Thaiadmin

ท่านมีตัวอย่างแผนกำลังคนอย่างไรบ้างครับ

กล่าวคืออยากได้คนเพิ่มในแผนกจะทำเอกสาร หรือ presentation แบบไหนถึงจะเห็นภาพว่าแผนกขาดคนครับ มีตัวอย่างจะดูจะเป็นประโยชน์มากเลยครับผม

ออฟไลน์ bigvote

• 718
  • 1
Re: ท่านมีตัวอย่างแผนกำลังคนอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 กันยายน 2014, 13:48:53 »
ถ้าเป็นผมนะ ผมจะทำอย่างนี้
1. งานประจำที่รับผิดชอบแต่ละคนในปัจจุบัน ออกมาเป็นหัวข้อ ๆ
2. ความถี่หรือระยะเวลาโดยประมาณในแต่ละงานตามหัวข้อในข้อ 1

ทีนี้เราก็จะได้งานที่แต่ละคนทำ ถ้ามันไม่สมดุล คืองานล้นคน ก็น่าจะพอให้ขอคนได้

แต่ถ้าคุณคิดออกมาเป็นข้อ ๆ หรือ ไม่มีดัชนีที่สามารถชี้วัดได้ว่างานล้นคน

เสียใจด้วยครับ ขอไปกี่ครั้ง ก็ไม่ได้คนเพิ่ม
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

Re: ท่านมีตัวอย่างแผนกำลังคนอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 กันยายน 2014, 14:18:54 »
ถ้าเป็นผมนะ ผมจะทำอย่างนี้
1. งานประจำที่รับผิดชอบแต่ละคนในปัจจุบัน ออกมาเป็นหัวข้อ ๆ
2. ความถี่หรือระยะเวลาโดยประมาณในแต่ละงานตามหัวข้อในข้อ 1

ทีนี้เราก็จะได้งานที่แต่ละคนทำ ถ้ามันไม่สมดุล คืองานล้นคน ก็น่าจะพอให้ขอคนได้

แต่ถ้าคุณคิดออกมาเป็นข้อ ๆ หรือ ไม่มีดัชนีที่สามารถชี้วัดได้ว่างานล้นคน

เสียใจด้วยครับ ขอไปกี่ครั้ง ก็ไม่ได้คนเพิ่ม
ขอบคุณมากครับ ผมอยากได้เอกสารแบบฟอร์ม ที่มันสามารถเอาข้อมูลที่กล่าวมาใส่เข้าไปแล้วดูเข้าใจง่ายครับ

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 กันยายน 2014, 11:21:08 »
แบ่งงานให้คน แบ่งคนให้งานที่ชัดเจน น่าจะบอกได้ว่าขาดครับ
ถ้า 1 คนทำหลายๆ งาน หลายๆ หน้าที่ มันก็ดูว่าไม่ขาดครับ
งาน IT จะรู้ว่าคนขาดก็ช่วงที่มีปัญหา
คนๆ เดียวแก้ปัญหาได้ทำละอย่างจริงมั้ย ?
แต่พอไม่มีงาน หรือไม่มีปัญหา ถ้ามีคนเยอะเกินก็ดูไม่ดี เดี๋ยวหาว่าเอามานั่งเล่นกินเงินเดือนอีก  ;D  ;D

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ B.Pharapat

• 4,820
  • 15
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 กันยายน 2014, 21:57:58 »
จริงๆ หา software พวก helpdesk อ่ะครับ มาให้ มีทั้ง free และ เสียตังค์ จากนั้นก็ เริ่มให้ พนักงานในทีม เริ่มลง log เข้า
ระบบ ว่า ใครไป support user หรือทำงาน อะไร จากนั้น ก็ ดึงออกมา เป็น report ได้ คร่าวๆ แล้วล่ะครับ ว่างาน load หรือเปล่า
เช่น 1 คนวันนึงมี 10 งาน ผิดได้แค่ 5 งาน อาจจะมองได้ 2 กรณี คือ 1. งานล้นทำไม่ทันจริงๆ หรือ 2. ไม่ใส่ใจในการทำงาน
ก็ค่อยทำ report มา วิเคราะห์ ดูครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 กันยายน 2014, 09:01:46 »
จริงๆ หา software พวก helpdesk อ่ะครับ มาให้ มีทั้ง free และ เสียตังค์ จากนั้นก็ เริ่มให้ พนักงานในทีม เริ่มลง log เข้า
ระบบ ว่า ใครไป support user หรือทำงาน อะไร จากนั้น ก็ ดึงออกมา เป็น report ได้ คร่าวๆ แล้วล่ะครับ ว่างาน load หรือเปล่า
เช่น 1 คนวันนึงมี 10 งาน ผิดได้แค่ 5 งาน อาจจะมองได้ 2 กรณี คือ 1. งานล้นทำไม่ทันจริงๆ หรือ 2. ไม่ใส่ใจในการทำงาน
ก็ค่อยทำ report มา วิเคราะห์ ดูครับ
งานล้นมือ กับ ไม่ใส่ในในการทำงาน อันนี้วิเคราะห์จากได้เป็นองค์ประกอบได้บ้างครับ

ออฟไลน์ ibluesba

• 1,039
  • 6
  • ถามจัง!!! ตรูจะเป็นได้ใงฟร๊ะ ถ้าไม่เคยทำมาก่อน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 กันยายน 2014, 12:59:07 »
ทำระบบ IT service management ครับ  

มันเก็บข้อมูลได้ครับ  ว่ามีงานเเจ้งเข้ามามากน้อยเท่าใหร่  มีงานประเภทใหนบ้าง  เเละใครเป้นคนเเก้ใข  คนใหนมีงานมากน้อยกว่ากัลล

เเบบโบราณก้อเรียกใบเเจ้งซ่อม/ใบเเจ้งงานนั่นเเหละ  ประเภทงานเเต่ละอย่าง มีการตั้ง lease time ใว้ใน procedure  ครับ

เเละก้อมา report ว่ามีงานอัลลัยที่ค้าง  ค้างเพราะอะไร ทำไม่ทันหรือคนไม่พอ  บลาๆๆๆๆๆ  ครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2018, 14:41:24 »
ผมใช่อยู่ ชื่อโปรแกรม Zendesk ครับ จัดการ issue ต่างๆเป็น log มี application on mobile รองรับ