Thaiadmin

สำเร็จแล้ว! (HA + vMotion ) บน ubuntu server 14.04 + vbox

ออฟไลน์ wichate

• *
  • 595
  • 6
สำเร็จแล้ว! (HA + vMotion ) บน ubuntu server 14.04 + vbox
« เมื่อ: 12 กันยายน 2014, 17:25:00 »
ในที่สุดก็สำเร็จครับระบบ HA + vMotion บน ubuntu server 14.04
1.ตัว host รัน guest ของตัวเองของใครของมันได้อย่างอิสระ
2.ย้าย guest ขณะที่ guest กำลังรันอยู่ได้
3.สลับ guest กันได้ (host แต่ละตัวดึง guest ของอีก host มารันได้)
4.ย้ายทุก guest ไปรันบน host ใด host หนึงได้
5.หากครื่อง host ดับ อีกเครื่องก็จะดึง guest ไปรันแทน
http://www.youtube.com/watch?v=luHEXQviRpU

ปล.ถ้าสมบูรณ์แล้วเดี๋ยวทำตัว setup มาแจกกันครับ  8)

ออฟไลน์ Back | Track

• 523
  • 1
  • เบื่อ !!!!! ครับ
Re: สำเร็จแล้ว! (HA + vMotion ) บน ubuntu server 14.04 + vbox
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 กันยายน 2014, 10:54:40 »
พอจะอธิบายหรือวิธีการทำคร่าวๆ ให้เป็นความรู้หน่อยได้ไหมครับ
อย่ามัวแต่บอกว่าไม่ได้ สิ่งที่คุณบอกว่าไม่ได้ คุณได้ลองทำแล้วหรือยัง

• *
  • 595
  • 6
Re: สำเร็จแล้ว! (HA + vMotion ) บน ubuntu server 14.04 + vbox
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 กันยายน 2014, 11:56:18 »
ลบๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กันยายน 2014, 12:58:49 โดย wichate »

• *
  • 595
  • 6
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 กันยายน 2014, 12:05:10 »
ประมาณนี้ครับ
ปล. ผมหาที่แก้ post ไม่เจอ มันอยู่ตรงไหนครับ ตะกี้แนบไฟล์เสีย

ออฟไลน์ sysadm

• 2,557
  • 12
  • ร่วมด้วยช่วยกันปลดแอกการเป็นเมืองขึ้นทาง software
    • www.failtocar.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 กันยายน 2014, 16:10:12 »

ขอบคุณที่ทำให้ Linux ยังเป็นขวัญใจคนจน  O0

จุดแข็งของคุณคือ ไม่ต้องมี share storage
เราลืมกันไปหรือไม่ ว่าเราเรียนเพื่ออะไร ?
"วุฒิ หรือ ความรู้"

อย่าให้ด้านมืดครอบงำจิตใจ

• *
  • 595
  • 6
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 กันยายน 2014, 19:15:57 »
ใช่ครับ เรื่อง share storage นี่เรื่องใหญ่เหมือนกัน ถ้าพังขึ้นมา ทุก host ล่มหมด project นี้มีที่มาที่ไปประมาณนี้ครับ
1.ที่ทำงานแต่ก่อนไม่ได้ใช้ระบบ vm มี server tower 2 ตัว รัน sql กับ terminal + เครื่องประกอบ 2 ตัวรัน share file กับ endian

2.vm เริ่มกระแสแรง เลยอยากขึ้นระบบ vm บ้าาง
2.1 วัตถุประสงค์หลัก ไม่ได้ต้องการรัน guest เยอะแยะอะไร แค่อยากให้กู้ระบบได้เร็วๆ เวลามัน down เพราะ server ก็ไม่ได้แรง แถมระบบเดิมก็ไม่ได้ทำ raid ด้วยใจจริงเลยอยากทำ raid เฉยๆ
2.2 ผมก็คิดว่าถ้าทำ raid บนเครื่องเดิม แล้ว hdd ไม่พัง แต่ mainboard พัง ก็ซวยล่ะซิ raid ไม่ได้ช่วยอะไร ดังนั้นเอาขึ้น vm ดีกว่า host พังก็เอา vm ไปรันเครื่องอื่นได้ (ไม่ต้องกลัวจอฟ้าเวลาย้ายเครื่อง ไม่ต้องกลัวปัญหา driver เข้ากันไม่ได้)

3. เอาล่ะเริ่มขึ้นระบบ vm ลองหาข้อมูล vmware esxi ก่อนเลย แต่ติดบางอย่างดังนี้
3.1 ควบคุมผ่านหน้า web หรือผ่านเครื่อง host ไม่ได้ ต้องใช้โปรแกรม client ที่ลงได้เฉพาะ windows (ผมใช้ linux เลยเซง)
3.2 ลงบน software raid ไม่ได้  แบบว่า server ผมไม่มี hardware raid เขาแนะนำให้ใช้เป็น share iscsi แทน
3.3 ถ้าใช้ share storage ก็ต้องลงทุนเพิ่ม แถมต้องซื่อ 2 ชุดด้วย เพราะมันมี raid ก็จริง แต่ถ้าเครื่องมันพังแล้วไม่มีเครื่อง backup นี่จบ

4.คิดถึงค่าใช้จ่ายที่ต้องเพิ่ม ทั้งๆที่ server ก็ใช้เท่าเดิม  user เท่าเดิม ไม่ได้ขยายระบบอะไร เริ่มรู้สึกไม่คุ้ม นี่ยังไม่รวม license ของ vmware อีกราวๆ สองแสน เพื่อใช้แค่ ha กับ vmotion

5. สุดท้ายเลยจบด้วยการลง ubuntu ด้วย software raid1 + virtualbox บน server เดิม แล้ว convert ระบบมาเป็น vm เอามารันบนเครื่องเดิม ควบคุมผ่านหน้า web ด้วย phpvirtualbox (อันนี้แหละ สะดวกกว่า vmware ตัวฟรีแน่ๆ)
5.1 คิดในใจ ไม่ต้องกลัวเครื่องพัง ถ้าพัง เอา hdd ไปเปิดเครื่องอื่นแลวรัน vm ขึ้นมาก็ใช้ได้ downtime ไม่เกิน 30 นาทีแน่ๆ
5.2 hdd พังก็ไม่กลัว ทำ software raid1 บน ubuntu ไว้แล้ว จบ ถ้าต้องปิดเพื่อเปลี่ยน hdd เต็มที่ก็ไม่เกิน 30 นาที

6.ชักเริ่มเห็นว่า host มีแรมเหลือ cpu ก็ใช้นิดเดียว จากเดิม 1 host 1 guest ผมเริ่มเอา sql, endian กับ share file มารันบน host เดียวกัน
6.1  อืม ความเสถียรไช้ได้เลย ไม่ค้าง ไม่ล่ม ไม่งอแงนะ แรกๆ กลัวว่าจะไม่เสถียรเพราะไม่เคยเห็นใครใช้รัน production จริงๆ แบบนี้

7. เมื่อได้ศึกษาตัว vmware รู้สึกชอบ ha กับ vmotion เพราะวัตถุประสงค์หลักที่เปลี่ยนมาใช้ vm ก็เพราะอยากให้ server มี downtime น้อยที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ (จากข้อ 5 downtime ผมยังเยอะอยู่) เลยลองศึกษาการทำ cluster

8. พอทำ cluster ได้ ทุกอย่างก็สมบูรณ์ครับ จากข้อ 5 ที่ทำ raid บนเครื่อง host มันจะไร้ประโยชน์ทันทีถ้า host พัง สุดท้ายก็ต้องเอา hdd ไปกู้อยู่ดี เพื่อจะเอา vm ไปรันเครื่องอื่นต่อ  คราวนี้แยกจาก raid บน host เดียวกัน ไปเป็น network raid ส่ง guest ไปเก็บที่ host สำรองไปเลย เครื่องพังขึ้นมา อีกเครื่องมีข้อมูลอยู่แล้วก็รันได้เลย (จบข่าว คราวนี้ office ผมก็ประหยัด server ไป  2 ตัว โดยไม่เสียเงินเพิ่ม และลด downtime เวลาเครื่องพังให้น้อยลงไม่น่าเกิน 10-20 วินาที)

ปล.vMotion ระบบผมจะ save state ก่อนแล้วค่อยรันขึ้นมาใหม่บน backup host (มันไม่เนียนเท่าของ vmware แต่ผมก็พอใจแล้วล่ะ) O0

ออฟไลน์ NARUTO_K

• 340
  • 1
    • สังคมของคนเรียนน้อย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 กันยายน 2014, 20:28:45 »
ใช่ครับ เรื่อง share storage นี่เรื่องใหญ่เหมือนกัน ถ้าพังขึ้นมา ทุก host ล่มหมด project นี้มีที่มาที่ไปประมาณนี้ครับ
1.ที่ทำงานแต่ก่อนไม่ได้ใช้ระบบ vm มี server tower 2 ตัว รัน sql กับ terminal + เครื่องประกอบ 2 ตัวรัน share file กับ endian

2.vm เริ่มกระแสแรง เลยอยากขึ้นระบบ vm บ้าาง
2.1 วัตถุประสงค์หลัก ไม่ได้ต้องการรัน guest เยอะแยะอะไร แค่อยากให้กู้ระบบได้เร็วๆ เวลามัน down เพราะ server ก็ไม่ได้แรง แถมระบบเดิมก็ไม่ได้ทำ raid ด้วยใจจริงเลยอยากทำ raid เฉยๆ
2.2 ผมก็คิดว่าถ้าทำ raid บนเครื่องเดิม แล้ว hdd ไม่พัง แต่ mainboard พัง ก็ซวยล่ะซิ raid ไม่ได้ช่วยอะไร ดังนั้นเอาขึ้น vm ดีกว่า host พังก็เอา vm ไปรันเครื่องอื่นได้ (ไม่ต้องกลัวจอฟ้าเวลาย้ายเครื่อง ไม่ต้องกลัวปัญหา driver เข้ากันไม่ได้)

3. เอาล่ะเริ่มขึ้นระบบ vm ลองหาข้อมู
ล vmware esxi ก่อนเลย แต่ติดบางอย่างดังนี้
3.1 ควบคุมผ่านหน้า web หรือผ่านเครื่อง host ไม่ได้ ต้องใช้โปรแกรม client ที่ลงได้เฉพาะ windows (ผมใช้ linux เลยเซง)
3.2 ลงบน software raid ไม่ได้  แบบว่า server ผมไม่มี hardware raid เขาแนะนำให้ใช้เป็น share iscsi แทน
3.3 ถ้าใช้ share storage ก็ต้องลงทุนเพิ่ม แถมต้องซื่อ 2 ชุดด้วย เพราะมันมี raid ก็จริง แต่ถ้าเครื่องมันพังแล้วไม่มีเครื่อง backup นี่จบ

4.คิดถึงค่าใช้จ่ายที่ต้องเพิ่ม ทั้งๆที่ server ก็ใช้เท่าเดิม  user เท่าเดิม ไม่ได้ขยายระบบอะไร เริ่มรู้สึกไม่คุ้ม นี่ยังไม่รวม license ของ vmware อีกราวๆ สองแสน เพื่อใช้แค่ ha กับ vmotion

5. สุดท้ายเลยจบด้วยการลง ubuntu ด้วย software raid1 + virtualbox บน server เดิม แล้ว convert ระบบมาเป็น vm เอามารันบนเครื่องเดิม ควบคุมผ่านหน้า web ด้วย phpvirtualbox (อันนี้แหละ สะดวกกว่า vmware ตัวฟรีแน่ๆ)
5.1 คิดในใจ ไม่ต้องกลัวเครื่องพัง ถ้าพัง เอา hdd ไปเปิดเครื่องอื่นแลวรัน vm ขึ้นมาก็ใช้ได้ downtime ไม่เกิน 30 นาทีแน่ๆ
5.2 hdd พังก็ไม่กลัว ทำ software raid1 บน ubuntu ไว้แล้ว จบ ถ้าต้องปิดเพื่อเปลี่ยน hdd เต็มที่ก็ไม่เกิน 30 นาที

6.ชักเริ่มเห็นว่า host มีแรมเหลือ cpu ก็ใช้นิดเดียว จากเดิม 1 host 1 guest ผมเริ่มเอา sql, endian กับ share file มารันบน host เดียวกัน
6.1  อืม ความเสถียรไช้ได้เลย ไม่ค้าง ไม่ล่ม ไม่งอแงนะ แรกๆ กลัวว่าจะไม่เสถียรเพราะไม่เคยเห็นใครใช้รัน production จริงๆ แบบนี้

7. เมื่อได้ศึกษาตัว vmware รู้สึกชอบ ha กับ vmotion เพราะวัตถุประสงค์หลักที่เปลี่ยนมาใช้ vm ก็เพราะอยากให้ server มี downtime น้อยที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ (จากข้อ 5 downtime ผมยังเยอะอยู่) เลยลองศึกษาการทำ cluster

8. พอทำ cluster ได้ ทุกอย่างก็สมบูรณ์ครับ จากข้อ 5 ที่ทำ raid บนเครื่อง host มันจะไร้ประโยชน์ทันทีถ้า host พัง สุดท้ายก็ต้องเอา hdd ไปกู้อยู่ดี เพื่อจะเอา vm ไปรันเครื่องอื่นต่อ  คราวนี้แยกจาก raid บน host เดียวกัน ไปเป็น network raid ส่ง guest ไปเก็บที่ host สำรองไปเลย เครื่องพังขึ้นมา อีกเครื่องมีข้อมูลอยู่แล้วก็รันได้เลย (จบข่าว คราวนี้ office ผมก็ประหยัด server ไป  2 ตัว โดยไม่เสียเงินเพิ่ม และลด downtime เวลาเครื่องพังให้น้อยลงไม่น่าเกิน 10-20 วินาที)

ปล.vMotion ระบบผมจะ save state ก่อนแล้วค่อยรันขึ้นมาใหม่บน backup host (มันไม่เนียนเท่าของ vmware แต่ผมก็พอใจแล้วล่ะ) O0

พอจะมีคู่มือขั้นตอนการทำบ้างมั้ยครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• *
  • 595
  • 6
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 กันยายน 2014, 13:54:34 »
^
ที่เห็นตามตัวอย่าง config มือ ทั้งหมดครับ (ถ้าอธิบายคงยาว)
เดี๋ยวรอทำแบบอัตโนมัติครับ แต่ยังขาดบางอย่างเช่น rebuild kernel module อัตโนมัติหลังจาก update kernel ใหม่
แล้วก็การกำหนดให้ start vm อัตโนมัติตอนเปิดเครื่อง แล้วก็ตอนที่ HDD พัง cluster ที่ทำไว้มันจะหลุด ต้องทำให้มัน reconnect แบบออโต้เพิ่มด้วย (คงอีกซักพักครับ)

ออฟไลน์ ~::=::ENTER::=::~

• 788
  • 7
  • :=)(แอดมึน)(= : warnning every time.|||||
    • ข่าวไอที
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 กันยายน 2014, 14:48:06 »
ผมไม่ค่อยรู้เรื่องครับ แต่มาเป็นกำลังใจให้ ถ้าสำเร็จแล้วมีตัวติดตั้งพร้อมอย่าลืมมาแบ่งปันนะครับ  O0
เดินทางกันต่อไป

ออฟไลน์ ABCD

• 237
  • 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 กันยายน 2014, 15:23:57 »
สวัสดีครับ
มาติดตามผลงานครับ ผมก็ใช้ ubuntu ทำ share file สนใจการทำ cluster เหมือนกันครับ  O0

• *
  • 595
  • 6
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 กันยายน 2014, 12:06:36 »
ไกล้สำเร็จแล้วครับ ออกแบบให้ติดตั้งง่ายๆแบบ tasksel  (ประมาณว่าลง ubuntu server เสร็จปุ๊บก็ wget script มารันไดเลย)

• 237
  • 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 กันยายน 2014, 12:45:44 »
ไกล้สำเร็จแล้วครับ ออกแบบให้ติดตั้งง่ายๆแบบ tasksel  (ประมาณว่าลง ubuntu server เสร็จปุ๊บก็ wget script มารันไดเลย)
สวัสดีครับ
ขอถามนิดนึงครับ พอดีผมใช้ ubuntu 12.10 เป็น server ใช้ Oracal VirtualBox เป็น VM Server มี phpVirtualbox เป็น GUI
ถ้าจะติดตั้งเฉพาะที่ทำ vMotion สามารถทำได้หรือเปล่าวครับ พอดีไม่อยากติดตั้ง Server ใหม่ ครับ
ขอบคุณครับ

• *
  • 595
  • 6
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 กันยายน 2014, 13:21:34 »
สวัสดีครับ
ขอถามนิดนึงครับ พอดีผมใช้ ubuntu 12.10 เป็น server ใช้ Oracal VirtualBox เป็น VM Server มี phpVirtualbox เป็น GUI
ถ้าจะติดตั้งเฉพาะที่ทำ vMotion สามารถทำได้หรือเปล่าวครับ พอดีไม่อยากติดตั้ง Server ใหม่ ครับ
ขอบคุณครับ

ไม่ต้องลง ubuntu server ใหม่ครับ แต่ผมก็ไม่ได้ลองกับ ubuntu 12.10 เลยรับประกัน 100% ไม่ได้นะ
หลักการคือเลือกติดตั้งข้อ 7 แล้ว script มันก็จะติดตั้ง drbd ให้ แล้วก็ config อัตโนมัติให้ซึ่งในกระบวนการนี้จะมีการถามถึง parttion ที่ใช้เก็บ VM
และ format parttion ด้วย ดังนั้นถึงไม่ลง server ใหม่ก็จำเป็นต้องแบ่ง parttion ใหม่อยู่ดีนะครับท่าน

• 237
  • 0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 กันยายน 2014, 13:32:29 »
ไม่ต้องลง ubuntu server ใหม่ครับ แต่ผมก็ไม่ได้ลองกับ ubuntu 12.10 เลยรับประกัน 100% ไม่ได้นะ
หลักการคือเลือกติดตั้งข้อ 7 แล้ว script มันก็จะติดตั้ง drbd ให้ แล้วก็ config อัตโนมัติให้ซึ่งในกระบวนการนี้จะมีการถามถึง parttion ที่ใช้เก็บ VM
และ format parttion ด้วย ดังนั้นถึงไม่ลง server ใหม่ก็จำเป็นต้องแบ่ง parttion ใหม่อยู่ดีนะครับท่าน
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ io007

• 4
  • 0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 กันยายน 2014, 18:14:21 »
ตามมาให้กำลังใจครับ :) :)

ออฟไลน์ PTMax

• 6
  • 0
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 9 ตุลาคม 2015, 10:21:30 »

3. เอาล่ะเริ่มขึ้นระบบ vm ลองหาข้อมูล vmware esxi ก่อนเลย แต่ติดบางอย่างดังนี้

คิดเหมือนกันเลยครับ
ของผมมี vbox host อยู่ 3 เครื่อง guest ประมาณ 12
กำลังต่อยอดทำ HA+vMotion อยู่ครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• *
  • 595
  • 6
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 9 ตุลาคม 2015, 10:46:10 »
ตอนนี้กำลังรอ phpVirtualbox สำหรับ Virtualbox 5 ครับ (รองรับ USB3 ด้วย)
คงต้องรออีกซักระยะ และชั่งใจอยู่ว่าจะทำบน ubuntu เหมือนเดิมหรือย้ายมา centos ดีหว่า

• *
  • 595
  • 6
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2015, 09:21:04 »
โอ้ phpVirtualbox 5 มาแล้ว
http://sourceforge.net/projects/phpvirtualbox/files/

ออฟไลน์ PTMax

• 6
  • 0
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2015, 15:04:10 »
แบบนี้พอจะเป็นไปได้มั๊ยครับ

• *
  • 595
  • 6
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2015, 08:58:16 »
^
แบบนั้นก็ได้ครับ แต่เบื้องต้นอาจจะได้แค่ Backup เฉยๆ
เพราะถ้าจะให้ virtualbox บนเครื่อง backup site รัน Guest ขึ้นมาได้ตอน server ดับ ต้องเขียน script ใหม่กันยาวเลยครับ

-
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 3 กุมภาพันธ์ 2021, 02:44:01 »
Can Ubuntu be used as a decent server? Say a web server, a file server, or a mail server? Also, does Ubuntu play nice with virtualbox? Or should I use another brand of Linux to accomplish these things?