Thaiadmin

อยากทำระบบข้อมุลให้องค์กร

อยากทำระบบข้อมุลให้องค์กร
« เมื่อ: 11 มิถุนายน 2014, 14:50:45 »
สวัสดีกลุ่มผู้ดูแลระบบประเทศไทยค่ะ คือไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกต้องไหมเกี่ยวกับเรื่องที่สงสัยว่ามันจะตรงกับเว็บนี้รึเปล่าแต่ก็ลองดูนะค่ะ ถ้าเป็นคนละเร่องกับเว็บไซต์ก้ต้องขอโทดไว้ด้วย คือองค์กรของเราเป้นองค์กรใหม่และคนในองค์ก็เป็นคนที่มีงานประจำอย่างอื่นด้วย แต่มาทำธุรกิจร่วมกัน ทีนี้จึงอย่างจะทำระบบข้อมูลให้ไปอยุ่บนระบบอินเทรอร์เน็ตที่ทุกคนสามารถเข้าไปดูได้ทุกที เพราะข้อมุลที่เรามีค่อนข้างเยอะมากจะฝากในgoogledrive ก็ไม่พอ จึงอยากสอบถามผู้รุ้ว่จะมีสวิธีการไหนทำเระบบแบบที่พูดถึงได้บ้าง อ่ออีกอย่างต้องมีความปลอดภัยด้วยนะ เพราะข้อมุลส่วนใหญ่เป็นของลูกค้าถ้าเกิดรั่วไหลหรือหายไป ซวยแน่ค่ะคราวนี้

ออฟไลน์ wason555

• 4,873
  • 51
  • ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด
Re: อยากทำระบบข้อมุลให้องค์กร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2014, 20:15:51 »
ระบบข้อมูลในองค์กร นี่หมายถึงใช่พวกการทำระบบแชร์เอกสารรึเปล่าครับ หรือว่าระบบอะไร เพราะมันมีเยอะนะครับ ทั้งระบบ ERP ต่างๆ ระบบเอกสารออนไลน์ และระบบอื่นๆ
เท่าที่ดูน่าจะเป็นระบบเอกสารออนไลน์ เพราะเห็นมีบอกไว้ด้วยว่าเอาไฟล์ไปฝากไว้บน Google Drive ถ้าจะทำระบบแบบนี้จริงๆ แนะนำพวก Sharepoint Server จะดีสุด แต่ต้องเอา Server ไปตั้งเองที่พวกตามศูนย์ผู้ให้บริการวาง Server นะครับ เพราะถ้ากังวลเรื่ีองของข้อมูลลูกค้ารั่วไหล ก็คงต้องตั้งระบบเอง แล้วศึกษาด้าน Security ให้ดีดีครับ จริงๆ ระบบที่ปลอดภัย 100% มันไม่มีหรอกครับ เพราะแม้แต่คนในองค์กรเอง ถ้าเค้ามีสิทธิ์เข้าถึงได้ สามารถเปิดอ่านได้ ยังไงๆ เค้าก็ยังคงสามารถนำข้อมูลออกไปได้อยู่ดีแหละครับ ยกเว้นซะแต่เค้าอาจลบไม่ได้

:D
สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

ออฟไลน์ นักเลงตัวน้อย

• 1,203
  • 1
  • ในความมืดยังมีแสงสว่าง
Re: อยากทำระบบข้อมุลให้องค์กร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2014, 08:25:10 »
สวัสดีกลุ่มผู้ดูแลระบบประเทศไทยค่ะ คือไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกต้องไหมเกี่ยวกับเรื่องที่สงสัยว่ามันจะตรงกับเว็บนี้รึเปล่าแต่ก็ลองดูนะค่ะ ถ้าเป็นคนละเร่องกับเว็บไซต์ก้ต้องขอโทดไว้ด้วย คือองค์กรของเราเป้นองค์กรใหม่และคนในองค์ก็เป็นคนที่มีงานประจำอย่างอื่นด้วย แต่มาทำธุรกิจร่วมกัน ทีนี้จึงอย่างจะทำระบบข้อมูลให้ไปอยุ่บนระบบอินเทรอร์เน็ตที่ทุกคนสามารถเข้าไปดูได้ทุกที เพราะข้อมุลที่เรามีค่อนข้างเยอะมากจะฝากในgoogledrive ก็ไม่พอ จึงอยากสอบถามผู้รุ้ว่จะมีสวิธีการไหนทำเระบบแบบที่พูดถึงได้บ้าง อ่ออีกอย่างต้องมีความปลอดภัยด้วยนะ เพราะข้อมุลส่วนใหญ่เป็นของลูกค้าถ้าเกิดรั่วไหลหรือหายไป ซวยแน่ค่ะคราวนี้

ถ้าใช้ในลักษณะเอกสารทั่วไปแล้วอยู่ทุกที่ ที่มีอินเตอร์เน็ต  ลองดูพวก Office 365 ดูคับ  มีทั้ง Office, SharePoint และ Lync ตอนนี้รู้สึกจะเปลี่ยนมาเป้น Yammer ด้วย ค่าใช้จ่าย มีทั้งรายเดือน และรายปี

แต่ระบบการจัดการ สำหรับ admin มันก็ง่ายดีคับ

แต่ถ้าอยากใช้ในรูป ฟรี ต้องลองศึกษาพวก Alfresco ดูคับ แล้วเอาขึ้นเว็บเบส
บางครั้งเราดูเหมือนคนโง่ ที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่มีสิ่งหนึ่งที่เชื่อมั่นมาตลอดคือ ความมุ่งมั่น ความพยายาม ความตั้งใจ จะทำให้เราพัฒนาตัวเอง ให้เก่งขึ้น ขอแค่ใจเราสู้ก็พอ แม้รู้สึกท้อก็อย่าถอย อย่าละความพยายาม ความตั้งใจของตนเอง ถ้าถามว่าพร้อมไหม ถ้าจะบอกว่าฉันพร้อมเเล้ว เริ่มมันตรงนี้ เวลานี้ นาทีนี้ ให้รู้ไป ขอท้าชีวิตบนความท้าทาย