Thaiadmin

สอบถามเรื่องโปรแกรม มีลิขสิทธิ์ หรือไม่มีลิขสิทธิ์

เนื่องด้วยจะมีทางบริษัทตรวจซอฟต์แวร์เข้ามาตรวจในบริษัทของผม ผมเลยอยากทราบว่าผมจะเช็คยังไงว่าโปรแกรมไหน มีลิขสิทธิ์ใช้ได้ไม่โดยจับ หรือโปรแกรมไหนไม่มีลิขสิทธิ์
 คือ แบบว่าถ้าผมโหลด ไมโครซอฟต์ออฟฟิตมาแล้วมันเป็นแบบอันติเวด แบบนี้จะโดยลิขสิทธิ์มั้ยคับ

ขอบคุณคับ ;) ;)

ออฟไลน์ kangyut

• 348
  • 0

จขกท ถามแบบนี้กว้างมาก เอาแบบง่ายๆ เลยนะครับ

1. โปรแกรมมีลิขสิทธิ์ ส่วนใหญ่ที่ลง ติดตั้ง บน window มีลิขสิทธิ์ 99.99%
 2. โปรแกรมไม่มีลิขสิทธิ์ ส่วนใหญ่จะเป็น free ware run บน Linux ประเภทต่างๆ

window , office  Autocad  solidwork อื่นๆ --> พวกนี้ปรับแพง ระวังไว้
 เขาไม่ดูหรอก ว่าไปโหลดที่ไหน เขาจะเข้ามาตรวจสอบเอกสาร กับ สติกเกอร์ license

ถ้ามีเอกสารครบ ก็ผ่าน
 ถ้าไม่มีเอกสาร ก็โดนปรับ

ปล เครื่องไหนไม่แน่ใจ format โลด ถ้าโดนปรับที่เป็น ล้าน นะตัวเอง

8)
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ ~::=::ENTER::=::~

• 788
  • 7
  • :=)(แอดมึน)(= : warnning every time.|||||
    • ข่าวไอที
หลัก ๆ ก็มีสองส่วน คือ OS กับ Software
OS ก็ดูว่าใช้วินโดแบบไหน oem หรือแบบ volume หรือแบบลงเอง(เถื่อน)

Software ก็ถ้าซื้อมาได้ลงเกินไหม หรือใช้เวอร์ชั่นตรงไหม
เดินทางกันต่อไป

ถ้าบริษัทผม ซื้อ licenses win 8 มา10 licenses แต่ในบริษัทมีคอมที่ใช้งาน win8 อยู่15 เครื่อง จะเป็นไรมั้ยคับ

ออฟไลน์ ~::=::ENTER::=::~

• 788
  • 7
  • :=)(แอดมึน)(= : warnning every time.|||||
    • ข่าวไอที
ถ้าบริษัทผม ซื้อ licenses win 8 มา10 licenses แต่ในบริษัทมีคอมที่ใช้งาน win8 อยู่15 เครื่อง จะเป็นไรมั้ยคับ

ถ้าส่วนที่เกินเป็นของเถื่อนก็ผิดสิครับ แต่ก็จะโดนเฉพาะส่วนที่ผิด 8 เครื่องไม่โดน
เดินทางกันต่อไป

ขอสอบถามได้ไหมครับ คอมพิวเตอร์มี 15 เครื่อง ทำไมเขาถึงเข้าถึงเข้าตรวจสอบครับ
Wisdom cannot be assisted by technology – it only comes with experience!

ออฟไลน์ kangyut

• 348
  • 0
ขอสอบถามได้ไหมครับ คอมพิวเตอร์มี 15 เครื่อง ทำไมเขาถึงเข้าถึงเข้าตรวจสอบครับ

ก็เขารู้งัยว่าที่ บริษัท นี้มีแน้วโน้ม 99.99% ละเมิดลิขสิทธิ์

ถามว่ารู้ได้งัย มีสายข่าว คนแจ้ง หรือ มีกด update แล้ว ส่งข้อมูลไป ตัว software มี back door report
 เดาเอา

ถ้าเขาไม่มีขอมูลมาก่อน คงไม่เข้ามาให้เมื่อยตุ้มหลอก

8)
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ นักเลงตัวน้อย

• 1,203
  • 1
  • ในความมืดยังมีแสงสว่าง

โดนคับ คอนเฟริม O0  อีก 5 เครื่อง  และเครื่องที่ลง win 8 ต้องลงถูกรุ่น หรือดาวเกรด ถูกรุ่นที่ซื้อด้วยคับ

จำนวนไม่ขึ้นอยู่การเข้าตรวจหรอกคับ หลักๆ ที่จะตรวจ ใช้พวก ตระกูลadobe ที่ไม่ฟรี  autocad  MS  thaisoftware ฯลฯ
มี 2 กรณี
มีคนแจ้งคับ กับนโยบาย การเข้าตรวจของเขาคับ

ย้ำว่าให้ซื้อเท่ากับการใช้งานจริงๆ นะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ตุลาคม 2014, 18:57:32 โดย นักเลงตัวน้อย »
บางครั้งเราดูเหมือนคนโง่ ที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่มีสิ่งหนึ่งที่เชื่อมั่นมาตลอดคือ ความมุ่งมั่น ความพยายาม ความตั้งใจ จะทำให้เราพัฒนาตัวเอง ให้เก่งขึ้น ขอแค่ใจเราสู้ก็พอ แม้รู้สึกท้อก็อย่าถอย อย่าละความพยายาม ความตั้งใจของตนเอง ถ้าถามว่าพร้อมไหม ถ้าจะบอกว่าฉันพร้อมเเล้ว เริ่มมันตรงนี้ เวลานี้ นาทีนี้ ให้รู้ไป ขอท้าชีวิตบนความท้าทาย

ขอถามเพื่อความมั้นใจอีกทีคับ adobe reader , adobe reader xi , adobe reader9 มีตัวไหนฟรีแวร์มั่งป่าวคับ

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับ  O0
Wisdom cannot be assisted by technology – it only comes with experience!

ออฟไลน์ wason555

• 4,873
  • 51
  • ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด
ขอถามเพื่อความมั้นใจอีกทีคับ adobe reader , adobe reader xi , adobe reader9 มีตัวไหนฟรีแวร์มั่งป่าวคับ

ทุกตัวทั้งหมดนี้มันไม่ได้เป็น Adobe Acrobat ฉะนั้นทุกตัวจึงฟรีทั้งหมดครับขอแค่เป็น Adobe Reader
สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

ขออีกหนึ่งคำถามคับ พอจะมีซฟต์แวร์อะไรที่คุณสมบัติเหมือนกับ adobe acrobat xi pro บ้างมั้ยคับ

ออฟไลน์ นักเลงตัวน้อย

• 1,203
  • 1
  • ในความมืดยังมีแสงสว่าง
ขออีกหนึ่งคำถามคับ พอจะมีซฟต์แวร์อะไรที่คุณสมบัติเหมือนกับ adobe acrobat xi pro บ้างมั้ยคับ

Foxit คับ แต่ถ้าถึงขนาดต้องการแก้ไข สร้าง PDF เหมือน  acrobat   Foxit ก็ต้องซื้อคับ
บางครั้งเราดูเหมือนคนโง่ ที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่มีสิ่งหนึ่งที่เชื่อมั่นมาตลอดคือ ความมุ่งมั่น ความพยายาม ความตั้งใจ จะทำให้เราพัฒนาตัวเอง ให้เก่งขึ้น ขอแค่ใจเราสู้ก็พอ แม้รู้สึกท้อก็อย่าถอย อย่าละความพยายาม ความตั้งใจของตนเอง ถ้าถามว่าพร้อมไหม ถ้าจะบอกว่าฉันพร้อมเเล้ว เริ่มมันตรงนี้ เวลานี้ นาทีนี้ ให้รู้ไป ขอท้าชีวิตบนความท้าทาย