Thaiadmin

ESXi กับ Xen Server อย่างไหนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ nawaphet

• *
  • 11
  • 0
ESXi กับ Xen Server อย่างไหนดีกว่าครับ
« เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2014, 17:04:38 »
ESXi  กับ Xen Server อย่างไหนดีกว่าครับ ผมควรจะเลือกแบบไหนดี

ESXi : ผมเคยใช้มาพักนึงแล้วใช้งานง่าย ลงแต่ OS Windows  linux ผมไม่ถนัด

Xen : จากที่ลองเปลี่ยนมาใช้ Xen ผม งง มากมันต้องใช้พวกคำสั่งและผมไม่ค่อยถนัดหรือไม่มีพื้นฐานทางด้าน linux  linux ผมไม่ถนัด

ออฟไลน์ wason555

• 4,873
  • 51
  • ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด
Re: ESXi กับ Xen Server อย่างไหนดีกว่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2014, 17:15:35 »
ESXi ลงคีย์ฟรีแล้ว ใช้ได้ฟรีตลอดกาล การบริหารจัดการต่างๆ นั้นถือว่าง่าย ต่อการเรียนรู้กว่า และหากมีงบประมาณ ก็สามารถต่อยอดไปยัง Products ตัวอื่นๆ ของ VMware ได้อีกเยอะครับ
Xen Server คุณได้ใช้ฟรีแค่ 1 ปี พอหลังจากนั้นคุณก็ต้องมาลงทะเบียนฟรีทุกๆ 1 ปี (รึเปล่าไม่แน่ใจ เพราะไม่ได้ใช้งานครับ และหาคู่มือภาษาไทยค่อนข้างยากครับ คนใช้กันน้อยกว่า VMware ESXi เยอะ) ส่วน Citrix Xen Server อันนี้ไม่แน่ใจว่าถ้าซื้อตัวเต็มแล้วจะต่อยอดไปยังโปรดักส์ไหนได้บ้าง ที่พอจะมั่นใจได้ก็คือ Product ของ Citrix เชน Citrix XenApp ที่น่าจะพอต่อยอดไปได้อยู่

อื่นๆ ไม่แน่ใจครับรอท่านอื่นๆ มาชี้แจงเพิ่มเติมครับ แต่สำหรับผมตอนนี้ใช้ VMware ครับ

O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3 มิถุนายน 2014, 15:43:12 โดย wason555 »
สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

ออฟไลน์ sysadm

• 2,557
  • 12
  • ร่วมด้วยช่วยกันปลดแอกการเป็นเมืองขึ้นทาง software
    • www.failtocar.com
Re: ESXi กับ Xen Server อย่างไหนดีกว่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2014, 17:16:31 »
ESXi  กับ Xen Server อย่างไหนดีกว่าครับ ผมควรจะเลือกแบบไหนดี

ESXi : ผมเคยใช้มาพักนึงแล้วใช้งานง่าย ลงแต่ OS Windows  Linux ผมไม่ถนัด

Xen : จากที่ลองเปลี่ยนมาใช้ Xen ผม งง มากมันต้องใช้พวกคำสั่งและผมไม่ค่อยถนัดหรือไม่มีพื้นฐานทางด้าน linux  linux ผมไม่ถนัด

;D คุณตอบอยู่แล้วนะครับ Xen เขาใจว่าใช้บน Linux หรือเปล่าถึงต้อง command หน่ะ

ลงอ XenServer ของ Citrix หรือยัง ผมว่ามันเด็ดดวงม๊ากกกก
เราลืมกันไปหรือไม่ ว่าเราเรียนเพื่ออะไร ?
"วุฒิ หรือ ความรู้"

อย่าให้ด้านมืดครอบงำจิตใจ

ออฟไลน์ Konfang

• 607
  • 5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2014, 17:21:21 »
ผมเลือกใช้ ESXi ครับ ตอนนี้ใช้อยู่ครับ หาคน Implement ง่ายครับ

• *
  • 11
  • 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2014, 17:22:56 »
ESXi ลงคีย์ฟรีแล้ว ใช้ได้ฟรีตลอดกาล การบริหารจัดการต่างๆ นั้นถือว่าง่าย ต่อการเรียนรู้กว่า และหากมีงบประมาณ ก็สามารถต่อยอดไปยัง Products ตัวอื่นๆ ของ VMware ได้อีกเยอะครับ
Xen Server คุณได้ใช้ฟรีแค่ 1 ปี พอหลังจากนั้นคุณก็ต้องมาลงทะเบียนฟรี 1 ปี (รึเปล่าไม่แน่ใจ เพราะไม่ได้ใช้งานครับ และหาคู่มือภาษาไทยค่อนข้างยากครับ คนใช้กันน้อยกว่า VMware ESXi เยอะ) ส่วน Citrix Xen Server อันนี้ไม่แน่ใจว่าถ้าซื้อตัวเต็มแล้วจะต่อยอดไปยังโปรดักส์ไหนได้บ้าง ที่พอจะมั่นใจได้ก็คือ Product ของ Citrix เชน Citrix XenApp ที่น่าจะพอต่อยอดไปได้อยู่

อื่นๆ ไม่แน่ใจครับรอท่านอื่นๆ มาชี้แจงเพิ่มเติมครับ แต่สำหรับผมตอนนี้ใช้ VMware ครับ

O0

ขอบคุณมากๆเลยครับ ผมว่าจะเปลี่ยนกลับไปใช้ VMware แล้ว เพราะ Xen ผมไม่ถนัดจริงๆ เช่น เพิ่มฮาร์ดดิกส์เข้าไป 1 ลูก ยังต้องใช้คำสั่งอะไรก็ไม่รู้ 5555+

• *
  • 11
  • 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2014, 17:25:54 »
;D คุณตอบอยู่แล้วนะครับ Xen เขาใจว่าใช้บน Linux หรือเปล่าถึงต้อง command หน่ะ

ลงอ XenServer ของ Citrix หรือยัง ผมว่ามันเด็ดดวงม๊ากกกก

ขอบคุณมากๆครับ  ลองลงแล้วครับ แต่ผมค่อนข้าง งง เรื่องของคำสั่งที่ใช้ เช่น ผมเพิ่มฮาร์ดดิกส์ไป 1 ลูก ก็ต้องใช้คำสั่งเพิ่ม ทำใน Xen center เหมือน VMware ก็ไม่ได้ ผมไม่มีพื้นฐาน linux อ่าครับ เวลาลง OS ให้สมาชิก ผมลง Windows อย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ B.Pharapat

• 4,820
  • 15
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2014, 00:04:24 »
ถ้าเรื่อง hypervisor ระหว่าง vsphere กับ xen server นี่ผมว่า vsphere กินขาดนะครับ

ข้อดี
1. เรื่อง guest os type support หลากหลาย กว่า เรียกว่า แทบจะทุก os ที่เป็น ตระกูล x86 ด้วย ซ้ำ
2. เรื่อง feature ที่ ค่อนข้างเยอะ xen
3. 3 party ที่จะมา integrate เยอะว่า xen server มาก
4. GUI ที่ใช้งาน ผมว่า มันค่อนข้าง ง่ายกว่า ตัวอื่น (หรือผม ใช้มันบ่อย ที่สุด เลยคิดว่ามันใช้ง่ายก็ไม่รู้ 555)
5. Knowledge base หรือ ข้อมูล ต่างๆ ที่เกี่ยวข้อง ผมว่า หาง่ายกว่า xen เยอะอยู่สมควร

ข้อเสีย
1. เรื่องค่า license ราคาจะสูงกว่า xen server ถ้าต้องการใช้ feature อย่าง HA หรือ vmotion

ส่วนมากที่ผม จะเห็นคนใช้ xen server คือ น่าจะเป็นซื้อ xen app หรือ xen desktop มาใช้ งานบน Guest os แต่ใช้ xen server
เป็น hypervisor บน infra ครับ

• 4,820
  • 15
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2014, 00:12:06 »
ขอบคุณมากๆครับ  ลองลงแล้วครับ แต่ผมค่อนข้าง งง เรื่องของคำสั่งที่ใช้ เช่น ผมเพิ่มฮาร์ดดิกส์ไป 1 ลูก ก็ต้องใช้คำสั่งเพิ่ม ทำใน Xen center เหมือน VMware ก็ไม่ได้ ผมไม่มีพื้นฐาน linux อ่าครับ เวลาลง OS ให้สมาชิก ผมลง Windows อย่างเดียวครับ

ไม่ได้ เล่นนาน แล้วนะครับ ถ้าจำไม่ผิด ถ้า เป็นการสร้าง Storage repository โดย ผ่าน พวก share storage ที่เป็น ISCSI , FC , NFS รู้สึกว่ามันจะทำผ่านหน้า GUI พวก xen center ได้ นะครับ
แต่ถ้าเป็นการสร้าง storage repository จาก local disk จะต้อง cli อย่างเดียว ครับ

ออฟไลน์ sysadm

• 2,557
  • 12
  • ร่วมด้วยช่วยกันปลดแอกการเป็นเมืองขึ้นทาง software
    • www.failtocar.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2014, 10:08:30 »
ชอบทู้แบบนี้ครับ รุ่นใหม่ๆ มาอ่านจะได้อะไรเยอะ
ผมเพิ่ม XenServer Free version นะครับ

1. Base on Linux ซึ่ง vm หลายยี่ห้อ เกิดจากโปรเจกนี้ เป็นแบบ BareMetal เหมือนกัน
2. GUI ง่าย และไม่เยอะเกิน ทำ HA, Live Migrate ได้ใน version ฟรี
3. Knowledge base มีแต่สวนมากเป็นของต่างประเทศ ส่วนของไทย หน่วยงานที่ต้องการความปลอดภัยมากๆ ใช้อยู่หลายที่
4.  3 party ที่จะมา integrate ไม่น้อย แต่ไม่สะบายในการใช้ ต้องมีความรู้และพื้นฐานพอสำควร และส่วนใหญ่ฟรีหมด

Refer: http://wiki.xenproject.org/wiki/XCP/XenServer_Feature_Matrix

ดราม่า  :P (แอบกลัวโดนด่า)
ลดการนำเข้า software เพิ่มความรู้ ไม่หรู ไม่สบาย แต่ลดการไหลออกของเงินให้น้อยลง (ไม่ได้หมายให้ใช้ของก๊อปนะ)  ;D
ข้าว 1 เกวียน ซือได้ DVD 1 แผ่นเท่านั้นหรือ ?  ไม่ใช่หน้าที่ แต่ทุกคนทำได้...  O0
เราลืมกันไปหรือไม่ ว่าเราเรียนเพื่ออะไร ?
"วุฒิ หรือ ความรู้"

อย่าให้ด้านมืดครอบงำจิตใจ

ออฟไลน์ ibluesba

• 1,039
  • 6
  • ถามจัง!!! ตรูจะเป็นได้ใงฟร๊ะ ถ้าไม่เคยทำมาก่อน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2014, 09:33:53 »
เอาจริงๆ ใช้ได้เหมือนกันเเต่สำคัญ คือเรื่อง การ Update  สำหรับ Xen นานทีปีหน จะออกตัวใใหม่มาที่  ครับ  เหมาะ สำหรับ ระบบที่คนน้ไม่ค่อยมีการ Update ระบบ บ่อยๆ  เเเต่ ข้อเสียหน้าตามันโบราณไม่ทันสมัย เเละ Tool ตัวช่วยมันมีน้อย

สู้ Vmware ไม่ได้  อันนี้ Update version ใหม่ๆ เเทบจะทุกๆไตรมาส  

เเต่ หากระบบฝรั่งใหญ่ๆ เค้า ระบบ เค้ารันอยู่ ทั้ง Xen เเละ Esxi  ครับ เคยไปสัมพาท งานกะคน อิตาลี่ ผมถามเค้าว่า อยากรู้เหตุผล ว่าทำไมเค้าถึงใช้ทั้งสองระบบ คำตอบคือ

ว่า มันต้องมี ทั้ง สอง Technology หากตัวหนึ่ง ล้มหายตายจาก หรือ โดน เทคโอเวอรไป ก้อ จะ อีกระบบ ที่ยังอยู่  ครับ  

ปล. สำหรับ ผมตอนนี้ทำงานอยู่ กะบริษัท ญี่ปุ่น เลือกใช้ Vmware  เพราะ ตัวฟรีมันใช้ได้ตลอด  เเต่ Xen มีข้อจำกัด ที่ Key Lic ที่ได้เเค่ ปีเดยว   พวกต่างชาติเค้า ก้อไม่ใช่ว่าจะรู้จัก ระบบ Visualliization มากนั้ก หรือ เเม้ เเต่ IT  คนไทยด้วยกันเอง หรือ IT ต่างชาติ   บางคนยังคิดว่ามันเป็น ของใหม่ เกินเอื้อมถึง หรือไม่คิดที่จะเเสวงหามาใช้ หรือว่าหัวอาจจะไม่ไป เเล้วก้อโดนผมจวกไปหลายคน ทั้งคนไทย เกาหลี เเม้ เเต่ ญี่ปุ่น    สำหรับผมรู้จักมันมานาน ทั้ง Xen เเละ Vm  ก้อต้องค่อย เปลี่ยนระบบ ไปใช Visuallization เเต่ต้องให้ คนอื่น เค้าค่อยๆทำความเข้าใจไปครับ   เมื่อเค้าเห็น ข้อดี ของมัน เราก้อจัเริ่มทำงานง่ายขึ้นครับ

ออฟไลน์ g¦llÑáldö

• 1,522
  • 7
  • --> Secure your server <---
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2014, 17:45:56 »
ชอบทู้แบบนี้ครับ รุ่นใหม่ๆ มาอ่านจะได้อะไรเยอะ
ผมเพิ่ม XenServer Free version นะครับ

1. Base on Linux ซึ่ง vm หลายยี่ห้อ เกิดจากโปรเจกนี้ เป็นแบบ BareMetal เหมือนกัน
2. GUI ง่าย และไม่เยอะเกิน ทำ HA, Live Migrate ได้ใน version ฟรี
3. Knowledge base มีแต่สวนมากเป็นของต่างประเทศ ส่วนของไทย หน่วยงานที่ต้องการความปลอดภัยมากๆ ใช้อยู่หลายที่
4.  3 party ที่จะมา integrate ไม่น้อย แต่ไม่สะบายในการใช้ ต้องมีความรู้และพื้นฐานพอสำควร และส่วนใหญ่ฟรีหมด

Refer: http://wiki.xenproject.org/wiki/XCP/XenServer_Feature_Matrix

ดราม่า  :P (แอบกลัวโดนด่า)
ลดการนำเข้า software เพิ่มความรู้ ไม่หรู ไม่สบาย แต่ลดการไหลออกของเงินให้น้อยลง (ไม่ได้หมายให้ใช้ของก๊อปนะ)  ;D
ข้าว 1 เกวียน ซือได้ DVD 1 แผ่นเท่านั้นหรือ ?  ไม่ใช่หน้าที่ แต่ทุกคนทำได้...  O0

ขอเสริมจากคุณ sysadm นะครับ ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ นะครับ
VMware เป็นเจ้าตลาดของ Virtualization ซึ่งเบอร์สองเป็น Hyper-V ครับ
สำหรับผู้เริ้่มต้น อาจจะลองจาก VMware ไปก่อนก็ได้ครับ เพื่อศึกษาการทำงานว่า Virtualization ทำงานอย่างไร แต่ถ้าเริ่มมี Skill แล้วอาจจะลองมอง Virtualization ยี่ห้ออื่นๆ ทดแทนกันก็ได้ครับ อย่างเช่น Xen Server (หรืออาจจะ Hardcore ไปเป็น Redhat KVM ก็ได้  ;>D)

แชร์ประสบการณ์นะครับ ทางเมืองจีนเองนิยมใช้ Linux SuSE กับ Linux Slackware มากครับ ส่วน Virtualization จะเน้นเป็น Xen Server เป็นหลัก ผมเคยเจอเด็กๆ เมืองจีนอายุ 8-9 ขวบนั่ง Comply source code บน Linux เพื่อลง App เลยครับ บ้านเค้าใช้งาน Microsoft Windows กับ Microsoft Office ไม่เป็นครับ (ถ้าไม่ได้เป็นคนที่ต้องทำงานข้ามประเทศ) :o
Hacker is friend, User is teacher
===================================
รับสอน FreeBSD, Linux, Window และการดูแลระบบ
http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=516.0

หนังสือ Linux Server Administrator + Security
http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=16756893.0

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2014, 22:15:02 »
พูดถึงจีนแล้ว ถ้าวันนี้ CW ยังอยู่ คงได้เป็น Software แห่งชาติ , MS. Office คงไม่ได้เกิด  O0    ;D     ;D

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2014, 11:30:02 »
พูดถึงจีนแล้ว ถ้าวันนี้ CW ยังอยู่ คงได้เป็น Software แห่งชาติ , MS. Office คงไม่ได้เกิด  O0    ;D     ;D

อาจจะพอช่วยได้ครับ
http://www.yastblogger.com/xenserver-6-2-0-%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%A7-%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B9%81%E0%B8%9E%E0%B8%A5%E0%B8%95%E0%B8%9F%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0/

• 1,772
  • 5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2014, 17:18:04 »
งงอะครับ  :) จะมาช่วยอะไรผมน้อ
ผมไม่ใช่คนมีปัญหานะครับ   ;D
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• 1,039
  • 6
  • ถามจัง!!! ตรูจะเป็นได้ใงฟร๊ะ ถ้าไม่เคยทำมาก่อน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2014, 12:37:43 »
ขอเสริมจากคุณ sysadm นะครับ ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ นะครับ
VMware เป็นเจ้าตลาดของ Virtualization ซึ่งเบอร์สองเป็น Hyper-V ครับ
สำหรับผู้เริ้่มต้น อาจจะลองจาก VMware ไปก่อนก็ได้ครับ เพื่อศึกษาการทำงานว่า Virtualization ทำงานอย่างไร แต่ถ้าเริ่มมี Skill แล้วอาจจะลองมอง Virtualization ยี่ห้ออื่นๆ ทดแทนกันก็ได้ครับ อย่างเช่น Xen Server (หรืออาจจะ Hardcore ไปเป็น Redhat KVM ก็ได้  ;>D)

แชร์ประสบการณ์นะครับ ทางเมืองจีนเองนิยมใช้ Linux SuSE กับ Linux Slackware มากครับ ส่วน Virtualization จะเน้นเป็น Xen Server เป็นหลัก ผมเคยเจอเด็กๆ เมืองจีนอายุ 8-9 ขวบนั่ง Comply source code บน Linux เพื่อลง App เลยครับ บ้านเค้าใช้งาน Microsoft Windows กับ Microsoft Office ไม่เป็นครับ (ถ้าไม่ได้เป็นคนที่ต้องทำงานข้ามประเทศ) :o

เจ้าของตลาดเบอร์สองเป็น Hyper-V ได้ยังใงมิทราบ  

ก้อมันไม่ได้ทำขาย  มันเเค่พัฒนามาจาก Microsoft Virtual Server เเค่นั้น  มันยังคนละชั้นฟ้า กะ Xen Server ที่อยู่ในตลาดพวก Big Datat มานานเเล้วครับ  

เเค่ขนาดเอามาเทียบกันกับพวก Host Visual อาจเเค่พอสูสี  กัะ Vbox   เเต่ยังห่างชั้น Vmware Work หรือ Parallels Desktop เยอะ ครับ  

• 4,820
  • 15
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2014, 12:58:55 »
เจ้าของตลาดเบอร์สองเป็น Hyper-V ได้ยังใงมิทราบ  

ก้อมันไม่ได้ทำขาย  มันเเค่พัฒนามาจาก Microsoft Virtual Server เเค่นั้น  มันยังคนละชั้นฟ้า กะ Xen Server ที่อยู่ในตลาดพวก Big Datat มานานเเล้วครับ  

เเค่ขนาดเอามาเทียบกันกับพวก Host Visual อาจเเค่พอสูสี  กัะ Vbox   เเต่ยังห่างชั้น Vmware Work หรือ Parallels Desktop เยอะ ครับ  

ผมว่าคุณลองไปศึกษา สามารถ feature ของ hyper vและก็ การ์ดเนอร์ ์ 
ของ virtualization ดูครับ

• 1,039
  • 6
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2014, 13:36:33 »

ผมว่าคุณลองไปศึกษา สามารถ feature ของ hyper vและก็ การ์ดเนอร์ ์  
ของ virtualization ดูครับ

Hyper-V ทำอะไรได้ บ้างครับ หาก Windows ติดไวรัส  /Cpu Over load  หรือ ผมสั่ง Reboot Windows Server บ่อยๆ   ? ? ? ?    

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2014, 16:35:08 »
ที่บ.เก่าผมหัวหน้าเคยเชียร์ทาง Hyper-V ให้ลูกค้าอยู่ช่วงนึงครับ ด้วยเหตุผลเพียงแค่ว่า VMware ครองตลาด อำนาจการต่อรองของ partner จะมีน้อย = =
ไอเราเป็นลูกน้องก็ต้องก้มหน้าทำตามครับ 555

• 4,820
  • 15
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2014, 20:21:09 »
Hyper-V ทำอะไรได้ บ้างครับ หาก Windows ติดไวรัส  /Cpu Over load  หรือ ผมสั่ง Reboot Windows Server บ่อยๆ   ? ? ? ?    

ขอตอบในแง่ที่ติดตั้ง windows server แบบ GUI mode แล้ว enable feature hyper v ก่อน แล้วกันนะครับ

1. ปกติคุณลง Window Server แล้วไม่ติดตั้ง anti virus หรอครับ
2. ถ้าคุณทำ hyper v infra ปกติ เขาจะแยก management network ของ hyper v หรือ ทำ access-list หรือ firewall ให้เฉพาะเครื่องบาง เครื่อง ติดต่อเข้า hyper v host ได้
    แล้วก็แยกอีก port network อีกชุดทำ external network เพื่อให้ guest os ติดต่อภายนอกครับ
3. ถ้าอยากทราบสิ่งที่ควรทำ จริงๆ ก็ต้องอ่าน พวก best practice
ทีนี้ถ้าจะให้ดี ติดตั้ง hyper v แบบ server core จะดีที่สุดครับ

ทีนี้มา อธิบาย เรื่อง hyper visor หน่อยละกันนะครับ ซึ่ง หลักๆ hypervisor จะแบ่งเป็น 2 แบบ
1. แบบ แรก คือ hypervisor แบบ bare metal อย่างเช่น xen server , vsphere server , hyper v , kvm หรือ เรียก hyper visor ระดับนี้ว่า Enterprise
2. แบบสอง คือเราติดตั้ง windows หรือ linux ก่อน แล้วค่อยติดตั้ง hypervisor บน os อีกที อย่างเช่น vmware work station , virtual box , virtual PC ซึ่งหลักๆ จะเหมาะเอาไว้ทำ test environment ครับ

ออฟไลน์ g¦llÑáldö

• 1,522
  • 7
  • --> Secure your server <---
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2014, 15:34:41 »
ดูท่าทางจะมาม่า เอ้ย...ดราม่าแล้วครับ
ผมคิดว่าคงไม่มีประโยชน์อะไรถ้าจะมาบอกว่าแต่ละยี่ห้ออะไรดีกว่ากัน เพราะสุดท้ายแล้วเราก็ต้องจ่ายเงินออกอยู่ดี (ในที่นี้คือจ่ายให้ vendor)

ถ้าคิดว่าจะไม่จ่ายเงินออก ผมแนะนำ "openstack" (http://www.openstack.org) นะครับ แล้วถ้าพวกเรา (ในที่นี้หมายถึง IT admin คนไทย) ช่วยกันปรับปรุงหรือเป็น community ที่แชร์การใช้งาน ผมคิดว่าน่าจะเกิดประโยชน์มากกว่านะครับ  :)
Hacker is friend, User is teacher
===================================
รับสอน FreeBSD, Linux, Window และการดูแลระบบ
http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=516.0

หนังสือ Linux Server Administrator + Security
http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=16756893.0

• 1,772
  • 5
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2014, 13:59:14 »
ผมเองก็ต้มม่ามารอมาหลายวันแล้ว.. นึกว่าจะได้กินลาบเลือดแล้วนะเนี้ย  ;D  ;D

ผมไม่รู้จัก Xen นะครับ  ;D ขอโทษด้วย อย่าน้อยใจน้าา  ;D
ก่อนซื้อ ESXi มาใช้งาน ผมได้ลอง hyper v เหมือกัน

คนที่เลือก ESXi  และเห็นว่ามันดีกว่า hyper v ไม่ใช่ผมนะครับ
แต่เขาเลือกแล้ว มันใช้งานได้ผมก็ OK นะ

ผมไม่แน่ใจว่าเจ้าของกระทู้เองถามเพื่ออะไรนะครับ ?
หากถามเพื่อตัดสินใจซื้อ ผมคิดว่าเจ้าของกระทู้ไม่น่าเป็นคนที่จะตัดสินได้ (ถ้าผมพูดผิดก็ขออภัยครับ)

ผมเองก็คนหนึ่งที่ไม่ใช่คนที่จะตัดสินใจ เป็นเพียงคนที่ลองใช้งานลวกๆ แล้วสรุปข้อดี ข้อเสียให้เขาอีกที
ถูกบ้าง ผิดบ้าง อันนี้ก็ว่ากันไปตามความเห็นส่วนตัว

เนี้ยผมยังคิดอยู่เลยว่าจะตั้งกระทู้ถามเรื่อง MS. Exchange VS Google App ดีหรือเปล่า  ;D ;D ;D  O0

• 1,039
  • 6
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2014, 14:19:52 »
ผมก้อไม่ได้ Anti อะไรกะ Hyper-V นร๊ะ  เเค่ เเบบว่า เจออะไรเเย่ๆกะมัน ตอน Node 2008R2 ที่ รัน Hyper-v มันล้ม วินโดว บู๊ตไม่ขึ้น เอา guest ที่เป็น VHD  ไปรีเเพร์ ไป Convert เเทบตายกว่าระบบจะมาออนไลน์ได้  

ไม่รู้ ตอนนี้ Hyper-v Export  ตัวเองออกมาเป็น  OVF,OVA,XVA เเบบ Vmware หรือ Xen ได้หรือยัง  หากถามว่าตอนใช้ได้้เหมือนกันใหม  อะไรๆก้อใช้ไปเถอะ พอๆกัน ใช้ได้เหมือนกัน   เเต่ตอนระบบมันพังเเละกู้คืน  อันใหน ลูกเล่นเยอะกว่า tool มีเยอะกว่า อันนั้น ควรเป็นตัวเลือกที่ดีกว่าครับ

ผมก้อเห็น เเต่ Xen กะ Esxi นี่เเหละ ลูกเล่นยังเเพรวพราว  อยู่

เเต่ ข้อเสีย ของXen อย่างที่บอก License Key มันใช้ได้ปีเดยว   สู้ Esxi ไม่ได้ ใช้ได้ตลอด ชาติ  

ปล. หากจำไม่ผิด microsoft ให้ใช้ Hyper-v ฟรี  เเต่มันขาย System Center เพื่อจัดการ Hyper-v  ราคามหาโหด  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กรกฎาคม 2014, 14:24:58 โดย ibluesba »

Embenueno

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 22 มีนาคม 2021, 23:54:47 »