Thaiadmin

ได้เวลาสักทีครับ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ (cert)

ออฟไลน์ hanuman_kung

• *
  • 95
  • 0
  ทำงาน it มาก็หลายปีครับ เข้ามาอ่านหัวข้อนี่ก็บ่อยแต่ไม่เคยมีความคิดจะสอบ cert เลย จนตอนนี่เริ่มเป็นหัวหน้าคนละ เลยอยากได้คำชี้แนะจากท่านผู้รู้ ผู้เคยผ่านประสบการณ์ในการสอบ cert มาแล้ว รบกวนช่วยชี้ทางสว่างให้หน่อยครับ ว่าควรซื้อหนังสืออะไรมาอ่านดี เอาแบบอ่านเป็นแนวก่อนจะไปเข้าคอร์สเตรียมตัวสอบ cert ครับ จริง ๆ ในหัวข้อนี่ก็มีคนแนะนำไว้เยอะนะครับ สำหรับหนังสือเลยไม่แน่ใจว่าจาเอาเล่มไหนดีครับ รบกวนท่านผู้รู้ ผู้มีประสบการณ์ช่วยชี้แนวหน่อยนะครับ  :)
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ lusifer

• 2,987
  • 11
  • Create new planet
Re: ได้เวลาสักทีครับ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ (cert)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2014, 08:09:54 »
ดีครับ มีหนังสือ มากมายครับ เดี๋ยวจะจาดให้ แต่จิงๆ แล้ว Core ของCisco certificate ตามเจตนารมของ Cisco คือ เหมือน การนำประสบการณ์ ไม่ถึงขั้นเชี่ยวชาญ การได้ลองConfig อุปกรณ์ ข้อสอบที่ชี้วัดก็คือชีวิตประจำวัน ของเราครับ ยากง่ายขึ้นอยู่กับ ประสบการณ์และ ระวังมีข้อสอบหลอกอยู่หลายสิบข้อ อ่า อีกอย่าง อ่านคำถามภาษาอังกฤษ ให้ขาดว่ามานให้ทำอะไรเพราะหากตอบไปแล้วกลับ ไปทำไม่ได้  ซึงฝึกให้เราตั้งใจ เพราะอะไรที่ทำไปแล้ว ต้องทำให้ดี กลับหลังไม่ได้  หรือ ผิดให้หน่อยที่สุด
สิ่งต่อมา หนังสือ TCP/IP ครับ ช่วยท่านได้ว่าเรากระทำอยู่ใน Layer อะไร
ต่อมา ก็ ทำ test king เยอะๆ ครับ ถ้าว่างเอา Router ที่ไม่ใช้มาทำ routing ต่างๆ ถึงแม้จะทำและดู ทุกวัน แต่พลาดกันได้ครับ
สิ่งที่อยากให้ระวัง คือ ข้อสอบ  Config ให้กลับไป ศึกษา CLI ให้ชัว อีกครั้ง เพราะใส่ผิดนิ งานงอก 1 มานมีเวลาจำกัด หลังจากเราล้า จาก ข้อสอบ choice คนส่วนใหญ่ จาพลาด ในส่วน config เยอะมาก ทั้งๆที่บางครั้ง ให้ทำ Route ระดับกลาง แค่นั้น แต่คะแนนสูง ครับ  ขอให้โชคดีน๊า  ตั้งอยู่ในความไม่ประมาท เตรียมตัว ซัก 3 เดือน ค่อยไปสอบ ถ้า บริษัท  จ่ายให้ ก็ โอ แต่สอบเองนิ แพงหน่อยครับ  เมื่อสอบได้แล้ว ให้ระวัง การต่อ ใบ cert ด้วยนะ  O0 O0
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

• *
  • 95
  • 0
Re: ได้เวลาสักทีครับ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ (cert)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2014, 11:02:06 »
ดีครับ มีหนังสือ มากมายครับ เดี๋ยวจะจาดให้ แต่จิงๆ แล้ว Core ของCisco certificate ตามเจตนารมของ Cisco คือ เหมือน การนำประสบการณ์ ไม่ถึงขั้นเชี่ยวชาญ การได้ลองConfig อุปกรณ์ ข้อสอบที่ชี้วัดก็คือชีวิตประจำวัน ของเราครับ ยากง่ายขึ้นอยู่กับ ประสบการณ์และ ระวังมีข้อสอบหลอกอยู่หลายสิบข้อ อ่า อีกอย่าง อ่านคำถามภาษาอังกฤษ ให้ขาดว่ามานให้ทำอะไรเพราะหากตอบไปแล้วกลับ ไปทำไม่ได้  ซึงฝึกให้เราตั้งใจ เพราะอะไรที่ทำไปแล้ว ต้องทำให้ดี กลับหลังไม่ได้  หรือ ผิดให้หน่อยที่สุด
สิ่งต่อมา หนังสือ TCP/IP ครับ ช่วยท่านได้ว่าเรากระทำอยู่ใน Layer อะไร
ต่อมา ก็ ทำ test king เยอะๆ ครับ ถ้าว่างเอา Router ที่ไม่ใช้มาทำ routing ต่างๆ ถึงแม้จะทำและดู ทุกวัน แต่พลาดกันได้ครับ
สิ่งที่อยากให้ระวัง คือ ข้อสอบ  Config ให้กลับไป ศึกษา CLI ให้ชัว อีกครั้ง เพราะใส่ผิดนิ งานงอก 1 มานมีเวลาจำกัด หลังจากเราล้า จาก ข้อสอบ choice คนส่วนใหญ่ จาพลาด ในส่วน config เยอะมาก ทั้งๆที่บางครั้ง ให้ทำ Route ระดับกลาง แค่นั้น แต่คะแนนสูง ครับ  ขอให้โชคดีน๊า  ตั้งอยู่ในความไม่ประมาท เตรียมตัว ซัก 3 เดือน ค่อยไปสอบ ถ้า บริษัท  จ่ายให้ ก็ โอ แต่สอบเองนิ แพงหน่อยครับ  เมื่อสอบได้แล้ว ให้ระวัง การต่อ ใบ cert ด้วยนะ  O0 O0

ค่าสอบออกเองครับผม หุหุ ยังไงรบกวนขอรายชื่อหนังสื่อหน่อยนะครับ เสาอาทิตนี่ว่าจาไปเดินหาหนังสือครับ ตอนนี่มีในใจแค่เล่นเดียวเองครับ "เรียนรู้ระบบเน็ตเวิร์กจากอุปกรณ์ของ Cisco ภาคปฏิบัติ " ท่านได้มีเพิ่มเติม รบกวนช่วยชี้ทางหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ ReFeeL

• *
  • 582
  • 0
  • The Human Network
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2014, 09:32:04 »
ลองอ่านดูครับ ประสบการณ์การเตรียมตัวสอบ CCNA

http://zone-network.blogspot.com/2013/09/ccna.html
We Are The Human Network

ออฟไลน์ aibaeiba

• 26
  • 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2014, 20:23:17 »
ถ้าคุณพื้นฐานอยู่แล้วและอยากได้ผลลัพธ์ที่เร็ว แนะนำไปเรียนดีกว่า ที่เรียนถูกๆก็มี ฝึกฝน config บ่อย ดูแนวข้อสอบและทำความเข้าใจ แล้วก็ไปสอบด้วยความมั่นใจแค่นี้ คุณก็สอบผ่านและ สิ่งสำคัญคือภาษาอังกฤษ เพราะข้อสอบเป็นภาษาอังกฤษทุกข้อ ส่วนหนังสือสำหรับ CCNA น่าจะ "เรียนรู้ระบบเน็ตเวิร์กจากอุปกรณ์ของ Cisco ภาคปฏิบัติ" เนื้อหาครบ แต่ไม่แน่ใจว่าจะครอบคุมรหัสวิชาใหม่เปล่า เพราะเค้าพึ่งเปลี่ยนรหัสวิชาปีที่แล้วแต่หนังสือออกนานแล้ว ขอให้โชคดีคับ

• *
  • 95
  • 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2014, 10:39:28 »
ลองอ่านดูครับ ประสบการณ์การเตรียมตัวสอบ CCNA

http://zone-network.blogspot.com/2013/09/ccna.html

ขอบคุณครับผม

• *
  • 95
  • 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2014, 10:51:36 »
ถ้าคุณพื้นฐานอยู่แล้วและอยากได้ผลลัพธ์ที่เร็ว แนะนำไปเรียนดีกว่า ที่เรียนถูกๆก็มี ฝึกฝน config บ่อย ดูแนวข้อสอบและทำความเข้าใจ แล้วก็ไปสอบด้วยความมั่นใจแค่นี้ คุณก็สอบผ่านและ สิ่งสำคัญคือภาษาอังกฤษ เพราะข้อสอบเป็นภาษาอังกฤษทุกข้อ ส่วนหนังสือสำหรับ CCNA น่าจะ "เรียนรู้ระบบเน็ตเวิร์กจากอุปกรณ์ของ Cisco ภาคปฏิบัติ" เนื้อหาครบ แต่ไม่แน่ใจว่าจะครอบคุมรหัสวิชาใหม่เปล่า เพราะเค้าพึ่งเปลี่ยนรหัสวิชาปีที่แล้วแต่หนังสือออกนานแล้ว ขอให้โชคดีคับ

พอมีอยู่บ้างครับแต่รู้สึกว่าไม่แน่ เลยคิด ๆ อยู่ว่าจะเริ่มจากเบื้องต้นเลย หรือ เลือกติวเพื่อสอบเลยดีครับ ส่วนสถานที่ตอนนี่มีอยู่ 2 ทีครับ 1. ITCert, 2. Jodoi กำลังคิดอยู่ว่าจะเลือกที่ไหนดีครับ มี่ท่านใดเคยผ่านที่เรียนทั้งสองที่นี่ไหมครับ ขอแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ

ออฟไลน์ aibaeiba

• 26
  • 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2014, 16:42:26 »
ผมวา่สะดวกที่ไหนไปที่นั่นคับ เวลาเรียนจะได้ไม่เหนื่อยเพราะเดินทางไกล