Thaiadmin

อยากขอคำแนะนำแนวทาง เรื่องของ WindowsXP ครับ อนาคตที่จะมาถึงนี้

อยากขอคำแนะนำแนวทาง เรื่องของ WindowsXP ครับ อนาคตที่จะมาถึงนี้ จะเหมือน Windows98 หรืออื่นๆ ที่ได้ตายไปกับเทคโนโลยีหรือไม่ครับ ขอแชร์หน่อยครับ ผมจะัได้วางแนวทางระบบงาน IT ขององค์กรได้ถูกครับ ขอบคุณมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับผม

ออฟไลน์ lusifer

• 2,987
  • 11
  • Create new planet
อยากขอคำแนะนำแนวทาง เรื่องของ WindowsXP ครับ อนาคตที่จะมาถึงนี้ จะเหมือน Windows98 หรืออื่นๆ ที่ได้ตายไปกับเทคโนโลยีหรือไม่ครับ ขอแชร์หน่อยครับ ผมจะัได้วางแนวทางระบบงาน IT ขององค์กรได้ถูกครับ ขอบคุณมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับผม
ถ้าหากมี Client windows xp ใน องค์กร ในปริมาณมาก ให้ ทยอย เป็นเป็น windows 7  ครับ เพราะ การสนับสนุนการทำงานของ windows xp  จะหมดไปในระยะ เวลาอันใกล้
- ถามว่า win xp ยังสามารถใช้งานได้ หรือ ไม่ ตอบ ได้ ว่ายังคงทำงานได้ตามปกติ ครับ แต่ หาก มี อุปกรณ์  printer รุ่นใหม่ๆ อาจจะไม่มี Driver support  ครับ
- คงต้องวางแผนจัดซื้อ windows 7 license หรือ คอมพิวเตอร์ ชุดใหม่ที่มี windows 7 ครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ wason555

• 4,873
  • 51
  • ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด
ถ้าเค้ามาบอกว่าเลิก Support แล้วก็คงหนีไม่พ้นหรอกครับ เพราะมันเป็นธรรมเนียมอย่างหนึ่งของ Microsoft และ คนเขียนโปรแกรมอื่นๆ ทั่วโลกอยู่แล้วแหละครับ ที่โปรแกรมเก่าๆ เมื่อมีอายุถึงระยะนึงมันก็จะต้องหยุดการพัฒนา หยุดการซัพพอร์ต หยุดการออกอัพเดตแพตช์ต่างๆ เพียงแต่อาจจะยังไม่หยุดเรื่องของการ Activate เปิดใช้งาน แล้วหันไปทุ่มเทกับโปรแกรมเวอร์ชั่นใหม่ๆ แทนที่อาจมีการแก้บัค ในส่วนของโปรแกรมเวอร์ชั่นเก่าๆ ที่เคยมีบัคไปแล้ว สำหรับแนวทางตอนนี้แนะนำให้หันมาทาง Windows 8.1 จะดีกว่าครับจะได้พร้อมรองรับ Update 1 ของตัว Windows 8.1 ด้วยเลยครับ
เพราะตอนนี้แม้แต่ Windows Vista ตัว RTM ที่ไม่มี Service Pack เองก็ไม่ได้มีการซัพพอร์ต ซัพพอร์ตแต่ตัว Service Pack 2 ซึ่งจะยังคงมีอัพเดตแพตช์ออกมาอยู่เรื่อยๆ

แต่ทั้ง XP ทั้งมีและไม่มี Service Pack และ Vista RTM ที่ไม่มี Service Pack ก็ยังคงติดตั้งลงและเปิด Activate ใช้งานได้ตามปกติ เพียงแต่ถ้าต้องการจะอัพเดตแพตช์อะไรก็ตามที่สำคัญๆบางตัว มันก็จะอัพไม่ได้ เพราะมันบางแพตช์หรือหลายๆแพตช์เลยล้วนต้องการ Service Pack กันเยอะครับ

8)
สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

ออฟไลน์ photo-den

• 296
  • 1
ใช้ win 7 เถอะครับ ยิ่งถ้ามี AD ด้วยแล้ว การจะรันอะไรสักอย่าง จะต้องเข้าโหมด Admin ซึ่งบางที xp มันไม่สามารถ Run As ได้
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

คงต้องเริ่มเปลี่ยนจาก WindowsXP เป็น Windows7 หรือ ว่า Windows8.1 แล้วล่ะมั้งเนี่ยะ คงจะต้องเป็น Windows7 ก่อนนะครับ เพราัะ Software บางตัว ยังคงเป็นเวอร์ชั่นเก่าอยู่ เื่ผื่อมันไม่ซัพพอร์ต Windows8.1 เพราะอย่างไรแล้ว WindowsXP ถ้า Join AD ไปยัง Server ที่เป็น Windows server 2012 จะมีปัญหาบางอย่างใช่หรือไม่ครับ ขอบคุณมากมาก นะครับ