Thaiadmin

ช่วยด้วยครับ ติดไวรัส ไฟล์งานเปิดไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ montree104

• 186
  • 0
ไฟล์ทุกอย่างในเครื่องเปิดไม่ได้เลยครับ มันเปลี่ยน Type file ทั้งหมดเลยแล้วเพิ่มนามสกุลต่อท้ายด้วยครับ เช่น งาน.DOCX.boyulam  เป็นทั้ง word,excell,pdf,jpg  มันต่อด้วยนามสกุล .boyulam ทุกไฟล์เลยครับ
ในเครื่องมี Mcafee antivirus ก็กันไม่ได้ครับ
ลองแก้มาหลายตัวเล้วครับ ทั้ง ComboFix,rannohdecryptor.exe,rectordecryptor.exe,XoristDecryptor.exe,Anti-CryptorBitV2
ลงวินโดว์ใหม่ก็ยังไม่หายครับ  ใครมีทางแก้ช่วยบอกด้วยครับ อยากได้ไฟล์งานคืนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มกราคม 2015, 16:09:44 โดย montree104 »
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ<br />อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ <br />จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน <br />ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ ~::=::ENTER::=::~

• 788
  • 7
  • :=)(แอดมึน)(= : warnning every time.|||||
    • ข่าวไอที
น่าจะติดมาจาก mail ใช่ไหมครับ เห็นเมื่อวานในไทยแอดมินติดกันไปหลายคน

ส่วนวิธแก้ ถ้าลองพวกที่กล่าวมาหมดแล้วไม่ได้คงต้องทำใจครับ
เดินทางกันต่อไป

• 186
  • 0
น่าจะติดมาจาก mail ใช่ไหมครับ เห็นเมื่อวานในไทยแอดมินติดกันไปหลายคน

ส่วนวิธแก้ ถ้าลองพวกที่กล่าวมาหมดแล้วไม่ได้คงต้องทำใจครับ

โห...น้ำตาใหลเลย...โดนด่าเละเลยครับ
ถ้าส่งร้านกู้ข้อมูลจะมีใครแก้ไขได้มั้ยครับ..
ได้โปรดเถอะ*******************
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ<br />อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ <br />จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน <br />ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ joyhitech

• *
  • 195
  • 1
    • สอนเทรดforex online
น่ากลัวแท้...   :'(
จะมีคนแก้ได้ไหมนี่

• 186
  • 0
ใครแก้ได้บ้างคร้าบ  ช่วยผมด้วยครับ.......

• 788
  • 7
  • :=)(แอดมึน)(= : warnning every time.|||||
    • ข่าวไอที

โห...น้ำตาใหลเลย...โดนด่าเละเลยครับ
ถ้าส่งร้านกู้ข้อมูลจะมีใครแก้ไขได้มั้ยครับ..
ได้โปรดเถอะ*******************

ผมว่ากู้น่าจะยากนะครับ มันไม่ใช่การลบข้อมูล แต่เป็นการเข้ารหัสไฟล์

• 186
  • 0
ผมว่ากู้น่าจะยากนะครับ มันไม่ใช่การลบข้อมูล แต่เป็นการเข้ารหัสไฟล์

หาตัวแก้ไปหลายตัวแล้วยังไม่ได้เลยครับ งานทั้งหมดไม่มี backup ที่อื่นเลย
ลงวินโดว์ใหม่ก็ยังไม่หาย ไม่รู้จะเอาไง เห็นว่าเจอกันเยอะ แล้วแก้กันยังไงคร้าบบบบบบบบบ

ออฟไลน์ AllOfEve

• 56
  • 0
อยากรู้ว่าถ้าลบ .boyulam จาก aon.DOCX.boyulam เป็น aon.DOCX แล้วกด yes มันจะเป็นไฟล์เดิมมั้ย

• 788
  • 7
    • ข่าวไอที
อยากรู้ว่าถ้าลบ .boyulam จาก aon.DOCX.boyulam เป็น aon.DOCX แล้วกด yes มันจะเป็นไฟล์เดิมมั้ย
ไม่ได้ครับ มันไม่ใช่แค่เปลี่ยนนามกสุลไฟล์ แต่มันเข้ารหัสไฟล์ด้วยครับ

ผมลองหมดแล้ว อนนี้ไม่ได้เลยสักอย่าง เปลียนไฟล์หมดเครื่อง ไม่ว่าจะเป็นงาน เอกสาร รูปภาพ แต่ยังไม่ติดในไฟล์อีเมล์
แต่คาดว่าจะมากับ อีมล์ แต่ดีที่ มีแบล็คอับไว้ เลยรอด

ยังหาทางแก้ไม่ได้ และยังไม่มีใครแก้ได้ ผมลองมาหลายวิธีแล้ว

ตอนนี้ติดกันเยอะมากต้องประกาศแจ้งเตือน แล้วสั่งให้ทุกเครื่องแบล็คอับไว้ อาทิตย์ละครั้งเลย จาก เดือนละครั้ง เพราะ แอนตี้ไวรัสเอาไม่อยู่ ผมแจ้งเตือนภายในไป 2 รอบแล้วตอนนี้

• 788
  • 7
    • ข่าวไอที
ลองดูวิธีป้องกันและอื่น ๆ เกี่ยวกับ ransomeware ครับ

http://www.bleepingcomputer.com/virus-removal/cryptowall-ransomware-information#prevent

หัวข้อ 13-14 น่จะช่วยป้องกันได้ในระดับหนึ่ง

• 186
  • 0
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบนะครับ
หากมีทางแก้ไขรบกวนเขียนวิธีให้ด้วยนะครับ จะได้เป็นกรณีศึกษากับคนที่โดนแบบนี้ครับ

ขอบคุณครับ O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0