Thaiadmin

ระบบ Backup ข้อมูลในองกร ใช้ตัวไหนดี

ออฟไลน์ auyzeed

• 49
  • 0
ระบบ Backup ข้อมูลในองกร ใช้ตัวไหนดี
« เมื่อ: 5 มกราคม 2015, 13:33:27 »
คือขณะนี้ผมใช้งาน Ubuntu server 14.04 ใช้งานเป็น file server  โดยมี samba เป็นตัวจัดการ
มีระบบ backup ภายในเครื่องคือ มี harddisk 3 ลูก
ลูก 1 ลงระบบ System ของ linux
ลูก 2 เก็บข้อมูล \home เก็บไฟล์ server ที่ user ใช้งาน เก็นไฟล์รูปภาพ ที่ใช้งานที่เป็นปัจจุบัน
ลูก 3 เป็นลูกที่ใช้ backup ไฟล์คอนฟิกของระบบ backup ข้อมูลที่อยู่ในลูกที่ 2 \home เพื่อเป็งกัน ไฟล์คอนฟิกของระบบจากลูกที่ 1 เเละ จากลูกที่ 2 สูญหาย
การทำงานโดยจะเเบบการ backup ออกเป็นรายวัน รายสัปดาห์ และ ทุกๆสิ้นเดือน เเละ ปี โดยใช้ rsync เป็นตัวจัดการ ข้อมูลจะถูก backup เฉพาะไฟล์ที่มีการเปปลี่ยนเเปลง
นี่คือระบบที่มีอยู่ในปัจจุบัน เเละจะมีบางครั้ง จะcopy ข้อมูลในเครื่องไปเก็บไว้อีกที่ ที่เป็น HD Exeternal
ทุกวันนี้ข้อมูลเริ่มเยอะขึ้น ผมจึงต้องการที่จะทำให้เป็นระบบมากขึ้น โดยมองอยู่ที่ 4 ทางเลือก ดังนี้ครับ
1. เพิ่ม Harddisk ในเครื่องอีกเป็นตัวที่ 4 เพื่อเสริมการ backup ลูกที่ 1 เเละ 2 เพิ่มขึ้น
2. เพิ่มใหม่โดยใช้ Nas เเยกออกต่างหาก เก็บไว้ข้างกัน
3. เช่าระบบ โคโล ฝาก Harddisk เก็บไว้อีกที่ 1
4. เช่าระบบ Cloud พวก Dropbox , Google Drive , Skydrive
หมายเหตุ : ข้อมูลที่เก็บประมาณ 500 GB  ข้อมูลที่มีการ Sync ตลอดเวลาประมาณ 100 GB ขณะนี้มอง 2 ทางคือ เช่าโคโล ฝาก Harddisk เเต่ไม่ค่อยมั่นใจระบบ กับ ใช้บริการ Cloud เเต่กลัวมีปัญหาเมื่อต้องการใช้ข้อมูลด่วนเมื่อเกิดปัญหา ซึ่งต้องดาวน์โหลดข้อมูลขนาดใหญ่จำนวนมาก เเละ เรื่อง ราคาทั้ง 2 อย่าง 

อยากให้ระบบข้อมูลมีความปลอดภัยขึ้นยากต่อการสูญหาย เเละ การกู้คืนระบบ ซึ่งผมมองว่าถ้าเกิดมีเหตุการ server ที่ใช้ เกิดไฟช็อต , Harddisk พังพร้อมกัน , ไฟไหม้ เเล้วทำให้ข้อมูลสูญหาย โดยที่ขณะนี้ผมมีการ backup ดังที่กล่าวมา ผมจะต้องมีการวางเเผนเพื่อป้องกันสิ่งที่เกิดขึ้นในกรณีดังกล่าว
เพื่อนๆ พี่ท่านไหนมีระบบที่พอจะเเนนนำด้วยครับ ว่าควรเลือกเเบบไหนครับ  หรือ มีทางเลือกอื่นที่เเนะนำดีกว่านี้

ขอบคุณล่วงหน้าครับ สำหรับทุกความคิดเห็น
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
Re: ระบบ Backup ข้อมูลในองกร ใช้ตัวไหนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 5 มกราคม 2015, 18:15:49 »
ความเห็นส่วนตัวนะ
ถ้าให้ง่ายกับการ Backup ผมว่าขึ้น VM ครับ
บางคนยังมีอคติกับมันอยู่ ผมเห็นมาแล้วคนที่บอกว่าไม่ได้ๆ แต่ทำแล้วมันได้  ;D
VM ไม่ช้านะครับ ลบภาพความทรงจำนี้ไปได้เลย อยู่ที่การ Implement ครับ

- เอา Concept แบบง่ายๆ ก็เก็บไว้ที่ Office 1 version ที่เหลือก็ Replicate ไปที่ Colocation (ทำ DR Site นั้นแหละ)
- Colocation มีหลายผู้ให้บริการครับ ที่ดีๆ มีครับ ตามราคาเลย ปลอดภัยกว่า Office อยู่แล้วครับ
- ต่อให้คุณป้องกันดีแค่ไหน ท้ายสุดแล้วถ้ามันจะหาย มันก็หายครับ เพราะคนนี้แหละ
จะไฟไหม้ น้ำร้อนลวก แผลฟุฟอง เป็นหนอง  ;D  ;D มันเกิดขึ้นได้ทั้งนั้นแหละ
มี Hardware ดีๆ แล้ว ต้องมี Policy ด้วยครับ  ถ้าไม่เป็นที่ระบบ ก็เป็นที่คนแหละ  O0

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ auyzeed

• 49
  • 0
Re: ระบบ Backup ข้อมูลในองกร ใช้ตัวไหนดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 6 มกราคม 2015, 13:10:16 »
ความเห็นส่วนตัวนะ
ถ้าให้ง่ายกับการ Backup ผมว่าขึ้น VM ครับ
บางคนยังมีอคติกับมันอยู่ ผมเห็นมาแล้วคนที่บอกว่าไม่ได้ๆ แต่ทำแล้วมันได้  ;D
VM ไม่ช้านะครับ ลบภาพความทรงจำนี้ไปได้เลย อยู่ที่การ Implement ครับ

- เอา Concept แบบง่ายๆ ก็เก็บไว้ที่ Office 1 version ที่เหลือก็ Replicate ไปที่ Colocation (ทำ DR Site นั้นแหละ)
- Colocation มีหลายผู้ให้บริการครับ ที่ดีๆ มีครับ ตามราคาเลย ปลอดภัยกว่า Office อยู่แล้วครับ
- ต่อให้คุณป้องกันดีแค่ไหน ท้ายสุดแล้วถ้ามันจะหาย มันก็หายครับ เพราะคนนี้แหละ
จะไฟไหม้ น้ำร้อนลวก แผลฟุฟอง เป็นหนอง  ;D  ;D มันเกิดขึ้นได้ทั้งนั้นแหละ
มี Hardware ดีๆ แล้ว ต้องมี Policy ด้วยครับ  ถ้าไม่เป็นที่ระบบ ก็เป็นที่คนแหละ  O0

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้กำลังหาอยู่ว่าจะใช้บริการ colo ของเจ้าไหนที่เชื่อใจได้ครับ อยากได้เเบบเเค่ฝาก HDD เฉยๆครับ เพราะการใช้งานจริงๆ ก็เเค่จะเข้าไปดูข้อมูลว่ามีการสำรองข้อมูลจริงๆ ทุกๆวันหรือไม่ครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ NokTualek

• 2,554
  • 3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 มีนาคม 2015, 12:31:44 »
1 ทำไมต้องเช่า colo ด้วยครับ ค่าใช้จ่ายส่วนี้เดือนหนึ่ง ๆ ตกหลายบาทเลยนะครับ ไหนจะค่า ค่าอุปกรณ์  ค่าเช่าพื้นที่ ค่าเช่า internet
2 หากไม่เช่า hardware เขา เช้า VPS เดือนหนึ่งก็หลายตังค์อยู่นะครับ
3 หากเช่าแค่ พื้นที่ แล้วใช้แชร์กันกับคนอื่น ๆ แล้วไม่กล้ัวข้อมูลจะรั่วไหล โดนขโมยข้อมูลเหรอครับ
4 หาก Server ภายในบริษัทล่มมา คิดว่า จะเปิดใช้ข้อมูลไงเหรอครับ จะทำ map drive ผ่าน internet เหรอครับ หรือจะดึงข้อมูลมาเก็บที่บริษัทใหม่ แล้วข้อมูลขนาด 500 GB จะใช้เวลานเร็วที่สุดกี่่ ชม จึงจะเสร็จเหรอครับ

ดูจากที่เล่า มี Server แค่เครื่องเดียว น่าจะมีงบจำกัด แนะนำว่า
1 หา NAS ดีๆ สักเครื่องมาเก็บไว้ ณ อีกห้องของบริษัท
2 ลงทุนน้อยกว่า อุปกรณ์ก็ได้เราเอง
3 เกิดปัญหาก็ดึงข้อมูลมาใช้เองได้เลย
4 เผลอ ๆ NAS ที่ทำ อาจจะเร็วกว่า Server และเสถียรกว่าเพราะระบบ OS ทำงานเฉพาะด้าน  แต่ต้องเลือก Throughput  ดี ๆ หน่อยนะครับ
ไม่มีเป้าหมาย บางทีเราก็ไม่เริ่มต้น ^_^
"ชีวิตดีขึ้นได้ ด้วย วิธีคิดและวิธีพูดที่ดี"