Thaiadmin

ผมอยากได้ตัวอย่าง KPI ของแผนก IT นะครับไม่ทราบว่าท่านใดพอจะช่วยได้บ้างครับ

ออฟไลน์ oasis108

• 20
  • 0
ผมไม่เคยทำ KPI เลยงงนะครับไม่รู้เริ่มตรงไหนดีครับช่วยขอดูตัวอย่างหน่อยครับ งง มาก :'( :'(

Oa

เสนอให้ข้อหนึ่งนะค่ะลองดูว่าใช่ที่ต้องการหรือเปล่า เช่น
ความพึงพอใจของผู้รับบริการซ่อมเครื่องคอมพิวเตอร์ในระบบเครือข่าย
ตัวชี้วัด1. ร้อยละ 60
2. ร้อยละ  70
3. ร้อยละ 80
4. ร้อยละ 90
5. ร้อยละ 100

ถ้าถูกใจจะมานำเสนอใหม่นะค่ะ

ออฟไลน์ khanclub

• *
  • 588
  • 0
  • รอยยิ้มไม่กินน้ำมัน
    • http://auto4t.spaces.live.com/
ผมใช้การจับจากใบแจ้งซ่อม และประเภท ของการรับซ่อมครับ เช่น HW SW SYSTEM นะครับ แล้วเอามาทำเป็นสถิติ ครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ Phonate

• 56
  • 0
  • TH@min Membership
    • Photo by นายร้อยไอที
 :) :)ที่บริษัทผม กำลังขออัพเวอร์ชั่น ISO 9001:2008 ซึ่งงานนี้ IT ต้องมีส่วนเกี่ยวข้องกับระบบด้วย
โดยเฉพาะ เรื่อง Backup และการป้องกันข้อมูล โดย KPI ที่ผมทำขึ้นนั้นก็จะมีหัวข้อประมาณนี้ครับ

1. No Data Lost (Backup)
2.Service Efficiency (วัดความพึงพอใจจากยูสเซอร์)
3.Reduction Cost Project (ลดต้นทุน)
4.Close Car on IQA (ปิดคาร์ให้เสร็จตามกำหนด)
 และก็ระบุ เปอร์เซ็นต์ลงไปครับ โดยรวมทั้ง 4 หัวข้อแล้วจะได้เท่ากับ 100% พอดี

หวังว่าคงเป็นแนวทางได้นะครับ  ;D ;D ;D
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ hak3r

• **
  • 159
  • 0
    • BlueBoard
ถ้ายังไม่เคยรู้เรื่อง KPI มาก่อนเลย อย่าเพิ่งหาตัวอย่างมาดูเลยครับ KPI เนี่ย ดาบ 2 คมเลยนะครับ ถ้าเราไม่รู้จริง เราไม่เข้าใจมันจริง ๆ นะคับ อันตรายพอควรเลย

ผมว่าเริ่มต้นศึกษาให้เข้าใจเรื่องของ KPI ก่อนดีกว่าครับว่า คืออะไร และบทบาทหน้าที่ของเรา คือระดับที่เป็นคนกำหนด KPI หรือป่าว .. เรื่อง JD หรือ Job Description ต่าง ๆ มีส่วนเกี่ยวข้องกับ KPI ทั้งนั้นนะครับ ใจเย็น ๆ ค่อย ๆ ศึกษาไปครับ
BlueBoard - Everythings IT knowlege are here
Update ความรู้ด้าน, ข่าวสาร ด้าน Information Security ทุกวันได้ที่

http://facebook.com/blueboard.in.th

กด Like กันหน่อยคร๊าบบ

ออฟไลน์ iamnop

• *
  • 1
  • 0
ดูจากตัวอย่างคงไม่ได้มั๊งครับ
เพราะว่า นโยบายคุณภาพของแต่ละบริษัทฯ มันต่างกันครับ แล้วก็ใบรายงานก็หน้าตาไม่เหมือนกัน  - -
เช่นของบริษัทฯผม
(เพื่อให้มั่นใจได้ว่า บริษัท --- จำกัด ได้กำหนดความรับผิดชอบอำนาจหน้าที่ในกระบวนการบริหารและการจัดเก็บข้อมูลให้ปลอดภัยโดยให้ความสำคัญและความจำเป็นในการจัดเก็บข้อมูลที่ส่งผลต่อระบบบริหารงาน และคุณภาพ)
ซึ่งบริษัทฯของท่านอาจจะเยอะกว่านี้ก็ต้องทำรายงานให้ครบตามที่ ตั้งเป้าหมายเอาไว้ หรือ (QMR บางท่านอาจจะต้องการแค่บางส่วนก็แล้วแต่ครับ)

ยกตัวอย่างให้อีกอัน
วัตถุประสงค์และเป้าหมายของหน่วยงาน (อันนี้คือ KPI ของแผนกผมตรงๆเลย)
-ระบบสำนักงานมีความพร้อมเสมอ

เวลาทำรายงาน KPI ผมก็จะแนบเอกสาร ที่ใช้ตรวจเช็คระบบในแต่ละวัน,การแบ็คอัพเซอร์เวอร์รายเดือน แนบไปกับรายงานKPI
(ผมทำหน้าที่ ทั้ง IT และ QMR ด้วยครับ)
เวลาตรวจ ผมก็จะดูว่าวัตถุประสงค์คืออะไร และทำตามวัตถุประสงค์ได้รึเปล่า ถ้าไม่ได้ก็ออกCAR ให้แผนกนั้นทำการปรับปรุงแก้ไข
(เริ่มไปไกลแล้วแฮะๆ)

ออฟไลน์ supats

• 22
  • 0
อยากได้เป็นตัวอย่างไฟล์ด้วยอ่ะครับ
แต่ที่บริษัทผมไม่ได้ทำหรอกครับ
เพียงแต่ต้องการทราบข้อมูล เพื่อเข้าถึงในทุกๆรูปแบบของงานที่เกี่ยวข้องกับระบบครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ unleesuk

• *
  • 198
  • 0
ตามลิ้งค์เลยค่ะ
**ข้อมูลบางส่วนไม่เปิดเผยนะค่ะ**
http://file1.uploadfile.biz/i/MWEXMEIIIDEVXH

ออฟไลน์ นักเลงตัวน้อย

• 1,203
  • 1
  • ในความมืดยังมีแสงสว่าง
ตอนนี้ผลก็เริ่มทำ KPI ด้านไอที เหมือนกัน ยังไงก็ขอบคุณทุกคนนะคับ :)
บางครั้งเราดูเหมือนคนโง่ ที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่มีสิ่งหนึ่งที่เชื่อมั่นมาตลอดคือ ความมุ่งมั่น ความพยายาม ความตั้งใจ จะทำให้เราพัฒนาตัวเอง ให้เก่งขึ้น ขอแค่ใจเราสู้ก็พอ แม้รู้สึกท้อก็อย่าถอย อย่าละความพยายาม ความตั้งใจของตนเอง ถ้าถามว่าพร้อมไหม ถ้าจะบอกว่าฉันพร้อมเเล้ว เริ่มมันตรงนี้ เวลานี้ นาทีนี้ ให้รู้ไป ขอท้าชีวิตบนความท้าทาย

ของผม KPI เส้นยาแดงผ่า 8 ทุกเดือนเลยครับ
555 T.T

ออฟไลน์ panakorn17

• 5
  • 0
แต่ละเดือนผ่านไม่กี่ข้อ พอถูๆ ไถๆ ให้แผนกตรวจสอบได้เห็นว่าเรามี KPI คุม

ออฟไลน์ นักเลงตัวน้อย

• 1,203
  • 1
  • ในความมืดยังมีแสงสว่าง
หลักๆก็จะมี
การดำเนินการอะไร
จัดประเภทตัวชี้วัดเป็นระดับต่างๆ
กำหนดเวลาติดตาม
มีระบบการรายงาน
มีผู้รับผิดชอบที่ชัดเจน
ยังไงเข้าไปศึกษาในนี้ดูมีคนตอบครับ http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=140084.0
บางครั้งเราดูเหมือนคนโง่ ที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่มีสิ่งหนึ่งที่เชื่อมั่นมาตลอดคือ ความมุ่งมั่น ความพยายาม ความตั้งใจ จะทำให้เราพัฒนาตัวเอง ให้เก่งขึ้น ขอแค่ใจเราสู้ก็พอ แม้รู้สึกท้อก็อย่าถอย อย่าละความพยายาม ความตั้งใจของตนเอง ถ้าถามว่าพร้อมไหม ถ้าจะบอกว่าฉันพร้อมเเล้ว เริ่มมันตรงนี้ เวลานี้ นาทีนี้ ให้รู้ไป ขอท้าชีวิตบนความท้าทาย

ออฟไลน์ oliver076

• 516
  • 0
  • Promo Me to be ....?
แสดงว่า โดนดึงเข้า KPI  เหมือนกัน  ของผมทำไปแล้วครับ ตัวอย่างก็ การแก้ไข HW/SW ไม่เกิน ชม. ที่เรากำหนด  Server Down, การป้องกันไวรัส อัพเดต 100 %  ประมาณนี้นะครับ

ออฟไลน์ Jakuku

• *
  • 362
  • 1
  • อพาร์ทเมนท์ TTP แมนชั่น
ควรดูว่าเดือนหนึ่งๆ เราเก็บอะไรบ้าง  แล้วนำที่เก็บไว้นั้นๆมาทำเป็น KPI ครับ จะได้ไม่เกินตัวและไม่เป็นอันตรายกับตัวเอง  เช่น  ปริ๊นเตอร์แจ้งซ่อมจาก User เราต้องคำนวนว่าจะใช้เวลาในการซ่อมเท่าไร  และต้องเผื่องานอื่นๆไว้ด้วย  รวมถึงปัญหาต่างๆที่จะเกิดขึ้น  จากนั้นค่อยนำมากำหนดเป็น KPI ของแผนกเราไปครับ  พยายามอย่าให้ KPI มาบีบเราด้วยนะครับ ไม่งั้นแย่แน่เลย
***ตอบไปเรื่อย  ส่วนมากก็หามาจาก Google นั่นแหล่ะครับ***

Imcopack / Sukishi / TGSG / Asiametal / PC Product / ...

Line ID :  ......

FB ID :  ......

ออฟไลน์ oliver076

• 516
  • 0
  • Promo Me to be ....?
ช่วยเสริม ครับ ทุกอย่างทีุ่ทุกท่านแนะนำมา เกี่ยวเนื่องหมดนะครับ  รองวิเคราะห์ ว่าอะไรเป็นสาเหตุที่ทำใ้ห้ไม่ประสบความสำเร็จ วาดโครงสร้างผังก้างปลาครับ เหตุจากคน จากเครื่อง จาก HW /SW  นะครับ แล้วมานั่งหาทางป้องกัน   เช่น ระบบ server ต้องไม่ Downtime 100%  ป้องกัน Virus  เครื่องคอมฯติดไวรัสได้ไม่เกินกี่เครื่องแล้วนับเป็น% การแก้ไข HW SW ไม่เกินเวลาที่ำกำหนด  การ Backup 100 %  ตาามนี้ครับ ตัวอย่างอาจจะมีอีกเยอะครับ รองดูพี่ที่แนะนำมาก่อนครับ อันนี้ผมทำไปแล้วครับ   แต่การทำ KPI นี้ต้อง ได้ตัวเลขที่แม่นยำนะครับ พวกยอดขายหรือต้นทุน ไม่เมคเอานะครับ ไมงั้น แกว่ง

ออฟไลน์ iTDEV

• 116
  • 2
  • สนใจงานสอนโปรแกรม
คนมีปัญหาคือคนทำงาน คนไม่มีปัญหาคือคนไม่ทำงาน

Embenueno

<a href=http://vskamagrav.com/>compare kamagra[/url]

Yvlkit

Ftuyhy Locality Klxcfx
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2021, 14:00:48 »

Embenueno