Thaiadmin

ขอความารู้เรื่อง Video Conference ครับ

ออฟไลน์ pat.zz

• 57
  • 0
ขอความารู้เรื่อง Video Conference ครับ
« เมื่อ: 16 เมษายน 2014, 14:12:32 »
เรียนทุกท่าน

ผมอยากทำ Video Conference เองครับ แต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มจากไหนดี
อยากตั้ง Server เอง โดยความต้องการคือ ต้องการให้ลูกค้า เข้ามาในเว็ปไซต์
แล้วสามารถเข้ามา Video Call กับเราได้แบบ Muti นะครับ
ไม่ทราบว่า พี่ ๆ เพื่อน ๆ พอจะมี Software อะไรแนะนำบ้างไหมครับ

หากผมโพสต์ผิดบอร์ด ต้องขอโทษด้วยครับ เพราะไม่แน่ใจว่าต้องโพสต์บอร์ดใดครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ wason555

• 4,873
  • 51
  • ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด
Re: ขอความารู้เรื่อง Video Conference ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 เมษายน 2014, 23:27:28 »
ถ้างบเยอะๆก็อาจต้องลง teleconference hardware ดูครับ อย่างพวกยี่ห้อดังๆแนวๆ Cisco หรือ polycom หรือหากงบไม่มากเท่าไหร่ก็จัดวางระบบ Microsoft Lync server ก็ได้ครับ แต่ตัวโปรแกรมนี้ไม่ฟรีนะครับ ส่วนตัวฟรีเดี๋ยวให้ท่านอื่นๆ แนะนำเพิ่มครับว่ามีตัวไหนอีก แต่ทั้งสองทางเลือกนี้ยังไงก็ต้องมีเน็ตแรงไว้ก่อนถ้าอัพเสถียรจะได้ประชุมกันสบายใจ ภาพวีดีโอไม่มีเรตมาช้า ประเภทเสียงมาก่อนกำลังพูดเรื่องตารางผลประกอบการ หรือรูปสินค้าใหม่ๆแล้ว แต่ภาพวีดีโอยังมาแค่นั่งคุยหัวข้อก่อนหน้าอยู่ แบบนี้คงประชุมกันไปหัวเสียกันไปแน่ๆ

:D
สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

• 57
  • 0
Re: ขอความารู้เรื่อง Video Conference ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 เมษายน 2014, 09:59:01 »
ถ้างบเยอะๆก็อาจต้องลง teleconference hardware ดูครับ อย่างพวกยี่ห้อดังๆแนวๆ Cisco หรือ polycom หรือหากงบไม่มากเท่าไหร่ก็จัดวางระบบ Microsoft Lync server ก็ได้ครับ แต่ตัวโปรแกรมนี้ไม่ฟรีนะครับ ส่วนตัวฟรีเดี๋ยวให้ท่านอื่นๆ แนะนำเพิ่มครับว่ามีตัวไหนอีก แต่ทั้งสองทางเลือกนี้ยังไงก็ต้องมีเน็ตแรงไว้ก่อนถ้าอัพเสถียรจะได้ประชุมกันสบายใจ ภาพวีดีโอไม่มีเรตมาช้า ประเภทเสียงมาก่อนกำลังพูดเรื่องตารางผลประกอบการ หรือรูปสินค้าใหม่ๆแล้ว แต่ภาพวีดีโอยังมาแค่นั่งคุยหัวข้อก่อนหน้าอยู่ แบบนี้คงประชุมกันไปหัวเสียกันไปแน่ๆ

:D

ขอบคุณมากครับ คือในเรื่องอุปกรณ์หรืองบประมาณ อันนี้ไม่ใช่ปัญหาเลยครับ
ด้วยความอยากได้ของเจ้านาย ยังไงก็เซ็นต์ แต่ปัญหาคือ ผมไม่รู้จะเริ่มยังไงหรือใช้อุปกรณ์อะไรจึงมาถามครับ

และในส่วนของ Internet ที่แรงและเสถียร นั่น อันนี้ก็ไม่ใช่ปัญหาครับ เพราะผมจะวางไว้ที่ IDC ของ CS Loxinfo ที่ อาคาร Cyber World ครับ
เพราะที่ออฟฟิศได้ซื้อตู้ RACK ไว้ทั้ง 42U เหลือเฟือมากมายครับ  ส่วน Internet ในออฟฟิศเองก็เป็น Ultra ของ TRUE น่าจะโอเคอยู่ครับ

ปัญหาใหญ่ ๆ คือ เริ่มยังไง 555+++ ( ตอนนี้บ้าไปแล้ว ) ขอบคุณที่แนะนำนะครับ ได้แนวทางการเดินเพิ่มขึ้นอีกเยอะเลยครับ
แต่ถ้ามีรุ่นของอุปกรณ์แนะนำ ผมจะกราบขอบคุณงาม ๆ เลยครับบบบบ  ^^
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

• 57
  • 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 เมษายน 2014, 14:34:53 »
พอดีไปเจอกับ

http://www.webex.com

มาครับ  เป็นเว็ปไซต์ ของ Cisco ที่ให้ใช้งานระบบ Video Conferecne แบบ ฟรี ๆ กันเลย ( ฟรีในระบบธรรมดานะครับ )
แต่หากสมัครจะได้สิทธิ์ Premiun 14 วันครับ  ทดลองใช้แล้ว ถ้า VDO Call กัน 3 เครื่องจะไม่กระตุกเลย แต่ถ้าเริ่มใช้ 4 เครื่อง จะมีกระตุกบ้าง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 เมษายน 2014, 22:29:44 »
 ;D555 อยากรู้เหมือนกันครับ.  อยากทำให้ได้เหมือน google hangouts conference เห็นในยูทูปเจ๋งมาก O0

ออฟไลน์ raisay

• **
  • 375
  • 2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 เมษายน 2014, 01:55:41 »
เรียนทุกท่าน

ผมอยากทำ Video Conference เองครับ แต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มจากไหนดี
อยากตั้ง Server เอง โดยความต้องการคือ ต้องการให้ลูกค้า เข้ามาในเว็ปไซต์
แล้วสามารถเข้ามา Video Call กับเราได้แบบ Muti นะครับ
ไม่ทราบว่า พี่ ๆ เพื่อน ๆ พอจะมี Software อะไรแนะนำบ้างไหมครับ

หากผมโพสต์ผิดบอร์ด ต้องขอโทษด้วยครับ เพราะไม่แน่ใจว่าต้องโพสต์บอร์ดใดครับ

เอาเท่าที่รู้นะ ถ้าอยากทำแบบที่ว่า นั่นเรียกว่า web conference เลย คืออยากให้ลูกค้า เข้ามาที่เรา แล้ว conference กันได้ เหมือนเราสร้างห้อง ประชุมให้เค้าใช่ป่าว ถ้าเป็นแบบนั้นใช้ webex อ่ะเหมาะแล้ว system มีครบ เรามีแค่ net ก็จบ สำคัญที่ upload ว่าเราไหวไหม ที่บอกว่าเข้ามา 3-4 คนแล้วกระตุกไม่แน่ใจว่า ทั้งหมดอยู่ที่เดียวกันป่าว แล้ว upload อาจจะไม่พอ

webex มี 2 แบบคือ
1. cloud คือคนมีแค่ net กับ software ที่เครื่องเราจะเป็น android / mac / windows / ios ได้หมด ขอแค่ net หลัก ๆ มีหลาย package ขาย ตั้งแต่เล็กสุด 2 ห้องประชุม ห้องละ 25 คนเห็นหน้ากันหมด แต่ขอให้ net พอถ้าจะ vdo call

2. on premise คืออันนี้เราตั้ง webex server ที่เราได้เลย เหมาะกับสร้างหลาย ๆ ห้อง host ขายให้คนอื่นมาเช่าแต่บอกเลยว่าไม่ถูก start 1000 คน ถึงจะเริ่มคุ้ม ก็หลักล้าน มี router ASR / Server ประมาณนี้ ที่สำคัญอย่าลืม upload ถ้า host ตั้งที่ IDC traffic ในประเทศพอก็จบเลย
http://www.cisco.com/c/en/us/products/conferencing/webex-meetings-server/index.html

ถ้าเป็นพวก google hangout อันนั้นเหมือน webex แต่ของ google แต่ยังขาด function สำหรับธุรกิจอีกเยอะ เช่น แชร์ white board / edit เอกสารร่วมกัน / อัดการประชุม / ยกมือ / call back โดยใช้ voice gateway เยอะอ่ะ เอาง่าย ๆ แต่ได้ 10 คนพร้อม ๆ กัน ให้ google เป็น host เหมือนกัน ถ้าอยากเอามาตั้งที่เรา webex น่าจะเหมาะสุดนะชั่วโมงนี้ หลายมหาลัยใช้กันเยอะแล้วทำเป็นห้องเรียนเสมือน ถ้าจะเก็บตังก็คงต้องลงทุน ไม่งั้นคงต้องใช้ RED5 แต่คงเหนื่อยมาในเรื่องการทำ web portal เพื่อให้ user ใช้ง่าย ๆ

อันนี้ compare แต่ก็ล้มหายตากจากไปเยอะแล้วลองดูแล้วกัน
http://en.wikipedia.org/wiki/Comparison_of_web_conferencing_software