Thaiadmin

มือใหม่ System En ครับแนะนำหนังสือหรือแนวทางให้ทีครับ

สวัสดีครับ ผมเป็น system en มือใหม่ ที่บอกมือใหม่เพราะว่าผมไม่ได้จบมาทางวิศวกรรมโดยตรงแต่ได้งานทางนี้ ซึ่งก็เกินความคาดหมายของตัวเอง
ก่อนหน้านั้นผมทำงานเป็น it support ได้ประมาณ 1 ปี ครับ และก็ออกมาหางานทำใหม่ ซึ่งได้ตำแหน่ง system en มาแต่ความรู้ผมอย่างที่ว่าไม่ได้เรียนมาโดยตรง
จึงอยากศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมครับ

รบกวนทางพี่ๆ เพื่อนๆ แนะนำที    ตอนนี้ ทางหัวหน้าผมให้ไปศึกษาเกี่ยวกับ
1. AD
2. File server
3. VM
4. VOIP

ครับ ซึ่งทาง บ.ผมต้องมีการ implement ด้วยครับ คือผมต้องเริ่มจากตรงไหนดีครับ อ่านหนังสืออะไร  ผมจะได้ไปซื้อมาอ่านครับ อย่างน้อยๆก็น่าจะเข้าใจระบบพื้นฐานมันก่อนว่ามันเป็นมายังไง

ขอบคุณครับ :)

Re: มือใหม่ System En ครับแนะนำหนังสือหรือแนวทางให้ทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2015, 02:08:50 »
ขอดันนิดนึง เผื่อมีคนมาตอบ

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
Re: มือใหม่ System En ครับแนะนำหนังสือหรือแนวทางให้ทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2015, 13:42:30 »
ต่อให้จบมาโดยตรงเขาก็ไม่ได้สอนเรื่องพวกนั้นครับ
เริ่มจากที่เรามีอยู่ตอนนี้ครับ ในบริษัทมีอะไรก็เริ่มจากตรงนั้นก่อนครับ
ส่วนหนังสือภาษาไทย เรื่องที่ 1-3 ผมว่ามีขายนะ เคยเข้าร้านหนังสือบ้างหรือเปล่าครับ ?
ในร้านเขาให้ยื่นอ่าน นั่งอ่านได้ฟรีๆ ชอบเล่มไหนค่อยซื้อครับ ถ้าเลือกไม่ถูกก็ซื้อหลายๆ เล่มครับ
ผมยังเคยซื้อหนังสือเพียงแค่ต้องการข้อมูลแค่หน้าเดียวเลยครับ

ใน Youtube ก็มีครับ อยากรู้เรื่องอะไร ?
แต่ส่วนใหญ่จะเป็นภาคปฏิบัติ ฟังไม่ออก ก็ดูรูปเอาครับ
สงสัยอะไร ค่อยไปหาหนังสือ หรือถาม Google เอา
ถ้ายังอยากรู้อีกก็ถามในนี้ได้เลยครับ

ไม่มีอะไรที่ยากเกินไปครับ แค่เราไม่เข้าใจ หรือไม่เคยทำ
แต่บางเรื่องที่ลองพยายามแล้วมันยังคงทำให้เราคิดว่ายังยากอยู่ ก็ปล่อยมันไปครับ เพราะมันเกินความสามารถของเราแล้ว

ในงานสายนี้ คนที่เก่งที่สุด ไม่ใช่คนที่ทำได้ทุกเรื่องครับ คนแบบนั้นไม่มีในโลก
แต่เป็นคนที่ หาคนมาจัดการปัญหาได้
ถามหัวหน้าคุณสิครับ...
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ เนทแอดมิน ม.6

• 707
  • 17
  • www.sagurai.com
    • แบ่งปันความรู้ และประสบการณ์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2015, 16:32:37 »
เอาไงดีล่ะนี่
เอาใจช่วยแล้วกันนะครับ ค่อยๆศึกษาไปทีละอย่างแล้วกัน
อ้อ.... พอดีผมเองทำข้อมูลไว้กันลืม เผื่อจะมีประโยชน์

http://mrpanlop.blogspot.com/

จะพยายามเพิ่มข้อมูลให้อ่านนะครับ