Thaiadmin

วิธีปรับแต่ง Windows ให้ได้ผลพร้อมคำแนะนำจนลืม Baidu ได้เลย Wins2000 SP4-8.1

ออฟไลน์ wason555

• 4,873
  • 51
  • ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด
  สำหรับบทความนี้ที่ผมทำ ก็เพื่อที่จะต้องการเผยแพร่ความรู้ในการปรับแต่ง Windows นะครับ โดยส่วนนี้นั้นจะแนะนำการเปิดปิดค่าต่างๆ เฉพาะเท่าที่จำเป็นนะครับ เพื่อความเร็วด้วยส่วนหนึ่ง [bgcolor=#FFFF00]แต่ไม่ได้ถึงขั้นทำให้คอมเร็วขึ้นเหมือนอย่างโปรแกรม Baidu PC Faster ที่โฆษณาเกินเหตุนะครับ และปิดมั่วๆ โดยที่ผู้ใช้งานไม่รู้วิธีแก้ค่าต่างๆ กลับคืนมาได้ สาเหตุเพราะโปรแกรม Baidu ที่ว่านี้มันทำงานแค่ลักษณะเหมือนเป็นหน้ากาก ที่เรียกคำสั่งต่างๆ ของ Windows มารวมกันแค่นั้นเองครับ แต่โดยหลักแล้วโปรแกรมแบบนี้น่าจะต้องมีคำแนะนำที่ดีต่างๆ และคำอธิบายด้วยว่าแต่ละโปรแกรมมันทำหน้าที่อะไรบ้าง เดี๋ยวเราจะได้เห็นครับว่า โปรแกรมหรือทูลฟรีๆ ของ Windows นั้นใช้งานได้ไม่แตกต่างเหมือนกัน อีกทั้งยังมีคำอธิบายต่างๆ ซึ่งเรียกได้ว่า แม้จะเป็นแค่ภาษาอังกฤษ แต่ถือว่ามีความละเอียดมากพอสมควรครับ[/bgcolor] รวมไปถึงเป็นการปรับแต่งโดยที่ยังคงความเสถียร และมีความปลอดภัยด้วย ซึ่งรวมไปถึง Service ต่างๆ ที่สามารถปิดได้และไม่ได้ ละเอียดเท่าที่จะละเอียดได้ครับ ซึ่งวิธีการทำนั้นก็เรียกได้เลยว่า "ไม่จำเป็นต้องติดตั้งโปรแกรมเสริมหรือโปรแกรมปรับแต่งคอมใดๆ ทั้งสิ้น" ทุกท่านสามารถทำตามไปด้วยได้เลย ซึ่งวิธีนี้ทำได้เฉพาะผู้ที่ใช้ Windows ตั้งแต่ Windows 2000 Service Pack 4 ขึ้นไปนะครับ ส่วน Windows 2000 ไม่มี Service Pack ไม่แน่ใจครับ ไปจนถึง Windows 8.1 ใช้ได้ทั้งเวอร์ชั่น PC หรือ Personal ปกติ ไปจนถึงระดับ Server ครับ (แต่บางค่าจะไม่แนะนำให้ตั้งค่าตามในส่วนของ Windows Server เพราะมันจะมีผลกระทบบางอย่างอาจทำให้บางโปรแกรมทำงานไม่ได้ เช่น Microsoft Exchange Server จะไม่สามารถติดตั้งกับตัว Server ได้ วิธีการนี้ส่วนใหญ่จะเน้นที่การปรับแต่งของ Windows ฝั่ง Client ที่เราๆ ใช้ก่อนนะครับ)
  ส่วนเครื่องมือหรือโปรแกรมที่ใช้ไม่ได้มีอะไรมากมายครับใช้จากของ Windows เองล้วนๆ Tools ที่ว่าที่ต้องใช้งานของ Windows จะมีดังนี้
1. ปรับค่า Registry ด้วยคำสั่ง regedit.exe หน้าตาจะเหมือน รูปที่ 1
2. ปรับปิดเปิด Service ต่างๆ ด้วย Computer Management ซึ่งคำสั่งหลักของมันก็คือ Microsoft Management Console คำสั่งสั้นๆ ของมันคือ mmc.exe แต่ถ้าใช้วิธีเรียกโดยคลิกขวาจาก My Computer แล้วเลือกที่ Manage มันจะเปิดหน้าต่าง Computer Management มาให้เอง รูปที่ 2-3
3. ปรับปิดหรือเปิดโดยกำหนดเป็น Policy ของ Windows ด้วยคำสั่ง gpedit.msc เหมือนรูปที่ 4

ถ้าพร้อมแล้วมาเริ่มก็มาเริ่มปรับแต่งกันได้เลยครับ

หมายเหตุ : จะค่อยๆ ทะยอยๆ ทำโดยเริ่มตั้งแต่ Windows XP ก่อนเลยละกันครับส่วน Windows 2000 คิดว่าคงน่าจะมีคนใช้น้อยแล้ว คงจะเหลือแค่ในองค์กรหรือบางบริษัทเท่านั้นครับ

สำหรับเครดิตทิปเทคนิคต่างๆ นั้นผมขอขอบคุณหนังสือนิตยสารไอที ที่ชื่อว่า CHIP Thailand นะครับ ที่เคยได้เผยแพร่ความรู้เหล่านี้ออกมาเมื่อหลายปีก่อน ตั้งแต่ตอนผมเรียนอยู่มหาลัยระดับ ปวส. เองครับ ตั้งแต่ประมาณปี 2004-2006 นี่แหละครับที่ผมพึ่งได้รู้จักนิตยสาร CHIP เล่มนี้ ซึ่งปัจจุบันนิตยสารนี้ได้หยุดจำหน่ายแล้วครับ แต่ไม่แน่ใจว่านิตยสารอื่นๆ ในเครือ VBC ยังมีจำหน่ายอยู่อีกไหม หากท่านใดสนใจก็ลองเข้าไปที่เว็บเจ้าของนิตยสารได้เลยครับ http://chip.in.th/home

- กำลังทำบทความอยู่ครับ -
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิถุนายน 2014, 22:25:29 โดย wason555 »
สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

• 4,873
  • 51
  • ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด
  รูปที่ 1-2 จากตรงนี้ วิธีเข้าคำสั่งต่างๆ ก็ใช้เมนูไปที่ Start -> Run แล้วกดเข้าไปหรือ Enter ก็ได้ ตามรูปที่ 3 อันนี้จะขอปรับแต่งในส่วนของ Registry ก่อนเลยนะครับ จะได้ไปตามรูปที่ 4 ได้ สำหรับในรูปที่ 4 นั้น ค่า Registry ที่สามารถปรับได้นั้นจะมีตามลูกศรสีแดงเลยครับ เรียงลงมาเลยจะมีดังนี้ [bgcolor=#FFFF00]สำหรับการเข้าไปปรับตั้งค่าต่างๆ นั้นก็ได้ทั้งดับเบิ้ลคลิก หรือ กด Enter ก็ได้ ซึ่งค่าต่างๆ ที่ตั้งใน Registry ใดๆ นั้นจะมีผลได้ก็ต่อเมื่อต้องมีการ Restart หรือ Reboot ตัว Windows ก่อน ค่าที่ตั้งถึงจะเห็นผลได้[/bgcolor]ครับ
 - AutoEndTask ค่าตรงนี้เดิมที ในส่วนของ Data จะเป็น 0 ซึ่งหมายถึง ปิดการทำงาน อยู่นะครับ ในตรงส่วนนี้นั้นจะเกี่ยวข้องกับการปิดเครื่อง ซึ่งตรงนี้จะทำหน้าที่เกี่ยวกับการบังคับปิดโปรแกรมต่างๆ โดยเฉพาะโปรแกรมที่ทำงานอยู่เบื้องหลังด้วย ส่วนโปรแกรมเบื้องหน้าก็ด้วยเหมือนกัน ตรงนี้จะสามารถปรับได้ 2 ค่า คือ 0 กับ 1 เป็นค่าตัวเลขนะครับ ให้เลือกเอาอย่างใดอย่างหนึ่ง หากต้องการให้ตอน Shutdown หรือ Restart Windows มันบังคับปิดโปรแกรมต่างๆ ก็ให้ตั้งที่ 1 ได้เลยครับ
 - MenuShowDelay ค่าตรงนี้เดิมจะอยู่ที่ 400 นะครับ ในตรงนี้จะทำหน้าที่เกี่ยวกับ การเปิดเมนู Start ว่ามันจะใช้ระยะเวลาเท่าไหร่ ในการให้เมนู Start ที่เมื่อกด Start แล้วจะใช้ระยะเวลาเท่าไหร่ในการปรากฎ ซึ่งหากผู้ใช้งานบางท่านอาจรู้สึกว่ามันช้าไม่ทันใจ ก็สามารถเปลี่ยนค่าตรงนี้จาก 400 ให้เป็น 100 แล้วเมนู Start จะเปิดเร็วขึ้นได้ ตรงนี้ไม่แนะนำให้ตั้งต่ำกว่านั้นนะครับ ค่าที่ 100 ถือว่ากำลังดีแล้ว
 - WaitToKillAppTimeout ตรงนี้จะเป็นการตั้งค่าในส่วนการรอการปิดโปรแกรมต่างๆ ในตอนที่ Shutdown หรือ Restart Windows ค่าเดิมของมันคือ 20000 หรือ สองหมื่นนะแหละครับ ตรงจุดนี้นั้นเน้นว่าให้ตั้งที่ 12000 ตามแบบที่ Windows 7 ตั้งมาให้ก็ถือว่ากำลังดีแล้วครับ ถ้าหากท่านใดจะเอาต่ำกว่านั้นก็ได้ แต่ไม่แนะนำให้ถึงขั้นตั้งให้เหลือแค่ 100 หรือ 1000 หรือต่ำกว่านั้นนะครับ เพราะมันอาจส่งผลให้บาง Service หรือบางโปรแกรมของตัว Windows ยังปิดลงอย่างไม่ถูกต้องและอาจทำให้ Windows ล่มได้ครับ ดังนั้นค่าที่ตั้งไว้ 12000 ถือว่าดีแล้วครับ

หมายเหตุ : ค่าที่ตั้งพวกนี้ไม่จำเป็นต้องใส่จุลภาคใดๆ นะครับ สามารถพิมพ์ตัวเลขใส่ลงไปได้ตามปกติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิถุนายน 2014, 21:15:49 โดย wason555 »
สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

• 4,873
  • 51
  รูปที่ 5-8 สำหรับค่าตรงนี้นั้นเข้ามาลึกนิดหน่อยนะครับ จะเห็นจากรูปข้างล่าง ต้องเข้ามาที่ HKEY_LOCAL_MACHINE -> Software -> Microsoft -> Windows -> CurrentVersion -> Explorer จากนั้นไปที่เมนูด้านขวามือ ให้คลิกเมาส์ขวาตรงที่ว่างๆ แล้วเลือก New แล้วเลือกมาที่ DWORD Value จะได้ค่าใหม่ ในชื่อว่า New Value #1 ขึ้นมาให้ตั้งชื่อเป็น InternetOpenWith นะครับ ซึ่งค่านี้จะเกี่ยวข้องกับการที่ให้ Windows นั้นเปิดโปรแกรมที่ไม่รู้จัก ด้วยการเชื่อมต่อกับอินเตอร์เน็ตไหม ซึ่งแน่นอนว่าตรงนี้เรากดเข้าไป แล้วส่วนของ Value data ให้เลือก ที่ 0 เพื่อจะได้ปิดการค้นหา หรือ หากต้องการให้มันค้นหาให้ก็เลือกที่ 1 หรือ ไม่จำเป็นต้องสร้างค่านี้ใดๆ ครับ เพราะมันก็ได้ผลเหมือนกับที่ใส่ค่า InternetOpenWith = 1 ครับ เมื่อตั้งค่าได้แล้วก็กด OK ออกมาได้ครับ

• 4,873
  • 51
  รูปที่ 009 จะเป็นการเพิ่มค่า Registry ขึ้นมา เพื่อจะได้เป็นการใส่คำสั่งไม่ให้ Windows มีการอ่านไฟล์ Autorun.inf หรือ autorun.inf ใดๆ ครับ เพื่อป้องกันไม่ให้ไวรัสหรือมัลแวร์ ต้องมีการรันแบบอัตโนมัติขึ้นมา เมื่อมีการใส่แผ่น CD/DVD หรือ USB ต่างๆ เป็นการป้องกันที่ได้ผลระดับนึงครับ เพราะทีนี้ไม่ว่าจะเป็นอะไรก็ตามที่มีการอ้างอิงให้รันออโต้ด้วย autorun.inf มันก็จะไม่รันมัลแวร์ขึ้นมาครับ ทำให้ตอนใส่แผ่น CD/DVD หรือ USB มันจะไม่เปิดหน้าต่างใดๆ มาให้ครับ เราจะต้องเปิดเข้าไปในนั้นด้วยตัวเองครับ คำสั่งนี้จะเป็นการลดความสะดวกสบาย แต่เป็นการเพิ่มความปลอดภัยให้ Windows ระดับนึง ซึ่งการเพิ่มค่านี้ท่านต้องเข้าไปที่
 HKEY_LOCAL_MACHINE -> SOFTWARE -> Microsoft -> Windows NT -> CurrentVersion -> IniFileMapping  เมื่อมาถึงคำสั่งนี้แล้วให้ไปที่หน้าต่างทางขวา แล้วคลิกขวาเลือก New -> Key ตามรูปที่ 009 ได้ แล้วจะได้ New Key #1 ที่เมนูด้านซ้ายมือ ตามรูปที่ 10
จากนั้นเปลี่ยนชื่อคีย์ใหม่จาก New Key ให้เป็น Autorun.inf นะครับ ตามรูปที่ 11 จากนั้นก็ให้ เข้าไปที่ค่าที่หน้าต่างทางขวามือ ในส่วนของ Key ชื่อ Autorun.inf แล้วให้เข้าไปครับ แล้วให้ทำการตั้งชื่อ Value data ให้เป็นคำว่า SYS:DoesNotExist ตามรูปที่ 12 ได้ครับ เพื่อเป็นการสั่งการให้ Windows มองข้ามการอ่านคำสั่ง Autorun.inf ทุกอย่าง โดยให้มองเป็นเสมือนไฟล์ Text ไฟล์หนึ่งเท่านั้นครับ ซึ่งจะมีผลทำให้คำสั่ง Autorun.inf ทุกอย่างจะไม่ทำงานขึ้นมา เมื่อ Enter หรือกด OK แล้วค่าที่ได้ก็จะถูกบันทึกทันทีครับ และจะได้ค่าที่เหมือนตามรูปที่ 13
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิถุนายน 2014, 21:37:25 โดย wason555 »

• 4,873
  • 51
  รูปที่ 14 จะเป็นการตั้งค่าการปิด Service หรือโปรแกรมเบื้องหลังต่างๆ ของ Windows อีกครั้งนึงครับ ซึ่งตรงส่วนนี้นั้นควรจะตั้งให้ตรงกันกับที่เราได้ตั้งค่าไปเมื่อกี้ครับ ซึ่งสามารถไปได้ที่
HKEY_LOCAL_MACHINE -> SYSTEM -> ControlSet001 -> Control จากนั้นที่เมนูด้านขวา ให้เลือกไปที่ WaitToKillServiceTimeout  ตรงนี้ค่าเดิมจะเป็น 20000 เหมือนกัน ก็ให้ตั้งเป็น 12000 เหมือนกันด้วยครับ และ ตรงส่วนนี้จะมีให้ตั้ง 2 แห่งนะครับ อีกแห่งหนึ่งจะอยู่ที่เดียวกันครับจะต่างกันแค่ว่า
ดูรูปที่ 15 ประกอบ
HKEY_LOCAL_MACHINE -> SYSTEM -> ControlSet002 -> Control จากนั้นที่เมนูด้านขวา ให้เลือกไปที่ WaitToKillServiceTimeout  ตรงนี้ค่าเดิมจะเป็น 20000 เหมือนกัน ก็ให้ตั้งเป็น 12000 เหมือนกันด้วยครับ

รูปที่ 16 จะเป็นการตั้งค่าในส่วนของการจัดการเมมโมรี่ในขณะบูตเครื่องหรือเปิด Windows ขึ้นมา ซึ่ง Windows จะมีระบบในการจัดการว่า จะให้โปรแกรมตัวใดที่มีการเรียกใช้งานบ่อยที่สุดเพื่อให้เปิดเรียกใช้งานได้ แต่ข้อเสียของมันก็คือ หากมันมีการสร้างไฟล์ที่ว่านี้ขึ้นมาเรื่อยๆ ในโฟลเดอร์ที่ชื่อ C:\WINDOWS\Prefetch ในนี้เป็นจำนวนมากๆ ดูรูปที่อยู่โฟลเดอร์ที่รูปที่ 17 ก็อาจทำให้เสียพื้นที่ฮาร์ดดิสก์ได้ (จริงๆ คือไม่ได้มากขนาด 5 GB ใดๆ หรอกครับ)
  ซึ่งเราเข้าไปที่ HKEY_LOCAL_MACHINE -> SYSTEM -> CurrentControlSet -> Control -> Session Manager -> Memory Management -> Prefetch หรืออาจเป็น PrefetchParameter หรือ Parameter ก็ได้ครับ จากนั้นที่หน้าต่างทางขวามือให้ไปที่ค่าที่เขียนว่า EnablePrefetch ซึ่งค่าเดิมจะอยู่ที่ 3 นะครับ แนะนำให้กดเข้าไป แล้วพิมพ์ค่า Value data ให้เป็น 0 เพื่อปิดการทำงาน ตามรูปที่ 16

รูปที่ 18 จะเป็นการตั้งค่าการปิดแชร์แบบซ่อนต่างๆ ที่เป็นของ Windows แชร์มาแล้ว การปิดแบบนี้นั้นก็เพื่อเป็นการป้องกันไม่ให้ไวรัสหรือมัลแวร์บางตัวที่อาจอาศัยช่องโหว่ของ Windows ในส่วนที่ผู้ใช้งาน Windows มักไม่ได้ตั้งรหัสผ่าน หรือ ไม่ได้มีการตั้งรหัสผ่านให้ยากต่อการคาดเดาได้ ซึ่งการแชร์แบบซ่อนนี้จะเรียกกันว่า เป็นการ แชร์แบบสตริง ตัวอย่างเช่น C$ , D$ เป็นต้น
ซึ่งสามารถมาที่ HKEY_LOCAL_MACHINE -> SYSTEM -> CurrentControlSet -> Services -> LanmanServer -> Parameters แล้วที่หน้าต่างทางขวามือ ให้คลิกขวาตรงที่ว่างๆ ตามรูปที่ 19 แล้วเลือกมาที่ New -> DWORD Value ก็จะได้ค่า Value ตัวใหม่มา ชื่อ New Value #1 ให้ทำการเปลี่ยนชื่อใหม่เป็น AutoShareWks ตามรูปที่ 20 จากนั้นก็กด Enter เลยครับ แล้วค่า Value data ก็คงไว้ที่ 0 ครับ เพื่อปิดการทำงานของแชร์ไดร์ฟแบบซ่อนทุกไดร์ฟ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิถุนายน 2014, 22:14:24 โดย wason555 »

• 4,873
  • 51
  รูปที่ 21 จะเป็นในส่วนของพวกโปรแกรมต่างๆ ที่มันจะมีการ StartUp หรือเปิดเริ่มต้นมาพร้อมๆ กับการบูตหรือเปิดคอมขึ้นมา ในส่วนของค่ารีจิสตรี้ Run นี้จะเป็นส่วนที่ พวกโปรแกรมที่ติดตั้งหลายโปรแกรม ที่มักจะให้ตัวเองเริ่มต้นมาพร้อมกับ Windows จะมีการเขียนค่าตรงนี้ครับ แต่ยังมีค่า Run ที่อื่นๆ อีกครับ [bgcolor=#FFFF00]ตรงส่วนนี้จะไม่เกี่ยวข้องใดๆ กับการปรับแต่งค่าใดๆ นะครับ แต่ถ้าใครสนใจก็ยังศึกษาได้ครับ เพราะมันสามารถใช้ลบพวกโปรแกรมบางตัวที่มันอาจไม่จำเป็นจริงๆ ไม่ให้มันรันขึ้นมาพร้อมกับ Windows ก็ได้ครับ[/bgcolor]
HKEY_CURRENT_USER -> Software -> Microsoft -> Windows -> CurrentVersion -> Run ค่านี้จะเป็นค่าที่โปรแกรมนั้นๆ ต้องรันประจำเมื่อเข้าไปแล้วจะเป็นหน้าต่างขวามือครับ ในส่วนนี้นั้นจะมี Service ตัวนึงครับ ตามรูปที่ 22 ชื่อว่า CTFMON.EXE ฝังตัวอยู่ที่ C:\WINDOWS\system32\ctfmon.exe ตัวนี้ถ้าจะลบก็ได้ครับ แต่ไม่แนะนำ เพราะเท่าที่จำได้มันจะเกี่ยวข้องกับการเปลี่ยนภาษาบนคีย์บอร์ดให้เป็นไทย <-> อังกฤษ หรือ อังกฤษ <-> ไทย ฉะนั้นไม่ควรลบนะครับ เพราะไม่อย่างนั้นก็ต้องมาสร้างค่านี้เองภายหลังครับ

รูปที่ 23-25 จะเป็นส่วนของ StartUp เหมือนกันครับ พวกโปรแกรมธรรมดาๆ ทั่วๆ ไปอย่าง Cyberlink PowerDVD , Nero 7-ตัวล่าสุด และ โปรแกรมอื่นๆ อีก มักจะมาสร้างไว้ตรงค่านี้ครับ HKEY_LOCAL_MACHINE -> SOFTWARE -> Microsoft -> Windows -> CurrentVersion -> Run ซึ่งค่าตรงนี้จะเป็นค่าที่บ่งบอกว่าโปรแกรมนั้นๆ จะต้องเริ่มต้นมาพร้อมๆ กับ Windows ทุกครั้ง อันนี้ถ้าจะลบโปรแกรมใดๆ ออก ต้องดูให้ดีดี ก่อนนะครับ เพราะมันจะมีพวกไดร์เวอร์การ์ดจอ , เสียง , แลน , ไวร์เลส และ บลูทูธ จะมารันตรงนี้กันก็พอสมควรครับ ตามแต่ไดร์เวอร์ที่เราติดตั้งไว้ ส่วนค่าอื่นๆ คือ
HKEY_LOCAL_MACHINE -> SOFTWARE -> Microsoft -> Windows -> CurrentVersion -> RunOnce จะเป็นพวกโปรแกรมบางตัวจะรันเพียงแค่ครั้งเดียวครับ อาจเป็นได้ทั้งโปรแกรมที่ต้องรันตลอดเวลาหรือรันแค่เฉพาะตอนก่อนบูตเครื่อง ก่อนที่จะถูกลบไปภายหลัง จะมีการมาเขียนค่าตรงนี้กัน
HKEY_LOCAL_MACHINE -> SOFTWARE -> Microsoft -> Windows -> CurrentVersion -> RunOnceEx ตรงนี้ไม่แน่ใจครับ แต่น่าจะเหมือนกันครับ พวกไวรัสหรือมัลแวร์บางตัว ที่อาจเป็นแบบอย่างง่ายๆ ที่มักติดมากับ USB Drive หรือ FlashDrive บางตัวมักจะมาเขียนค่าตรงนี้ได้เหมือนกัน หรืออาจเป็นค่า run ส่วนอื่นๆ ที่ได้บอกมาแล้วครับ

และอย่างมีค่า Run นี่รีจิสตรี้ในส่วนอื่นๆ อีกครับ เช่น HKEY_USERS -> .DEFAULT -> Software -> Microsoft -> Windows -> CurrentVersion -> Run ซึ่งตรงส่วนนี้นั้นยังมีค่าที่ใกล้เคียงกันครับ เพียงแต่มันจะเปลี่ยน Key หลักจาก HKEY_USERS -> .DEFAULT โดยเปลี่ยนคำว่า Default มาเป็น ค่าตัวเลขผสมกับตัวอักษาใดๆ เช่น S-1-5-18 หรือ S-1-5-19_Class ครับ ซึ่งตำแหน่งค่า Run นั้นก็จะอยู่ในที่คล้ายๆ กันนะแหละครับ ตามรูปที่ 26

ส่วนรูปที่ 27 นั้นคือเป็นไฟล์ regedit.exe ตัวจริงของจริงครับ ของ Microsoft เองเลย ที่ไว้ใช้สำหรับเข้าถึงการปรับแต่งรีจิสตรี้ต่างๆ ของ Windows ครับ จะเห็นได้ว่าขนาดไฟล์ regedit.exe ของ Windows XP Service Pack 3 นั้น จะมีขนาดเพียงแค่ 143-144 KB ครับ เรียกได้เลยว่าขนาดไฟล์ของมันนั้นเล็กกว่าไฟล์เพลง mp3 ใดๆ ในโลกซะอีกครับ ที่มีขนาดกันแบบว่า 1 MB ขึ้นไปแทบทั้งนั้นครับ (หน่วยของ KB นั้นจะเล็กกว่า MB ครับ ส่วนหน่วย MB จะใหญ่กว่า KB) [bgcolor=#FFFF00]ด้วยเหตุนี้จึงมีหลายๆ คนแนะนำมาครับว่าในส่วนของรีจิสตรี้ใดๆ นั้นไม่มีความจำเป็นจะต้องปรับแต่งใดๆ เลยครับ เพราะมันมีขนาดไฟล์ที่เล็กมาแบบนี้แทบไม่ส่งผลกระทบใดๆ กับคอมเลยครับ ยกเว้นซะเสียแต่ถ้าอยากจะล้างค่ารีจิสตรี้เก่าๆ ด้วยโปรแกรม ccleaner อันนี้ก็ตามแต่ สามารถใช้ได้เหมือนกันครับ แต่ก่อนจะลบก็ต้องดูให้ดีดีก่อนนะครับว่า ccleaner มันจะลบค่ารีจิสตรีใดออกบ้าง และก่อนจะลงโปรแกรมใดๆ ก็ควรจะวางแผนมาให้ดีดีก่อนนะครับ เพราะถ้าลงไปแล้วต้องมาถอดโปรแกรมออกแล้วลงโปรแกรมอื่นๆ แทน ตอนถอดโปรแกรมเก่าออกมันอาจล้างค่ารีจิสตรี้ได้ไม่หมดนะครับ[/bgcolor]

จบในส่วนของการตั้งค่า Registry ของ Windows XP แล้วนะครับ ต่อไปจะต่อด้วย Computer Management หรือ mmc.exe เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิถุนายน 2014, 01:57:24 โดย wason555 »

• 4,873
  • 51
  รูปที่ 28 จะเป็นส่วนของ Computer Management นะครับ ซึ่งหากเราเราต้องการจะเข้าก็ให้อ่านจากที่กระทู้แรกสุดในหัวข้อนี้เลยครับ เพราะได้บอกวิธีเข้าไปแล้วนะครับ เมื่อเข้ามาแล้วเราจะอยู่ที่เมนูแรกสุดหรือ Root ที่ชื่อว่า Computer Management (Local) [bgcolor=#FFFF00][ทิปพิเศษนะครับ ตรงนี้หากเรา ต้องการที่จะปรับตั้งค่าต่างๆ ที่คอมเครื่องอื่นๆ ก็สามารถทำได้ครับ โดยคลิกขวาที่ Computer Management (Local) แล้วเลือกมาที่ Connect to another computer... ตามรูปที่ 028-000 จะเป็นเมนูใหม่ขึ้นมาให้เราพิมพ์ชื่อเครื่องคอมที่เราทราบ โดยเลือกตัวเลือกไปที่ Another computer หรือ คอมพิวเตอร์เครื่องอื่นๆ โดยพิมพ์ชื่อลงไปยกตัวอย่างตามรูปที่ 028-001 หรือจะลองกด Browse เพื่อค้นหาคอมพิวเตอร์ที่มีในระบบก็ได้ ก็จะเป็นการ เข้าไปเปิด/ปิด Service ต่างๆ ที่คอมเครื่องคนอื่นๆ เสมือนว่าเราอยู่หน้าเครื่องได้ครับ แต่วิธีนี้ไม่แนะนำให้ไปใช้ในการแกล้งกันนะครับ เพราะมันเป็นเครื่องมือไว้สำหรับดูแลระบบคอมพิวเตอร์ตามเครื่องลูกต่างๆ ไม่ใช่เครื่องมือสำหรับการแฮ็คใดๆ นะครับ หากใครที่ไม่ใช่ผู้ดูแลระบบคอมพิวเตอร์ แล้วประสงค์จะไปใช้การแฮ็ค หากใครจับได้ก็บ้องหัวหรือตบเกรียนคนทำที่มันลองของเลยครับ หรือแจ้งให้ครูหรืออาจารย์ทราบได้เลยครับ มันจะมีวิธีดูด้วยครับว่า ใครที่แอบเข้าคอมเครื่องเรามา และสามารถเตะออกได้เลย หรือจะเก็บชื่อไว้แล้วแจ้งครูหรืออาจารย์แบบเงียบๆ ก็ได้ครับ][/bgcolor]

ปล. หากคุณไปทำงานในบริษัทแล้วไม่ได้เป็นผู้ดูแลระบบคอมพิวเตอร์หรือฝ่ายซัพพอร์ตที่นั่นแล้วละก็ อย่าริอ่านลองของนะครับ ถ้าจับคุณอาจไม่ผ่านโปร 3-4 เดือนแรกหรอกครับ เผลอๆ ถ้าลายคุณมาออกตอนผ่านโปรมาแล้ว ก็อาจโดนคาดโทษ หรือโดนจำกัดสิทธิ์ต่างๆ ในการใช้คอมในบริษัทหรือองค์กรนั้นๆ มากกว่าเดิมได้นะครับ จนคุณอาจทำได้แค่ "ใช้งานอย่างเดียว" เลยนะครับ หรือถ้าเจอที่โหดๆ หน่อย คุณก็จะโดนไล่ออกทันที หากไม่ได้ทำหน้าที่ใดๆ ที่เกี่ยวกับตำแหน่งของไอที

;>D ;>D ;>D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิถุนายน 2014, 00:06:43 โดย wason555 »

• 4,873
  • 51
  รูปที่ 28-30 จะเป็นการอธิบาย Service ทีละตัวนะครับ โดยอันนี้จะอธิบายเฉพาะในส่วนสำคัญจริงๆ หรือปรับแต่งได้นะครับ แต่ในส่วนไหนที่ไม่เกี่ยวข้องจะข้ามไปครับ Service ตัวใดปิดได้ ไม่มีผลกระทบ ต่อการใช้งานปกติ และ/หรือ มีโปรแกรมอื่นๆ ทดแทนได้ จะแทนด้วยตัววาย Y = Yes ข้างหน้าหัวข้อเลยนะครับ
Service ตัวใดปิดไม่ได้เลย หรือมันไม่สามารถสั่งปิด หรือถูกบังค้บไม่ให้ปิดได้ จะแทนด้วยตัวเอ็น N = No
Service ตัวใดปิดได้แต่อาจต้องระวัง เพราะอาจส่งผลกระทบบางอย่างกับ Windows หรือควรจะปิดแบบ Manual หรือมีข้อควรระวังหรือคำอธิบายอื่นๆ จะแทนด้วยตัวไอ I = Information และจะมีหมายเหตุบอกให้ด้วย
Service ตัวใดที่อาจมีผลกระทบด้านความปลอดภัยหรือเป็นช่องโหว่ของ Windows จะแทนด้วยตัวเอส S = Security และจะมีหมายเหตุบอกด้วย

Y I - Alerter เป็นเซอร์วิสที่ทำหน้าที่เกี่ยวข้องกับการแจ้งเตือน ต่างๆ กรณีมีคำเตือนต่างๆ ของ Windows หากปิดจะเป็นการไม่ให้มีคำเตือนใดๆ ขึ้นมาแจ้งอีก แต่สามารถปิดได้ครับ
N - Application Layer Gateway Service เป็นเซอร์วิสที่ทำหน้าที่ให้การสนับสนุนการเชื่อมต่อและแบ่งปันอินเตอร์เน็ต โดยอาศัย 3rd Program ของค่ายอื่นๆ เซอร์วิสตัวนี้จะอยู่ในสถานะ Manual อยู่แล้ว และไม่ได้ถูก Disabled ไม่ควรจะไปปิดหรือสั่ง Disabled ใดๆ ควรจะคงค่าเดิมของมันไว้
N - Application Management เป็นเซอร์วิสที่ทำหน้าที่ในด้านเป็นตัวให้บริการการติดตั้ง การนำไปใช้ และการถอดโปรแกรมต่างๆ ออก ค่าเริ่มต้นคือ Manual และไม่ได้ started อยู่แล้วก็ควรคงค่าเดิมไว้
Y I - Automatic Updates ตัวนี้มีความเกี่ยวข้องกับการอัพเดตแพตช์ต่างๆ ของ Windows รวมไปถึงอัพเดตแพตช์ในส่วนของ Product หรือโปรแกรมอื่นๆ ในเครือของ Microsoft อีกด้วย หาก Service ตัวนี้โดนปิดไป ผลคือตัว Windows จะไม่ดาวน์โหลดไฟล์อัพเดตใดๆ อีกเลย แต่ผู้ใช้งานยังคงสามารถดาวน์โหลดไฟล์แพตช์อัพเดตตัวติดตั้งต่างๆ จากหน้าเว็บของ Microsoft โดยตรงแล้วนำมาติดตั้งเองแบบออฟไลน์ได้อยู่ครับ (ตัวนี้สามารถปิดได้ครับ แต่ถ้าหากเป็นการใช้งานในองค์กรหรือบริษัท แล้วมีการทำ Windows Server Update Service ก็ไม่ควรปิดจะดีกว่าครับ แต่ถ้าหากเป็นคอมแบบใช้งานตามบ้านทั่วๆ ไป หรือใช้งานแบบเดี่ยวๆ แล้วไม่ต้องการอัพเดตใดๆ ก็สามารถสั่งปิดได้)
N I - Background Intelligent Transfer Service ตัวนี้จะทำงานในแบบ มีการรับ/ส่งไฟล์โดยเป็นการทำงานแบบเบื้องหลัง ซึ่งจะไม่แสดงหน้าต่างการทำงานขึ้นมาครับ ตัวนี้จะทำงานสัมพันธ์กับ Service Automatic Updates ด้วยครับ เพราะมันจำเป็นต้องอาศัยตอนที่ Windows ทำการดาวน์โหลดไฟล์อัพเดตต่างๆ แบบเบื้องหลัง ซึ่งจะไม่แสดงหน้าต่างสถานะการทำงานมารบกวนใดๆ ค่าเริ่มต้นคือ Manual และยังไม่ได้ Started อยู่แล้วก็คงค่าเดิมไว้
Y - ClipBook เป็นเซอร์วิสที่ช่วยในการดูคลิปบอร์ดต่างๆ หรือเก็บค่าต่างๆ และ แบ่งปันให้กับคอมพิวเตอร์เครื่องอื่นๆ ที่รีโมตเข้าไป ค่านี้ค่าหลักจะถูก Disabled อยู่แล้วครับไม่ต้องทำอะไรใดๆ ครับ
N - COM+ Event System จะเกี่ยวข้องกับการ แจ้งเตือน Event ต่างๆ ของตัว Windows โดยผ่าน Event Viewer ค่าหลักนี้จะอยู่ที่ Manual อยู่แล้วครับ ไม่จำเป็นต้องปิด เพราะหากปิดไปจะทำให้ ไม่มีคำเตือนใดๆ ใน Event Viewer แจ้งเตือนเวลา Windows มีปัญหา
N - COM+ System Application จะเกี่ยวข้องกับการ Config ค่าโปรแกรมต่างๆ ที่เป็นอาจมีพวกไฟล์ dll ที่เป็น System ของ Windows มาเกี่ยวข้อง ค่ามาตรฐานจะอยู่ที่ Manual อยู่แล้ว ไม่ควรจะไปสั่ง Disabled ใดๆ
N - Computer Browser เกี่ยวข้องกับการแสดงรายชื่อคอมพิวเตอร์ในระบบเครือข่าย หากคอมที่ใช้งานต้องมีการเชื่อมต่อกับระบบเครือข่าย ไม่ว่าจะเป็นแบบ Workgroup หรือ Domain ก็ตาม ไม่ควรจะปิดครับ แต่ถ้าหากเป็น คอมทำงานเครื่องเดียวจะปิดก็ได้ครับ ค่าหลักของ Service ตัวนี้จะอยู่ที่ Started และ Automatic แต่แนะนำว่าอย่าปิดเป็นดีกว่า
N - Cryptographic Services เป็น Service ที่เกี่ยวข้องกับ การบริหารจัดการพวกฐานข้อมูลต่างๆ ที่เกี่ยวข้องกับ Signature หรือการยืนยันตัวตนต่างๆ ของไฟล์ System  Windows รวมไปถึงพวก Root Certificate ต่างๆ
N - DCOM Server Process Launcher เป็น Service ที่ให้บริการต่างๆ ที่เกี่ยวข้องกับ DCOM Service ของ Windows เอง ตัวนี้จะถูกบังคับ Started อยู่แล้วไม่สามารถสั่งปิดได้ๆ และเป็น Automatic อยู่แล้ว และที่สำคัญ ค่อนข้างจะส่งผลต่อ System Windows พอสมควรครับ ไม่มีความจำเป็นใดๆ ที่จะต้องปิด
N I - DHCP Client ตัวนี้จะเกี่ยวข้องกับการให้ Windows รับ DHCP หรือไอพีแอดเดรสที่รับมาจาก Server หรือ Router Modem ค่าหลักจะอยู่ที่ Automatic และ Started อยู่แล้ว Service จะปิดก็ได้ครับ แต่ถ้าหาก ต้องไปใช้อินเตอร์เน็ตแบบต่อสายแลนหรือแบบไร้สาย จะต้องมาคอยตั้งค่าหมายเลขไอพีแอดเดรสแบบคงที่หรือแบบ Fix ด้วยตัวเองครับ เพราะตัว Windows จะไม่สามารถรับหมายเลขไอพีแอดเดรสใดๆ มาได้
N I - Distributed Link Tracking Client เป็น Service รักษาความเชื่อมโยงระหว่างไฟล์ NTFS ในคอมพิวเตอร์หรือในคอมพิวเตอร์ในโดเมนเครือข่าย ค่าหลักจะอยู่ที่ Automatic และ Started ไม่ควรจะปิด ไม่ว่าจะเป็นคอมที่ใช้งานเดี่ยวๆ ไม่ได้ต่อระบบเครือข่ายหรือเป็นคอมที่ต้องเชื่อมต่อระบบเครือข่ายวงแลนใดๆ
N I - Distributed Transaction Coordinator เป็น Service ที่ทำหน้าที่แสดงรายการพิกัดต่างๆ ของ ไฟล์และการจัดการทรัพยากรต่าง ของ Windows รวมไปถึงระบบไฟล์ System ต่างๆ ของตัว Windows เอง ค่ามาตรฐานจะอยู่ที่ Stopped และ Manual อยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องมีการ Disabled ใดๆ ทั้งสิ้น
N I - DNS Client เป็น Service ที่ทำหน้าที่ต่างๆ ที่เกี่ยวกับระบบ DNS หรือ Domain Name System หากปิดบริการนี้ไป อาจทำให้ไม่สามารถเข้าระบบอินเตอร์เน็ตและ/หรือระบบเครือข่ายใดๆ ได้อีก เพราะตัว DNS Client จะเปรียบได้กับการแจ้งชื่อเครื่องคอมนั้นๆ ว่าเป็นชื่อเครื่องว่าอะไร ค่ามาตรฐานจะอยู่ที่ Started และ Automatic อยู่แล้ว ไม่ควรจะปิดหรือ Disabled ใดๆ ทั้งสิ้น
Y - Error Reporting Service ตัวนี้จะเป็น Service ที่ทำหน้าที่ในการแจ้งเตือน Error หรือข้อผิดพลาดต่างๆ ของ Windows จะเป็นข้อความปรากฎออกมา ซึ่งจะเป็นคนละอย่างกับที่ Windows แสดงจอฟ้าออกมานะครับ สามารถสั่งปิดหรือ Disabled ได้
N I - Event Log เป็น Service ที่ทำหน้าที่บันทึกเหตุการณ์ต่างๆ ที่เกิดขึ้นกับ Windows ได้ และสามารถเก็บมาดู Event Viewer ภายหลังได้ ค่ามาตรฐานจะอยู่ที่ Started และ Automatic ไม่สามารถสั่งปิดใดๆ ได้
N I - Extensible Authentication Protocol Service เป็น Service ที่ทำหน้าที่เป็นการติดต่อสื่อสารของโปรโตคอลที่เกี่ยวข้องกับการยืนยันต่างๆ ค่ามาตรฐานอยู่ที่ Manual และ Stopped อยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องมีการปิดหรือ Disabled ใดๆ
Y I - Fast User Switching Compatibility ตัวนี้จะทำหน้าที่เป็นไว้สำหรับคอมที่มีคนหลายๆ คนใช้งานร่วมกัน แล้วต้องการให้มีการสลับ User ผู้ใช้งานโดยที่ต้องไม่ Logoff ชื่อเดิมที่ Login ก่อนหน้าอยู่แล้ว (แนะนำว่าให้คงไว้อย่าปิดสำหรับคอมพิวเตอร์ในองค์กรหรือบริษัทที่จำเป็นต้องมีการสลับผู้ใช้งานกัน โดยห้าม Logoff ชื่อผู้ใช้งานคนก่อนหน้า แต่ถ้าหากเป็นคอมตามบ้านทั่วๆ ไปหรือบริษัทหรือองค์กรที่ไม่มีความจำเป็นต้องสลับชื่อผู้ใช้งานคอมแต่ละเครื่อง เพราะใช้วิธี Logoff ผู้ใช้งานคนที่ใช้ก่อนหน้า Service ตัวนี้ท่านสามารถสั่งปิด Disabled ได้เลยครับ)
N I - Health Key and Certificate Management Service เป็น Service ที่ทำหน้าที่ตรวจสอบและบริหารจัดการพวก Certificate และ คีย์ต่างๆ (ซึ่งจะถูกใช้โดย NAP หรือ Network Access Protocol) ค่ามาตรฐานจะอยู่ที่ Manual และ Stopped อยู่แล้ว ไม่จำเป็นจะต้องปิดใดๆ ทั้งสิ้น แต่ถ้าหากเป็นคอมที่ใช้คนเดียวไม่ได้ติดต่อกับระบบเครือข่ายอยู่แล้วจะลองปิดดูก็ได้นะครับ แต่ไม่แนะนำให้ปล่อยไปตามปกติได้เลย เพราะมันก็ไม่ได้ Started อยู่แล้ว
Y S - Help and Support ตัวนี้จะทำหน้าที่เป็น Service ที่เกี่ยวกับการแสดง Help หรือตัวช่วยเหลือต่างๆ ของ Windows และจะมีพวก Help ต่างๆ มาให้อ่านด้วยครับ รวมไปถึงการซัพพอร์ตปัญหาต่างๆ ด้วย (หากผู้ใช้ไม่ต้องการความช่วยเหลือใดๆ หรือ ไม่ต้องการอ่าน Help ใดๆ จาก Windows ก็สามารถสั่งปิด Disabled ได้เลยครับ ไม่มีผลกระทบใดๆ กับ Windows ที่สำคัญคือ Service ตัวนี้ยังเคยเป็นช่องโหว่ที่ให้มัลแวร์เล่นงานมาแล้วครับ หากปิดได้ก็จะเป็นการปิดช่องโหว่ไปได้ครับ)
N I - HTTP SSL เป็น Service ที่เกี่ยวข้องกับการถ่ายโอนข้อมูลที่เป็นแบบ http และ https ที่ใช้ในการเข้าเว็บหรืออินเตอร์เน็ต ค่ามาตรฐานหลักอยู่ที่ Manual และ Started อยู่แล้ว และหากคอมจำเป็นต้องเข้าอินเตอร์เน็ต หรือ ไม่เว้นแม้แต่การเข้าหน้าบริการจัดการของเราเตอร์โมเด็มใดๆ ก็ตามที่จะต้องเข้าหน้าเว็บของอุปกรณ์ เพื่อไปตั้งค่าต่างๆ จำเป็นจะต้องใช้งาน จึงไม่ควรจะ Disable หรือปิดใดๆ
N I - Human Interface Device Access เป็น Service ช่วยในการเข้าถึงพวกอุปกรณ์อินพุตต่างๆ ที่เสียบใช้งานไม่ว่าจะเป็ร USB Keyboard หรือ USB Mouse หรือแม้แต่กระทั่งพวกเมาส์หรือคีย์บอร์ดที่เป็นหัวแบบกลม PS/2 ก็ตามก็จำเป็นต้องอาศัย Service ตัวนี้ด้วย จึงไม่จำเป็นใดๆ ที่ต้องไปทำอะไรกับ Service ตัวนี้ ให้คงไว้ปกติ
Y I - IMAPI CD-Burning COM Service เป็น Service ที่ทำหน้าที่ในการบริหารจัดการต่างๆ ในการเขียนแผ่น CD/DVD ด้วยการใช้ฟังก์ชั่นการเขียนแผ่น CD/DVD ด้วยตัว Windows เอง สำหรับ Service ตัวนี้หากมีการใช้โปรแกรมช่วยเขียนแผ่นซีดี/ดีวีดี อยู่แล้ว ก็ไม่จำเป็นสามารถ Disabled ได้ โดยไม่ส่งผลกระทบใดๆ กับโปรแกรมเขียนแผ่นซีดี/ดีวีดี เช่น Nero , Roxio , ImgBurn แต่อย่างใด
Y - Indexing Service เป็น Service ที่ทำหน้าที่ รวบรวมทำดัชนีของไฟล์และรายละเอียดของไฟล์ต่างๆ ในคอมพิวเตอร์ ในส่วน Service ตัวนี้นั้นสามารถ Disabled ได้โดยไม่ส่งผลกระทบกับ Windows ใดๆ เพราะถ้าหากมัน ทำงานจะส่งผลกระทบกับประสิทธิภาพของ Windows หากเป็น Windows XP SP3 จะมีพวกโปรแกรมของ Microsoft เองอยู่แล้วครับ โดยจะเป็น Windows Search 4.0 ที่สามารถดาวน์โหลดมาติดตั้งแล้วใช้งานแทน Indenxing Service ได้อยู่แล้ว และ ดีกว่า Indexing Service อยู่แล้ว
N I - IPSEC Services เป็น Service ที่ทำหน้าที่ในการบริหารจัดการด้านความปลอดภัยและนโยบายต่างๆ ของ Windows เองครับ ซึ่งจะเกี่ยวข้องกับ Windows Network System จึงไม่มีความจำเป็นใดๆ จะต้องปิด ค่ามาตรฐานคือ Automatic และ Started อยู่แล้ว ห้าม Disabled หรือหากเป็นคอมที่ใช้เองเดี่ยวๆ ไม่ได้เชื่อมต่อกับระบบเครือข่ายใดๆ แต่ใช้เพียงแค่ออกอินเตอร์เน็ต ก็ยังคงออกอินเตอร์ได้ตามปกติ
N I - Logical Disk Manager เป็น Service ที่เกี่ยวข้องกับการบริหารจัดการและตรวจสอบ พาร์ติชั่น ของฮาร์ดดิสก์ที่เป็นแบบโลจิคอลฮาร์ดดิสก์ และเกี่ยวข้องกับการทำ Dynamic Harddisk เพื่อการทำ RAID ของ Windows หรือ Raid Software ของ Windows หากถูกปิด จะทำให้การตั้งค่าต่างๆ ของฮาร์ดดิสก์จะไม่ถูกอัพเดต ค่ามาตรฐานคือ Automatic และ Started อยู่แล้ว ไม่ควรจะ Disabled หรือปิด
N I - Logical Disk Manager Administrative Service เป็น Service ที่ใช้สำหรับกำหนดค่าต่างๆ ให้กับฮาร์ดดิสก์และโวลุ่มของตัวฮาร์ดดิสก์เอง ว่าจะให้เป็นชื่อไดร์ฟอะไร ตัว Service ตัวนี้จะเป็น Manual และ Stopped อยู่แล้ว ไม่จำเป็นจะต้อง Disabled ใดๆ เพราะโดยการทำงานแล้วหากมันจำเป็นต้องถูกเรียกใช้งานกรณีที่มีความต้องการจะจัดการใดๆ กับฮาร์ดดิสก์ มันจะมีการเรีย Service นี้ขึ้นมา และ เมื่อใช้งานเสร็จแล้วมันจะหยุดการทำงานของมันเอง
Y - Messenger เป็นฟังก์ชั่นการส่งข้อความแบบป๊อปอัพผ่านแลนครับ ไม่ได้เกี่ยวข้องใดๆ กับ Windows Live Messenger หรือ Skype ใดๆ ทั้งสิ้น
 - MS Software Shadow Copy Provider
 - Net Logon
Y S - NetMeeting Remote Desktop Sharing เป็นฟังก์ชั่นในการรีโมตเครื่องคอมโดยผ่านโปรแกรมการประชุม NetMeeting ซึ่งในปัจจุบันนี้โปรแกรม NetMeeting นี้ก็ไม่ได้มีการอัพเดตใดๆ ต่อแล้วครับ และโปรแกรมนี้จะไม่ได้ทำงานคู่กับ Remote Desktop หรือ RDP แต่อย่างใด มันจะมากับ Windows XP ด้วย Service ตัวนี้สามารถ Disabled เพื่อความปลอดภัยได้เลยครับ
 - Network Access Protection Agent (Service ตัวนี้จะมีเพิ่มมาใน Windows XP SP3 เท่านั้นครับ ต่ำกว่านั้นไม่มี)
 - Network Connections
 - Network DDE
 - Network DDE DSDM
 - Network Location Awareness (NLA)
 - Network Provisioning Service
 - NT LM Security Support Provider
 - Performance Logs and Alerts
 - Plug and Play
 - Portable Media Serial Number Service
 - Print Spooler เป็น Service ที่เกี่ยวข้องกับการสั่งพรินต์เอกสารหรืองานต่างๆ ผ่านพรินต์เตอร์ ซึ่งรวมไปถึงการ Export ไฟล์ต่างๆ ออกเป็น PDF ไฟล์ด้วย Adobe PDF Printer ที่ติดตั้งจากโปรแกรม Adobe Acrobat (คนละโปรแกรมกับ Adobe Reader) หรือ PDFXChange ซึ่งหาก Service ตัวนี้ถูกปิดไปจะไม่สามารถสั่งพรินต์ใดๆ ได้อีกเลย ไม่เว้นกระทั่งการแชร์เครื่องพรินต์จากคอมเครื่องหลักที่มีการใช้พอร์ต LPT (Parallel) , USB หรือ Serial Port ใดๆ ก็ตาม จะไม่สามารถสั่งพรินต์งานต่างๆ จากคอมเครื่องอื่นๆ มายังคอมที่แชร์หรือแบ่งปันพรินต์เตอร์ใดๆ ได้อีก
 - Protected Storage
 - QoS RSVP
 - Remote Access Auto Connection Manager
 - Remote Access Connection Manager
Y I S - Remote Desktop Help Session Manager
 - Remote Procedure Call (RPC)
 - Remote Procedure Call (RPC) Locator
Y I S - Remote Registry
 - Removable Storage
 - Routing and Remote Access
 - Secondary Logon
 - Security Accounts Manager
Y I - Security Center เกี่ยวข้องกับ Security Center ที่จะมีหน้าต่างแสดงคำเตือนต่างๆ มาว่า Windows ยังไม่ได้มีการติดตั้งโปรแกรมสแกนไวรัส , ไม่ได้มีการเปิด Windows Firewall หรือไม่
 - Server
 - Shell Hardware Detection
Y I - Smart Card เกี่ยวข้องกับการใช้บัตรสมาร์ตการ์ดต่างๆ เพื่อใช้ในการล็อคอินเข้า Windows แทน ซึ่ง Service ตัวนี้นั้นหากผู้ใช้ไม่ได้มีการใช้บัตรสมาร์ตการ์ดต่างๆ ในการล้อคอินเข้า Windows ก็ไม่จำเป็นต้องเปิดใช้งานแต่อย่างใดครับ สามารถสั่ง Disabled ปิดได้เลยครับ แต่ถ้าบริษัทหรือองค์กรใดต้องใช้ SmartCard ใช้งานก็ต้องปล่อยไว้ครับ
 - SSDP Discovery Service
 - System Event Notification
Y I S - System Restore Service เป็นฟังก์ชั่น System Restore หรือ การรีสโตร์เพื่อกู้คืน Windows กลับคืนมา ตัวนี้หากปิด สิ่งที่จะได้กลับคืนมาคือ พื้นที่ในการเก็บข้อมูลเพิ่มขึ้น แต่สิ่งที่จะเสียไปก็คือหาก Windows มีปัญหาใดๆ จะไม่สามารถ System Restore กลับคืนมาได้อีก นอกเสียจากจะต้องใช้โปรแกรม Backup ตัวอื่นๆ แทน เช่น Acronis Backup and Recovery หรือ Symantec Norton Ghost 15 มาใช้งานแทน และจะต้องทำ Full Backup ก่อนด้วย เพื่อจะได้มีไฟล์อิมเมจของไดร์ฟ C ที่เป็นของ Windows ทั้งหมดเก็บไว้ก่อน ไม่งั้นจะไม่สามารถรีสโตร์ Windows กลับคืนมาได้
Y I - Task Scheduler
 - TCP/IP NetBIOS Helper
 - Telephony
Y I S - Telnet เป็น Service ที่ทำหน้าที่เกี่ยวกับการรีโมตเข้าถึงคอมพิวเตอร์เครื่องอื่นๆ ด้วยการรีโมตแบบคอมมานด์ไลน์ (Command Line Mode) หากไม่มีความจำเป็นใดๆ ที่จะต้องรีโมตโดยคำสั่ง telnet ก็ไม่จำเป็นต้องเปิดใดๆ เพราะมันจะส่งผลต่อความปลอดภัยครับ เพราะตัว telnet ของ Windows ตัวมันเองก็มีความปลอดภัยน้อยและเสี่ยงต่อการถูกเจาะโดยผ่าน telnet ได้ จึงสามารถ Disabled ได้
 - Terminal Services
Y I - Themes ตัวนี้มีความเกี่ยวข้องกับธีมสวยๆ ของ Windows ครับ หากเมื่อใดก็ตามที่ Service ตัวนี้โดนปิดเมื่อไหร่พวกธีมหรือกราฟฟิกต่างๆ จะถูกทำให้มันเหมือนกับ Windows 2000 ซึ่งจะเป็น ธีมที่ชื่อว่า Windows Classic ครับ ค่า Default คือ Automatic และสถานะ Started แน่นอนครับว่าหากใครที่ใช้โปรแกรม Baidu PC Faster แล้วผมว่า Windows ของท่านดูเหมือน Classic ก็ให้มาเปิด Service ตัวนี้  และตั้งค่าให้เป็น Automatic นะครับ เพื่อให้มันเปิดทำงานได้ทุกครั้ง ขณะเดียวกันหากคอมท่านใดที่สเป็คต่ำจริงๆ และลง Windows XP ไว้ แนะนำให้ปิด Service ตัวนี้ให้เป็น Disabled แล้วกด Stop ตัว Service ตัวนี้จะดีกว่าครับ เพราะมันจะทำให้ Windows คุณทำงานได้เร็วขึ้นมานิดหน่อยครับ เพราะคอมสเป็คต่ำๆ จะไม่มีความจำเป็นใดๆ ที่จะต้องใช้งาน ธีมสวยๆ แต่อย่างใดครับ เพราะเน้นทำงานเพื่อประสิทธิภาพจริงๆ มากกว่า
 - Uninterruptible Power Supply
 - Universal Plug and Play Device Host
 - Volume Shadow Copy
 - WebClient
N I - Windows Audio เป็น Service ที่ทำหน้าที่ในการบริหารจัดการต่างๆ ด้านเสียงของ Windows หากปิดการใช้งานอาจทำให้ Windows ไม่แสดงเสียงต่างๆ ของตัว Windows ออกมาได้ หรือพูดง่ายๆ ก็คือ Windows จะไม่มีเสียงใดๆ ออกมา ค่ามาตรฐานคือ Automatic และ Started อยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องปิดใดๆ ยกเว้นแต่ว่า หากคอมเครื่องนั้นไม่ต้องการให้มันมีเสียงใดๆ ออกมาจากลำโพง หรือไม่ต้องการให้มีการฟังเพลงหรือดูหนังใดๆ ได้ก็สามารถสั่งปิด Disabled ได้
 - Windows Driver Foundation - User-mode Driver Framework
Y I S - Windows Firewall/Internet Connection Sharing (ICS)
 - Windows Image Acquisition (WIA)
 - Windows Installer ตัวนี้จะเป็นตัวช่วยในการติดตั้งโปรแกรมต่างๆ หาก Service โดนปิดไปจะทำให้ติดตั้งโปรแกรมใดๆ ไม่ได้ ค่า Default คือ Manual และอยู่ในสถานะ Stopped เพื่อเป็นการเตรียมความพร้อมก่อนจะติดตั้งโปรแกรมใดๆ ครับ เมื่อเริ่มการติดตั้งแล้ว Service ตัวนี้มันจะ Start ขึ้นมาเอง
 - Windows Management Instrumentation
 - Windows Management Instrumentation Driver Extensions
 - Windows Media Player Network Sharing Service
 - Windows Time
 - Wired AutoConfig
Y I - Wireless Zero Configuration ตัวนี้มีความเกี่ยวข้องกับการเชื่อมต่อไวร์เลสทั้งของ Notebook หรือ PC ที่มีการใช้งานไวร์เลส หาก Service ตัวนี้ถูกปิดไปจะทำให้ Windows ไม่สามารถเชื่อมต่อกับไวร์เลสใดๆ ได้ครับ ประมาณว่าจะไม่มีหน้าต่างตัวช่วยหรือหน้าต่าง Connection ขึ้นมา ค่ามาตรฐานอยู่ที่ Automatic และมีการ Started ขึ้นมาทำงานพร้อมกับ Windows ด้วย ในส่วนของ Service ตัวนี้หากท่านใช้คอมเพียงแค่เชื่อมต่อแบบสายแลนปกติธรรมดาๆ หรือเป็น PC ที่ไม่ได้เชื่อมต่อกับไวร์เลสใดๆ ผู้ใช้งานสามารถสั่ง Stop แล้ว Disabled ไว้ก็ได้ครับ ไม่มีปัญหาใดๆ กับสายแลนปกติแต่อย่างใด
N I - WMI Performance Adapter
N I - Workstation
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิถุนายน 2014, 23:20:00 โดย wason555 »

• 4,873
  • 51
  gpedit.msc รูปที่ 31 การตั้งค่าตรงส่วนนี้จะเน้นเรื่องความปลอดภัยนิดหน่อยนะครับ ไม่เกี่ยวข้องด้านความเร็วของคอมเท่าไหร่

รูปที่ 32 เข้ามาตามศรชี้ได้เลยครับ เมื่อพิมพ์เข้าจาก gpedit.msc มาแล้วให้มาที่ Computer Configuration -> Administrative Templates -> Windows Components -> Task Scheduler เมนูด้านขวามือ ให้เลือกที่ Prohibit New Task Creation ให้เลือกเป็น Enable ตรงส่วนนี้จะเป็นการห้ามไม่ให้ Windows สร้าง Task Scheduler ใดๆ เพื่อป้องกันมัลแวร์บางตัวที่อาจมีสร้างขึ้นมาได้ แต่เรายังคงสามารถตามไปลบ ได้ที่ Control Panel - > Scheduled Tasks ได้ แต่ทั้งนี้ต้องดูให้ดีดีด้วยนะครับว่าสิ่งที่จะลบนั้นเป็นของมัลแวร์ หรือ เป็นของโปรแกรมใดๆ เพราะหากลบไปจะต้องสร้าง Task ใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มิถุนายน 2014, 23:23:14 โดย wason555 »

• 4,873
  • 51
 รูปที่ 36-40
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มิถุนายน 2014, 22:53:15 โดย wason555 »

• 4,873
  • 51
  รูปที่ 41-42
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มิถุนายน 2014, 23:02:21 โดย wason555 »

• 4,873
  • 51
  รูปที่ 43-47 เป็นส่วนของการปิดพอร์ต DCOM ของ Windows เพื่อป้องกันมัลแวร์บางชนิดมาเล่นงานช่องโหว่ DCOM ที่ทำงานบนพอร์ต 137-138 วิธีการนี้ไม่ควรใช้ปรับใน Windows Server เด็ดขาด เพราะจะทำให้ตัว Microsoft Exchange Server ที่ใช้ทำหน้าที่เป็น Mail Server จะมีปัญหาได้ แต่ถ้าได้ทำการอัพเดตแพตช์แก้ปัญหา Conflicker อาจไม่จำเป็นต้องปิดพอร์ตนี้ที่เครื่องลูกแล้ว จะมีเพียงว่าจะต้องตั้งรหัสผ่าน Administrator ของคอมเครื่องลูกแต่ละเครื่องไว้ให้แน่นหนาหน่อย เพื่อป้องกันไม่ให้เจอไวรัสหรือมัลแวร์มา สุ่มหารหัสผ่าน Admin ของคอมเครื่องลูกเจาะรหัสผ่านเข้า Windows โดยผ่าน Administrator ของ Windows เอง มาใช้ในการแพร่กระจายตัวเองอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มิถุนายน 2014, 23:27:10 โดย wason555 »

• 4,873
  • 51
  รูปที่ 48-50 จะเกี่ยวกับการปรับแต่ง Theme สำหรับ Windows กรณีที่คอม มีสเป็คเครื่องที่ต่ำ และไม่ต้องการเห็นเอ็ฟเฟคต์ใดๆ ให้เปลืองทรัพยากรคอมพิวเตอร์ เน้นเพื่อการทำงานเป็นหลัก การตั้งค่านี้จะส่งผลต่อความสวยงามของ Windows ที่จะถูกลดลง แต่ช่วยให้ได้ทรัพยากรคอมพิวเตอร์มานิดหน่อยในการทำงานได้ดีขึ้นอีกนิดนึง

• 4,873
  • 51
  ขอข้ามมาทำส่วนของ Windows 7 ก่อนเลยละกันครับ แต่ส่วนนี้อาจมีการเปรียบเทียบระหว่าง Windows 7 Pro และ Windows 7 Ultimate ขอพักเช่นเคย ค่อยมาทำต่อครับ   :D

gildaz

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ ;>D ;>D

สัตว์น้ำ