Thaiadmin

สอบถามระบบ ERP ครับ

ออฟไลน์ THaiBoY

• 29
  • 0
สอบถามระบบ ERP ครับ
« เมื่อ: 7 พฤษภาคม 2014, 16:56:21 »
บริษัท ผมจะขึ้นระบบใหม่ ควรที่จะใช้ระบบ ERP ของเจ้าไหนดีครับ

เพราะระบบเก่า เป็น server ภายในบริษัท ส่วนระบบใหม่ เห็นว่า จะเป็นเเบบ คลาว

ถ้า 2 แบบนี้แบบไหนจะดีกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lusifer

• 2,987
  • 11
  • Create new planet
Re: สอบถามระบบ ERP ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2014, 09:47:05 »
บริษัท ผมจะขึ้นระบบใหม่ ควรที่จะใช้ระบบ ERP ของเจ้าไหนดีครับ

เพราะระบบเก่า เป็น server ภายในบริษัท ส่วนระบบใหม่ เห็นว่า จะเป็นเเบบ คลาว

ถ้า 2 แบบนี้แบบไหนจะดีกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ

ควรดู requirement ของผู้บริหารองค์กร ก่อนครับ การเปลี่ยนระบบ ถือว่าได้รับความท้าทายในหน้าที่การงาน ครับ ถ้า ทำสำเร็จ จะสงผลให้ระบบ ไหลลื่น ไม่ งองแ รึ ปัญหา ตามมา วุ่นวาาาย  แต่ หากตัดสินใจพลาด แล้ว ก็จะมีปัญหาตามมามากกว่าที่คิดครับ
มาดูกัน ว่า ต้องทำอะไรบ้าง
1.ประชุมกะผู้ับริหาร ขอความต้องการว่า ต้องการให้ ระบบ เป็นในทิศทางใด  ตอนนี้มี Cloud computer ก็จิง แต่ปัญหา มานก็มี หากดูแลไม่เป็น  แสดงให้เห็น ว่า ปัจจุบัน เรามี ERP Server internal  หากต้องการระบบ ERP Cloud ต้องทำอะไรบ้าง
 - ข้อดีของ ERP Server internal คือ เรา ดูแลระบบเอง  ความลับ รึ ระบบ ความสำคัญอยู่ในมือเรา  ERP ที่ใช้กันแพร่หลายก็ MS Dynamic AX ครับ Database ก็ Oracle  ระบบ backup ควรเป็น Symantec หรือ CA  Backup ลง SAN หรือ Libary ขึ้นอยู่กับ งบประมาณที่ให้มา  ข้อเสีย คือ หากดูแล ไม่ดี งานงอกที่เราครับ
 - ข้อดี ของ ERP Cloud ตือ  ง่ายต่อการ ขยาย resource สามารถเข้าถึงระบบ ได้ง่าย จาก ทุกอุปกรณ์ ไม่เว้นแม่แต่ Xbox , Play station ขอแค่ connect internet  , มีคนดูแลระบบให้ 24 HR ค่าใช้จ่าย ต่อ เดือน แพงครับ หากต้องการเพิ่ม เติม  RAM , User ,HDD
 จะมีค่าใช้จ่ายเพิ่ม ครับ
ลอง เรียก Supplier มา Present อีกครั้งก็ได้ครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ THaiBoY

• 29
  • 0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2014, 09:31:07 »
ควรดู requirement ของผู้บริหารองค์กร ก่อนครับ การเปลี่ยนระบบ ถือว่าได้รับความท้าทายในหน้าที่การงาน ครับ ถ้า ทำสำเร็จ จะสงผลให้ระบบ ไหลลื่น ไม่ งองแ รึ ปัญหา ตามมา วุ่นวาาาย  แต่ หากตัดสินใจพลาด แล้ว ก็จะมีปัญหาตามมามากกว่าที่คิดครับ
มาดูกัน ว่า ต้องทำอะไรบ้าง
1.ประชุมกะผู้ับริหาร ขอความต้องการว่า ต้องการให้ ระบบ เป็นในทิศทางใด  ตอนนี้มี Cloud computer ก็จิง แต่ปัญหา มานก็มี หากดูแลไม่เป็น  แสดงให้เห็น ว่า ปัจจุบัน เรามี ERP Server internal  หากต้องการระบบ ERP Cloud ต้องทำอะไรบ้าง
 - ข้อดีของ ERP Server internal คือ เรา ดูแลระบบเอง  ความลับ รึ ระบบ ความสำคัญอยู่ในมือเรา  ERP ที่ใช้กันแพร่หลายก็ MS Dynamic AX ครับ Database ก็ Oracle  ระบบ backup ควรเป็น Symantec หรือ CA  Backup ลง SAN หรือ Libary ขึ้นอยู่กับ งบประมาณที่ให้มา  ข้อเสีย คือ หากดูแล ไม่ดี งานงอกที่เราครับ
 - ข้อดี ของ ERP Cloud ตือ  ง่ายต่อการ ขยาย resource สามารถเข้าถึงระบบ ได้ง่าย จาก ทุกอุปกรณ์ ไม่เว้นแม่แต่ Xbox , Play station ขอแค่ connect internet  , มีคนดูแลระบบให้ 24 HR ค่าใช้จ่าย ต่อ เดือน แพงครับ หากต้องการเพิ่ม เติม  RAM , User ,HDD
 จะมีค่าใช้จ่ายเพิ่ม ครับ
ลอง เรียก Supplier มา Present อีกครั้งก็ได้ครับ

ขอบคุณมากเลยครับ

ออฟไลน์ ouy01

• 3
  • 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2014, 10:38:05 »
ถ้าพนักงาน it เราน้อย  ยังขาดทักษะการดูแล server และ database ใช้ ERP Cloud  จะง่ายกว่า

แต่ถ้าเรามีทีมที่เก่งมีความพร้อมอยู่แล้วก็ใช้ ERP Server internal เอา

ออฟไลน์ :: นักโทษประหาร ::

• 1,158
  • 11
  • http://www.itmanage.info
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2014, 16:47:54 »
ศึกษาคำว่า ERP ให้เข้าใจก่อนครับ และ คุยกันภายในองค์กรแต่หละแผนกให้เข้าใจก่อนครับ แผนผังองค์กรและ Document คุยกันให้เข้าใจก่อนครับ ก่อนจะหา application ครับ เพราะ คุณจะเน้นอะไรใน ERP และ Business ทำด้านไหน ต้องคุยกันให้เข้าใจกันก่อนครับ :)
รักที่จะเรียนรู้ คิดเมื่อมีสิ่งที่เรียกว่าอุปสรรค ฉลาดเมื่อเห็นว่าเหตุผลกับแนวทางตรงกัน เฉลียวเมื่อเห็นว่ามีสิ่งที่เราคิดว่าเกิดจากประสบการณ์  (ถามผู้มีประสบการ์มากกว่าถามผู้รู้)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2014, 12:38:21 »
ต้องดูความต้องการ และงบประมาณครับ รวมทั้งทรัพยากรที่เรามีด้วยครับ (ทีมงาน IT) ความเสื่ยงอื่นๆด้วยเช่น
1.Internal Server (ปัจจุบันใช้อยู่) อยู่ที่ Infra ภายในล้วนๆ ถ้ามีทีมเก่งแกร่ง ก็จัดไปครับ ถ้า Implement ใหม่ก็ลองมองหาพวก VM ไว้ครับ HA ด้วย Backup RTO/RPO ? เพราะถ้าเจอ Sever เดียว เดี้ยงแล้ว มันก็จะเหมือนคุณได้แบกงานของทั้งองกรไว้บนบ่า และตามด้วยคำถามจาก User บลาๆๆๆๆๆๆ .... :D
2. Cloud Server / Systems (กำลัง Implement แทนตัวเดิม) ข้อดีคือสามารถเข้าถึงได้ทกที่ๆมี Internet  / สิ่งสำคัญคือ Internet ต้องเร็ว แรง  (แพงเวอร์) อย่างน้อยต้องมี Backup link 1-2 Link ต้องจัดการบริหาร Bandwidth ให้ได้ ฯลฯ   ข้อเสีย ค่าเช่ารายเดือน แพงเวอร์ๆ