คือเค้าจะไม่ส่งมาให้ใช่ไหมคะ
เราต้องไปทำการดาวน์โหลด และปริ้นเอง
หรือไม่ก็ ถ้าอยากได้จากทาง Microsoft จริงๆ ก็ต้องชำระเงิน

เราเข้าใจแบบนี้ถูกไหมคะ  :P

ออฟไลน์ lusifer

• 2,987
  • 11
  • Create new planet
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 มกราคม 2015, 09:49:42 »
ขอบคุณทุกๆ คำแนะนำนะคะ  O0
คือตอนแรกเราสงสัยว่า Microsoft จะส่งใบเซอร์มาให้ตอนไหน
เพราะเราก็สอบผ่านมาประมาณ 2 เดือนแลัวคะ

แต่ตอนนี้ถ้าเราเข้าใจไม่ผิด คือเค้าจะไม่ส่งมาให้ใช่ไหมคะ
เราต้องไปทำการดาวน์โหลด และปริ้นเอง
หรือไม่ก็ ถ้าอยากได้จากทาง Microsoft จริงๆ ก็ต้องชำระเงิน

เราเข้าใจแบบนี้ถูกไหมคะ  :P
เข้าใจถูกต้องแล้วครับ หลังจากสอบเรียบร้อยแล้ว ผลปรากฏว่า ผ่าน ต้องไป Download แล้ว Print เองคับ หาก ต้องการ ได้ Cert แบบสวยงามไม่ต้อง print เอง ต้องซื้อครับ แล้วจะมี Cert ที่สวยงาม ส่งมาจาก Mircrosoft Inc ครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 มกราคม 2015, 10:18:08 »
เข้าใจถูกต้องแล้วครับ หลังจากสอบเรียบร้อยแล้ว ผลปรากฏว่า ผ่าน ต้องไป Download แล้ว Print เองคับ หาก ต้องการ ได้ Cert แบบสวยงามไม่ต้อง print เอง ต้องซื้อครับ แล้วจะมี Cert ที่สวยงาม ส่งมาจาก Mircrosoft Inc ครับ

:)
ขอบคุณมากๆ เลยนะคะ
กังวลมาตั้งนาน ว่าทำไมไม่ได้ซักที  :P

ออฟไลน์ panjap

• 1,087
  • 4
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 มีนาคม 2015, 16:43:32 »
สมัยก่อนมีใบ cert ใส่กล่องมาให้อย่างสวยงาม มีเข็มกลัด ด้วย สวยมาก ยังเก็บไว้เลย มีเยอะมาก  แต่สมัยนี้ประหยัด ต้องพิมพ์เอง
MCSE 2012, MCITP 2008 Enterprise Administrator, MCSE 2003