Thaiadmin

ช่วยแนะนำ ERP Software สำหรับโรงงานอุตสาหกรรมหน่อยครับ..

เพื่อนๆครับ..

ช่วยแนะนำ ERP Software สำหรับโรงงานอุตสาหกรรมหน่อยครับ..

โรงงานขนาดกลาง กระบวนการคร่าวๆ ดังนี้
- วางแผนการผลิต
- วางแผนวัตถุดิบ
- คลังวัตถุดิบ
- จัดซื้อ
- บัญชี

งบประมาณ 1-5M 
user access license พร้อมกันประมาณ 10 userขึ้นไป

พอมีค่ายไหนแนะนำบ้างป่าวคับ ??

ออฟไลน์ :: นักโทษประหาร ::

• 1,158
  • 11
  • http://www.itmanage.info
SAP B1 + MRP ใช้ MS Sql ครับ งบน่าจะไม่เกิน 5 ล้านครับ แบบ Standard ไม่มี customize

ปล.โรงงานผลิตอะไรเหรอครับ ถ้าไม่ใหญ่มาก ก็โอเคครับ แต่ถ้ากำลังผลิตเยอะ และมี Data Flow + Work Flow + Process Document มาก ซับซ้อน และละเอียดมาก ถ้าเป็น Standard ต้องเป็น SAP R/3 + Oracle แต่งบจะเกินครับ ฉะนั้นเลือกให้เหมาะนะครับ งบประมาณ ตั้งได้ แต่ดู site และ business ด้วยนะครับ :)
รักที่จะเรียนรู้ คิดเมื่อมีสิ่งที่เรียกว่าอุปสรรค ฉลาดเมื่อเห็นว่าเหตุผลกับแนวทางตรงกัน เฉลียวเมื่อเห็นว่ามีสิ่งที่เราคิดว่าเกิดจากประสบการณ์  (ถามผู้มีประสบการ์มากกว่าถามผู้รู้)

SAP B1 + MRP ใช้ MS Sql ครับ งบน่าจะไม่เกิน 5 ล้านครับ แบบ Standard ไม่มี customize

ปล.โรงงานผลิตอะไรเหรอครับ ถ้าไม่ใหญ่มาก ก็โอเคครับ แต่ถ้ากำลังผลิตเยอะ และมี Data Flow + Work Flow + Process Document มาก ซับซ้อน และละเอียดมาก ถ้าเป็น Standard ต้องเป็น SAP R/3 + Oracle แต่งบจะเกินครับ ฉะนั้นเลือกให้เหมาะนะครับ งบประมาณ ตั้งได้ แต่ดู site และ business ด้วยนะครับ :)

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

SAP B1 ทีมงานลองไปหาข้อมูลมาแล้ว ยังไม่ตอบโจทย์อะคับ...
(หาข้อมูลจากผุ้ที่เคยใช้งานมาแล้ว) 

SAP R/3 เคยเข้ามาพรีเซ้นต์ งบสูงไปอะคับ...

เเพื่อนแนะนำ LAWSON มาอะคับ.. เป็นไงบ้างอะคับยี่ห้อนี้ ??

• 1,158
  • 11

SAP B1 ทีมงานลองไปหาข้อมูลมาแล้ว ยังไม่ตอบโจทย์อะคับ...
(หาข้อมูลจากผุ้ที่เคยใช้งานมาแล้ว)  

SAP R/3 เคยเข้ามาพรีเซ้นต์ งบสูงไปอะคับ...

เเพื่อนแนะนำ LAWSON มาอะคับ.. เป็นไงบ้างอะคับยี่ห้อนี้ ??

โรงงานทำเกี่ยวกับอะไรครับ มีความละเอียดเรื่อง Data Document process แค่ไหนครับ ผมจะได้แนะนำได้ถูก ผมไม่เคยใช้ LAWSON ครับ เท่าที่ผมเคยสัมผัสมา IFS(มีบ้างนิดๆ), Oracle 8 - 11 , SAP , Infor (มีบ้างนิดๆ), AS400 (มีบ้างนิดๆ)  เพราะ งบ 5 ล้านถ้ามอง ข้อมูลกับระบบงานเรา  และ business ของเรา มันคุ้มไหมที่จะเสี่ยง ครับ  :)

ปล. ต้องดูตอนเค้าพรีเซ้นเพราะ Business Process แต่หละที่ตอบโจทย์ไม่เหมือนกันครับ B1 เหมือนกัน R/3 เหมือนกัน แต่เค้าปรับเปลี่ยนระบบงานให้สอดคล้องตาม Business เค้าครับ ไม่ได้ปรับตามที่เราต้องการจริง ๆ
รักที่จะเรียนรู้ คิดเมื่อมีสิ่งที่เรียกว่าอุปสรรค ฉลาดเมื่อเห็นว่าเหตุผลกับแนวทางตรงกัน เฉลียวเมื่อเห็นว่ามีสิ่งที่เราคิดว่าเกิดจากประสบการณ์  (ถามผู้มีประสบการ์มากกว่าถามผู้รู้)

ออฟไลน์ joyhitech

• *
  • 195
  • 1
    • สอนเทรดforex online

ตัวLAWSON ไม่ค่อยมีคนใช้ครับ
ลองดู MFG Pro  หรือไม่ก็ Microsoft Dynamics AX คนใช้เยอะหน่อย

จริงๆแล้วโปรแกรมERP พูดยากครับ  ว่าตัวไหนดี   ตัวไหนไม่ดี
เพราะตอนเสนอขาย  ดีทุกตัวครับ  ตอบโจทย์ได้ทุกอย่าง  ทำได้หมด
แต่หลังจากซื้อมาแล้ว หน้ามือเป็นหลังมือครับ   มันไม่ได้ตอบโจทย์สวยหรู เหมือนตอนเสนอขาย (เกือบทุกตัว เป็นแบบนี้หมดครับ)

ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับทีมImplementแล้วครับว่า  ทีมเขาเก่งแค่ไหน  customizeเพิ่มกี่ล้าน   ผ่านไป1-2ปีสามารถขึ้นระบบได้ไหม 
เท่าที่เจอคือ50%จะขึ้นระบบไม่ได้ครับ  เพราะติดปัญหาUserไม่ว่าง   ต้องทำงานประจำของตัวเองไม่ว่างเรียนรู้ระบบใหม่   ไม่ยอมปรับเปลี่ยนการทำงาน  มองว่าระบบใหม่เพิ่มงานเยอะขึ้น  ใช้ยาก  ไม่ยอมใช้  customizeหลายล้าน เกินงบ ฯลฯ

ถ้าเสียไป4-5ล้านบาท แล้วขึ้นระบบไม่ได้  ฝ่ายITก็เตรียมหางานใหม่ได้เลยครับ  กดดัน  เพราะผู้บริหารจะพุ่งเป้ามาที่ITเป็นหลัก   ไม่สนุกครับ  ไม่สนุก

ถ้ามุ่งเน้นไปเรื่อง Manufajuring >>Produciont  ลอง AX ดูซิคะ  เพราะค่อนข้างตอบโจทย์ ในเรื่องของการวางแผนการผลิต MRP

เพราะที่โรงงานก็ใช้อยู่ค่ะ

ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกท่านมากคับผม...

ตอนนี้ทีมงานกำลังจัดทำชุดโมเดลเกี่ยวกะกระบวนการต่างๆไปให้แต่เจ้าไปลอง Run ในโปรดักของเค้าเอง แล้วให้แจ้งผลกลับมา
แต่ก็กังวลนิดๆเหมือนกันคับ ว่าตอนทดสอบ demo จะทำได้หมด แต่ถึงเวลาจิงจะติดโน่นนั่นนี่ แต่ข้อนี้ก็เผื่อใจไว้แล้วว่าคงไม่ถึงกะได้ 100% ทั้งหมดที่เค้าพรีเซ้น

ขอขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกท่านอีกครั้งนะคับ.. เด๋วผมจะลองหาข้อมูลตามที่แนะนำมานะครับ...  :)

ผมแนะนำโปรแกรม Mango ERP ครับ ถ้าสนใจรายละเอียดโปรแกรม โทรสอบถามข้อมูลก่อนได้ครับ ราคาเบาๆไม่แพง
02641-2148 - 49  O0 O0

ออฟไลน์ ibluesba

• 1,039
  • 6
  • ถามจัง!!! ตรูจะเป็นได้ใงฟร๊ะ ถ้าไม่เคยทำมาก่อน
หาก ธุรกิจ supply chain คงต้อง

fujitsu prones
หรือ
Info SyteLine

หากMFG Product เยอะ ๆ คงต้อง

SAP หรือ Dynamics AX

หากราคาย่อมเยา คงต้อง Accpac  เเต่ผมว่ามันกาก  

<ยังไม่นับ โปรเเกรม ERP ประจำท้องถิ่นของพวก จีนกะ เกาหลี  ที่ยังมีอีกเยอะ ว่ากันเป็นที่ๆไป เเต่ผมบอกเลยไม่มีที่ใหน ที่ไม่ได้เเก้ Module ต้องเเก้ทุกที่ครับ  บางที่เเก้จนเละเทะ  >    

ที่จริง โปรเเกรม ERP มันมีเยอะ เเยะ  ผมว่าคงต้องเรียกมา เดโม หลายๆยี่ห้อ ครับ ซักห้าหกตัว  ว่า อันใหนปรับเข้ากะ Business Flow ของเราได้มากที่สุด  

หากซื้อมาใช้มั่วๆ ไม่ดูให้ดีๆ คุณอาจจะต้องไปปรับBusiness Flow ของ คุณตาม โปรเเกรม ERP  อันนี้หละเรื่องหย๋ายยยยยยยยย  

^ ^

ตัวLAWSON ไม่ค่อยมีคนใช้ครับ
ลองดู MFG Pro  หรือไม่ก็ Microsoft Dynamics AX คนใช้เยอะหน่อย

จริงๆแล้วโปรแกรมERP พูดยากครับ  ว่าตัวไหนดี   ตัวไหนไม่ดี
เพราะตอนเสนอขาย  ดีทุกตัวครับ  ตอบโจทย์ได้ทุกอย่าง  ทำได้หมด
แต่หลังจากซื้อมาแล้ว หน้ามือเป็นหลังมือครับ   มันไม่ได้ตอบโจทย์สวยหรู เหมือนตอนเสนอขาย (เกือบทุกตัว เป็นแบบนี้หมดครับ)

ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับทีมImplementแล้วครับว่า  ทีมเขาเก่งแค่ไหน  customizeเพิ่มกี่ล้าน   ผ่านไป1-2ปีสามารถขึ้นระบบได้ไหม 
เท่าที่เจอคือ50%จะขึ้นระบบไม่ได้ครับ  เพราะติดปัญหาUserไม่ว่าง   ต้องทำงานประจำของตัวเองไม่ว่างเรียนรู้ระบบใหม่   ไม่ยอมปรับเปลี่ยนการทำงาน  มองว่าระบบใหม่เพิ่มงานเยอะขึ้น  ใช้ยาก  ไม่ยอมใช้  customizeหลายล้าน เกินงบ ฯลฯ

ถ้าเสียไป4-5ล้านบาท แล้วขึ้นระบบไม่ได้  ฝ่ายITก็เตรียมหางานใหม่ได้เลยครับ  กดดัน  เพราะผู้บริหารจะพุ่งเป้ามาที่ITเป็นหลัก   ไม่สนุกครับ  ไม่สนุก

• 1,039
  • 6
  • ถามจัง!!! ตรูจะเป็นได้ใงฟร๊ะ ถ้าไม่เคยทำมาก่อน
ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกท่านมากคับผม...

ตอนนี้ทีมงานกำลังจัดทำชุดโมเดลเกี่ยวกะกระบวนการต่างๆไปให้แต่เจ้าไปลอง Run ในโปรดักของเค้าเอง แล้วให้แจ้งผลกลับมา
แต่ก็กังวลนิดๆเหมือนกันคับ ว่าตอนทดสอบ demo จะทำได้หมด แต่ถึงเวลาจิงจะติดโน่นนั่นนี่ แต่ข้อนี้ก็เผื่อใจไว้แล้วว่าคงไม่ถึงกะได้ 100% ทั้งหมดที่เค้าพรีเซ้น

ขอขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกท่านอีกครั้งนะคับ.. เด๋วผมจะลองหาข้อมูลตามที่แนะนำมานะครับ...  :)

หัวใจหลักอีกอย่างที่ ไม่ควรมองข้ามคือ การที่ต้องให้ User คีย์ ข้อมูลลงไปในหัวข้อย่อย ของเเต่ละโมดูล น๊ะครับ

ซึ่งการคีย์หนึ่งครั้ง หากต้องคีย์ซัก สี่ -ห้า Step  เป็นอะไรที่ง่ายที่สุด สำหรับ User นร๊ะครับ  

ต่อให่ Programe ERP เทพขนาดใหน เเต่ขั้นตอน คีย์ข้อมูลค้นหาข้อมูล โครตยาก ต้องคีย์ที่นึง เป็นสิบ กว่า Step หาก User มันขี้เกียจคีย์ เข้าไปในระบบ    โปรเเกรม ERP ราคาเป็น สิบๆล้าน มันก้อพังเหมือนกันครับ
^ ^

User เป็นปัญหาใหญ่พอๆกับทีม Implement ครับเพราะถ้าเจอพวกอ้างไม่มีเวลาและไม่อยากปรับอะไร เคยทำยังไงก็จะเอาแบบนั้น Custom กันบาน งานงอก พอหนี Standard มากๆ ถ้าคนที่มารับช่วงต่อเป็นงงครับ 1 แทบไม่ต้องนับเรียกว่า 0 เลยก็ได้ ค่าImplement บานปลายแต่กลับขึ้นไม่ได้ซักที เรื่อง Business process สำคัญมาก พอๆกับ Implementer ที่เข้าใจจึงจะไปด้วยกันได้ครับ  :D :D :D

:) ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆน้องๆทุกท่านอีกครั้งนะคับ  O0

ตอนนี้กะลังหาข้อมูลของตัว Microsoft Dynamics AX  หรือ SAP for Manufacturing อยู่อะคับ...

เรื่องของ User จะคัดสัก 3 เจ้าแล้วเอา User ที่ใช้งานจิงๆแต่ละ โมดูล มานั่งถกกันเลย... ใช้เวลามากหน่อยแต่เอาให้ละเอียดทุกขั้นตอนไปเลย
งานนี้ระดับ ผจก.โรงงานมานั่งเป็ฯประธานทีมเลย (อย่างที่รู้ๆกัน ท่านๆมีหน้าที่ฟังอัพเดตแล้วถามโน่นนี่)

ลืมบอกไปครับว่าเดิมใช้โปรแกรม Exact อยู่อะคับ..

ออฟไลน์ kangyut

• 348
  • 0

แนะนำเพิ่มเติม ส่วนใหญ่ เพื่อนๆ บอกหมดแล้ว

ด้าน erp ไม่ค่อยเป็นหวง ที่จะแนะนำด้านบัญชี จะใช้ตัวไหนศึกษาให้ดี

เพราะสุดท้าย ข้อมูลทุกอย่างจะวิ่งไป ที่บัญชี cost ต่างๆ

"[bgcolor=#ff1300]ระดับ ผจก.โรงงานมานั่งเป็ฯประธานทีมเ[/bgcolor]" --> มีกำลังมากพอ จะสั่ง manage บัญชี จัดซื้อ หรือไหม ?

ที่ผม implement มา ถ้าหัวหน้า project ไม่มีอำนาจสั่งการ ฟันธงว่า ไม่เสร็จแน่นอน เคยมาแล้ว

ที่ทำสำเร็จได้ ประธานบริษัท มาเป็นคนดูเอง เพราะ สามารถสั่งให้ ระดับ manager ทำงานได้ / แต่ละแผนกโยนงานกัน ประธาน ตัดสิน จบ

โชคดีครับ

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ BuffBear

• 1,884
  • 55
  • Sara
อย่ามาใช้ PRONES แบบผมละกัน แล้วจะหาว่าไม่เตือน  >:(
บุญคุณต้องทดแทน ... แค้นต้องข่มใจ ..

ออฟไลน์ limpbiz

• 2,370
  • 26
  • ต่างคน-ต่างเส้นทาง แต่ขอเดินด้วยตัวเอง
ลองเอา IFS เป็น candidate อีกตัวด้วยนะครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• 1,158
  • 11
แนะนำเพิ่มเติม ส่วนใหญ่ เพื่อนๆ บอกหมดแล้ว

ด้าน erp ไม่ค่อยเป็นหวง ที่จะแนะนำด้านบัญชี จะใช้ตัวไหนศึกษาให้ดี

เพราะสุดท้าย ข้อมูลทุกอย่างจะวิ่งไป ที่บัญชี cost ต่างๆ

"[bgcolor=#ff1300]ระดับ ผจก.โรงงานมานั่งเป็ฯประธานทีมเ[/bgcolor]" --> มีกำลังมากพอ จะสั่ง manage บัญชี จัดซื้อ หรือไหม ?

ที่ผม implement มา ถ้าหัวหน้า project ไม่มีอำนาจสั่งการ ฟันธงว่า ไม่เสร็จแน่นอน เคยมาแล้ว

ที่ทำสำเร็จได้ ประธานบริษัท มาเป็นคนดูเอง เพราะ สามารถสั่งให้ ระดับ manager ทำงานได้ / แต่ละแผนกโยนงานกัน ประธาน ตัดสิน จบ

โชคดีครับ

ถูกต้องครับ เห็นด้วยกับกระทู้นี้

ปล.ฉะนั้นต้องทำ Blue Print แต่หละ Modules ที่แผนกรับผิดชอบออกมาแล้วให้ ประธานบริษัทเป็นคนตัดสินใจ เพราะ Blue Print ประธานบริษัทก็ให้ Manager เค้าดูทบทวนก่อนที่จะมี เซ็นแล้วเราใช้ Logic + Data Flow โดยใช้ Blue Print เป็น guide ในการปรับเปลี่ยนและ Implement ครับ :)

• 1,039
  • 6
หากผู้จัดการโรงงานเป็นคนที่  เก่ง/ใจกว้าง/เปิดใจ/ทำงานเป็น  

อันนี้ถือว่าโชคดี

เเต่หาก ผู้จัดการโรงงานเป็นคนที่ มีเเต่หลักการ/ใจเเคบ/บ้าอำนาจ/กั๊ก

อันนี้ถือว่าซวยกันไปครับ

ส่วนมากจะเจอเเต่กะพวกผุ้บริหารคนไทยครับ  *ต้องยอมรับคนไทยนิสัยเสียยยย*

การร่วมมือกันอย่างจริงจังเเละจริงใจมันสำคัญกว่าเราไปบังคับให้เค้ามาทำงานให้เราโดยมีคนมีอำนาจเป้นกรรมการบีบคอเค้าอยู่นร๊ะึครับ  ผมเคยเจอมาเเล้วพอไอ้กรรมการออกไปทุกอย่างเละเทะ  
ซึ่งระบบนี้ซื้อทีว่ากันยาวครับ   มันเป็นวาระของบริษัทเลยนร๊ะครับ  ซึ่งมันหมายถึง ค่าใช้จ่าย โบนัส การเปลี่ยนเเปลง Process ของบริษัท  

บางที่ขาดความร่วมมือกันเเบบ บูรณาการ  ทำบ้าง ไม่ทำบ้าง ไม่ใส่ใจ   สุดท้าย ก้อล้มครับเสียเงินหลักล้าน เเต่ใช้งาน หลักหมื่น  หึๆๆๆๆ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2 กันยายน 2014, 16:07:47 โดย ibluesba »

ออฟไลน์ ^-FreeplaY-^

• 2,232
  • 15
ผมก็เจอปัญนี่แระครับ เกี่ยวกับการจะลงทุน ERP สักตัวหนึ่ง ซึ่งจะติดตรงที่คนทำงานมักอ้างโน่นนี่นั่น ทำให้งานไม่คืบหน้า
ซึ่ง Project Manager เองก็ไม่มีพลังพอ ที่จะสั่งการ ผู้บริหารเองก็ไม่มั่นใจกับ product เท่าไร เพราะไม่รู้ว่ามันทำอะไรได้บ้าง
ถ้าประธานบริษัทลงมาสั่งการเองได้ก็น่าจะดี อย่างน้อยก็ไม่มีใครกล้าขัด เพราะยังไงก็คงต้องการให้งานออกมาเป็นระบบ
ที่นี้ปัญหาต่อมาว่า ERP ตัวไหนรองรับงานได้มากน้อยเท่าไร อย่างที่หลายๆท่านบอกว่า ถ้าใช้งานง่ายก็ไม่น่าจะมีปัญหากับผู้ใช้
แต่ถ้า setup หลายขั้นตอน การตรวจสอบย้อนหลังทำได้ไม่เก่ง น่าจะเป็นปัญหาอยู่ เพราะผมเจอว่า "ใช้งาน EXCEL ง่ายกว่า" ผมล่ะเงิบไปเลย
ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ใช้อย่างคนจน จะไม่มีวันจน

ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ใช้อย่างคนรวย จะไม่มีวันรวย

คนเก่งไม่เรื่องมาก คนฉลาดไม่มากเรื่อง

O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0
ขอบคุณพี่ๆน้องๆเพื่อนๆทุกท่านคับผม.... เป็นข้อมูลที่ดีมากเลยครับ... ได้หลายมุมมองเลยยยย

ล่าสุดมีการประชุมทีม โจทย์ใหม่คือ ลองหาผู้ที่รับเป็นผู้วางแผนหรือผู้ปรึกษาโครงการ ERP(ไม่แน่ใจว่าเรียกว่าอะไรอะคับ)  ให้ทีมช่วยกันลองหาดู

โปรเจคนี้อาจมีการเพิ่มงบตามความเหมาะสม(แต่คงไม่เยอะมาก)

ด้าน ผจก.หัวหน้าทีม มั่นใจว่าทีอำนาจพอที่จะสั่งการหัวหน้าแผนกต่างๆให้ความร่วมมือและให้ข้อมูลต่างๆ
โชคดีที่หัวหน้าทีมเป็นคนใจกว้าง ชอบให้หาความคิดเห็นต่างๆ แล้วเอามาเปรียบเทียนกัน ....

Thanks  kubbbb

• 1,039
  • 6
บ่องตง  

โรงงาน ที่ผมดูเเล อยู้ตอนนี้ ใช้ Accpac100   อิมเมื่อ 4 ปีก่อน ตั้งหลายล้าน     ตอนนี้ ใช้ เเค่ PU/Acc  สองอย่าง    เหมือนซื้อ ล้านใช้เเค่หมื่น  MRP มันขึ้นไม่ได้เพราะขาดความร่วมมือกัน เเละทีม IT ที่ไปตาม งานก้อ Level กะ Power ไม่มี

ตอนนี้ก้อมี โปรเจค จะขึ้น ERP ตัวใหม่ ตั้งงบใว้ 8 ล้าน  มีดูๆ info synline / Proness  ซึ่งทางญี่ปุ่นสนใจ synline  เเต่ปัญหาคือไอ้บริษัทที่มาเสนอ ก่อนผมมา
มันก้อดันเสือกควายยเสนอเเต่วิธีใช้ กะอะไรไม่รู้ของพ่องมัน  

จนทีม planing กะ MFG เค้าคิดว่ามันไร้ประโยชน์  เพราะคนเสนอมันคงเป็น ทีมเทคนิค โปรเเกรมเมอร์ถนัดวิธีใช้   เเต่คงไม่เชี่ยวชาญ business process  ทางทีม Mgrเค้าเลยไม่เอาระบบนี้ ใช้เเบบเดิม  ทั้งๆที่ งบก้อมี และอะไรๆก้อพร้อม

เลยอยากเตือน จขกท. เรื่อง  บริษัทที่เราจะเลือกใช้งานก้อสำคัญ นร๊ะครับ   ตอนจ่ายเงินไม่ครบ เราเป็นพระเจ้า  เเต่หลังจากจ่ายเงินมันครบ เเทบจะต้องไปกราบมันเลยนร๊ะครับ   ควรสืบประวัติ จากลูกค้าของบริษัทนั้นๆ หน่อยก้อดีครับ  จะได้ไม่ลำบากเสียความรู้สึกในภายหลัง  

บ่องตง  

โรงงาน ที่ผมดูเเล อยู้ตอนนี้ ใช้ Accpac100   อิมเมื่อ 4 ปีก่อน ตั้งหลายล้าน     ตอนนี้ ใช้ เเค่ PU/Acc  สองอย่าง    เหมือนซื้อ ล้านใช้เเค่หมื่น  MRP มันขึ้นไม่ได้เพราะขาดความร่วมมือกัน เเละทีม IT ที่ไปตาม งานก้อ Level กะ Power ไม่มี

ตอนนี้ก้อมี โปรเจค จะขึ้น ERP ตัวใหม่ ตั้งงบใว้ 8 ล้าน  มีดูๆ info synline / Proness  ซึ่งทางญี่ปุ่นสนใจ synline  เเต่ปัญหาคือไอ้บริษัทที่มาเสนอ ก่อนผมมา
มันก้อดันเสือกควายยเสนอเเต่วิธีใช้ กะอะไรไม่รู้ของพ่องมัน  

จนทีม planing กะ MFG เค้าคิดว่ามันไร้ประโยชน์  เพราะคนเสนอมันคงเป็น ทีมเทคนิค โปรเเกรมเมอร์ถนัดวิธีใช้   เเต่คงไม่เชี่ยวชาญ business process  ทางทีม Mgrเค้าเลยไม่เอาระบบนี้ ใช้เเบบเดิม  ทั้งๆที่ งบก้อมี และอะไรๆก้อพร้อม

เลยอยากเตือน จขกท. เรื่อง  บริษัทที่เราจะเลือกใช้งานก้อสำคัญ นร๊ะครับ   ตอนจ่ายเงินไม่ครบ เราเป็นพระเจ้า  เเต่หลังจากจ่ายเงินมันครบ เเทบจะต้องไปกราบมันเลยนร๊ะครับ   ควรสืบประวัติ จากลูกค้าของบริษัทนั้นๆ หน่อยก้อดีครับ  จะได้ไม่ลำบากเสียความรู้สึกในภายหลัง  

ขอบคุณมากคับ... ที่ทางทีมห่วงที่สุดก็เรื่องนี้แหละคับ.. ตอนพรีเซ้นต์ ทำได้หมดครอบจักรวาล แต่หลังตกลงจ่ายเงินคนละเรื่อง
อันนี้เลยต้องเน้นที่ละเอียดในส่วนของสัญญา (อันนี้ทาง ผจก.เค้ารับไปดูแลรายละเอียดทางด้านกฏหมายในสัญญา)

สอบถามเพิ่มเติมนะคับ....
ตอนนี้ทางทางลองหาทางเลือกในการหาผู้เชี่ยวชาญที่ถนัดด้านการออกแบบหรือขึ้นระบบ ERP มาให้คำแนะนำหรือเก็บรวบรวมข้อมูลตลอดจนถึงขั้นเลือกผู้ให้บริการหรือเลือก software ที่จะนำมาใช้งาน

เพื่อนๆมีความเห็นในประเด็นนี้ยังไงบ้างคับ ??

• *
  • 195
  • 1
ขอบคุณมากคับ... ที่ทางทีมห่วงที่สุดก็เรื่องนี้แหละคับ.. ตอนพรีเซ้นต์ ทำได้หมดครอบจักรวาล แต่หลังตกลงจ่ายเงินคนละเรื่อง
อันนี้เลยต้องเน้นที่ละเอียดในส่วนของสัญญา (อันนี้ทาง ผจก.เค้ารับไปดูแลรายละเอียดทางด้านกฏหมายในสัญญา)

ตอนนี้ทางทางลองหาทางเลือกในการหาผู้เชี่ยวชาญที่ถนัดด้านการออกแบบหรือขึ้นระบบ ERP มาให้คำแนะนำหรือเก็บรวบรวมข้อมูลตลอดจนถึงขั้นเลือกผู้ให้บริการหรือเลือก software ที่จะนำมาใช้งาน

เพื่อนๆมีความเห็นในประเด็นนี้ยังไงบ้างคับ ??

ก็ดีครับ  ถ้าหาได้นะครับ   
แต่ค่อนข้างหายากหน่อย  นอกจากรู้จักกัน  อยู่แล้ว หรืออื่นๆ ฯลฯ
บริษัทฯเพื่อนผมก็มีแนวคิดแบบนี้ครับ แต่ยังหาไม่ได้
และน่าจะติดปัญหาคือ  ผู้เชี่ยวชาญ ก็มักจะเป็นผู้ที่ขายโปรแกรมหรือเกี่ยวข้องกับการขายERPตัวนั้นๆเท่านั้นแหละครับ   จะไปหาผู้เชี่ยวชาญแบบกลางๆ  ไม่มีผลประโยชน์ใดๆ ก็จะยากหน่อยครับ

• 1,039
  • 6

เตรียม ทีมกฎหมาย กะ หลักฐาน ต่างๆ ใว้ด้วยยยยย ก้อดีครับ   
ผมเคยเจอกะ ตอนทำงาน ที่ โรงงานๆหนึ่ง เเถวๆอมตะซิตี้  ไอที คนเก่า ดิววงานทิ้งใว้กะบริษัทอิม ERP ทั้งหมดประมาณ 3ล้าน  จ่ายเงินเป็น ช่วงๆ ตามmodule ของงาน จนจะถึงรอบจ่ายงวดสุดท้ายเกือบๆ เเปดเเสน โรงงานเค้าไม่ยอมจ่าย  ไอ้บริษัทอิมERP มันก้อจะทิ้งงาน  เพราะว่าเเต่ละโมดูลก้อยังกะโลกกะลา เเละไม่สามาถคีย์ข้อมูล หรือ Report อะไรๆ ได้ตามที่คุยคอนเซปกันใว้ตอนเเรก    เเล้วจะให้ผมที่เป็น ไอทีคนใหม่ เตรียมเรื่องฟ้องบริษัทที่อิมพลีเม้นท์ 

บ่องตงเข้าไปปุ๊บบ มีเเต่ปัญหา อะไรๆก้อไม่รู้ปวดหัวไปหมด      ไม่รรู้เค้าจ่ายเงินไปได้ใงทั้งๆที่ ระบบยังใช้งานไม่ได้  ไอ้ผมละงง  - -! 

• *
  • 195
  • 1
เตรียม ทีมกฎหมาย กะ หลักฐาน ต่างๆ ใว้ด้วยยยยย ก้อดีครับ   
ผมเคยเจอกะ ตอนทำงาน ที่ โรงงานๆหนึ่ง เเถวๆอมตะซิตี้  ไอที คนเก่า ดิววงานทิ้งใว้กะบริษัทอิม ERP ทั้งหมดประมาณ 3ล้าน  จ่ายเงินเป็น ช่วงๆ ตามmodule ของงาน จนจะถึงรอบจ่ายงวดสุดท้ายเกือบๆ เเปดเเสน โรงงานเค้าไม่ยอมจ่าย  ไอ้บริษัทอิมERP มันก้อจะทิ้งงาน  เพราะว่าเเต่ละโมดูลก้อยังกะโลกกะลา เเละไม่สามาถคีย์ข้อมูล หรือ Report อะไรๆ ได้ตามที่คุยคอนเซปกันใว้ตอนเเรก    เเล้วจะให้ผมที่เป็น ไอทีคนใหม่ เตรียมเรื่องฟ้องบริษัทที่อิมพลีเม้นท์ 

บ่องตงเข้าไปปุ๊บบ มีเเต่ปัญหา อะไรๆก้อไม่รู้ปวดหัวไปหมด      ไม่รรู้เค้าจ่ายเงินไปได้ใงทั้งๆที่ ระบบยังใช้งานไม่ได้  ไอ้ผมละงง  - -! 

สาเหตุเพราะ..
ERPมีราคาแพง  ฉะนั้นการขึ้นระบบERPส่วนมาก   จะทยอยจ่ายเป็นงวดๆครับ  อาจจ่ายครั้งละ3แสน  ทุกๆ1เดือน หรือทุกๆ3เดือน  จ่ายเรื่อยๆจนครบ2ปี(หรือตามที่กำหนดไว้)
ขณะที่กำลังขึ้นระบบ(Implement)  ทีมImplementจะเข้ามาทุกๆสัปดาห์  และให้มีใบแจ้งหนี้Invoiceทุกๆเดือนครับ  แผนกบัญชีก็จะต้องจ่ายทุกๆเดือนตามนั้น
แต่พอเวลาผ่านไป1ปี  ปรากฎว่าขึ้นระบบไม่ได้   หรือใช้ไม่ได้ ติดปัญหา(แต่จ่ายเงินไปเยอะแล้ว)  ...... ก็เป็นอย่างที่ท่านเห็นนี่แหละครับ

และ....ถ้าสุดท้ายแล้วล้ม ขึ้นระบบไม่ได้
ฝ่ายITก็เตรียมโดนผู้บริหารถล่มครับ  เพราะเสียหลายล้านบาท  แต่ใช้โปรแกรมERPไม่ได้(ทุกคนจะมองว่าERPคือโปรแกรมตัวนึง แค่นั้น..ทำไมซื้อมาแล้วใช้ไม่ได้  แพงก็แพง    ไม่ว่าITจะอธิบายเหตุผลอะไรไป เขาไม่ฟังหรอก  เขาต้องการOutput)
เมื่อERPขึ้นระบบไม่ได้ ฝ่ายITส่วนใหญ่จึงอยู่ไม่ได้  ต้องลาออกหางานใหม่   
ถ้าหางานใหม่ไม่ได้ ก็ตกงานกันไป ตามยถากรรม 55 

ขอบคุณเพื่อนๆมากเลยคับเป็นอีกมุมมองเลยคับ...

วางแผนทุกอย่าง เลือกอะไรมาอย่างดีทุกอย่าง ตกลงกันอย่างดี แต่สุดท้ายมีปัญหาตอนขึ้นระบบแล้วไม่จบนี่อาดิ... (กังวลปัญหานี้เหมือนกันคับ)

ส่วนนี้คงต้องเป้นหน้าที่ ผจก.เกี่ยวกะทางด้านสัญญาและกฏหมายให้เซฟเราที่สุด เพราะงบประมาณระดับนี้สำหรับโรงงานผม ถือเป็นอภิมหางบเลยแหละ

แค่มีข่าวว่าจะทำระบบ ERP ใหม่ พนักงานก็คาดหวังาระบบนี้จะมาช่วยอำนวยความสะดวกในการทำงานให้ง่ายขึ้นเร็วขึ้น ต่างๆนาๆ

*** ล่าสุดตอนนี้ ยังหาผู้เชี่ยวชาญที่ถนัดด้านการออกแบบหรือขึ้นระบบ ERP มาให้คำแนะนำหรือเก็บรวบรวมข้อมูลตลอดจนถึงขั้นเลือกผู้ให้บริการหรือเลือก software ที่จะนำมาใช้งาน ไม่ได้ ***
อาจจะต้องให้ทีมงานช่วยกันเองแล้วหาข้อมูลให้มากที่สุดมาพรีเซ้นต์กันในที่ประชุม

ผมอยากให้ลองดู Openerp ก่อนนะคับ..  ซอฟแวร์ฟรี
ค่า Implement ไม่สูง..

ออฟไลน์ piroms

• 136
  • 0
  • << Net >>
ลองดู Exact Software ครับ ผมใช้อยู่ ลองดูไว้เป็นตัวเลือกครับ ราคาไม่เเรงมาก
System & Network Engineer

ตอนนี้ที่โรงงานใช้ Exact Globe อยู่ครับ แต่เป็น Software Out-Off service ไปหลายปีแล้วครับ...

ตอนนี้กำลังมองไปที่ SAP อะครับ....

:) :)  เพื่อนๆคับ..  ตอนนี้หัวหน้าสั่งให้หา Vendor มาพรีเซนต์ SAP ประมาณ 3 เจ้า  ::) 

อยากขอความกรุณาเพื่อนๆ ช่วยแนะนำหน่อยนะคับ ว่าผมควรจะเริ่มหายังไงดีคับ ควรเริ่มจากจุดไหนดีคับ ??

• 1,158
  • 11
หา Vendor Consult เก่งๆ ครับ ถ้าระดับโรงงานหา Consult ที่เน้นทำ SAP R/3 ครับถ้าหาไม่ได้ message มาหาผมหละกันครับเดี๋ยวผมแนะนำให้ครับ

หา Vendor Consult เก่งๆ ครับ ถ้าระดับโรงงานหา Consult ที่เน้นทำ SAP R/3 ครับถ้าหาไม่ได้ message มาหาผมหละกันครับเดี๋ยวผมแนะนำให้ครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ ..  O0 O0

Vendor Consult เก่งๆ  ที่เน้นทำ SAP R/3  -->  ผมควรเริ่มหา หรือพิจารณาจากตรงไหนดีครับ ??  (นอกจากลูกค้า Reference ของบริษัทนั้นๆอะคับ)

• 1,158
  • 11

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ ..  O0 O0

Vendor Consult เก่งๆ  ที่เน้นทำ SAP R/3  -->  ผมควรเริ่มหา หรือพิจารณาจากตรงไหนดีครับ ??  (นอกจากลูกค้า Reference ของบริษัทนั้นๆอะคับ)

พิจารณาจาก Business process จากองค์กรคุณเองว่ามีอะไร พิจารณาจากความคิดในเชิง process ที่ใช้ใน work flow ของการทำงานขององค์กร พิจารณาจากงานที่เค้าเคย implement ว่าตรงกับ Business Model เราหรือไม่ ตอบโจทย์ในเชิงการรองรับในอนาคตหรือไม่ คร้าว ๆ

ปล.คุณต้องเอาแนวคิดในการสร้าง ERP มาเป็นโจทย์ในการพิจารณา ครับ  ในการสร้าง Application จาก Vendor ที่จะทำ SAP ตาม ERP ที่เราสร้างได้หรือไม่ครับ