Thaiadmin

การ เก็บ backup

ออฟไลน์ THaiBoY

• 29
  • 0
การ เก็บ backup
« เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2014, 17:11:22 »
บริษัทที่ผมทำงานอยู่ มีปัญหาทางด้าน server ที่เก่าเเละมีไวรัส
จึงมีปัญหาทางด้านการ backup ข้อมูลเก่า ๆ  ทั่งความช้าของเครื่อง เเละตัวไวรัสเอง

จึงมีสรุป แผนกการต่อไป ตามประชุมออกมาเป็น 2 แบบ คือ (สมมุติว่า ได้ข้อมุลออกมาเเล้ว)
1.เช่าพื้นที่ ภายนอกในการเก็บข้อมูล
**ผมไม่ค่อย รู้เรื่องนี้เท่าไร คือ เหมือนกับเป็นการ เช่า server พร้อมกับ  backup ไปพร้อมกันเลยหรอ ครับ
  การใช้งาน การเก็บงาน ก็ต้อง ดึงมาจาก ภายนอกที่เราเช่าหรอครับ หรือ ต้องมี server ภายในอยู่ดี ถึงเวลา ค่อยส่งข้อมุลไป backup
2.ซื้อ server ใหม่ คงให้เขามาประเมินราคาเเละทำให้หมดครับ

การ backup ข้อมูล นี้ ISO ต้องทำอย่างไรบ้างครับ หรือมีวิธี ที่ดีกว่านี้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kangyut

• 348
  • 0
Re: การ เก็บ backup
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2014, 09:09:40 »

แนะนำตามประสบการณ์ ที่ดูแล ระบบให้ สไตล์ญี่ป่น ตาม iso ประมาณนี้
 1. มี File server หลักในการจัดเก็บ
 2. มี server ในการ backup ถ้าจะให้ดี พักที่ server backup ก่อน แล้วค่อยลง tape
     หลักการ backup ศีกษาเอา แบบ full  แบบ incremental แบบ differential
     ออกแบบให้มี ทั้ง 3 ตัว ตามความสำคัญ ของข้อมูล
 3. สถานที่จัดเก็บ ตาม iso ที่ชอบให้เปลื้องเงิน จะเก็บที่เดียวไม่ได้
     ที่แรก ในบริษัทที่ไหนก็ได้ตามสะดวก ดูเรื่อง อุณหภ๔มิ ของ tape bakcup spec อยู่ได้หรือป่าว
     ที่สอง เช่าบริษัทในการจัดเก็บ tape, media มีเยอะ ถ้าอยู้ใน กทม / ตจว หาหน่อย ถ้าไม่มีก็เช่า ห้องว่างๆ เก็บก็ได้

4. ตัวหัวใจในการ audit
     แผนการ bakcup ประจำวัน เดือน ปี มีหรือป่าว ขอดู
     แผนการ จัดเก็บ tape ภายนอก ภายใน มีป่าว ขอดู
     อิ่นๆ อีกเพียบ T__T

เอาไปเป็นแนวทางก่อน เดียว จขกท จะช๊อกตาย แนะนำให้เน้น
ความสำคัญของข้อมูลเป็นหลัก

8)
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ wichate

• *
  • 595
  • 6
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2014, 09:26:50 »
ถ้าไม่รีบร้อน ผมกำลังทำระบบ Backup แบบ versioning เลยครับ ไม่มีระบบ backup ไหนจะครอบคลุมได้เท่านี้อีกแล้ว
ระบบ Backup ปกติต้องรอรอบตาม schedule ที่เราตั้งไว้ แต่ระบบ versioning จะ backup แบบ realtime เลย
http://forum.ubuntuclub.com/index.php?topic=332.msg3593#msg3593

• 29
  • 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2014, 16:52:14 »
แนะนำตามประสบการณ์ ที่ดูแล ระบบให้ สไตล์ญี่ป่น ตาม iso ประมาณนี้
 1. มี File server หลักในการจัดเก็บ
 2. มี server ในการ backup ถ้าจะให้ดี พักที่ server backup ก่อน แล้วค่อยลง tape
     หลักการ backup ศีกษาเอา แบบ full  แบบ incremental แบบ differential
     ออกแบบให้มี ทั้ง 3 ตัว ตามความสำคัญ ของข้อมูล
 3. สถานที่จัดเก็บ ตาม iso ที่ชอบให้เปลื้องเงิน จะเก็บที่เดียวไม่ได้
     ที่แรก ในบริษัทที่ไหนก็ได้ตามสะดวก ดูเรื่อง อุณหภ๔มิ ของ tape bakcup spec อยู่ได้หรือป่าว
     ที่สอง เช่าบริษัทในการจัดเก็บ tape, media มีเยอะ ถ้าอยู้ใน กทม / ตจว หาหน่อย ถ้าไม่มีก็เช่า ห้องว่างๆ เก็บก็ได้

4. ตัวหัวใจในการ audit
     แผนการ bakcup ประจำวัน เดือน ปี มีหรือป่าว ขอดู
     แผนการ จัดเก็บ tape ภายนอก ภายใน มีป่าว ขอดู
     อิ่นๆ อีกเพียบ T__T

เอาไปเป็นแนวทางก่อน เดียว จขกท จะช๊อกตาย แนะนำให้เน้น
ความสำคัญของข้อมูลเป็นหลัก

8)

เท่าที่รับงานมานะครับ แผนการ bakcup จะเก็บทุกวันศุกร์ หลังเลิกงาน เฉพาะไฟล์ที่สำคัญบางไฟล์ กับ database
จัดเก็บเป็น เทปนี้ ยังไม่เห็น มี
ส่วนข้อมูล เก่า ๆ ได้ยิน มาว่า ยังอยู่ ใน external เเละเก็บอยู่ในบริษัท (ยังมีการนำมาใช้ ถ้า external ที่ใช้ประจำไม่พอเก็บงาน)

IT เก่า ๆ ออกหมดเเละครับกหลังลงผมเข้ามาไม่ถึงเดือน ไม่ทิ้งระบบงานอะไรใว้เลย ต้อง เริ่มหา เริ่มศึกษา ระบบงานบริษัทนี้เองครับ

ก็ได้ web นี้ช่วยแหละครับ ^^

• 29
  • 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2014, 17:04:43 »
ถ้าไม่รีบร้อน ผมกำลังทำระบบ Backup แบบ versioning เลยครับ ไม่มีระบบ backup ไหนจะครอบคลุมได้เท่านี้อีกแล้ว
ระบบ Backup ปกติต้องรอรอบตาม schedule ที่เราตั้งไว้ แต่ระบบ versioning จะ backup แบบ realtime เลย
http://forum.ubuntuclub.com/index.php?topic=332.msg3593#msg3593

รอครับ เท่าที่อ่าน น่าสนใจ ดี ^^

เเต่ไม่รู้จะมัวได้ เปล่า :D

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2014, 18:15:22 »
แก้ปัญหาเรื่องเครื่องกับไวรัสก่อนครับ
ปัจจุบันยังไม่ดี แต่มองอนาตคแล้ว  ;)
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ นักเลงตัวน้อย

• 1,203
  • 1
  • ในความมืดยังมีแสงสว่าง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2014, 08:41:55 »
บริษัทที่ผมทำงานอยู่ มีปัญหาทางด้าน server ที่เก่าเเละมีไวรัส
จึงมีปัญหาทางด้านการ backup ข้อมูลเก่า ๆ  ทั่งความช้าของเครื่อง เเละตัวไวรัสเอง

จึงมีสรุป แผนกการต่อไป ตามประชุมออกมาเป็น 2 แบบ คือ (สมมุติว่า ได้ข้อมุลออกมาเเล้ว)
1.เช่าพื้นที่ ภายนอกในการเก็บข้อมูล
**ผมไม่ค่อย รู้เรื่องนี้เท่าไร คือ เหมือนกับเป็นการ เช่า server พร้อมกับ  backup ไปพร้อมกันเลยหรอ ครับ
  การใช้งาน การเก็บงาน ก็ต้อง ดึงมาจาก ภายนอกที่เราเช่าหรอครับ หรือ ต้องมี server ภายในอยู่ดี ถึงเวลา ค่อยส่งข้อมุลไป backup
2.ซื้อ server ใหม่ คงให้เขามาประเมินราคาเเละทำให้หมดครับ

การ backup ข้อมูล นี้ ISO ต้องทำอย่างไรบ้างครับ หรือมีวิธี ที่ดีกว่านี้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

บริษัทมีการกำหนด policy รึยังคับ ถ้ายัง ร่างเสนอผู้บริหารก่อนเลยคับ
อย่างแรกที่ต้องทำ ล้างเครื่องที่มีไวรัส และถ้าจะเปลี่ยน server ใหม่ ให้เริ่มดำเนินการเลยคับ

อย่างที่ 2 ในฝ่ายมี PM หรือยัง ถ้ายังให้เขียน PM ขึ้นมา และกำหนด เลยว่าจะเก็บ backup แบบไหน รายวันรายเดือน  MA ของฝ่ายช่วงไหน  ทะเบียน HW  SW  (อาจหาโปรแกรมอื่นมาช่วยเก็บ) เขียนลิงค์ใน PM  หรือจะเป็น WI ก็ได้คับ
 File server จะเก็บที่อื่น หรือที่บริษัทอีกห้อง ก็แล้วแต่  แต่ต้องเตรียมคำตอบว่า
ถ้าหากเกิด File server server หลักที่ใช้มีปัญหา คุณจะเอาข้อมูลกลับมาใช้ได้ยังไงบ้าง
หลักการ audit เขาจะไม่ดูแค่  backup คับ เขาจะดูแผน MA ,policy ของฝ่าย, ความปลอดภัยของข้อมูล คับ
บางครั้งเราดูเหมือนคนโง่ ที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่มีสิ่งหนึ่งที่เชื่อมั่นมาตลอดคือ ความมุ่งมั่น ความพยายาม ความตั้งใจ จะทำให้เราพัฒนาตัวเอง ให้เก่งขึ้น ขอแค่ใจเราสู้ก็พอ แม้รู้สึกท้อก็อย่าถอย อย่าละความพยายาม ความตั้งใจของตนเอง ถ้าถามว่าพร้อมไหม ถ้าจะบอกว่าฉันพร้อมเเล้ว เริ่มมันตรงนี้ เวลานี้ นาทีนี้ ให้รู้ไป ขอท้าชีวิตบนความท้าทาย

ออฟไลน์ sarawutb

• *
  • 12
  • 0
  • Im B
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2014, 16:21:26 »
ไม่ตอบโจทย์เลยครับ ต้องถามฝั่งบริษัทก่อนว่า "Backup ข้อมูลเพื่ออะไร" ถ้าเพื่อใช้งานในกรณีที่ Server มีปัญหา จะเอา Restore เอาข้อมูลด่วนให้ backup ไว้ที่บริษัทเถอะครับ ส่วน Out site นั้นไว้เพื่อแผน B เท่านั้นแหละครับ เช่น ตึกถล่ม ไฟไหม้ อ่านดูแบบนี้ ข้อ.1 ไม่ได้ช่วยอะไรครับ ถ้าคุณยัง backup ภายใน Site แล้วยังเกิดปัญหาเลย การเปลี่ยนที่ Backup ข้อมูลไปนอก Site ไม่ยิ่งเกิดปัญหาอีกหรือครับ ดังนั้นคุณสรุปปัญหาว่าเป็นปัญหาที่ Server เก่า มีปัญหาเยอะก็เลือกข้อ.2 เถอะครับ

ส่วน Backup ตาม ISO นั้นก็ต้องถามก่อนว่าทำตาม ISO ซีรี่ย์ไหนเพราะจุดประสงค์ในการ Backup แต่ละซีรีย์ไม่เหมือนกันครับ