Thaiadmin

อยากถามเรื่องการ Reset password router Cisco 3825 ครับ

ออฟไลน์ pinyo

• *
  • 1
  • 0
อยากถามเรื่องการ Reset password router Cisco 3825 ครับ
« เมื่อ: 12 มิถุนายน 2014, 11:07:48 »
คือตอนนี้ผมจำรหัส ของ router ไม่ได้ครับ พอไปดูในเวบที่เขาสอน ก็ไม่เข้าใจเท่าไหร่มันก็เลยทำไม่ได้ ก็เลยอยากรบกวนผู้รู้ครับ อธิบายอย่างละเอียดให้ผมทีจะขอบพระคุณมากเลยครับ

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

นี่ที่เขาสอนมา

1.กดปุ่ม Ctrl-Break หลายครั้ง ตอนที่ Router บูต เราท์เตอร์ จะเห็นเครื่องหมาย� " >"

� � � 2.พิมพ์ว่า o/r 0x2142� � แล้ว Enter

� � � 3.เมื่อขึ้น ">" อีกครั้ง พิมพ์ i � แล้ว Enter

� � �หลังจากนี้ ระบบจะทำการ Reboot ตัวเองใหม่ โดยจะ Boot เข้าไปใช้ Register
� � �หมายเลข 0x2142 ระบบจะเข้าได้โดยไม่มีการถาม pass� 

� � � �4.ระบบจะเข้าสู่ขั้นตอน setup ค่าต่างๆ ให้ตอบ no ไปเลย

� � � � � �Would you like to enter the initial configuration dialog?

� � �5.นำเอา config เดิมจาก nvram กลับมาเป็น running-config เพื่อจะได้แก้ไขภายหลัง

� � � � Router> enable
� � � � Router# copy start run

� � �6.ก่อนจะปรับแก้อะไร ให้ทำการปรับ Register กลับไปที่ 0x2102 ก่อน
� � � � โดยเข้าไปแก้ใน Global Configuration Mode

� � � � Router# conf t 
� � � � Router(config)#  config-register 0x2102 
� � � � Router(config)#  end � หรือ กด ctrl + z
� � � � Router#

� ** หากลืมคืนค่า Register กลับเป็น 0x2102 จะทำให้ config ที่เราแก้ไปในครั้งนี้ อาจจะหาย
� � �อาจะไม่มีการเก็บไว้ หรือเกิดอาการรวนๆต่างระหว่างนั้น หรือหลังจาก boot ได้ฮะ

� � � 7.ทำการแก้ config ในส่วนที่เราต้องการ ไม่ว่าจะเป็นการตั้ง pass หรือ อื่นๆ
� � � � �เหมือนที่เพื่อนๆอธิบายไว้ข้างบนๆน่ะครับ

� � �8.ทำการบันทึกข้องมูลที่ต้องการลงในเครื่อง ด้วยคำสั่ง wr หรือ copy run� start  << อย่าลืมเชียว
� � � � แล้วก็สั้งให้มัน reload เพื่อทำการ boot ใหม่อีกครั้งคัรบ

� � � � Router# copy run start
� � � � Router# reload

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ผมก็ทำตามนะครับ กด Ctrl + Break แล้ว ไม่เห็นเครื่องหมายมันโผล่ขึ้นมาเลย  ช่วยบอกทีว่า ต้องเปิดโปรแกรมไหนค้างไว้ไหม หรือ ว่ามันจะโผล่ขึ้นมาได้ ยังไง ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ lusifer

• 2,987
  • 11
  • Create new planet
Re: อยากถามเรื่องการ Reset password router Cisco 3825 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2014, 22:45:03 »
ดีคาบ

ผมก็ทำตามนะครับ กด Ctrl + Break แล้ว ไม่เห็นเครื่องหมายมันโผล่ขึ้นมาเลย  ช่วยบอกทีว่า ต้องเปิดโปรแกรมไหนค้างไว้ไหม หรือ ว่ามันจะโผล่ขึ้นมาได้ ยังไง ประมาณนี้ครับ
: ต่อสาย Console ระหว่าง computer กับ router รึยังคับ  แล้ว ใช้ hyperterminal รึ อะไร ในการ Remote เข้าRouter ครับ instruction ที่ได้ มาถูกต้องแล้วครับ ลองตรวจสอบดูน๊า
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

Re: อยากถามเรื่องการ Reset password router Cisco 3825 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2014, 07:03:00 »
จำรหัสเข้า router ไม่ได้ก็แสดง ว่า console เป็นใช่ปะครับ พอมันถาม password แล้วจำไม่ได้ใช่มั้ยครับ ....จากตรงนั้นหละครับปิดสวิทซ์แล้วเปิดใหม่ได้เลยครับแล้วกด ctrl+break หรือ ctrl+c อันไหนก็ได้ครับลองดูแล้วมันจะเข้าไปเจอ ---->>       rommon>   ก็ทำตามที่พี่เค้าบอกอะครับ