Thaiadmin

ถามเรื่องการสอบ CCNA ครับ

ถามเรื่องการสอบ CCNA ครับ
« เมื่อ: 10 กันยายน 2014, 20:27:23 »
ผมอายุ 18  เรียนอยู่มัธยมศึกษาปีที่ 6 สนใจการสอบ CCNA ครับ
อยากทราบว่าการสอบนั้นจำกัดด้านอายุและวุฒิการศึกษาไหมครับ
เพราะผมสนใจในการสอบพอสมควร เรื่อง Network ก็งูๆปลาๆครับ
เลยจะไปเข้าคอร์สด้าน Network เพิ่ม จนมีพื้นฐานเข้าคอร์สสอบ CCNA ได้ครับ
ความรู้ด้าน it ก็เป็นเฉพาะ Programing ซะส่วนใหญ่ โดยเฉพาะ php,sql,html,javascrit,java,css,c,c++
ตอนนี้ผมอ่อน security&network มากๆเลยครับ อยากขอให้ช่วยให้แนะนำแนวทางให้หน่อยครับ

ออฟไลน์ ReFeeL

• *
  • 582
  • 0
  • The Human Network
Re: ถามเรื่องการสอบ CCNA ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 กันยายน 2014, 09:25:18 »
ไม่จำกัดครับ แต่ว่ายังเรียนอยู่สอบไปใช้ทำอะไรอ่าครับ ไว้สอบช่วงตอนหางานเอาจะดีกว่า สอบตอนนี้ หมดอายุ 3 ปี ก้อต้องสอบใหม่อีกครับ แต่ถ้ามีทุนก้อแล้วแต่สะดวกเลยครับ
We Are The Human Network

ออฟไลน์ avalance

• 1,441
  • 23
  • เค้าชอบเรียกแอ๊ดแว๊น
    • www.itsesa.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 กันยายน 2014, 09:26:27 »
การสอบ CCNA ไม่ได้ทำให้เราเก่งขึ้นนะครับ

ถ้าตัวเองยังไม่เก่ง ก็ไปหาอ่าน ฝึกทำให้เก่งก่อน ให้ตัวเราเข้าใจในทฤษฎ๊จนกระทั่งสามารถตอบด้วยปากเปล่าได้เสียก่อน

ค่อยเสียเงินไปสอบดีกว่าครับ

สอบมาแล้ว ทำอะไรไม่ได้เลย ตอบอะไรไม่ได้เลย มันก็แค่กระดาษแพงๆ ใบนึงครับ

หากพร้อมที่จะสอบแล้ว ก็ติดต่อตามศูนย์สอบของไทยต่างๆ หาได้จาก google ครับ ว่ามีที่ไหนเป็นศูนย์สอบบ้าง

ค่าสอบประมาณเกือบหมื่นนึงครับ เมื่อสอบผ่านจะมีอายุของ Cert อยู่ได้ 3 ปีครับ
 facebook.com/itsesadotcom 
บทความ IT Windows Server www.itsesa.com

คอร์ส Windows Server 2016 https://www.skilllane.com/courses/windows-server-2016
คอร์ส Endian Firewall https://www.skilllane.com/courses/endian-firewall

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 กันยายน 2014, 12:23:29 »
ตอนผมอายุ 18 ผมทำอะไรอยู่น้าา  ;D ???

ดีครับผมเห็นด้วยนะ ความรู้ อะไรมันก็เป็นความรู้ครับ
มันก็เหมือนกับไปเรียน กีต้าร์ , ว่ายน้ำ , ฟิสิกส์ , เคมี ฯ
คนที่อายุเท่านี้ คงมองที่การสอบเข้ามหาวิทยาลัย
คุณโชคดีนะที่รู้จักตัวเองเร็วขนาดนี้ รู้ว่าตัวเองชอบอะไร และต้องการอะไร

มีที่เรียนและที่สอบเยอะครับหาได้ไม่ยากนัก
บางที่ให้กลับไปเรียนซ้ำได้ฟรี

security&network มันกว้างมากเลยนะครับ
การไปเรียนเพื่อสอบ ccna หรือเรียนเอาความรู้คงไม่ตอบโจทย์
เพราะคุณจะไม่ได้สิ่งที่ต้องการเลย
ลองดูเนื้อหาที่ต้องเรียนก่อนก็ได้ครับ

แต่มันก็ไม่ใช่ว่าจะไม่ได้อะไรเลย หรือเสียเวลาเปล่านะ
เพียงแค่ว่า มันยังไม่ถึงเวลาที่จะเอามันไปใช้งานแค่นั้นครับ

Programer ที่มองเรื่องนของ security&network มาเป็นอันดับแรก ผมยังไม่เคยเจอนะ (ให้ตายเถอะ)
เขาสนใจแค่ output เท่านั้น
ผมฝากอีก 1 ความหวังไว้ที่ตัวคุณละกันครับ  O0

ท้ายสุด ก็ทำหน้าที่หลักของตัวเองให้ดีที่สุดก่อนครับ
"....ไม่อยากเป็นหมอเหรอครับ"  ;D  ;D  ;D

โชคดีนะ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ ABCD

• 237
  • 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 กันยายน 2014, 13:25:10 »
สวัสดีครับ
น้องอายุ 18 มีเป้าหมายที่ชัดเจน แล้วหาความรู้เพิ่มเติมเป็นเรื่องน่ายินดีจริงๆ ครับ สมัยผมอายุ 18 อยากเป็นวิศวะกรไฟฟ้า ไปๆมาๆ เป็นกรรมกร IT ซะนิ

ยังไงขออวยพรให้น้องประสบความสำเร็จอย่างที่หวังไว้นะครับ อย่าลืมเป้าหมายของเรา อาจมีอุปสรรคทำให้เราเปลี่ยนเป้าหมาย ยังไงก็ขอให้หนักแน่นไว้ครับ

ปล.video สอน CCNA ภาษาไทย
http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=16762087.0

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 กันยายน 2014, 20:07:59 »
เรื่องสอบ CCNA ผมคงเข้าใจผิดไปครับ พอดีผมต้องการใบ Cert ไว้ประดับพอร์ตโปรไฟล์ เผื่อมีโอกาสในการเข้ามหาลัยเพิ่มครับ
จากที่หลายท่านตอบมาผมคิดดูและเรื่องการสอบคงไม่จำเป็นสำหรับตอนนี้ เพราะไม่ได้ใช้ในการทำงานหรือช่วยในการศึกษาเพิ่มขึ้นเลย
เลยจะศึกษา network เป็นความรู้ให้แน่นก่อน แล้วค่อยไป security ต่อ เผื่อได้นำ programing มาประยุกต์ใช้กับ network ครับ
ส่วนที่เรียนเสริมเป็นของบริษัท American information system ของเว็บ thaicyber.com ครับ
บริษัทนี้มีการเรียนการสอนดีไหมเป็นอย่างไรบ้างครับ
เรื่องแนวคิดการวางแผนการเรียนผมคิดถูกต้องไหมครับช่วยแนะนำด้วยครับ
ขออภัยนะครับที่ตอบไม่เข้ากับหมวดในบอร์ดซักเท่าไหร่