Thaiadmin

BSA the software alliance ว่ามีตัวตนจริงหรือไม่

BSA the software alliance ว่ามีตัวตนจริงหรือไม่
« เมื่อ: 9 ตุลาคม 2014, 19:22:59 »
คือบริษัทได้รับเอกสาร ตรวจสอบ software จาก บริษัท BSA Software
จึงขอสอบถามเรื่องบริษัท BSA the software alliance ว่ามีตัวตนจริงหรือไม่
ที่ตั้งบริษัทอยู่ที่ไหน เผื่อมีใครทราบ ขอบคุณคับ :) :)

ออฟไลน์ kangyut

• 348
  • 0
Re: BSA the software alliance ว่ามีตัวตนจริงหรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2014, 08:12:11 »

มีจริงนะครับ เป็นบริษัทรับตรวจสอบ license ของเมืองไทย
 ที่บริษัทโดนเข้ามาตรวจ License Microsoft ครับ

แนะนำเตรียมเรื่อง License ให้พร้อม ตัวไหนผิด ลงเกินอยู่ ใน Format only

ทีมงานที่มาจะมี ตำรวจมาด้วยจ้า

ปล ถ้า License ถูกต้องก็ไม่ต้องกลัวอะไรครับ ชิวๆ / ถ้าเจอว่าผิด ก็โดนปรับเป็น ล้าน นะครับขอบอก
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ นักเลงตัวน้อย

• 1,203
  • 1
  • ในความมืดยังมีแสงสว่าง
Re: BSA the software alliance ว่ามีตัวตนจริงหรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2014, 11:43:24 »
มีจริงคับ ส่วนมากผู้ที่ส่งเข้ามา จะเป็นตัวแทน ของ BSA แต่ต้องมาดูอีกทีว่าเป็นเจ้าไหนคับ ข้อมูลเชื่อถือ ได้มากน้อยแค่ไหน

บางครั้งเราดูเหมือนคนโง่ ที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่มีสิ่งหนึ่งที่เชื่อมั่นมาตลอดคือ ความมุ่งมั่น ความพยายาม ความตั้งใจ จะทำให้เราพัฒนาตัวเอง ให้เก่งขึ้น ขอแค่ใจเราสู้ก็พอ แม้รู้สึกท้อก็อย่าถอย อย่าละความพยายาม ความตั้งใจของตนเอง ถ้าถามว่าพร้อมไหม ถ้าจะบอกว่าฉันพร้อมเเล้ว เริ่มมันตรงนี้ เวลานี้ นาทีนี้ ให้รู้ไป ขอท้าชีวิตบนความท้าทาย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2014, 15:09:52 »
ครับ ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล

• 1,203
  • 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2014, 15:19:29 »
ครับ ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล

ต้องไปดูคับ ว่า ตัวแทน ของ BSA  คือบริษัทไหน  O0
บางครั้งเราดูเหมือนคนโง่ ที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่มีสิ่งหนึ่งที่เชื่อมั่นมาตลอดคือ ความมุ่งมั่น ความพยายาม ความตั้งใจ จะทำให้เราพัฒนาตัวเอง ให้เก่งขึ้น ขอแค่ใจเราสู้ก็พอ แม้รู้สึกท้อก็อย่าถอย อย่าละความพยายาม ความตั้งใจของตนเอง ถ้าถามว่าพร้อมไหม ถ้าจะบอกว่าฉันพร้อมเเล้ว เริ่มมันตรงนี้ เวลานี้ นาทีนี้ ให้รู้ไป ขอท้าชีวิตบนความท้าทาย

ออฟไลน์ Mrprasit

• 718
  • 11
    • www.chevalgrp.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2014, 16:39:43 »
พึ่งมาล่าสุด ต้องตอบเอกสารกลับหรือไม่ จำเป็นไหมครับ
[img ]http://www.chevalgrp.com/source/banner/laser-cutter-on-metal.jpg[/img]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2014, 06:02:02 »
พึ่งมาล่าสุด ต้องตอบเอกสารกลับหรือไม่ จำเป็นไหมครับ

หากเป็นไปได้คุณควรกรอกรายละเอียดให้ครบครับ แต่ถ้าไม่กรอกก็ไม่เป็นไรครับ บางครั้ง BSA อาจจะส่งจดหมายมาประมาณ 2-3 ครั้ง
จากนั้นเขาจะนำหมายศาลพร้อมกับตำรวจและทีมงานตรวจสอบลิขสิทธิ์ตามประเภทที่ได้รับแจ้งเข้ามาหาคุณถึงที่เลยครับ 
ในวันที่เข้ามาเขาก็จะนำหมายศาลมายื่นให้ดู พร้อมกับทีมงานตรวจสอบเดินไล่ตรวจสอบคอมพิวเตอร์ทุกเครื่องที่อยู่ภายในบริษัท และใช้วิธีการนับโดยการติดสติ๊กเกอร์หมายเลขลำดับของเครื่อง จากนั้นก็จะเอาโปรแกรมหรือSoftware ตรวจสอบตรวจว่าอะไรที่ติดตั้งภายในเครื่องบ้าง และอะไรที่ถูกหรือผิดบ้าง ตรวจสอบเสร็จเรียบร้อย จากนั้นก็จะทำเป็น List รายการถูกและรายการที่ละเมิดลิขสิทธิ์ให้ทางคุณทราบ
แล้วก็ถึงขั้นตอนสุดท้าย ทีมทนายความก็จะแจ้งทางผู้บริหารคุณทราบว่า ปัจจุบันทางบริษัทคุณมีเครื่องไหนที่ละเมิดลิขสิทธิ์บ้าง แล้วก็จะมีเอกสารเกี่ยวกับการฟ้องร้องบริษัทคุณว่าจะเขาตีประเมินความเสียหายที่เกิดขึ้นแล้วเท่าไหร่ พร้อมทั้งแจ้งรายละเอียดการประณีประนอมยอมความกันว่า ถ้าไม่ปรับก็ต้องซื้อให้ครบภายในเวลาที่กำหนด หรือปรับตามจริงไป ซึงมูลค่าบางรายหลายสิบล้าน บางรายก็แพงกว่าทุนจดทะเบียนบริษัทเสียอีก 555.

ออฟไลน์ wichate

• *
  • 595
  • 6
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2014, 11:21:28 »

หากเป็นไปได้คุณควรกรอกรายละเอียดให้ครบครับ แต่ถ้าไม่กรอกก็ไม่เป็นไรครับ บางครั้ง BSA อาจจะส่งจดหมายมาประมาณ 2-3 ครั้ง
จากนั้นเขาจะนำหมายศาลพร้อมกับตำรวจและทีมงานตรวจสอบลิขสิทธิ์ตามประเภทที่ได้รับแจ้งเข้ามาหาคุณถึงที่เลยครับ 
ในวันที่เข้ามาเขาก็จะนำหมายศาลมายื่นให้ดู พร้อมกับทีมงานตรวจสอบเดินไล่ตรวจสอบคอมพิวเตอร์ทุกเครื่องที่อยู่ภายในบริษัท และใช้วิธีการนับโดยการติดสติ๊กเกอร์หมายเลขลำดับของเครื่อง จากนั้นก็จะเอาโปรแกรมหรือSoftware ตรวจสอบตรวจว่าอะไรที่ติดตั้งภายในเครื่องบ้าง และอะไรที่ถูกหรือผิดบ้าง ตรวจสอบเสร็จเรียบร้อย จากนั้นก็จะทำเป็น List รายการถูกและรายการที่ละเมิดลิขสิทธิ์ให้ทางคุณทราบ
แล้วก็ถึงขั้นตอนสุดท้าย ทีมทนายความก็จะแจ้งทางผู้บริหารคุณทราบว่า ปัจจุบันทางบริษัทคุณมีเครื่องไหนที่ละเมิดลิขสิทธิ์บ้าง แล้วก็จะมีเอกสารเกี่ยวกับการฟ้องร้องบริษัทคุณว่าจะเขาตีประเมินความเสียหายที่เกิดขึ้นแล้วเท่าไหร่ พร้อมทั้งแจ้งรายละเอียดการประณีประนอมยอมความกันว่า ถ้าไม่ปรับก็ต้องซื้อให้ครบภายในเวลาที่กำหนด หรือปรับตามจริงไป ซึงมูลค่าบางรายหลายสิบล้าน บางรายก็แพงกว่าทุนจดทะเบียนบริษัทเสียอีก 555.

นั่นแหละครับ ผมถึงเปลี่ยนมาใช้ LINUX หมดทั้งบริษัทแล้ว เหลือซัก 10 เครื่องที่เป็น windows จะมานับก็เชิญ แต่เอาโปรแกรมมารันไม่ได้แน่นอน เพราะมันรัน .exe ไม่ได้ 555+   ;D ;D

• 1,203
  • 1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2014, 20:33:29 »
อือ BSA มีสำรวจข้อมูลด้วยเหรอเนี้ย   หากมีการเข้าไปตรวจจริงๆ ยังไงทางบริษัทก็ต้องยินยอมให้เข้าตรวจอยู่แล้ว

ถึงแม้จะมีการสำรวจแล้วก็ตาม  แต่มันอาจจะแสดงให้เห็นถึงความร่วมือรึป่าว

ทางที่ดีที่สุด ควรซื้อให้สอดคล้องกับการใช้งานจริงคับ :'( :'(