Thaiadmin

มีใครซื้อระบบ e-document มาใช้ในองค์กรบ้างไหมคับ

ออฟไลน์ นักเลงตัวน้อย

• 1,203
  • 1
  • ในความมืดยังมีแสงสว่าง
พอดีทางบริษัท อาจมีนโยบาย จะเอาเอกสารต่างๆ และพวกฟอร์มต่างๆของ ISO มารันบน webbase คับ

รบกวนสอบถามคับ อยากได้คำแนะนำต่างๆ ว่าที่ไหนใช้บ้างคับ
บางครั้งเราดูเหมือนคนโง่ ที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่มีสิ่งหนึ่งที่เชื่อมั่นมาตลอดคือ ความมุ่งมั่น ความพยายาม ความตั้งใจ จะทำให้เราพัฒนาตัวเอง ให้เก่งขึ้น ขอแค่ใจเราสู้ก็พอ แม้รู้สึกท้อก็อย่าถอย อย่าละความพยายาม ความตั้งใจของตนเอง ถ้าถามว่าพร้อมไหม ถ้าจะบอกว่าฉันพร้อมเเล้ว เริ่มมันตรงนี้ เวลานี้ นาทีนี้ ให้รู้ไป ขอท้าชีวิตบนความท้าทาย

ออฟไลน์ kangyut

• 348
  • 0
Re: มีใครซื้อระบบ e-document มาใช้ในองค์กรบ้างไหมคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 4 กรกฎาคม 2014, 13:12:50 »

ผมใช้ sharepoint อยู่ครับ free เน้น share เอกสาร ผ่านเวป เก็บ version ได้

อีกตัวก็ Alfresco ยังไม่เคยลองครับ แต่เห็นมาแรง free เหมือนกัน

ปัญหาที่เจอตอนนี้

จะเป็นเรื่อง server hdd ที่ต้องเก็บเอกสาร จะโตมากๆ
 การทำ backup ต้องใช้งบเยอะเหมือนกัน

ใครมี solution ดีๆ แนะนำด้วยนะครับ

;D
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

• 1,203
  • 1
Re: มีใครซื้อระบบ e-document มาใช้ในองค์กรบ้างไหมคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 4 กรกฎาคม 2014, 13:22:33 »
Alfresco เคยคิดจะใช้อยู่คับ แต่คิดว่า จะเอามาทำ AD มากกว่า  ปัญหาคือ HDD โตเร็วมากๆ  backup ได้เฉพาะไฟล์ system
sharepoint ไม่ตอบโจทย์ ถ้าเครื่อง user เป็นลีนุกต์อะคับ :'( :'(

บางครั้งเราดูเหมือนคนโง่ ที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่มีสิ่งหนึ่งที่เชื่อมั่นมาตลอดคือ ความมุ่งมั่น ความพยายาม ความตั้งใจ จะทำให้เราพัฒนาตัวเอง ให้เก่งขึ้น ขอแค่ใจเราสู้ก็พอ แม้รู้สึกท้อก็อย่าถอย อย่าละความพยายาม ความตั้งใจของตนเอง ถ้าถามว่าพร้อมไหม ถ้าจะบอกว่าฉันพร้อมเเล้ว เริ่มมันตรงนี้ เวลานี้ นาทีนี้ ให้รู้ไป ขอท้าชีวิตบนความท้าทาย

ออฟไลน์ bigvote

• 718
  • 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 4 กรกฎาคม 2014, 15:28:16 »
share point ก็ใช่ร่วมกับ linux ได้นะครับ เพราะมันเป็นเว็บ

ถ้าไม่อยากให้มันถาม user name & password ก็ joint domain เครื่อง linux ที่เป็น client ซ่ะเลย

ปัญหาที่ผมเคยใช้ share point คือ การแบ็คอัพ ไฟล์จะใหญ่มาก

ผมเคยทดสอบเอาไป restore เครื่องอื่นที่สเป็คไม่เหมือนกัน ปรากฎว่าไม่ผ่าน

หลังจากนั้นก็ไม่ได้ลองอีก เพราะเครื่องที่ใช้ทำมีความน่าเชื่อถือได้
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• 1,203
  • 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 4 กรกฎาคม 2014, 16:20:00 »
share point ก็ใช่ร่วมกับ linux ได้นะครับ เพราะมันเป็นเว็บ

ถ้าไม่อยากให้มันถาม user name & password ก็ joint domain เครื่อง linux ที่เป็น client ซ่ะเลย

ปัญหาที่ผมเคยใช้ share point คือ การแบ็คอัพ ไฟล์จะใหญ่มาก

ผมเคยทดสอบเอาไป restore เครื่องอื่นที่สเป็คไม่เหมือนกัน ปรากฎว่าไม่ผ่าน

หลังจากนั้นก็ไม่ได้ลองอีก เพราะเครื่องที่ใช้ทำมีความน่าเชื่อถือได้
จริงๆ share point มันก็รันWeb Applicationได้ก็จริงคับ  แต่มันจะมีปัญหา เรื่ิอง server หลักที่ใช้จัดการ CAL อีกที่ตามมา 
และก็ sharepoint ก็คือ Development Framework ที่มีพื้นฐานอยู่บน .NET Framework อีก โดยมีการเก็บฐานข้อมูลอยู่บน SQL Server Database  กรณีถ้าเครื่องแม่เป็น ลีนุกต์
ที่บอกว่า sharepoint ไม่ตอบโจทย์ ถ้าเครื่อง user เป็นลีนุกต์ คือกรณีโหลดเข้ามาแก้ไข มันมี error บางส่วน อยู่เหมือนกันคับ จากที่ลองดูอะคับ

ขอบคุณท่าน bigvote  มากคับที่ให้คำแนะนำ O0

ออฟไลน์ bigvote

• 718
  • 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 4 กรกฎาคม 2014, 20:58:25 »
ออ พอดีไม่ทราบว่า server เป็น linux นึกว่าเป็นเฉพาะ client ที่ใช้ linux

ถ้างั้นลองดูพวก joomla ก็ได้นะครับ ทำเป็นเว็บบอร์ดแล้วให้ user อัพไฟล์ขึ้นไปเก็บโดยให้สิทธิ์ตามแต่ละบุคคลไปเลย

ผมเคยลองทำก็ดีนะ แต่ตอนนั้น server ผมเป็น windows ผมจึงใช้ share point เพราะมันเข้ากันได้ดีกว่า
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• 1,203
  • 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 4 กรกฎาคม 2014, 21:17:53 »
ออ พอดีไม่ทราบว่า server เป็น linux นึกว่าเป็นเฉพาะ client ที่ใช้ linux

ถ้างั้นลองดูพวก joomla ก็ได้นะครับ ทำเป็นเว็บบอร์ดแล้วให้ user อัพไฟล์ขึ้นไปเก็บโดยให้สิทธิ์ตามแต่ละบุคคลไปเลย

ผมเคยลองทำก็ดีนะ แต่ตอนนั้น server ผมเป็น windows ผมจึงใช้ share point เพราะมันเข้ากันได้ดีกว่า

ขอบคุณคับ ตอนนี้กำลังคิดอยู่ว่า ถ้าไม่ซื้อพวก webbase e-document  เขาบริษัท ก็คงจะเขียนขึ้นเองเหละคับ
แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลาเท่าไรคับ :'( :'(

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2018, 14:48:27 »
ลองดู https://youtu.be/JfaPc3xsm_k
และ http://samworkflow.blogspot.com
และ http://sayampolblog.wordpress.com
มีตัวอย่างดีๆเกี่ยวกับการใช้ SharePoint ครับ