Thaiadmin

การห้ามลบไฟล์ในคอมพิวเตอร์

การห้ามลบไฟล์ในคอมพิวเตอร์
« เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2014, 13:18:12 »
ผมได้รับโจทย์จากท่านผู้บังคับบัญชามาดังนี้ครั

เนื่องจากจะมีพนักงานในตำแหน่งที่สำคัญ และจากกันไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ทางท่านผู้บังคับบัญชาเลยไม่อยากให้คอมพิวเตอร์เครื่องที่พนักงานท่านนั้นใช้งานลบไฟล์ใดๆออกจากเครื่องคอมพิวเตอร์

ผมคิดมาสองวันแล้วครับ แต่ยังไม่สำเร็จ จึงอยากให้พี่ๆช่วยไกด์ให้หน่อยครับว่าสมควรทำไงดีครับ

Re: การห้ามลบไฟล์ในคอมพิวเตอร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2014, 14:04:38 »
ผมใช้ join domain แล้วก็ให้สิทธิ์ user คนนี้ห้ามลบได้ครับ

Re: การห้ามลบไฟล์ในคอมพิวเตอร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2014, 15:09:05 »
ผมใช้ join domain แล้วก็ให้สิทธิ์ user คนนี้ห้ามลบได้ครับ

แล้วเขาจะสามารถ แก้ไขไฟล์ได้เป็นปกติไหมครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2014, 15:30:20 »

ผมขอวิธีการหน่อยได้ไหมครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2014, 15:37:33 »
ผมขอวิธีการหน่อยได้ไหมครับ

กำหนด Permission ที่ File หรือ Drive ที่ต้องการเอาครับ
อยู่ที่ความต้องการจะให้ทำไรได้บ้าง เพิ่ม ลบ แก้ไข หรืออื่นๆ
ประสบการณ์ คือ ประตูแห่งความสำเร็จ

ออฟไลน์ นักเลงตัวน้อย

• 1,203
  • 1
  • ในความมืดยังมีแสงสว่าง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2014, 16:22:48 »
ทั้ง windows server และ ลีนุกต์  ทั้ง 2 ตัวสามารถทำได้เหมือนกัน ทั้งในเรื่อง AD และ  Permission

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 กรกฎาคม 2014, 17:08:48 โดย นักเลงตัวน้อย »
บางครั้งเราดูเหมือนคนโง่ ที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่มีสิ่งหนึ่งที่เชื่อมั่นมาตลอดคือ ความมุ่งมั่น ความพยายาม ความตั้งใจ จะทำให้เราพัฒนาตัวเอง ให้เก่งขึ้น ขอแค่ใจเราสู้ก็พอ แม้รู้สึกท้อก็อย่าถอย อย่าละความพยายาม ความตั้งใจของตนเอง ถ้าถามว่าพร้อมไหม ถ้าจะบอกว่าฉันพร้อมเเล้ว เริ่มมันตรงนี้ เวลานี้ นาทีนี้ ให้รู้ไป ขอท้าชีวิตบนความท้าทาย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2014, 16:40:44 »
ลองคิดดูก่อนคับว่า  จะใช้ OS server ตัวไหนดีมาช่วยจัดการ
ทั้ง windows server และ ลีนุกต์  ทั้ง 2 ตัวสามารถทำได้เหมือนกัน ทั้งในเรื่อง AD และ  Permission

windows server 2008 r2 ครับ

ออฟไลน์ B.Pharapat

• 4,820
  • 15
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2014, 16:46:46 »
ทำ data backup เก็บไว้ ก่อนเลย ครับ แล้ว ค่อยหา ทาง ป้องกัน อีกที
ถ้ามัวแต่หา solution block แต่ data ถูกลบไปแล้ว จะช่วยอะไรได้ ครับ

ออฟไลน์ นักเลงตัวน้อย

• 1,203
  • 1
  • ในความมืดยังมีแสงสว่าง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2014, 17:07:59 »
windows server 2008 r2 ครับ

คำถามคือ ได้ใช้ไดว์ผ่าน server รึป่าวคับ ถ้าใช้ ตั้ง Permission กันไว้ก่อนเลยคับ

ถ้าไม่ได้ใช้  backup ข้อมูลเครื่องออกมาก่อนเลย อย่าลืมเรื่องเมล์ด้วยคับ ตัวนี้สำคัญเลย

ไม่งั้นวิธีที่ง่ายที่สุด คือ ghost เลยคับ ghost  HDD ทั้งลูกเลย 
บางครั้งเราดูเหมือนคนโง่ ที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่มีสิ่งหนึ่งที่เชื่อมั่นมาตลอดคือ ความมุ่งมั่น ความพยายาม ความตั้งใจ จะทำให้เราพัฒนาตัวเอง ให้เก่งขึ้น ขอแค่ใจเราสู้ก็พอ แม้รู้สึกท้อก็อย่าถอย อย่าละความพยายาม ความตั้งใจของตนเอง ถ้าถามว่าพร้อมไหม ถ้าจะบอกว่าฉันพร้อมเเล้ว เริ่มมันตรงนี้ เวลานี้ นาทีนี้ ให้รู้ไป ขอท้าชีวิตบนความท้าทาย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2014, 08:27:37 »
คำถามคือ ได้ใช้ไดว์ผ่าน server รึป่าวคับ ถ้าใช้ ตั้ง Permission กันไว้ก่อนเลยคับ

ถ้าไม่ได้ใช้  backup ข้อมูลเครื่องออกมาก่อนเลย อย่าลืมเรื่องเมล์ด้วยคับ ตัวนี้สำคัญเลย

ไม่งั้นวิธีที่ง่ายที่สุด คือ ghost เลยคับ ghost  HDD ทั้งลูกเลย 
[/q]
ขอบคุนครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2014, 09:59:12 »
กำหนด Permission ที่ File หรือ Drive ที่ต้องการเอาครับ
อยู่ที่ความต้องการจะให้ทำไรได้บ้าง เพิ่ม ลบ แก้ไข หรืออื่นๆ
ผมทำตามท่านผู้นี้แนะนำเลยครับผม

ออฟไลน์ bigvote

• 718
  • 1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2014, 13:35:00 »
ทางเลือกที่ 1 เข้าหลังบ้านขณะเขากำลังทำงานอยู่ แล้วทำการคัดลอกไฟล์ออกมาให้หมด

ทางเลือกที่ 2 ghost ตอนที่เขาเลิกงานแล้ว

ทางเลือกที่ 3 ทำ shadow เลย

ทางเลือกที่ 4 แจ้งเขาว่าเครื่องมีปัญหา ยกเครื่องกลับ หาเครื่องสำรองไปให้ใช้จนเขาออก
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 3 กรกฎาคม 2014, 15:58:04 »
ผมได้รับโจทย์จากท่านผู้บังคับบัญชามาดังนี้ครั

เนื่องจากจะมีพนักงานในตำแหน่งที่สำคัญ และจากกันไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ทางท่านผู้บังคับบัญชาเลยไม่อยากให้คอมพิวเตอร์เครื่องที่พนักงานท่านนั้นใช้งานลบไฟล์ใดๆออกจากเครื่องคอมพิวเตอร์

ผมคิดมาสองวันแล้วครับ แต่ยังไม่สำเร็จ จึงอยากให้พี่ๆช่วยไกด์ให้หน่อยครับว่าสมควรทำไงดีครับ

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดคือ คุณไม่อยากให้พนักงานที่จะออกลบไฟล์ในคอมพิวเตอร์ที่เขาใช้อยู่  ถูกต้องมัยครับถ้าผิดขออภัยคับ
มันทำไม่ได้ครับเพราะไฟล์นั้นเขาเป็นคนสร้างขึ้น ซึ่งคอมพิวเตอร์มันจะกำหนดสิทธิ์(Permission)ให้ ลบ สร้างได้  แก้ไขได้  อยู่แล้วครับ
แต่ถ้าจะไม่ให้ลบขอมูลได้จริงก็ กำหนดสิทธิ์(Permission) ของไฟล์หรือ ไดร์  หรือโพลเดอร์นั้นๆๆ ซึ่งถ้าเขาจบลบเขาต้องเรียกหาคุณแน้นอนครับ เพื่อให้คุณลบให้
และอีกอย่าอย่าเซ็ตค่าให้เขาเห็น  ครับผมและเวลามาลบข้อมูลให้เขาอย่าให้เขาเห็นว่าคุณทำอย่าไรถึงจะลบได้ เพราะถ้าคุณจะลบไฟล์ให้เขาซึ่งไฟล์นั้นอาจไม่สำคัญก็ได้คุณก็ต้องกำหนดสิทธิ์(Permission) ให้ลบได้ถึงจะลบได้ครับ

ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยครับ