Thaiadmin

ขอความรู้เรื่องระบบแอร์ห้องเซิพเวอร์

ออฟไลน์ ABCD

• 237
  • 0
สวัสดีครับ
พอดีนโยบาย จากเจ้านายให้ประหยัดไฟและป้องกันแอร์ชำรุดเนื่องจากมีแอร์ตัวเดียว ที่ออฟฟิศผม ห้องเซิพเวอร์ ตู้rack 2ตู้ Server 4 ตัว Router 2 Switch 2  เจ้านายให้ ปิดแอร์ช่วง 08:00-12:00 และเปิดอีกทีหลัง 13:00 จนถึงเช้า ไม่ทราบว่าระยะยาวจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า
เพราะช่วงเที่ยงผมรู้สึกห้องเซิพเวอร์ อากาศร้อน ๆ

หมายเหตุ : ผมเริ่มปิดแอร์มาตั้งแต่ช่วงต้นเดือนมกราคม ครับ

ออฟไลน์ joyhitech

• *
  • 195
  • 1
    • สอนเทรดforex online
Re: ขอความรู้เรื่องระบบแอร์ห้องเซิพเวอร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 มกราคม 2015, 10:33:44 »
แปลกดีนะ   เจ้านายให้ประหยัดแอร์   ห้องServer  (*O*)   :-\ ไม่เคยเจอที่ไหน
ถ้าจะให้ดี  ในห้องเซิฟเวอร์ควรมีแอร์2ตัวนั่นแหละครับ  ผลัดกันเปิดปิด
เมื่อก่อน  ห้องServerของผม ก็มีแอร์ตัวเดียว  ก็เปิดทั้งปี ผ่านไป2-3ปี  ล้างแอร์ตามระยะ ก็ไม่เสียนะครับ

ถ้ามีถ้ามีแอร์ตัวเดียว จะพักจริงๆ  ก็น่าจะพักแค่ชั่วโมงเดียว สัปดาห์ละ1-2ครั้ง ก็น่าจะพอครับ
ถ้าพักนานขนาดนัน  ถ้าServerดับ  ข้อมูลหาย  ใช้งานไม่ได้  มูลค่าความเสียหายมันเยอะกว่าค่าแอร์นะครับ  คำนวณมูลค่าไม่ได้

ออฟไลน์ stwatchai

• 3,917
  • 4
  • System & Network Administrator
Re: ขอความรู้เรื่องระบบแอร์ห้องเซิพเวอร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 มกราคม 2015, 10:49:06 »
มันจะมีผลในระยะยาว เพราะว่า server จะมีตัวตรวจจับอุนหภูมิ เมื่อสูงขึ้น มันจะไปเร่งความเร็วของพัดลมในตัวเครื่อง เพื่อระบายความร้อน และท่าเป็นระยะนานๆ ยาวๆ จะทำให้ พัดลมเสียได้ และพอพัดลมหยุดทำงาน เครื่อง server ก็จะหยุดทำงานไปด้วยเนื่องจาก ตัวตรวจจับ มันรายงานว่า พัดลมไม่ทำงาน ไม่สามารถสั่งให้เครื่อง server ทำงานได้ครับ

ออฟไลน์ wason555

• 4,873
  • 51
  • ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 มกราคม 2015, 11:01:45 »
ระยะยาวมีปัญหาแน่นอนอย่างที่หลายๆ ท่านบอก

บริษัทเก่าผมก็เคยเจอปัญหาประมาณนี้แหละครับ ใช้แอร์แค่ตัวเดียว แต่ต้องเปิดตลอด 24x7x365 ผลที่ได้ แอร์เสียครับ เพราะแอร์ทำงานตลอดไม่มีโอกาสได้พักเลย
เนื่องจากตัว Server ต้องเปิดตลอด ไม่เคยได้หยุดพักเลย

ยิ่งถ้าบริษัทคุณมีนโยบายแบบนี้ออกมา แนะนำให้ชี้แจงถึงข้อเสียของมันด้วยว่าทำไปแล้วจะต้องมีปัญหาอะไรตามมาบ้าง
ให้ทำเอกสารมาเป็นยันต์ป้องกันไว้ เพื่อว่าผู้บริหารจะได้รู้ว่าเราได้แจ้งไปแล้วนะ แต่ผู้บริหารยังคงยืนยันแล้ว และรับข้อเสียได้แล้ว ก็เลยทำ เป็นการ Safe ตัวเองไว้ด้วย

ประหยัดค่าไฟ แต่ถ้า Server ต้องมาเปิดใช้งานไม่ได้ แอร์ก็เสียตาม ผลกระทบของมันถ้าระบบไอทีมันทำงานไม่ได้ จะมีค่ามากกว่า ค่าไฟที่เราต้องเสียให้กับแอร์ของห้อง Server ในแต่ละเดือนซะอีกผลเสียของ Server ทำงานไม่ได้มีดังนี้ คร่าวๆ
1. รับ/ส่งออเดอร์ กับเมล์สินค้าไม่ได้
2. ทำงานเอกสารต่างๆ ไม่ได้
3. การผลิตสินค้าต่างๆ ของเสียต่างๆ ที่เกิดขึ้น เราก็ไม่รู้ว่า แต่ละวันเราผลิตและมีของเสียเท่าไหร่
4. ทำงานพวกเอกสาร Office อย่าง Word Excel ไม่ได้ เพราะไฟล์ทุกๆ อย่างอยู่บน Server ทั้งหมด
5. อื่นๆ บลาๆๆๆๆ ตามแต่จะใส่ลงไป

เพื่อชี้แจงให้ผู้บริหารรับทราบตามความเป็นจริง อาจเปลี่ยนแปลงตามนี้เพื่อให้เหมาะสมกับบริษัทได้ครับ

;>D
สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

• 237
  • 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 มกราคม 2015, 11:10:43 »
แปลกดีนะ   เจ้านายให้ประหยัดแอร์   ห้องServer  (*O*)   :-\ ไม่เคยเจอที่ไหน
ถ้าจะให้ดี  ในห้องเซิฟเวอร์ควรมีแอร์2ตัวนั่นแหละครับ  ผลัดกันเปิดปิด
เมื่อก่อน  ห้องServerของผม ก็มีแอร์ตัวเดียว  ก็เปิดทั้งปี ผ่านไป2-3ปี  ล้างแอร์ตามระยะ ก็ไม่เสียนะครับ

ถ้ามีถ้ามีแอร์ตัวเดียว จะพักจริงๆ  ก็น่าจะพักแค่ชั่วโมงเดียว สัปดาห์ละ1-2ครั้ง ก็น่าจะพอครับ
ถ้าพักนานขนาดนัน  ถ้าServerดับ  ข้อมูลหาย  ใช้งานไม่ได้  มูลค่าความเสียหายมันเยอะกว่าค่าแอร์นะครับ  คำนวณมูลค่าไม่ได้

สวัสดีครับ
หัวหน้าผมนี่ อยู่กทม. ครับ ส่วนเจ้านายนี่อยู่ที่ออฟฟิศครับทำหน้าที่บริหาร เจ้านายเลยไม่มีความรู้เรื่องไอที ครับ
ผมเคยเสนอให้ติดแอร์เพิ่มอีกตัว จะได้สลับกันเปิดครับ แต่แป๊กครับ  :'( เดี๋ยวคงต้องเสนอ พัก แค่ชัวโมงเดียว สัปดาห์ละ 1-2 ครั้ง
ยังไงก็ขอบคุณมากครับ
เมื่อ: 27 มกราคม 2015, 11:05:53
มันจะมีผลในระยะยาว เพราะว่า server จะมีตัวตรวจจับอุนหภูมิ เมื่อสูงขึ้น มันจะไปเร่งความเร็วของพัดลมในตัวเครื่อง เพื่อระบายความร้อน และท่าเป็นระยะนานๆ ยาวๆ จะทำให้ พัดลมเสียได้ และพอพัดลมหยุดทำงาน เครื่อง server ก็จะหยุดทำงานไปด้วยเนื่องจาก ตัวตรวจจับ มันรายงานว่า พัดลมไม่ทำงาน ไม่สามารถสั่งให้เครื่อง server ทำงานได้ครับ
สวัสดีครับ
ข้อมูลแบบนี้ละครับที่ผมต้องการ ขอบคุณมากครับ
เมื่อ: 27 มกราคม 2015, 11:06:57
ระยะยาวมีปัญหาแน่นอนอย่างที่หลายๆ ท่านบอก

บริษัทเก่าผมก็เคยเจอปัญหาประมาณนี้แหละครับ ใช้แอร์แค่ตัวเดียว แต่ต้องเปิดตลอด 24x7x365 ผลที่ได้ แอร์เสียครับ เพราะแอร์ทำงานตลอดไม่มีโอกาสได้พักเลย
เนื่องจากตัว Server ต้องเปิดตลอด ไม่เคยได้หยุดพักเลย

ยิ่งถ้าบริษัทคุณมีนโยบายแบบนี้ออกมา แนะนำให้ชี้แจงถึงข้อเสียของมันด้วยว่าทำไปแล้วจะต้องมีปัญหาอะไรตามมาบ้าง
ให้ทำเอกสารมาเป็นยันต์ป้องกันไว้ เพื่อว่าผู้บริหารจะได้รู้ว่าเราได้แจ้งไปแล้วนะ แต่ผู้บริหารยังคงยืนยันแล้ว และรับข้อเสียได้แล้ว ก็เลยทำ เป็นการ Safe ตัวเองไว้ด้วย

ประหยัดค่าไฟ แต่ถ้า Server ต้องมาเปิดใช้งานไม่ได้ แอร์ก็เสียตาม ผลกระทบของมันถ้าระบบไอทีมันทำงานไม่ได้ จะมีค่ามากกว่า ค่าไฟที่เราต้องเสียให้กับแอร์ของห้อง Server ในแต่ละเดือนซะอีกผลเสียของ Server ทำงานไม่ได้มีดังนี้ คร่าวๆ
1. รับ/ส่งออเดอร์ กับเมล์สินค้าไม่ได้
2. ทำงานเอกสารต่างๆ ไม่ได้
3. การผลิตสินค้าต่างๆ ของเสียต่างๆ ที่เกิดขึ้น เราก็ไม่รู้ว่า แต่ละวันเราผลิตและมีของเสียเท่าไหร่
4. ทำงานพวกเอกสาร Office อย่าง Word Excel ไม่ได้ เพราะไฟล์ทุกๆ อย่างอยู่บน Server ทั้งหมด
5. อื่นๆ บลาๆๆๆๆ ตามแต่จะใส่ลงไป

เพื่อชี้แจงให้ผู้บริหารรับทราบตามความเป็นจริง อาจเปลี่ยนแปลงตามนี้เพื่อให้เหมาะสมกับบริษัทได้ครับ

;>D

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ stwatchai

• 3,917
  • 4
  • System & Network Administrator
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 มกราคม 2015, 11:27:43 »
แนะนำให้คุยกับ หัวหน้าโดยตรง แล้วให้หัวหน้าไปคุยกับ หัวหน้าทีีออฟฟิต ที่คุณอยู่

• 237
  • 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 มกราคม 2015, 11:44:01 »
แนะนำให้คุยกับ หัวหน้าโดยตรง แล้วให้หัวหน้าไปคุยกับ หัวหน้าทีีออฟฟิต ที่คุณอยู่
สวัสดีครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เด่วผมจะลองคุยกับเจ้านายที่ออฟฟิศก่อนครับ แจ้งปัญหาและข้อเสีย ในการปิดแอร์ห้องเซิพเวอร์ ถ้าไม่ได้คงแจ้งหัวหน้าที่ กทม. เพื่อรับทราบอีกทีครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 มกราคม 2015, 13:53:09 »
สั้นๆครับ

Server สำคัญกว่า Air
Air เสีย ซ่อมได้ เปลี่ยนใหม่ได้
Server เสีย ข้อมูลหาย หาใหม่ไม่ได้นะครับ ต่อให้มี Backup ก็เถอะ

ถ้าหัวหน้าคุณยังยืนยันคำเดิม ให้รายงาน ระดับสูงขึ้นไป เป็นลายลักษณ์อักษร
เพื่อเป็นหลักฐานยืนยันว่าคุณพยายามปฏิบัติหน้าที่แล้ว กรณีที่เกิดความเสียหายขึ้นมา
ไม่งั้นหัวหน้าคุณ โบ้ยความรับผิดชอบมาที่คุณแน่นอน (มันสั้นตรงไหนหว่า)

• 237
  • 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 มกราคม 2015, 14:21:53 »
สั้นๆครับ

Server สำคัญกว่า Air
Air เสีย ซ่อมได้ เปลี่ยนใหม่ได้
Server เสีย ข้อมูลหาย หาใหม่ไม่ได้นะครับ ต่อให้มี Backup ก็เถอะ

ถ้าหัวหน้าคุณยังยืนยันคำเดิม ให้รายงาน ระดับสูงขึ้นไป เป็นลายลักษณ์อักษร
เพื่อเป็นหลักฐานยืนยันว่าคุณพยายามปฏิบัติหน้าที่แล้ว กรณีที่เกิดความเสียหายขึ้นมา
ไม่งั้นหัวหน้าคุณ โบ้ยความรับผิดชอบมาที่คุณแน่นอน (มันสั้นตรงไหนหว่า)
สวัสดีครับ
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ นอกจากปกป้องเซิพเวอร์แล้ว คงต้องปกป้องตัวเองไว้ด้วยเหมือนกันละครับ งานนี้  ;D

ออฟไลน์ lusifer

• 2,987
  • 11
  • Create new planet
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 มกราคม 2015, 14:38:10 »
สวัสดีครับ
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ นอกจากปกป้องเซิพเวอร์แล้ว คงต้องปกป้องตัวเองไว้ด้วยเหมือนกันละครับ งานนี้  ;D

ดีคับ เห็นด้วยกับทุกท่าน สิ่งที่ควรทำสำหรับ ตำแหน่งอย่างเราๆ คือ ดูแลและรักษา Server และข้อมูลครับ Server Room คือ หัวใจขององค์กร ถ้ามีปัญหา หัวหน้าท่าน ลอยตัวแน่นอน ( เซ็นจากหัวหน้า พร้อมพยาน ว่า นี้คือนโยบาย ประหยัดไฟ(ในส่วนที่ไม่ควรทำอย่างยิ่ง) หากเกิดความเสียหาย หัวหน้ารับผิดชอบเอง) ถ้าเป็นเช่นนี้คุณ ลอยตัวได้ ครับ ถ้า ไม่ใช่ ให้ไป เปิด แอร์โดยด่วน อย่าได้แคร์สื่อ ครับ
เพราะระบบล่ม มานิ ท่านจะโดนก่อน  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6 กุมภาพันธ์ 2015, 09:55:02 โดย wason555 »
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ นักเลงตัวน้อย

• 1,203
  • 1
  • ในความมืดยังมีแสงสว่าง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 มกราคม 2015, 15:04:08 »
แอร์ 1 ตัว ไม่สมควรเปิด 24 ชมคับ  เพราะอาจจะเกิดไฟฟ้าลัดวงจรได้คับ  เพราะมอเตอร์ทำงานหนัก 
และถ้าอยู่ในห้อง server ไม่สมควรปิด เช่นกันคับ เพราะอุณหภูมิมันทำให้มีผลกับ server ในระยะยาวเช่นเดียวกับที่คุณ stwatchai บอกคับ

ควรมี แอร์สัก 2 ตัว  ให้ผลัดการทำงาน  โดยอาจติดตั้ง timer เพิ่มไปด้วย ให้มันสลับการทำงานคับ

คำแนะนำเพิ่มเติม อันนี้สำหรับความคิดเรานะ
ณ ตอนนี้ ถ้ามีแอร์ตัวเดียว คิดว่าใช้เปิดช่วงเช้า ตั้งแต่มาทำงาน ถึงเย็นไปก่อนคับ  ช่วงกลางคืน ให้ปิดไว้เพราะอากาศช่วงกลางคืนจะเย็นกว่า และลดการทำงานของแอร์ไปด้วย

#อันตรายมาก ถ้ามีแอร์แค่เดียว แล้วสมมุติว่ามันถูกใช้งานมานานมาก แล้วถูกใช้งานหนัก   เกิดไฟฟ้าลัดวงจรได้คับ
อันนี้ไม่ได้ขู่นะคับ พูดเรื่องจริงคับ  ป้องกันไว้ก่อนนะคับ
บางครั้งเราดูเหมือนคนโง่ ที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่มีสิ่งหนึ่งที่เชื่อมั่นมาตลอดคือ ความมุ่งมั่น ความพยายาม ความตั้งใจ จะทำให้เราพัฒนาตัวเอง ให้เก่งขึ้น ขอแค่ใจเราสู้ก็พอ แม้รู้สึกท้อก็อย่าถอย อย่าละความพยายาม ความตั้งใจของตนเอง ถ้าถามว่าพร้อมไหม ถ้าจะบอกว่าฉันพร้อมเเล้ว เริ่มมันตรงนี้ เวลานี้ นาทีนี้ ให้รู้ไป ขอท้าชีวิตบนความท้าทาย

• 237
  • 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 มกราคม 2015, 15:28:03 »
แอร์ 1 ตัว ไม่สมควรเปิด 24 ชมคับ  เพราะอาจจะเกิดไฟฟ้าลัดวงจรได้คับ  เพราะมอเตอร์ทำงานหนัก 
และถ้าอยู่ในห้อง server ไม่สมควรปิด เช่นกันคับ เพราะอุณหภูมิมันทำให้มีผลกับ server ในระยะยาวเช่นเดียวกับที่คุณ stwatchai บอกคับ

ควรมี แอร์สัก 2 ตัว  ให้ผลัดการทำงาน  โดยอาจติดตั้ง timer เพิ่มไปด้วย ให้มันสลับการทำงานคับ

คำแนะนำเพิ่มเติม อันนี้สำหรับความคิดเรานะ
ณ ตอนนี้ ถ้ามีแอร์ตัวเดียว คิดว่าใช้เปิดช่วงเช้า ตั้งแต่มาทำงาน ถึงเย็นไปก่อนคับ  ช่วงกลางคืน ให้ปิดไว้เพราะอากาศช่วงกลางคืนจะเย็นกว่า และลดการทำงานของแอร์ไปด้วย

#อันตรายมาก ถ้ามีแอร์แค่เดียว แล้วสมมุติว่ามันถูกใช้งานมานานมาก แล้วถูกใช้งานหนัก   เกิดไฟฟ้าลัดวงจรได้คับ
อันนี้ไม่ได้ขู่นะคับ พูดเรื่องจริงคับ  ป้องกันไว้ก่อนนะคับ

สวัสดีครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมเคยเสนอแอร์เพิ่มไป 1ตัว แล้วครับ แต่ว่าโปรเจ็คนี้แป๊ก คงต้องปิดพักแอร์ อาทิตย์ละ 1-2 ครั้ง เอาครับ
เหมือนที่ ท่าน joyhitech แนะนำ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 6 กุมภาพันธ์ 2015, 09:48:34 »
 :Dถ้าประหยัดกันขนาดนี้ ก็พยายาม Backup ถี่ที่สุดเท่าที่ทำได้ครับ ผมเคยเจอแบที่ตอน บ.ยังเล็กๆ เชอร์เวอร์ 2-3 ตัว เปิด 24X7X365 ครับ เสาร์อาทิตย์ปิดแอร์ :'( เสียงพัดลมยังกะเครื่องเจ็ทเทอร์โบ ร้ายแรงสุด Server หลักดันเดี้ยงก่อนระบบใหม่จะเสร็จ Manual กันไปหลายวัน กว่าจะหา Part และกู้คืนระบบได้ ประเมินค่าเสียหายไม่ถูกเลยครับ ที่แน้ๆมากพอที่จะซื้อ Server ใหม่ + แอร์ 2 ตัว กับค่าไฟอีก 2-3 ปี ;D ;D ตอนนี้ก็เลยมีแอร์ 2 ตัวสลับกัน 12/12 ชม.

ออฟไลน์ limpbiz

• 2,370
  • 26
  • ต่างคน-ต่างเส้นทาง แต่ขอเดินด้วยตัวเอง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2015, 20:39:25 »
ปิดแอร์ระวังการ condensing จนทำให้เกิดไอน้ำนะครับ ที่สำคัญคือคุณไม่เห็นว่ามัน condense ที่ไหน อาจจะอยู่ใน Server เหนือ CPU ก็ได้ แค่ผมเห็นไอน้ำมันเกาะกระจก ก็เสียววาบแล้วครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• 237
  • 0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 08:31:01 »
สวัสดีครับ
:Dถ้าประหยัดกันขนาดนี้ ก็พยายาม Backup ถี่ที่สุดเท่าที่ทำได้ครับ ผมเคยเจอแบที่ตอน บ.ยังเล็กๆ เชอร์เวอร์ 2-3 ตัว เปิด 24X7X365 ครับ เสาร์อาทิตย์ปิดแอร์ :'( เสียงพัดลมยังกะเครื่องเจ็ทเทอร์โบ ร้ายแรงสุด Server หลักดันเดี้ยงก่อนระบบใหม่จะเสร็จ Manual กันไปหลายวัน กว่าจะหา Part และกู้คืนระบบได้ ประเมินค่าเสียหายไม่ถูกเลยครับ ที่แน้ๆมากพอที่จะซื้อ Server ใหม่ + แอร์ 2 ตัว กับค่าไฟอีก 2-3 ปี ;D ;D ตอนนี้ก็เลยมีแอร์ 2 ตัวสลับกัน 12/12 ชม.
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ จะพยายาม backup บ่อยขึ้นครับ  ;D

ปิดแอร์ระวังการ condensing จนทำให้เกิดไอน้ำนะครับ ที่สำคัญคือคุณไม่เห็นว่ามัน condense ที่ไหน อาจจะอยู่ใน Server เหนือ CPU ก็ได้ แค่ผมเห็นไอน้ำมันเกาะกระจก ก็เสียววาบแล้วครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลเรื่อง condensing ผมก็กังวลเรื่องนี้ครับ ถ้ายังไม่มีแอร์อีกตัวเปิดสลับ ยังไงขอข้อมูลนี่ไป present เพื่อหา budget เพิ่มแอร์อีกตัวละกันครับ  O0

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 09:19:43 »
แค่ระบบ down 5 นาที ยังโวยวายจะเป็นจะตาย ถ้าันไหนมันพังเพราะแค่แอร์กับค่าไฟ มันจะคุ้มกับเวลาทำงานไหม บอกเลย กู้แอร์เปลีบยแอร์ใช้เวลาไม่เกินครึ่งวัน ถึง 1 วัน

แต่ถ้า server พัง คุณจะใช้เวลาเท่าไหร่ (ในการเดินหางานใหม่) หาทางป้องกันตัวดีกว่า

ประหยัดขนาดนี้ผมว่ายุบเซิฟเวอร์ให้เหรอตัวเดียว แล้วเอาพัดลมเป่าเอา (ประชด) อิอิ

• 237
  • 0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 10:20:07 »
แค่ระบบ down 5 นาที ยังโวยวายจะเป็นจะตาย ถ้าันไหนมันพังเพราะแค่แอร์กับค่าไฟ มันจะคุ้มกับเวลาทำงานไหม บอกเลย กู้แอร์เปลีบยแอร์ใช้เวลาไม่เกินครึ่งวัน ถึง 1 วัน

แต่ถ้า server พัง คุณจะใช้เวลาเท่าไหร่ (ในการเดินหางานใหม่) หาทางป้องกันตัวดีกว่า

ประหยัดขนาดนี้ผมว่ายุบเซิฟเวอร์ให้เหรอตัวเดียว แล้วเอาพัดลมเป่าเอา (ประชด) อิอิ

สวัสดีครับ
ขอบคุณ คุณ-:-u-n-l-o-c-k-:-  ตอนนี้หาวิธีป้องกัน server และ (ตัวเอง) อยู่ครับ  O0

ออฟไลน์ text292

• *
  • 11
  • 0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2015, 16:22:13 »

เห็นคอมเม้นนี้แล้ว
น้ำตาจิไหล ครับท่าน เอาพัดลมเป่าเอา มันโดนใจแท้ๆๆ
หลังเลิกงานผมทำแบบนี้ล่ะครับ

ออฟไลน์ imonaza

• **
  • 105
  • 1
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2015, 08:26:23 »
 :) ขอเข้ามาเสริมนิดนึงนะครับ ในส่วนของห้อง Server ตามหลักการแล้วจำเป็นต้องใช้งานแอร์สองตัวในการทำงานคือจะสลับการทำงานอาจจะตั้งสลับการทำงานทุก 8 ชั่วโมงเพื่อเป็นการพักการทำงานของแอร์ ซึ่งจริงๆแล้วจะใส่2 ตัวหรือตัวเดียวในส่วนนี้ไม่เกี่ยวกับค่าไฟฟ้าเพราะสุดท้ายเวลาทำงานก็ทำงานเพียงตัวเดียว (แต่จะเสียค่าแอร์เพิ่มขึ้น)เนื่องจากเวลาใช้งานสลับกันทำงาน ซึ่งการที่ใส่จำนวน2ตัวก็เพื่อลดภาระและความเสียงจากาารที่แอร์ตัวใดตัวนึงเสีย และเป็นการยึดอายุหรือเรียกอีกอย่างก็คือจะได้อายุการทำงานของแอร์ตัวนั่นเพิ่มมากขึ้นไม่ใช่เปิดตัวเดียว 24 ชั่วโมง ...(ถามว่าเปิดได้ไหม?  คำตอบเปิดได้ครับ แต่อายุการใช้งานก็จะลดลง)
  ส่วนการจะปิดแอร์วันละชั่วโมงสองชั่วโมงอันนี้ไม่จำเป็นต้องปิดเพราะโดยหลักการณ์ทำงานของแอร์เมื่ออุณหภูมิถึงจุดที่ตั้งไว้เช่น 25องศาเมื่อถึงอุณหภูมิดังกล่าว  Condensing ก็จะตัดการทำงานสลับกันไปมา แล้วแต่อุณหภูมิห้องจะมีการตัดต่อตลอดเวลา  ซึ่งจะมากน้อยนั่นขึ้นอยู่กับอุณหภูมิภายในว่าจะมีตัวแปรขนาดไหน (อันนี้ยาวไม่ขอกล่าวครับ) ซึ่งถ้าเป็นแอร์รุ่นใหม่ๆระบบ  inverter ก็จะมีการตัดต่อของ Condensing  น้อยกว่าแอร์ทั่วไปและที่สำคัญอุณหภูมิภายในห้องก็จะแม่นยำ  ถ้าให้ดีลองศึกษาข้อมูลของแอร์ดูเป็นองค์ประกอบครับ บางทีการเพิ่มแอร์สองตัวหรือแอร์ตัวเดียวที่มีเทคโนลีการประหยัดไฟอาจจะตอบโจทย์ได้บ้าง หรือไม่ก็ลงขนาดห้องกับจำนวนเครื่อง Server และอุปกรณ์ต่อพ่วงไว้ก็ได้ครับจะช่วยคำนวณในเบื้องต้นให้ได้ ::)
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• 237
  • 0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2015, 08:57:21 »
:) ขอเข้ามาเสริมนิดนึงนะครับ ในส่วนของห้อง Server ตามหลักการแล้วจำเป็นต้องใช้งานแอร์สองตัวในการทำงานคือจะสลับการทำงานอาจจะตั้งสลับการทำงานทุก 8 ชั่วโมงเพื่อเป็นการพักการทำงานของแอร์ ซึ่งจริงๆแล้วจะใส่2 ตัวหรือตัวเดียวในส่วนนี้ไม่เกี่ยวกับค่าไฟฟ้าเพราะสุดท้ายเวลาทำงานก็ทำงานเพียงตัวเดียว (แต่จะเสียค่าแอร์เพิ่มขึ้น)เนื่องจากเวลาใช้งานสลับกันทำงาน ซึ่งการที่ใส่จำนวน2ตัวก็เพื่อลดภาระและความเสียงจากาารที่แอร์ตัวใดตัวนึงเสีย และเป็นการยึดอายุหรือเรียกอีกอย่างก็คือจะได้อายุการทำงานของแอร์ตัวนั่นเพิ่มมากขึ้นไม่ใช่เปิดตัวเดียว 24 ชั่วโมง ...(ถามว่าเปิดได้ไหม?  คำตอบเปิดได้ครับ แต่อายุการใช้งานก็จะลดลง)
  ส่วนการจะปิดแอร์วันละชั่วโมงสองชั่วโมงอันนี้ไม่จำเป็นต้องปิดเพราะโดยหลักการณ์ทำงานของแอร์เมื่ออุณหภูมิถึงจุดที่ตั้งไว้เช่น 25องศาเมื่อถึงอุณหภูมิดังกล่าว  Condensing ก็จะตัดการทำงานสลับกันไปมา แล้วแต่อุณหภูมิห้องจะมีการตัดต่อตลอดเวลา  ซึ่งจะมากน้อยนั่นขึ้นอยู่กับอุณหภูมิภายในว่าจะมีตัวแปรขนาดไหน (อันนี้ยาวไม่ขอกล่าวครับ) ซึ่งถ้าเป็นแอร์รุ่นใหม่ๆระบบ  inverter ก็จะมีการตัดต่อของ Condensing  น้อยกว่าแอร์ทั่วไปและที่สำคัญอุณหภูมิภายในห้องก็จะแม่นยำ  ถ้าให้ดีลองศึกษาข้อมูลของแอร์ดูเป็นองค์ประกอบครับ บางทีการเพิ่มแอร์สองตัวหรือแอร์ตัวเดียวที่มีเทคโนลีการประหยัดไฟอาจจะตอบโจทย์ได้บ้าง หรือไม่ก็ลงขนาดห้องกับจำนวนเครื่อง Server และอุปกรณ์ต่อพ่วงไว้ก็ได้ครับจะช่วยคำนวณในเบื้องต้นให้ได้ ::)
สวัสดีครับ
ตอบโจทย์ เรื่องการประหยัดพลังงานได้ เป็นอย่างดีเลยครับ ขอบคุณมากครับ  O0

ส่วน ขนาดห้อง กว้าง 4 เมตร x ยาว 8 เมตร ตู้ rack 2 ตู้  Server 2 เครื่อง PC เอามาทำ Server 2 เครื่อง router cisco 1 switch 3
แอร์ปัจจุบันที่ใช้ 1 ตัว 27,000 btu ของ carrier ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กุมภาพันธ์ 2015, 09:14:30 โดย ABCD »

• 237
  • 0
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2015, 09:21:03 »
สวัสดีครับ
ตอบโจทย์ เรื่องการประหยัดพลังงานได้ เป็นอย่างดีเลยครับ ขอบคุณมากครับ  O0

ส่วน ขนาดห้อง กว้าง 4 เมตร x ยาว 8 เมตร ตู้ rack 2 ตู้  Server 2 เครื่อง PC เอามาทำ Server 2 เครื่อง router cisco 1 switch 3
แอร์ปัจจุบันที่ใช้ 1 ตัว 27,000 btu ของ carrier ครับ
ขออภัยครับ มี PC ทำ server hotspot อีก 1 เครื่อง ครับ

ออฟไลน์ imonaza

• **
  • 105
  • 1
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2015, 17:04:27 »
 ขอโทษครับมาช้าเลยงั้นมาต่อตามที่สอบถามเจ้าของกระทู้ไปได้ขนาดห้องมาละ ที่นี้ดูจาก พื้นที่ห้องกับขนาดเครื่องดูจะมีพื้นที่เกินความต้องการอยู่พอสมควร :D ซึ่งถ้าจะประหยัดน่าจะลดขนาดห้องลงเอาเท่าที่พื้นที่สามารถปฎิบัติงานได้เพราะพื้นที่ห้องขนาดใหญ่จึงต้องใช้แอร์ที่มีขนาด BTU มากไปด้วย ถ้าแนะนำลองปรับขนาดห้องให้มีขนาดไม่ต้องใหญ่เกินความจำเป็นเกินไป (อันนี้แล้วแต่นะครับจะกั้นจะหาอะไรมาลดพื้นที่ไม่ขออกความคิดเห็น...) และขั้นตอนต่อไปมาลดขนาดแอร์โดยคำนวณจากขนาดห้องขอสมมุติขนาด 4*4 เมตร ได้16ตรม. ไปคูณ 1,000 (อันนี้ขอคูณ 1000 นะครับแต่ปกติใช้แค่ 800) จะได้ขนาดแอร์ที่ต้องใช้จริงๆ อันนี้ได้ขนาด 16,000 BTU  ซึ่งแอร์ที่ต้องใช้งานสำหรับห้องนี้คือขนาด ตามที่คำนวณแต่ไม่มีขายอย่างนั่นมีตัวเลือกคือใช้ขนาดที่สูงกว่าคือขนาด 18,000 BTU (ไปเลย)  ยี่ห้ออะไรก็ได้ครับที่เป็นระบบแอร์ inverter เพราะจะประหยัดไฟในระยะยาว แลกมากับราคาแพงในเบื้องต้น   แต่ก็ยังไม่แนะนำให้มีการติดแอร์ตัวเดียวอยู่ดีเพราะว่าไม่คุ้มทีจะเสี่ยง นั่นมาว่ากันต่อว่าจะประหยัดได้ไงในเมื่อต้องติดแอร์ 2ตัวอยู่ดีในส่วนของระบบแอร์ inverter มีสาระสำคัญอยู่ว่าระบบดังกล่าวจะไม่ค่อยตัดการทำงานของ  Condensing  มากนัก (ตัดครับแต่ไม่บ่อยเหมือนแอร์ทั่วไป) ซึ่งการกินไฟของแอร์ทั่วๆไปจะกินไฟตรงตัด ต่อ การทำงานของ Condensing  ทำให้ค่าไฟส่วนมากจะมาลงอยู่ที่อุปกรณ์ชุดนี้ (ข้อดีข้อที่ 1) ซึ่งการทำงานของระบบแอร์ inverter จะลดรอบการทำงานลงและเพิ่มรอบการทำงานตามโหลดได้  (ข้อดีข้อที่ 2) อย่างเช่นตอนที่อุณหภูมิภายนอกสูงขึ้นทำให้อุณหภูมิภายในสูงตามแอร์ระบบดังกล่าวก็จะสั่งพัดลมให้ทำงานสูงขึ้น และส่วนประกอบอิ่นๆก็จะทำงานสูงตาม  (อันนี้ไม่ขอกล่าวว่าอุปกรณ์ชุดไหนบ้าง)

แอร์ปกติ เริ่มเปิดเครื่องสตาร์ท 100---ดับ----สตาร์ท---100---สตาร์ท---100---สตาร์ท---100---สตาร์ท----สตาร์ท ---- ไปตลอดจนกว่าจะปิดเครื่อง
แอร์ระบบ inverter  เริ่มเปิดเครื่องสตาร์ท 110---80----70---60---50---40---50---60---70----30---- 80---50--- และดับในบางครั้งจนกว่าจะปิดเครื่อง (ขอไม่กล่าวรายละเอียดกว้างๆ)

ส่วนผลดี(ข้อดีข้อที่ 3)  ในส่วนของแอร์ระบบจะมีค่า BTU สูงกว่าปกติ (งงกันไหมครับ) เพราะในส่วนของแอร์ระบบจะทำงานที่ 110 %  โดยประมาณ ซึ่งทำให้ระบบ inverter ทำความเย็นได้ไวขึ้น (ตอนเปิดเครื่องทุกครั้ง) ซึ่งทั้งหมดรวมกันคือความประหยัดที่ จขกท. จะได้รับ ส่วนถามว่าจำเป็นต้องติด 2 ตัวไหมคำตอบก็ยังเหมือนเดิมครับ ถ้าเลือกได้แนะนำว่าติดสองตัว แอร์ระบบ inverter ประหยัดไฟกว่าแอร์ทั่วไปประมาณ 30% จากแอร์รุ่นทั่วไปตามที่ได้มีการโฆษณาไว้  ซึ่งจริงเทสประการใดไม่ทราบแต่เชื่อได้อย่างนึงว่าถ้าทุกอย่าง... ที่กล่าวเป็นอย่างว่าก็น่าจะเป็นปัจจัยให้ค่าใช้จ่ายลดน้อยลง  
   การติดตั้งแอร์ถ้าขนาดของแอร์ (BTU)ใหญ่กว่าขนาดห้องมากแอร์จะตัดต่อบ่อย  แต่ถ้า แอร์มีขนาด (BTU)เล็กกว่าห้องจะทำให้แอร์ทำงานหนัก (อาจจะทำงานตลอดเวลา แต่ไม่เหมือนกับระบบ inverter นะครับเพราะระบบ inverter ทำงานเกือบตลอดเวลาแต่ก็ยังลดรอบ กระแส และส่วนอื่นๆลง) ลองเอาตัวเลือกพวกนี้ไปตอบโจทย์ดูครับ
   ส่วนแอร์ห้อง Server แนะนำแอร์แบบตั้งอย่าใช้แบบแขวนนะครับ อันนี้ไม่แนะนำ (ถ้าเลือกได้ แต่ผมก็ใช้แบบแขวน) ตามหลักของอากาศอากาศเย็นอยู่ด้านล่าง อากาศร้อนอยู่ด้านบนเป่าอากาศเย็นเข้าหาตู้ Rack  ลองดูครับน่าจะมีบางแนวคิดตอบโจทย์ได้บ้างไม่มากก็น้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กุมภาพันธ์ 2015, 17:21:03 โดย imonaza »

• 237
  • 0
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2015, 08:15:14 »
ขอโทษครับมาช้าเลยงั้นมาต่อตามที่สอบถามเจ้าของกระทู้ไปได้ขนาดห้องมาละ ที่นี้ดูจาก พื้นที่ห้องกับขนาดเครื่องดูจะมีพื้นที่เกินความต้องการอยู่พอสมควร :D ซึ่งถ้าจะประหยัดน่าจะลดขนาดห้องลงเอาเท่าที่พื้นที่สามารถปฎิบัติงานได้เพราะพื้นที่ห้องขนาดใหญ่จึงต้องใช้แอร์ที่มีขนาด BTU มากไปด้วย ถ้าแนะนำลองปรับขนาดห้องให้มีขนาดไม่ต้องใหญ่เกินความจำเป็นเกินไป (อันนี้แล้วแต่นะครับจะกั้นจะหาอะไรมาลดพื้นที่ไม่ขออกความคิดเห็น...) และขั้นตอนต่อไปมาลดขนาดแอร์โดยคำนวณจากขนาดห้องขอสมมุติขนาด 4*4 เมตร ได้16ตรม. ไปคูณ 1,000 (อันนี้ขอคูณ 1000 นะครับแต่ปกติใช้แค่ 800) จะได้ขนาดแอร์ที่ต้องใช้จริงๆ อันนี้ได้ขนาด 16,000 BTU  ซึ่งแอร์ที่ต้องใช้งานสำหรับห้องนี้คือขนาด ตามที่คำนวณแต่ไม่มีขายอย่างนั่นมีตัวเลือกคือใช้ขนาดที่สูงกว่าคือขนาด 18,000 BTU (ไปเลย)  ยี่ห้ออะไรก็ได้ครับที่เป็นระบบแอร์ inverter เพราะจะประหยัดไฟในระยะยาว แลกมากับราคาแพงในเบื้องต้น   แต่ก็ยังไม่แนะนำให้มีการติดแอร์ตัวเดียวอยู่ดีเพราะว่าไม่คุ้มทีจะเสี่ยง นั่นมาว่ากันต่อว่าจะประหยัดได้ไงในเมื่อต้องติดแอร์ 2ตัวอยู่ดีในส่วนของระบบแอร์ inverter มีสาระสำคัญอยู่ว่าระบบดังกล่าวจะไม่ค่อยตัดการทำงานของ  Condensing  มากนัก (ตัดครับแต่ไม่บ่อยเหมือนแอร์ทั่วไป) ซึ่งการกินไฟของแอร์ทั่วๆไปจะกินไฟตรงตัด ต่อ การทำงานของ Condensing  ทำให้ค่าไฟส่วนมากจะมาลงอยู่ที่อุปกรณ์ชุดนี้ (ข้อดีข้อที่ 1) ซึ่งการทำงานของระบบแอร์ inverter จะลดรอบการทำงานลงและเพิ่มรอบการทำงานตามโหลดได้  (ข้อดีข้อที่ 2) อย่างเช่นตอนที่อุณหภูมิภายนอกสูงขึ้นทำให้อุณหภูมิภายในสูงตามแอร์ระบบดังกล่าวก็จะสั่งพัดลมให้ทำงานสูงขึ้น และส่วนประกอบอิ่นๆก็จะทำงานสูงตาม  (อันนี้ไม่ขอกล่าวว่าอุปกรณ์ชุดไหนบ้าง)

แอร์ปกติ เริ่มเปิดเครื่องสตาร์ท 100---ดับ----สตาร์ท---100---สตาร์ท---100---สตาร์ท---100---สตาร์ท----สตาร์ท ---- ไปตลอดจนกว่าจะปิดเครื่อง
แอร์ระบบ inverter  เริ่มเปิดเครื่องสตาร์ท 110---80----70---60---50---40---50---60---70----30---- 80---50--- และดับในบางครั้งจนกว่าจะปิดเครื่อง (ขอไม่กล่าวรายละเอียดกว้างๆ)

ส่วนผลดี(ข้อดีข้อที่ 3)  ในส่วนของแอร์ระบบจะมีค่า BTU สูงกว่าปกติ (งงกันไหมครับ) เพราะในส่วนของแอร์ระบบจะทำงานที่ 110 %  โดยประมาณ ซึ่งทำให้ระบบ inverter ทำความเย็นได้ไวขึ้น (ตอนเปิดเครื่องทุกครั้ง) ซึ่งทั้งหมดรวมกันคือความประหยัดที่ จขกท. จะได้รับ ส่วนถามว่าจำเป็นต้องติด 2 ตัวไหมคำตอบก็ยังเหมือนเดิมครับ ถ้าเลือกได้แนะนำว่าติดสองตัว แอร์ระบบ inverter ประหยัดไฟกว่าแอร์ทั่วไปประมาณ 30% จากแอร์รุ่นทั่วไปตามที่ได้มีการโฆษณาไว้  ซึ่งจริงเทสประการใดไม่ทราบแต่เชื่อได้อย่างนึงว่าถ้าทุกอย่าง... ที่กล่าวเป็นอย่างว่าก็น่าจะเป็นปัจจัยให้ค่าใช้จ่ายลดน้อยลง  
   การติดตั้งแอร์ถ้าขนาดของแอร์ (BTU)ใหญ่กว่าขนาดห้องมากแอร์จะตัดต่อบ่อย  แต่ถ้า แอร์มีขนาด (BTU)เล็กกว่าห้องจะทำให้แอร์ทำงานหนัก (อาจจะทำงานตลอดเวลา แต่ไม่เหมือนกับระบบ inverter นะครับเพราะระบบ inverter ทำงานเกือบตลอดเวลาแต่ก็ยังลดรอบ กระแส และส่วนอื่นๆลง) ลองเอาตัวเลือกพวกนี้ไปตอบโจทย์ดูครับ
   ส่วนแอร์ห้อง Server แนะนำแอร์แบบตั้งอย่าใช้แบบแขวนนะครับ อันนี้ไม่แนะนำ (ถ้าเลือกได้ แต่ผมก็ใช้แบบแขวน) ตามหลักของอากาศอากาศเย็นอยู่ด้านล่าง อากาศร้อนอยู่ด้านบนเป่าอากาศเย็นเข้าหาตู้ Rack  ลองดูครับน่าจะมีบางแนวคิดตอบโจทย์ได้บ้างไม่มากก็น้อย
ขอบคุณ สำหรับข้อมูลครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกมากเลยครับ

ออฟไลน์ ibluesba

• 1,039
  • 6
  • ถามจัง!!! ตรูจะเป็นได้ใงฟร๊ะ ถ้าไม่เคยทำมาก่อน
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2015, 14:30:14 »
ปิดๆ - เปิดๆ  มันจะพังนร๊ะฮร๊าพพพพพพ  ไปบอก เจ้านายคุณนะเเหละ ให้เปิด ทิ้งไว้ตลอดเวลาเเหละคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ   

ออฟไลน์ momaydopod

• 764
  • 1
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2015, 11:19:00 »
สลับกันทำงาน  ดีที่สุดครับ  เวลาทำงาน และ เวลากลางคืนครับ

• 237
  • 0
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2015, 08:46:54 »
ปิดๆ - เปิดๆ  มันจะพังนร๊ะฮร๊าพพพพพพ  ไปบอก เจ้านายคุณนะเเหละ ให้เปิด ทิ้งไว้ตลอดเวลาเเหละคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ   
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

สลับกันทำงาน  ดีที่สุดครับ  เวลาทำงาน และ เวลากลางคืนครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

• 237
  • 0
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2015, 09:15:45 »
สวัสดีครับ
มา update ข้อมูลครับ พอดีมีโอกาสได้คุยกับเจ้านายครับ สรุปได้ประมาณนี้ครับ
- ผมนำเสนอข้อมูลมาตรฐาน ห้องเซิพเวอร์/ดาต้าเซ็นเตอร์ ตามมาตรฐาน TIA-942
ซึ่ง ห้องเซิพเวอร์ ที่ออฟฟิศ อยู่ในข่าย Tier I: Basic Capacity คือ มีระบบไฟฟ้า ระบบปรับอากาศ เครื่องสำรองไฟ เพียงพอสำหรับการทำงาน (ระบบปรับอากาศ ทำงาน 24 ชม.) โดยผมนำเสนอให้เพิ่มแอร์ เพื่อลดโหลดการทำงานแอร์ และในกรณีระบบปรับอากาศขัดข้อง ทางหน่วยงานซ่อมบำรุงจะทำการแก้ไขให้ภายใน 24 ชม. ซึ่งทางเจ้านายก็รับไว้พิจารณาในการเพิ่มแอร์อีกตัว เพื่อให้เป็นไปตามมาตรฐาน TIA-942 และเมื่อระบบแอร์ขัดข้อง ทางหน่วยงานซ่อมบำรุงจะเป็นผู้รับผิดชอบ

อันนี้กะทู้ในไทยแอดมินเรื่องมาตรฐาน TIA-942 http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=64776.0TIA 942
อันนี้เพจภาษาไทยครับ http://www.mitr.com/mitr-article.php?cid=168&hl=th

หมายเหตุ:project นี้อาจจะยังไม่สำเร็จทั้งหมด แต่แนวโน้มเป็นไปในทิศทางที่ดี ขอขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ และทุกคำแนะนำ ด้วยครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 13 มีนาคม 2015, 17:10:49 »
ของผมทำงานแบบนี้ครับตาม file แนบครับ

!!! HellHost !!! slots real money online !!! HellHost !!! no deposit bonus - how to win bingo lotto max
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2020, 07:33:27 »
Dear user 

Jackpot Party !!! HellHost !!!  !!!  100%  Deposit Match up to $300  !!!
To play free online slots, you need to find a gaming platform offering free !!! HellHost !!! games no download versions.  https://rebrand.ly/g0fdi  slot tips and tricks slots empire bonus codes 2020 slot freebies heart of vegas free !!! HellHost !!! slot games play for fun slot machine free spins  look at this now  Enjoy our free, instant play Las Vegas slot machine games - there is no need to sign-up and no need to download software - just click and enjoy! About Our Free Slots from Las Vegas There are over games to choose from and we add more all the time.  https://bit.ly/3osTDot  How Slot Machines Work Now. 
The free games page includes some of the best made slots for online players and all of the games load instantly in your browser.  visit  Around 20 FIFA 20 League SBCs are released throughout the year.  Full Report   Rainbow Riches Cluster Magic Slot Review.   https://cutt.us/kQFgo   The !!! HellHost !!! attracts attention with a selection of excellent gaming online slots for real money from leading manufacturers: Amatic, Betsoft, NYX, Microgaming, Pragmatic Play, etc.  see this  Spin and respin slots, win prizes, hit the jackpot and do it all over again to feel like you’re on the real Vegas /5(K). 
The last part of the hike is up a steep hill then along the top of the canyon with great desert views.  visit  3 StГјck lackierte Karosserien fГјr den Slotcarbau geeignet.  https://cutt.us/6hLw1  youtube !!! HellHost !!! slot machines videos slot machine free app slots of vegas 300 no deposit bonus codes 2020 slot videos july 2020 slots of vegas achievements https://gamesforrealmoney.blogspot.com

!!! HellHost !!! slot near me tv stations - how to play roulette hry
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2020, 07:35:35 »
Good Day, 

I won ВЈ2 million  !!!  100%  Deposit Match up to $300  !!!
Slot machines also are programmed with specified payback percentages to give the house an edge.  https://rebrand.ly/tnp9v  slot machines for sale in las vegas free slots games vegas slot racing cars for sale !!! HellHost !!! slot machine sounds !!! HellHost !!! slot games for free online  redirected here  Expiration date: 09/30/ 40 free spins + % Match !!! HellHost !!! Bonus at Slots of Vegas !!! HellHost !!!.  this website  Add to Likebox # - Defocused blur of gambling slot machines in !!! HellHost !!!. 
51 rowsВ  Online Live !!! HellHost !!! Tournaments.  why not find out more  Have fun and good luck.  take a look at the site here   Progress: % complete: Tags: Redstone Device.   reference   So yes, you have not won cash but bonus money instead.  try these out  Slot machine companies that long dominated the bricks-and-mortar !!! HellHost !!! industry now design online slots. 
We strongly advise all players to steer clear of all !!! HellHost !!!s owned by the Curgam Group due to numerous complaints that we have received about payment delays that stretch into months, complete non payment of winnings, and the 1/ Slot Nuts uses Thawte SSL Certificates which keeps money safe, and staying in their hands.  https://rebrand.ly/9u6lo  If you’re a lover of nature and free spins, then you’re sure to enjoy playing the Gorilla Kingdom slot machine.  https://cutt.us/wySgM  slot car racing game !!! HellHost !!! slot games with bonus rounds slot meaning in hindi slot igre besplatno 4000 slot v !!! HellHost !!! bonus https://gamesforrealmoney.blogspot.com