Thaiadmin

ขอความรู้เรื่องระบบแอร์ห้องเซิพเวอร์

ออฟไลน์ ABCD

• 237
  • 0
สวัสดีครับ
พอดีนโยบาย จากเจ้านายให้ประหยัดไฟและป้องกันแอร์ชำรุดเนื่องจากมีแอร์ตัวเดียว ที่ออฟฟิศผม ห้องเซิพเวอร์ ตู้rack 2ตู้ Server 4 ตัว Router 2 Switch 2  เจ้านายให้ ปิดแอร์ช่วง 08:00-12:00 และเปิดอีกทีหลัง 13:00 จนถึงเช้า ไม่ทราบว่าระยะยาวจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า
เพราะช่วงเที่ยงผมรู้สึกห้องเซิพเวอร์ อากาศร้อน ๆ

หมายเหตุ : ผมเริ่มปิดแอร์มาตั้งแต่ช่วงต้นเดือนมกราคม ครับ

ออฟไลน์ joyhitech

• *
  • 195
  • 1
    • สอนเทรดforex online
Re: ขอความรู้เรื่องระบบแอร์ห้องเซิพเวอร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 มกราคม 2015, 10:33:44 »
แปลกดีนะ   เจ้านายให้ประหยัดแอร์   ห้องServer  (*O*)   :-\ ไม่เคยเจอที่ไหน
ถ้าจะให้ดี  ในห้องเซิฟเวอร์ควรมีแอร์2ตัวนั่นแหละครับ  ผลัดกันเปิดปิด
เมื่อก่อน  ห้องServerของผม ก็มีแอร์ตัวเดียว  ก็เปิดทั้งปี ผ่านไป2-3ปี  ล้างแอร์ตามระยะ ก็ไม่เสียนะครับ

ถ้ามีถ้ามีแอร์ตัวเดียว จะพักจริงๆ  ก็น่าจะพักแค่ชั่วโมงเดียว สัปดาห์ละ1-2ครั้ง ก็น่าจะพอครับ
ถ้าพักนานขนาดนัน  ถ้าServerดับ  ข้อมูลหาย  ใช้งานไม่ได้  มูลค่าความเสียหายมันเยอะกว่าค่าแอร์นะครับ  คำนวณมูลค่าไม่ได้

ออฟไลน์ stwatchai

• 3,917
  • 4
  • System & Network Administrator
Re: ขอความรู้เรื่องระบบแอร์ห้องเซิพเวอร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 มกราคม 2015, 10:49:06 »
มันจะมีผลในระยะยาว เพราะว่า server จะมีตัวตรวจจับอุนหภูมิ เมื่อสูงขึ้น มันจะไปเร่งความเร็วของพัดลมในตัวเครื่อง เพื่อระบายความร้อน และท่าเป็นระยะนานๆ ยาวๆ จะทำให้ พัดลมเสียได้ และพอพัดลมหยุดทำงาน เครื่อง server ก็จะหยุดทำงานไปด้วยเนื่องจาก ตัวตรวจจับ มันรายงานว่า พัดลมไม่ทำงาน ไม่สามารถสั่งให้เครื่อง server ทำงานได้ครับ

ออฟไลน์ wason555

• 4,873
  • 51
  • ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 มกราคม 2015, 11:01:45 »
ระยะยาวมีปัญหาแน่นอนอย่างที่หลายๆ ท่านบอก

บริษัทเก่าผมก็เคยเจอปัญหาประมาณนี้แหละครับ ใช้แอร์แค่ตัวเดียว แต่ต้องเปิดตลอด 24x7x365 ผลที่ได้ แอร์เสียครับ เพราะแอร์ทำงานตลอดไม่มีโอกาสได้พักเลย
เนื่องจากตัว Server ต้องเปิดตลอด ไม่เคยได้หยุดพักเลย

ยิ่งถ้าบริษัทคุณมีนโยบายแบบนี้ออกมา แนะนำให้ชี้แจงถึงข้อเสียของมันด้วยว่าทำไปแล้วจะต้องมีปัญหาอะไรตามมาบ้าง
ให้ทำเอกสารมาเป็นยันต์ป้องกันไว้ เพื่อว่าผู้บริหารจะได้รู้ว่าเราได้แจ้งไปแล้วนะ แต่ผู้บริหารยังคงยืนยันแล้ว และรับข้อเสียได้แล้ว ก็เลยทำ เป็นการ Safe ตัวเองไว้ด้วย

ประหยัดค่าไฟ แต่ถ้า Server ต้องมาเปิดใช้งานไม่ได้ แอร์ก็เสียตาม ผลกระทบของมันถ้าระบบไอทีมันทำงานไม่ได้ จะมีค่ามากกว่า ค่าไฟที่เราต้องเสียให้กับแอร์ของห้อง Server ในแต่ละเดือนซะอีกผลเสียของ Server ทำงานไม่ได้มีดังนี้ คร่าวๆ
1. รับ/ส่งออเดอร์ กับเมล์สินค้าไม่ได้
2. ทำงานเอกสารต่างๆ ไม่ได้
3. การผลิตสินค้าต่างๆ ของเสียต่างๆ ที่เกิดขึ้น เราก็ไม่รู้ว่า แต่ละวันเราผลิตและมีของเสียเท่าไหร่
4. ทำงานพวกเอกสาร Office อย่าง Word Excel ไม่ได้ เพราะไฟล์ทุกๆ อย่างอยู่บน Server ทั้งหมด
5. อื่นๆ บลาๆๆๆๆ ตามแต่จะใส่ลงไป

เพื่อชี้แจงให้ผู้บริหารรับทราบตามความเป็นจริง อาจเปลี่ยนแปลงตามนี้เพื่อให้เหมาะสมกับบริษัทได้ครับ

;>D
สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

• 237
  • 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 มกราคม 2015, 11:10:43 »
แปลกดีนะ   เจ้านายให้ประหยัดแอร์   ห้องServer  (*O*)   :-\ ไม่เคยเจอที่ไหน
ถ้าจะให้ดี  ในห้องเซิฟเวอร์ควรมีแอร์2ตัวนั่นแหละครับ  ผลัดกันเปิดปิด
เมื่อก่อน  ห้องServerของผม ก็มีแอร์ตัวเดียว  ก็เปิดทั้งปี ผ่านไป2-3ปี  ล้างแอร์ตามระยะ ก็ไม่เสียนะครับ

ถ้ามีถ้ามีแอร์ตัวเดียว จะพักจริงๆ  ก็น่าจะพักแค่ชั่วโมงเดียว สัปดาห์ละ1-2ครั้ง ก็น่าจะพอครับ
ถ้าพักนานขนาดนัน  ถ้าServerดับ  ข้อมูลหาย  ใช้งานไม่ได้  มูลค่าความเสียหายมันเยอะกว่าค่าแอร์นะครับ  คำนวณมูลค่าไม่ได้

สวัสดีครับ
หัวหน้าผมนี่ อยู่กทม. ครับ ส่วนเจ้านายนี่อยู่ที่ออฟฟิศครับทำหน้าที่บริหาร เจ้านายเลยไม่มีความรู้เรื่องไอที ครับ
ผมเคยเสนอให้ติดแอร์เพิ่มอีกตัว จะได้สลับกันเปิดครับ แต่แป๊กครับ  :'( เดี๋ยวคงต้องเสนอ พัก แค่ชัวโมงเดียว สัปดาห์ละ 1-2 ครั้ง
ยังไงก็ขอบคุณมากครับ
เมื่อ: 27 มกราคม 2015, 11:05:53
มันจะมีผลในระยะยาว เพราะว่า server จะมีตัวตรวจจับอุนหภูมิ เมื่อสูงขึ้น มันจะไปเร่งความเร็วของพัดลมในตัวเครื่อง เพื่อระบายความร้อน และท่าเป็นระยะนานๆ ยาวๆ จะทำให้ พัดลมเสียได้ และพอพัดลมหยุดทำงาน เครื่อง server ก็จะหยุดทำงานไปด้วยเนื่องจาก ตัวตรวจจับ มันรายงานว่า พัดลมไม่ทำงาน ไม่สามารถสั่งให้เครื่อง server ทำงานได้ครับ
สวัสดีครับ
ข้อมูลแบบนี้ละครับที่ผมต้องการ ขอบคุณมากครับ
เมื่อ: 27 มกราคม 2015, 11:06:57
ระยะยาวมีปัญหาแน่นอนอย่างที่หลายๆ ท่านบอก

บริษัทเก่าผมก็เคยเจอปัญหาประมาณนี้แหละครับ ใช้แอร์แค่ตัวเดียว แต่ต้องเปิดตลอด 24x7x365 ผลที่ได้ แอร์เสียครับ เพราะแอร์ทำงานตลอดไม่มีโอกาสได้พักเลย
เนื่องจากตัว Server ต้องเปิดตลอด ไม่เคยได้หยุดพักเลย

ยิ่งถ้าบริษัทคุณมีนโยบายแบบนี้ออกมา แนะนำให้ชี้แจงถึงข้อเสียของมันด้วยว่าทำไปแล้วจะต้องมีปัญหาอะไรตามมาบ้าง
ให้ทำเอกสารมาเป็นยันต์ป้องกันไว้ เพื่อว่าผู้บริหารจะได้รู้ว่าเราได้แจ้งไปแล้วนะ แต่ผู้บริหารยังคงยืนยันแล้ว และรับข้อเสียได้แล้ว ก็เลยทำ เป็นการ Safe ตัวเองไว้ด้วย

ประหยัดค่าไฟ แต่ถ้า Server ต้องมาเปิดใช้งานไม่ได้ แอร์ก็เสียตาม ผลกระทบของมันถ้าระบบไอทีมันทำงานไม่ได้ จะมีค่ามากกว่า ค่าไฟที่เราต้องเสียให้กับแอร์ของห้อง Server ในแต่ละเดือนซะอีกผลเสียของ Server ทำงานไม่ได้มีดังนี้ คร่าวๆ
1. รับ/ส่งออเดอร์ กับเมล์สินค้าไม่ได้
2. ทำงานเอกสารต่างๆ ไม่ได้
3. การผลิตสินค้าต่างๆ ของเสียต่างๆ ที่เกิดขึ้น เราก็ไม่รู้ว่า แต่ละวันเราผลิตและมีของเสียเท่าไหร่
4. ทำงานพวกเอกสาร Office อย่าง Word Excel ไม่ได้ เพราะไฟล์ทุกๆ อย่างอยู่บน Server ทั้งหมด
5. อื่นๆ บลาๆๆๆๆ ตามแต่จะใส่ลงไป

เพื่อชี้แจงให้ผู้บริหารรับทราบตามความเป็นจริง อาจเปลี่ยนแปลงตามนี้เพื่อให้เหมาะสมกับบริษัทได้ครับ

;>D

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ stwatchai

• 3,917
  • 4
  • System & Network Administrator
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 มกราคม 2015, 11:27:43 »
แนะนำให้คุยกับ หัวหน้าโดยตรง แล้วให้หัวหน้าไปคุยกับ หัวหน้าทีีออฟฟิต ที่คุณอยู่

• 237
  • 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 มกราคม 2015, 11:44:01 »
แนะนำให้คุยกับ หัวหน้าโดยตรง แล้วให้หัวหน้าไปคุยกับ หัวหน้าทีีออฟฟิต ที่คุณอยู่
สวัสดีครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เด่วผมจะลองคุยกับเจ้านายที่ออฟฟิศก่อนครับ แจ้งปัญหาและข้อเสีย ในการปิดแอร์ห้องเซิพเวอร์ ถ้าไม่ได้คงแจ้งหัวหน้าที่ กทม. เพื่อรับทราบอีกทีครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 มกราคม 2015, 13:53:09 »
สั้นๆครับ

Server สำคัญกว่า Air
Air เสีย ซ่อมได้ เปลี่ยนใหม่ได้
Server เสีย ข้อมูลหาย หาใหม่ไม่ได้นะครับ ต่อให้มี Backup ก็เถอะ

ถ้าหัวหน้าคุณยังยืนยันคำเดิม ให้รายงาน ระดับสูงขึ้นไป เป็นลายลักษณ์อักษร
เพื่อเป็นหลักฐานยืนยันว่าคุณพยายามปฏิบัติหน้าที่แล้ว กรณีที่เกิดความเสียหายขึ้นมา
ไม่งั้นหัวหน้าคุณ โบ้ยความรับผิดชอบมาที่คุณแน่นอน (มันสั้นตรงไหนหว่า)

• 237
  • 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 มกราคม 2015, 14:21:53 »
สั้นๆครับ

Server สำคัญกว่า Air
Air เสีย ซ่อมได้ เปลี่ยนใหม่ได้
Server เสีย ข้อมูลหาย หาใหม่ไม่ได้นะครับ ต่อให้มี Backup ก็เถอะ

ถ้าหัวหน้าคุณยังยืนยันคำเดิม ให้รายงาน ระดับสูงขึ้นไป เป็นลายลักษณ์อักษร
เพื่อเป็นหลักฐานยืนยันว่าคุณพยายามปฏิบัติหน้าที่แล้ว กรณีที่เกิดความเสียหายขึ้นมา
ไม่งั้นหัวหน้าคุณ โบ้ยความรับผิดชอบมาที่คุณแน่นอน (มันสั้นตรงไหนหว่า)
สวัสดีครับ
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ นอกจากปกป้องเซิพเวอร์แล้ว คงต้องปกป้องตัวเองไว้ด้วยเหมือนกันละครับ งานนี้  ;D

ออฟไลน์ lusifer

• 2,987
  • 11
  • Create new planet
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 มกราคม 2015, 14:38:10 »
สวัสดีครับ
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ นอกจากปกป้องเซิพเวอร์แล้ว คงต้องปกป้องตัวเองไว้ด้วยเหมือนกันละครับ งานนี้  ;D

ดีคับ เห็นด้วยกับทุกท่าน สิ่งที่ควรทำสำหรับ ตำแหน่งอย่างเราๆ คือ ดูแลและรักษา Server และข้อมูลครับ Server Room คือ หัวใจขององค์กร ถ้ามีปัญหา หัวหน้าท่าน ลอยตัวแน่นอน ( เซ็นจากหัวหน้า พร้อมพยาน ว่า นี้คือนโยบาย ประหยัดไฟ(ในส่วนที่ไม่ควรทำอย่างยิ่ง) หากเกิดความเสียหาย หัวหน้ารับผิดชอบเอง) ถ้าเป็นเช่นนี้คุณ ลอยตัวได้ ครับ ถ้า ไม่ใช่ ให้ไป เปิด แอร์โดยด่วน อย่าได้แคร์สื่อ ครับ
เพราะระบบล่ม มานิ ท่านจะโดนก่อน  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6 กุมภาพันธ์ 2015, 09:55:02 โดย wason555 »
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ นักเลงตัวน้อย

• 1,203
  • 1
  • ในความมืดยังมีแสงสว่าง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 มกราคม 2015, 15:04:08 »
แอร์ 1 ตัว ไม่สมควรเปิด 24 ชมคับ  เพราะอาจจะเกิดไฟฟ้าลัดวงจรได้คับ  เพราะมอเตอร์ทำงานหนัก 
และถ้าอยู่ในห้อง server ไม่สมควรปิด เช่นกันคับ เพราะอุณหภูมิมันทำให้มีผลกับ server ในระยะยาวเช่นเดียวกับที่คุณ stwatchai บอกคับ

ควรมี แอร์สัก 2 ตัว  ให้ผลัดการทำงาน  โดยอาจติดตั้ง timer เพิ่มไปด้วย ให้มันสลับการทำงานคับ

คำแนะนำเพิ่มเติม อันนี้สำหรับความคิดเรานะ
ณ ตอนนี้ ถ้ามีแอร์ตัวเดียว คิดว่าใช้เปิดช่วงเช้า ตั้งแต่มาทำงาน ถึงเย็นไปก่อนคับ  ช่วงกลางคืน ให้ปิดไว้เพราะอากาศช่วงกลางคืนจะเย็นกว่า และลดการทำงานของแอร์ไปด้วย

#อันตรายมาก ถ้ามีแอร์แค่เดียว แล้วสมมุติว่ามันถูกใช้งานมานานมาก แล้วถูกใช้งานหนัก   เกิดไฟฟ้าลัดวงจรได้คับ
อันนี้ไม่ได้ขู่นะคับ พูดเรื่องจริงคับ  ป้องกันไว้ก่อนนะคับ
บางครั้งเราดูเหมือนคนโง่ ที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่มีสิ่งหนึ่งที่เชื่อมั่นมาตลอดคือ ความมุ่งมั่น ความพยายาม ความตั้งใจ จะทำให้เราพัฒนาตัวเอง ให้เก่งขึ้น ขอแค่ใจเราสู้ก็พอ แม้รู้สึกท้อก็อย่าถอย อย่าละความพยายาม ความตั้งใจของตนเอง ถ้าถามว่าพร้อมไหม ถ้าจะบอกว่าฉันพร้อมเเล้ว เริ่มมันตรงนี้ เวลานี้ นาทีนี้ ให้รู้ไป ขอท้าชีวิตบนความท้าทาย

• 237
  • 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 มกราคม 2015, 15:28:03 »
แอร์ 1 ตัว ไม่สมควรเปิด 24 ชมคับ  เพราะอาจจะเกิดไฟฟ้าลัดวงจรได้คับ  เพราะมอเตอร์ทำงานหนัก 
และถ้าอยู่ในห้อง server ไม่สมควรปิด เช่นกันคับ เพราะอุณหภูมิมันทำให้มีผลกับ server ในระยะยาวเช่นเดียวกับที่คุณ stwatchai บอกคับ

ควรมี แอร์สัก 2 ตัว  ให้ผลัดการทำงาน  โดยอาจติดตั้ง timer เพิ่มไปด้วย ให้มันสลับการทำงานคับ

คำแนะนำเพิ่มเติม อันนี้สำหรับความคิดเรานะ
ณ ตอนนี้ ถ้ามีแอร์ตัวเดียว คิดว่าใช้เปิดช่วงเช้า ตั้งแต่มาทำงาน ถึงเย็นไปก่อนคับ  ช่วงกลางคืน ให้ปิดไว้เพราะอากาศช่วงกลางคืนจะเย็นกว่า และลดการทำงานของแอร์ไปด้วย

#อันตรายมาก ถ้ามีแอร์แค่เดียว แล้วสมมุติว่ามันถูกใช้งานมานานมาก แล้วถูกใช้งานหนัก   เกิดไฟฟ้าลัดวงจรได้คับ
อันนี้ไม่ได้ขู่นะคับ พูดเรื่องจริงคับ  ป้องกันไว้ก่อนนะคับ

สวัสดีครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมเคยเสนอแอร์เพิ่มไป 1ตัว แล้วครับ แต่ว่าโปรเจ็คนี้แป๊ก คงต้องปิดพักแอร์ อาทิตย์ละ 1-2 ครั้ง เอาครับ
เหมือนที่ ท่าน joyhitech แนะนำ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 6 กุมภาพันธ์ 2015, 09:48:34 »
 :Dถ้าประหยัดกันขนาดนี้ ก็พยายาม Backup ถี่ที่สุดเท่าที่ทำได้ครับ ผมเคยเจอแบที่ตอน บ.ยังเล็กๆ เชอร์เวอร์ 2-3 ตัว เปิด 24X7X365 ครับ เสาร์อาทิตย์ปิดแอร์ :'( เสียงพัดลมยังกะเครื่องเจ็ทเทอร์โบ ร้ายแรงสุด Server หลักดันเดี้ยงก่อนระบบใหม่จะเสร็จ Manual กันไปหลายวัน กว่าจะหา Part และกู้คืนระบบได้ ประเมินค่าเสียหายไม่ถูกเลยครับ ที่แน้ๆมากพอที่จะซื้อ Server ใหม่ + แอร์ 2 ตัว กับค่าไฟอีก 2-3 ปี ;D ;D ตอนนี้ก็เลยมีแอร์ 2 ตัวสลับกัน 12/12 ชม.

ออฟไลน์ limpbiz

• 2,370
  • 26
  • ต่างคน-ต่างเส้นทาง แต่ขอเดินด้วยตัวเอง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2015, 20:39:25 »
ปิดแอร์ระวังการ condensing จนทำให้เกิดไอน้ำนะครับ ที่สำคัญคือคุณไม่เห็นว่ามัน condense ที่ไหน อาจจะอยู่ใน Server เหนือ CPU ก็ได้ แค่ผมเห็นไอน้ำมันเกาะกระจก ก็เสียววาบแล้วครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• 237
  • 0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 08:31:01 »
สวัสดีครับ
:Dถ้าประหยัดกันขนาดนี้ ก็พยายาม Backup ถี่ที่สุดเท่าที่ทำได้ครับ ผมเคยเจอแบที่ตอน บ.ยังเล็กๆ เชอร์เวอร์ 2-3 ตัว เปิด 24X7X365 ครับ เสาร์อาทิตย์ปิดแอร์ :'( เสียงพัดลมยังกะเครื่องเจ็ทเทอร์โบ ร้ายแรงสุด Server หลักดันเดี้ยงก่อนระบบใหม่จะเสร็จ Manual กันไปหลายวัน กว่าจะหา Part และกู้คืนระบบได้ ประเมินค่าเสียหายไม่ถูกเลยครับ ที่แน้ๆมากพอที่จะซื้อ Server ใหม่ + แอร์ 2 ตัว กับค่าไฟอีก 2-3 ปี ;D ;D ตอนนี้ก็เลยมีแอร์ 2 ตัวสลับกัน 12/12 ชม.
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ จะพยายาม backup บ่อยขึ้นครับ  ;D

ปิดแอร์ระวังการ condensing จนทำให้เกิดไอน้ำนะครับ ที่สำคัญคือคุณไม่เห็นว่ามัน condense ที่ไหน อาจจะอยู่ใน Server เหนือ CPU ก็ได้ แค่ผมเห็นไอน้ำมันเกาะกระจก ก็เสียววาบแล้วครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลเรื่อง condensing ผมก็กังวลเรื่องนี้ครับ ถ้ายังไม่มีแอร์อีกตัวเปิดสลับ ยังไงขอข้อมูลนี่ไป present เพื่อหา budget เพิ่มแอร์อีกตัวละกันครับ  O0

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 09:19:43 »
แค่ระบบ down 5 นาที ยังโวยวายจะเป็นจะตาย ถ้าันไหนมันพังเพราะแค่แอร์กับค่าไฟ มันจะคุ้มกับเวลาทำงานไหม บอกเลย กู้แอร์เปลีบยแอร์ใช้เวลาไม่เกินครึ่งวัน ถึง 1 วัน

แต่ถ้า server พัง คุณจะใช้เวลาเท่าไหร่ (ในการเดินหางานใหม่) หาทางป้องกันตัวดีกว่า

ประหยัดขนาดนี้ผมว่ายุบเซิฟเวอร์ให้เหรอตัวเดียว แล้วเอาพัดลมเป่าเอา (ประชด) อิอิ

• 237
  • 0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 10:20:07 »
แค่ระบบ down 5 นาที ยังโวยวายจะเป็นจะตาย ถ้าันไหนมันพังเพราะแค่แอร์กับค่าไฟ มันจะคุ้มกับเวลาทำงานไหม บอกเลย กู้แอร์เปลีบยแอร์ใช้เวลาไม่เกินครึ่งวัน ถึง 1 วัน

แต่ถ้า server พัง คุณจะใช้เวลาเท่าไหร่ (ในการเดินหางานใหม่) หาทางป้องกันตัวดีกว่า

ประหยัดขนาดนี้ผมว่ายุบเซิฟเวอร์ให้เหรอตัวเดียว แล้วเอาพัดลมเป่าเอา (ประชด) อิอิ

สวัสดีครับ
ขอบคุณ คุณ-:-u-n-l-o-c-k-:-  ตอนนี้หาวิธีป้องกัน server และ (ตัวเอง) อยู่ครับ  O0

ออฟไลน์ text292

• *
  • 11
  • 0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2015, 16:22:13 »

เห็นคอมเม้นนี้แล้ว
น้ำตาจิไหล ครับท่าน เอาพัดลมเป่าเอา มันโดนใจแท้ๆๆ
หลังเลิกงานผมทำแบบนี้ล่ะครับ

ออฟไลน์ imonaza

• **
  • 105
  • 1
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2015, 08:26:23 »
 :) ขอเข้ามาเสริมนิดนึงนะครับ ในส่วนของห้อง Server ตามหลักการแล้วจำเป็นต้องใช้งานแอร์สองตัวในการทำงานคือจะสลับการทำงานอาจจะตั้งสลับการทำงานทุก 8 ชั่วโมงเพื่อเป็นการพักการทำงานของแอร์ ซึ่งจริงๆแล้วจะใส่2 ตัวหรือตัวเดียวในส่วนนี้ไม่เกี่ยวกับค่าไฟฟ้าเพราะสุดท้ายเวลาทำงานก็ทำงานเพียงตัวเดียว (แต่จะเสียค่าแอร์เพิ่มขึ้น)เนื่องจากเวลาใช้งานสลับกันทำงาน ซึ่งการที่ใส่จำนวน2ตัวก็เพื่อลดภาระและความเสียงจากาารที่แอร์ตัวใดตัวนึงเสีย และเป็นการยึดอายุหรือเรียกอีกอย่างก็คือจะได้อายุการทำงานของแอร์ตัวนั่นเพิ่มมากขึ้นไม่ใช่เปิดตัวเดียว 24 ชั่วโมง ...(ถามว่าเปิดได้ไหม?  คำตอบเปิดได้ครับ แต่อายุการใช้งานก็จะลดลง)
  ส่วนการจะปิดแอร์วันละชั่วโมงสองชั่วโมงอันนี้ไม่จำเป็นต้องปิดเพราะโดยหลักการณ์ทำงานของแอร์เมื่ออุณหภูมิถึงจุดที่ตั้งไว้เช่น 25องศาเมื่อถึงอุณหภูมิดังกล่าว  Condensing ก็จะตัดการทำงานสลับกันไปมา แล้วแต่อุณหภูมิห้องจะมีการตัดต่อตลอดเวลา  ซึ่งจะมากน้อยนั่นขึ้นอยู่กับอุณหภูมิภายในว่าจะมีตัวแปรขนาดไหน (อันนี้ยาวไม่ขอกล่าวครับ) ซึ่งถ้าเป็นแอร์รุ่นใหม่ๆระบบ  inverter ก็จะมีการตัดต่อของ Condensing  น้อยกว่าแอร์ทั่วไปและที่สำคัญอุณหภูมิภายในห้องก็จะแม่นยำ  ถ้าให้ดีลองศึกษาข้อมูลของแอร์ดูเป็นองค์ประกอบครับ บางทีการเพิ่มแอร์สองตัวหรือแอร์ตัวเดียวที่มีเทคโนลีการประหยัดไฟอาจจะตอบโจทย์ได้บ้าง หรือไม่ก็ลงขนาดห้องกับจำนวนเครื่อง Server และอุปกรณ์ต่อพ่วงไว้ก็ได้ครับจะช่วยคำนวณในเบื้องต้นให้ได้ ::)
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• 237
  • 0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2015, 08:57:21 »
:) ขอเข้ามาเสริมนิดนึงนะครับ ในส่วนของห้อง Server ตามหลักการแล้วจำเป็นต้องใช้งานแอร์สองตัวในการทำงานคือจะสลับการทำงานอาจจะตั้งสลับการทำงานทุก 8 ชั่วโมงเพื่อเป็นการพักการทำงานของแอร์ ซึ่งจริงๆแล้วจะใส่2 ตัวหรือตัวเดียวในส่วนนี้ไม่เกี่ยวกับค่าไฟฟ้าเพราะสุดท้ายเวลาทำงานก็ทำงานเพียงตัวเดียว (แต่จะเสียค่าแอร์เพิ่มขึ้น)เนื่องจากเวลาใช้งานสลับกันทำงาน ซึ่งการที่ใส่จำนวน2ตัวก็เพื่อลดภาระและความเสียงจากาารที่แอร์ตัวใดตัวนึงเสีย และเป็นการยึดอายุหรือเรียกอีกอย่างก็คือจะได้อายุการทำงานของแอร์ตัวนั่นเพิ่มมากขึ้นไม่ใช่เปิดตัวเดียว 24 ชั่วโมง ...(ถามว่าเปิดได้ไหม?  คำตอบเปิดได้ครับ แต่อายุการใช้งานก็จะลดลง)
  ส่วนการจะปิดแอร์วันละชั่วโมงสองชั่วโมงอันนี้ไม่จำเป็นต้องปิดเพราะโดยหลักการณ์ทำงานของแอร์เมื่ออุณหภูมิถึงจุดที่ตั้งไว้เช่น 25องศาเมื่อถึงอุณหภูมิดังกล่าว  Condensing ก็จะตัดการทำงานสลับกันไปมา แล้วแต่อุณหภูมิห้องจะมีการตัดต่อตลอดเวลา  ซึ่งจะมากน้อยนั่นขึ้นอยู่กับอุณหภูมิภายในว่าจะมีตัวแปรขนาดไหน (อันนี้ยาวไม่ขอกล่าวครับ) ซึ่งถ้าเป็นแอร์รุ่นใหม่ๆระบบ  inverter ก็จะมีการตัดต่อของ Condensing  น้อยกว่าแอร์ทั่วไปและที่สำคัญอุณหภูมิภายในห้องก็จะแม่นยำ  ถ้าให้ดีลองศึกษาข้อมูลของแอร์ดูเป็นองค์ประกอบครับ บางทีการเพิ่มแอร์สองตัวหรือแอร์ตัวเดียวที่มีเทคโนลีการประหยัดไฟอาจจะตอบโจทย์ได้บ้าง หรือไม่ก็ลงขนาดห้องกับจำนวนเครื่อง Server และอุปกรณ์ต่อพ่วงไว้ก็ได้ครับจะช่วยคำนวณในเบื้องต้นให้ได้ ::)
สวัสดีครับ
ตอบโจทย์ เรื่องการประหยัดพลังงานได้ เป็นอย่างดีเลยครับ ขอบคุณมากครับ  O0

ส่วน ขนาดห้อง กว้าง 4 เมตร x ยาว 8 เมตร ตู้ rack 2 ตู้  Server 2 เครื่อง PC เอามาทำ Server 2 เครื่อง router cisco 1 switch 3
แอร์ปัจจุบันที่ใช้ 1 ตัว 27,000 btu ของ carrier ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กุมภาพันธ์ 2015, 09:14:30 โดย ABCD »

• 237
  • 0
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2015, 09:21:03 »
สวัสดีครับ
ตอบโจทย์ เรื่องการประหยัดพลังงานได้ เป็นอย่างดีเลยครับ ขอบคุณมากครับ  O0

ส่วน ขนาดห้อง กว้าง 4 เมตร x ยาว 8 เมตร ตู้ rack 2 ตู้  Server 2 เครื่อง PC เอามาทำ Server 2 เครื่อง router cisco 1 switch 3
แอร์ปัจจุบันที่ใช้ 1 ตัว 27,000 btu ของ carrier ครับ
ขออภัยครับ มี PC ทำ server hotspot อีก 1 เครื่อง ครับ

ออฟไลน์ imonaza

• **
  • 105
  • 1
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2015, 17:04:27 »
 ขอโทษครับมาช้าเลยงั้นมาต่อตามที่สอบถามเจ้าของกระทู้ไปได้ขนาดห้องมาละ ที่นี้ดูจาก พื้นที่ห้องกับขนาดเครื่องดูจะมีพื้นที่เกินความต้องการอยู่พอสมควร :D ซึ่งถ้าจะประหยัดน่าจะลดขนาดห้องลงเอาเท่าที่พื้นที่สามารถปฎิบัติงานได้เพราะพื้นที่ห้องขนาดใหญ่จึงต้องใช้แอร์ที่มีขนาด BTU มากไปด้วย ถ้าแนะนำลองปรับขนาดห้องให้มีขนาดไม่ต้องใหญ่เกินความจำเป็นเกินไป (อันนี้แล้วแต่นะครับจะกั้นจะหาอะไรมาลดพื้นที่ไม่ขออกความคิดเห็น...) และขั้นตอนต่อไปมาลดขนาดแอร์โดยคำนวณจากขนาดห้องขอสมมุติขนาด 4*4 เมตร ได้16ตรม. ไปคูณ 1,000 (อันนี้ขอคูณ 1000 นะครับแต่ปกติใช้แค่ 800) จะได้ขนาดแอร์ที่ต้องใช้จริงๆ อันนี้ได้ขนาด 16,000 BTU  ซึ่งแอร์ที่ต้องใช้งานสำหรับห้องนี้คือขนาด ตามที่คำนวณแต่ไม่มีขายอย่างนั่นมีตัวเลือกคือใช้ขนาดที่สูงกว่าคือขนาด 18,000 BTU (ไปเลย)  ยี่ห้ออะไรก็ได้ครับที่เป็นระบบแอร์ inverter เพราะจะประหยัดไฟในระยะยาว แลกมากับราคาแพงในเบื้องต้น   แต่ก็ยังไม่แนะนำให้มีการติดแอร์ตัวเดียวอยู่ดีเพราะว่าไม่คุ้มทีจะเสี่ยง นั่นมาว่ากันต่อว่าจะประหยัดได้ไงในเมื่อต้องติดแอร์ 2ตัวอยู่ดีในส่วนของระบบแอร์ inverter มีสาระสำคัญอยู่ว่าระบบดังกล่าวจะไม่ค่อยตัดการทำงานของ  Condensing  มากนัก (ตัดครับแต่ไม่บ่อยเหมือนแอร์ทั่วไป) ซึ่งการกินไฟของแอร์ทั่วๆไปจะกินไฟตรงตัด ต่อ การทำงานของ Condensing  ทำให้ค่าไฟส่วนมากจะมาลงอยู่ที่อุปกรณ์ชุดนี้ (ข้อดีข้อที่ 1) ซึ่งการทำงานของระบบแอร์ inverter จะลดรอบการทำงานลงและเพิ่มรอบการทำงานตามโหลดได้  (ข้อดีข้อที่ 2) อย่างเช่นตอนที่อุณหภูมิภายนอกสูงขึ้นทำให้อุณหภูมิภายในสูงตามแอร์ระบบดังกล่าวก็จะสั่งพัดลมให้ทำงานสูงขึ้น และส่วนประกอบอิ่นๆก็จะทำงานสูงตาม  (อันนี้ไม่ขอกล่าวว่าอุปกรณ์ชุดไหนบ้าง)

แอร์ปกติ เริ่มเปิดเครื่องสตาร์ท 100---ดับ----สตาร์ท---100---สตาร์ท---100---สตาร์ท---100---สตาร์ท----สตาร์ท ---- ไปตลอดจนกว่าจะปิดเครื่อง
แอร์ระบบ inverter  เริ่มเปิดเครื่องสตาร์ท 110---80----70---60---50---40---50---60---70----30---- 80---50--- และดับในบางครั้งจนกว่าจะปิดเครื่อง (ขอไม่กล่าวรายละเอียดกว้างๆ)

ส่วนผลดี(ข้อดีข้อที่ 3)  ในส่วนของแอร์ระบบจะมีค่า BTU สูงกว่าปกติ (งงกันไหมครับ) เพราะในส่วนของแอร์ระบบจะทำงานที่ 110 %  โดยประมาณ ซึ่งทำให้ระบบ inverter ทำความเย็นได้ไวขึ้น (ตอนเปิดเครื่องทุกครั้ง) ซึ่งทั้งหมดรวมกันคือความประหยัดที่ จขกท. จะได้รับ ส่วนถามว่าจำเป็นต้องติด 2 ตัวไหมคำตอบก็ยังเหมือนเดิมครับ ถ้าเลือกได้แนะนำว่าติดสองตัว แอร์ระบบ inverter ประหยัดไฟกว่าแอร์ทั่วไปประมาณ 30% จากแอร์รุ่นทั่วไปตามที่ได้มีการโฆษณาไว้  ซึ่งจริงเทสประการใดไม่ทราบแต่เชื่อได้อย่างนึงว่าถ้าทุกอย่าง... ที่กล่าวเป็นอย่างว่าก็น่าจะเป็นปัจจัยให้ค่าใช้จ่ายลดน้อยลง  
   การติดตั้งแอร์ถ้าขนาดของแอร์ (BTU)ใหญ่กว่าขนาดห้องมากแอร์จะตัดต่อบ่อย  แต่ถ้า แอร์มีขนาด (BTU)เล็กกว่าห้องจะทำให้แอร์ทำงานหนัก (อาจจะทำงานตลอดเวลา แต่ไม่เหมือนกับระบบ inverter นะครับเพราะระบบ inverter ทำงานเกือบตลอดเวลาแต่ก็ยังลดรอบ กระแส และส่วนอื่นๆลง) ลองเอาตัวเลือกพวกนี้ไปตอบโจทย์ดูครับ
   ส่วนแอร์ห้อง Server แนะนำแอร์แบบตั้งอย่าใช้แบบแขวนนะครับ อันนี้ไม่แนะนำ (ถ้าเลือกได้ แต่ผมก็ใช้แบบแขวน) ตามหลักของอากาศอากาศเย็นอยู่ด้านล่าง อากาศร้อนอยู่ด้านบนเป่าอากาศเย็นเข้าหาตู้ Rack  ลองดูครับน่าจะมีบางแนวคิดตอบโจทย์ได้บ้างไม่มากก็น้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กุมภาพันธ์ 2015, 17:21:03 โดย imonaza »

• 237
  • 0
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2015, 08:15:14 »
ขอโทษครับมาช้าเลยงั้นมาต่อตามที่สอบถามเจ้าของกระทู้ไปได้ขนาดห้องมาละ ที่นี้ดูจาก พื้นที่ห้องกับขนาดเครื่องดูจะมีพื้นที่เกินความต้องการอยู่พอสมควร :D ซึ่งถ้าจะประหยัดน่าจะลดขนาดห้องลงเอาเท่าที่พื้นที่สามารถปฎิบัติงานได้เพราะพื้นที่ห้องขนาดใหญ่จึงต้องใช้แอร์ที่มีขนาด BTU มากไปด้วย ถ้าแนะนำลองปรับขนาดห้องให้มีขนาดไม่ต้องใหญ่เกินความจำเป็นเกินไป (อันนี้แล้วแต่นะครับจะกั้นจะหาอะไรมาลดพื้นที่ไม่ขออกความคิดเห็น...) และขั้นตอนต่อไปมาลดขนาดแอร์โดยคำนวณจากขนาดห้องขอสมมุติขนาด 4*4 เมตร ได้16ตรม. ไปคูณ 1,000 (อันนี้ขอคูณ 1000 นะครับแต่ปกติใช้แค่ 800) จะได้ขนาดแอร์ที่ต้องใช้จริงๆ อันนี้ได้ขนาด 16,000 BTU  ซึ่งแอร์ที่ต้องใช้งานสำหรับห้องนี้คือขนาด ตามที่คำนวณแต่ไม่มีขายอย่างนั่นมีตัวเลือกคือใช้ขนาดที่สูงกว่าคือขนาด 18,000 BTU (ไปเลย)  ยี่ห้ออะไรก็ได้ครับที่เป็นระบบแอร์ inverter เพราะจะประหยัดไฟในระยะยาว แลกมากับราคาแพงในเบื้องต้น   แต่ก็ยังไม่แนะนำให้มีการติดแอร์ตัวเดียวอยู่ดีเพราะว่าไม่คุ้มทีจะเสี่ยง นั่นมาว่ากันต่อว่าจะประหยัดได้ไงในเมื่อต้องติดแอร์ 2ตัวอยู่ดีในส่วนของระบบแอร์ inverter มีสาระสำคัญอยู่ว่าระบบดังกล่าวจะไม่ค่อยตัดการทำงานของ  Condensing  มากนัก (ตัดครับแต่ไม่บ่อยเหมือนแอร์ทั่วไป) ซึ่งการกินไฟของแอร์ทั่วๆไปจะกินไฟตรงตัด ต่อ การทำงานของ Condensing  ทำให้ค่าไฟส่วนมากจะมาลงอยู่ที่อุปกรณ์ชุดนี้ (ข้อดีข้อที่ 1) ซึ่งการทำงานของระบบแอร์ inverter จะลดรอบการทำงานลงและเพิ่มรอบการทำงานตามโหลดได้  (ข้อดีข้อที่ 2) อย่างเช่นตอนที่อุณหภูมิภายนอกสูงขึ้นทำให้อุณหภูมิภายในสูงตามแอร์ระบบดังกล่าวก็จะสั่งพัดลมให้ทำงานสูงขึ้น และส่วนประกอบอิ่นๆก็จะทำงานสูงตาม  (อันนี้ไม่ขอกล่าวว่าอุปกรณ์ชุดไหนบ้าง)

แอร์ปกติ เริ่มเปิดเครื่องสตาร์ท 100---ดับ----สตาร์ท---100---สตาร์ท---100---สตาร์ท---100---สตาร์ท----สตาร์ท ---- ไปตลอดจนกว่าจะปิดเครื่อง
แอร์ระบบ inverter  เริ่มเปิดเครื่องสตาร์ท 110---80----70---60---50---40---50---60---70----30---- 80---50--- และดับในบางครั้งจนกว่าจะปิดเครื่อง (ขอไม่กล่าวรายละเอียดกว้างๆ)

ส่วนผลดี(ข้อดีข้อที่ 3)  ในส่วนของแอร์ระบบจะมีค่า BTU สูงกว่าปกติ (งงกันไหมครับ) เพราะในส่วนของแอร์ระบบจะทำงานที่ 110 %  โดยประมาณ ซึ่งทำให้ระบบ inverter ทำความเย็นได้ไวขึ้น (ตอนเปิดเครื่องทุกครั้ง) ซึ่งทั้งหมดรวมกันคือความประหยัดที่ จขกท. จะได้รับ ส่วนถามว่าจำเป็นต้องติด 2 ตัวไหมคำตอบก็ยังเหมือนเดิมครับ ถ้าเลือกได้แนะนำว่าติดสองตัว แอร์ระบบ inverter ประหยัดไฟกว่าแอร์ทั่วไปประมาณ 30% จากแอร์รุ่นทั่วไปตามที่ได้มีการโฆษณาไว้  ซึ่งจริงเทสประการใดไม่ทราบแต่เชื่อได้อย่างนึงว่าถ้าทุกอย่าง... ที่กล่าวเป็นอย่างว่าก็น่าจะเป็นปัจจัยให้ค่าใช้จ่ายลดน้อยลง  
   การติดตั้งแอร์ถ้าขนาดของแอร์ (BTU)ใหญ่กว่าขนาดห้องมากแอร์จะตัดต่อบ่อย  แต่ถ้า แอร์มีขนาด (BTU)เล็กกว่าห้องจะทำให้แอร์ทำงานหนัก (อาจจะทำงานตลอดเวลา แต่ไม่เหมือนกับระบบ inverter นะครับเพราะระบบ inverter ทำงานเกือบตลอดเวลาแต่ก็ยังลดรอบ กระแส และส่วนอื่นๆลง) ลองเอาตัวเลือกพวกนี้ไปตอบโจทย์ดูครับ
   ส่วนแอร์ห้อง Server แนะนำแอร์แบบตั้งอย่าใช้แบบแขวนนะครับ อันนี้ไม่แนะนำ (ถ้าเลือกได้ แต่ผมก็ใช้แบบแขวน) ตามหลักของอากาศอากาศเย็นอยู่ด้านล่าง อากาศร้อนอยู่ด้านบนเป่าอากาศเย็นเข้าหาตู้ Rack  ลองดูครับน่าจะมีบางแนวคิดตอบโจทย์ได้บ้างไม่มากก็น้อย
ขอบคุณ สำหรับข้อมูลครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกมากเลยครับ

ออฟไลน์ ibluesba

• 1,039
  • 6
  • ถามจัง!!! ตรูจะเป็นได้ใงฟร๊ะ ถ้าไม่เคยทำมาก่อน
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2015, 14:30:14 »
ปิดๆ - เปิดๆ  มันจะพังนร๊ะฮร๊าพพพพพพ  ไปบอก เจ้านายคุณนะเเหละ ให้เปิด ทิ้งไว้ตลอดเวลาเเหละคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ   

ออฟไลน์ momaydopod

• 764
  • 1
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2015, 11:19:00 »
สลับกันทำงาน  ดีที่สุดครับ  เวลาทำงาน และ เวลากลางคืนครับ

• 237
  • 0
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2015, 08:46:54 »
ปิดๆ - เปิดๆ  มันจะพังนร๊ะฮร๊าพพพพพพ  ไปบอก เจ้านายคุณนะเเหละ ให้เปิด ทิ้งไว้ตลอดเวลาเเหละคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ   
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

สลับกันทำงาน  ดีที่สุดครับ  เวลาทำงาน และ เวลากลางคืนครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

• 237
  • 0
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2015, 09:15:45 »
สวัสดีครับ
มา update ข้อมูลครับ พอดีมีโอกาสได้คุยกับเจ้านายครับ สรุปได้ประมาณนี้ครับ
- ผมนำเสนอข้อมูลมาตรฐาน ห้องเซิพเวอร์/ดาต้าเซ็นเตอร์ ตามมาตรฐาน TIA-942
ซึ่ง ห้องเซิพเวอร์ ที่ออฟฟิศ อยู่ในข่าย Tier I: Basic Capacity คือ มีระบบไฟฟ้า ระบบปรับอากาศ เครื่องสำรองไฟ เพียงพอสำหรับการทำงาน (ระบบปรับอากาศ ทำงาน 24 ชม.) โดยผมนำเสนอให้เพิ่มแอร์ เพื่อลดโหลดการทำงานแอร์ และในกรณีระบบปรับอากาศขัดข้อง ทางหน่วยงานซ่อมบำรุงจะทำการแก้ไขให้ภายใน 24 ชม. ซึ่งทางเจ้านายก็รับไว้พิจารณาในการเพิ่มแอร์อีกตัว เพื่อให้เป็นไปตามมาตรฐาน TIA-942 และเมื่อระบบแอร์ขัดข้อง ทางหน่วยงานซ่อมบำรุงจะเป็นผู้รับผิดชอบ

อันนี้กะทู้ในไทยแอดมินเรื่องมาตรฐาน TIA-942 http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=64776.0TIA 942
อันนี้เพจภาษาไทยครับ http://www.mitr.com/mitr-article.php?cid=168&hl=th

หมายเหตุ:project นี้อาจจะยังไม่สำเร็จทั้งหมด แต่แนวโน้มเป็นไปในทิศทางที่ดี ขอขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ และทุกคำแนะนำ ด้วยครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 13 มีนาคม 2015, 17:10:49 »
ของผมทำงานแบบนี้ครับตาม file แนบครับ