Thaiadmin

รบกวนขอแนวทางหรือ KPI ของ Senior System Engineer กับ System Engineer

ออฟไลน์ DARKLORDS

• 249
  • 0
รบกวนขอแนวทาง KPI ของระดับ Senior System Engineer กับ System Engineer ทีครับB
พอดีผมไม่เคยเขียน KPI มาก่อนเลยครับ เคยเขียนแต่ Performance Sheet แต่มันไม่เหมือน KPI

============
ลักษณะงานครับ
1. Implement, maintenance System, Support :
- Implement : Windows Server, Anti virus Server Backup, VMware, NAS  Storage, SAN Storage
- ฺBasic Support :AIX, Report, Tape Library,  ทำเรื่องแจ้งซ่อมเวลาอุปกรณ์เสีย
2. Management Project - กำลังหัดฝึกหัดเป็น Senior (มือใหม่) เพราะหัวหน้าจะดันทุกคนในทีมให้เป็นระดับ Senior หมดทุกคน และทุกคนทีม ฝึกหัดเป็น Senior หมดครับ
3. กำลังศึกษาเรื่อง TOR ด้วย เพราะลูกค้า 100% เป็น Government
4. เวลาขึ้น Project ใหม่ก็ต้องไปประชุมกับลูกค้าเพื่อเก็บ Requirement
5. เป็นงาน System แบบ Project ทั้งหมดครับ ไม่มีงาน Network มาเกี่ยวเลย
ุุ6. Test ระบบอื่นๆ  ถ้ามีส่วนเกี่ยวข้องกับ System ทั้งหมด
7. ประสานงานกับทีมอื่น ที่เกี่ยวข้องกับงาน System

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 มกราคม 2015, 08:43:28 โดย DARKLORDS »
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ kangyut

• 348
  • 0
Re: รบกวนขอแนวทางหรือ KPI ของ Senior System Engineer กับ System Engineer
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 7 มกราคม 2015, 08:45:07 »

KPI : Key Performance indicator ตัวชี้วัดการทำงาน

ตามประสบการณ์ ของผม แบบงูๆ ปลาๆ นะ PDCA

1. วิเคราะห์ก่อน
ให้มอง นโยบาย บริษัทเป็นหลัก --> นโยบายแผนก --> นโยบายหน่วยงานที่เราสังกัด
input ของแผนก คืออะไร
output ของแผนก คืออะไร ที่จะส่งผลทำให้นโยบายต่างๆ สำเร็จ

หน่วนงานเรา หรือ job --> ปัจจุบันเป็นอย่างไร ข้อดี ข้อเสีย swot

2. P = วางแผน
ได้ข้อ 1 แล้ว ก็วางแผนการทำงาน ลด ข้อเสีย เพิ่มข้อดี
แผนงาน ควรมี ระยะสั้น 1 ปี ระยะกลาง 3 ปี ระยะยาว 5 ปี

3. D = Do ลงมือทำตามแผน
4. C = Check ประเมินแผน ได้ผล ตามต้องการหรือป่าว
5. A = Act ปรับปรุงแก้ไข ถ้า ไม่ได้ผล ตามแผน ปรับแผนงานซะ

ดูจากงาน จขกท แล้วเหมือน รับทำ Project

นโยบายบริษัทเป็นหลัก (กำไรเยอะๆ) --> นโยบายแผนก ( รับ project หา project ) --> นโยบายหน่วยงานที่เราสังกัด ( ทำ project ให้เสร็จตามแผนงาน )

input : รับ project
output : งานส่งลูกค้า --> KPI จะที่เราจะทำให้ลูกค้า พอใจ คือ ? งานคุณภาพดี ทำงานเร็ว ระบบไม่มีปัญหา ปรึกษาชับไว

ลองศึกษาดูนะครับ ประมาณนี้
ผิดถูกขออภัย  8)

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

Re: รบกวนขอแนวทางหรือ KPI ของ Senior System Engineer กับ System Engineer
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 7 มกราคม 2015, 12:18:48 »
อ้างอิง kangyut  ที่อธิบายไว้เข้าใจพอสมควรดีแล้วครับ
ผมจะยกตัวอย่าง KPI ที่ผมถืออยู่ ให้สัก 3 ตัวอย่างนะครับ

1.เรื่องของงาน Project  ถ้าตั้ง KPI ก็ประมาณว่า "ความสำเร็จของงานโครงการตามแผน" แต่ว่าจะวัดกี่ % ก็ต้องดูความสามารถในทีมละครับ ส่วนผมตั้งที่ 90%
ถ้าให้เข้าใจก็คือทำงาน Project ให้เสร็จตามแผนที่เราและลูกค้าได้ว่างแผนร่วมกัน
นั้นคือชื่อ KPI ส่วนวิธีการวัดผลเพื่อที่จะให้ได้ KPI และ Action Plan นั้นก็ลองคิดดูครับ

2.งาน แจ้งซ่อม หรือ Support ตั้ง KPI ประมาณว่า "ซ่อมให้ได้ ...%ของงานแจ้งซ่อมทั้งหมด "
3.งาน Mantenance ตั้งประมาณว่า "ความสำเร็จของงาน Mantenance ตามแผน" เหมือนเดิมเลยครับจะวันกี่ % ส่วนผมวันที่  96 %

การตั้ง KPI ไม่ควรง่ายหรือยากจนเกินไป แต่ว่า KPI จะต้องมีความท้าทาย และสามารถวัดผลได้
 และตัวอย่างการตั้ง KPI เราสามารถปรับชื่อ KPI ได้ให้เหมาะกับแต่ละองค์กร เพราะชื่อ KPI จะต้องชัดเจนอ่านแล้วต้องรู้ว่าทำอะไร โดยเฉพาะที่ไหนทีมี ISO จะรู้เรื่อง KPI เป็นอย่างดีครับ

ปล.หากมีอะไรผิดพลาดไปต้องขอ อภัยนะครับ ผมเป็นน้องใหม่เพิ่มเข้ามา Thaiadmin ส่วนเรื่อง KPI ถ้าไม่เข้าใจถามมาได้นะครบ

ออฟไลน์ นักเลงตัวน้อย

• 1,203
  • 1
  • ในความมืดยังมีแสงสว่าง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 7 มกราคม 2015, 14:48:14 »
KPI ที่ดี ต้องเป็น "เป็นรูปธรรม" นะคับ  ตั้งให้เหมาะสมกับการทำงานจริง  วัดได้ชัดเจน มีวัตถุประสงค์ที่ชัดเจน  ดัชนี  เป้าหมายและมีวิธีตรวจสอบได้
สิ่งแรกที่ต้องทำคือ คุณจะวัดอะไรคับ

รบกวนขอแนวทาง KPI ของระดับ Senior System Engineer กับ System Engineer ทีครับB
พอดีผมไม่เคยเขียน KPI มาก่อนเลยครับ เคยเขียนแต่ Performance Sheet แต่มันไม่เหมือน KPI

ลักษณะงานครับ
1. Implement, maintenance System, Support :
- Implement : Windows Server, Anti virus Server Backup, VMware, NAS  Storage, SAN Storage
- ฺBasic Support :AIX, Report, Tape Library,  ทำเรื่องแจ้งซ่อมเวลาอุปกรณ์เสีย
2. Management Project - กำลังหัดฝึกหัดเป็น Senior (มือใหม่) เพราะหัวหน้าจะดันทุกคนในทีมให้เป็นระดับ Senior หมดทุกคน และทุกคนทีม ฝึกหัดเป็น Senior หมดครับ
3. กำลังศึกษาเรื่อง TOR ด้วย เพราะลูกค้า 100% เป็น Government
4. เวลาขึ้น Project ใหม่ก็ต้องไปประชุมกับลูกค้าเพื่อเก็บ Requirement
5. เป็นงาน System แบบ Project ทั้งหมดครับ ไม่มีงาน Network มาเกี่ยวเลย
ุุ6. Test ระบบอื่นๆ  ถ้ามีส่วนเกี่ยวข้องกับ System ทั้งหมด
7. ประสานงานกับทีมอื่น ที่เกี่ยวข้องกับงาน System

ขอบคุณครับ
ลองยกตัวอย่างให้นะคับ (อาจต้องเรียบเรียงประโยคอีกที)
1 Maintenance Server  ทันตามแผน ปี 2558 ไม่น้อยกว่า 90% ของเครื่อง server ทั้งหมด
2 ผลความพึงพอใจของผู้รับบริการซ่อมเครื่องคอมพิวเตอร์ ไม่น้อยกว่า 90% ของงานทั้งหมด ในระยะเวลา 1 เดือน
3 ผลการประเมินผ่านงาน ของพนักงาน ขึ้นเป็น Senior  ไม่น้อยกว่า 50% ของพนักงานที่ทดลองงาน ในระยะเวลา 3 เดือน
4. ส่ง TOR ให้ลูกค้าทันตามกำหนด ไม่น้อยกว่า 90% ของงานทั้งหมด ระยะเวลา 1 เดือน

บางครั้งเราดูเหมือนคนโง่ ที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่มีสิ่งหนึ่งที่เชื่อมั่นมาตลอดคือ ความมุ่งมั่น ความพยายาม ความตั้งใจ จะทำให้เราพัฒนาตัวเอง ให้เก่งขึ้น ขอแค่ใจเราสู้ก็พอ แม้รู้สึกท้อก็อย่าถอย อย่าละความพยายาม ความตั้งใจของตนเอง ถ้าถามว่าพร้อมไหม ถ้าจะบอกว่าฉันพร้อมเเล้ว เริ่มมันตรงนี้ เวลานี้ นาทีนี้ ให้รู้ไป ขอท้าชีวิตบนความท้าทาย