Thaiadmin

อยากทราบ scope งาน และแนวทางการทำงานของหัวหน้าแผนก IT ครับ

เรียน ทุกท่าน ครับ

กล่าวคือทางแผนก IT บริษัทที่ผมทำงานอยู่ ได้มีการปรับโครงสร้าง โดยจะต้องมี หัวหน้าแหนก (Supervisor) ที่นี่เค้าเรียกกันอย่างงี้นะครับ ยังไม่ได้เป็น Manager นะ
คือผมโดนผลักดัน ให้เป็นหัวหน้าแผนก IT หรือโดนเสนอโอกาสจากทางผู้ใหญ่ แต่ผู้ใหญ่้ให้โอกาสผมมาคิดว่าผมพร้อมหรือยัง ที่จะเป็นหัวหน้าแผนก IT
ทั้งในเรื่องของความสามารถ ประัสบการณ์ การบริหารจัดการ..................... ถ้าครั้งหน้า ได้คุยกัน ผู้ใหญ่จะถามถึงคำตอบ และเหตุผล และัเป้าหมายว่าผมจะมีความพร้อมที่จะทำมากน้อยแค่ไหน
รวมทั้งแนวทางในการทำงาน ถ้าเป็นหัวหน้าแผนกแล้วจะมี แนวทางในการจัดการ อย่างไร
คำถาม !!! ผมอยากทราบ scope งาน และแนวทางการทำงานของหัวหน้าแผนก IT ครับ ว่าจะเริ่มจากอะไรก่อน เอาเป็นเริ่มจากศูนย์เลย เพราะจะต้องกำหนดนโยบายใหม่ทุกอย่างเกี่ยวกับงาน IT ครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ ผมจะได้ใช้ประกอบในการตัดสินใจของผมครั้งนี้ครับ

ออฟไลน์ momaydopod

• 764
  • 1
ถ้ามีลูกน้อง 
1.ต้องมีบริหารคนเป็น
2.ใช้คนให้ถูกกับงาน
3.ดึงศักยภาพของลูกน้องตัวเองออกมาให้หมด
4.ถ่ายทอดความรู้ให้ลูกทราบ
5.เป็นต้น

บริหารงาน
1.จัดทำเอกสารต่างๆ
2.มีแผนในการทำงาน
3.การนำเสนอรายงานต่าง
4.เป็นต้น

รบกวนขยายความ ของแผนงาน และรายงาน ด้วยครับ ขอบคุณมากมากเลยครับ

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
ตามที่ ท่าน momaydopod บอกเลยครับ

ส่วนเรื่องที่ถามมา ผมว่ามันเฉพาะเจาะจงเกินไปครับ คนนอกอาจตอบแทนไม่ได้

การที่ผู้ใหญ่เรียกไปคุย เขาคงไม่อยากฟังเรื่องเชิงเทคนิคหรอกครับ
เขาคงอยากเห็นวิสัยทัศน์ของคุณมากว่า ว่าจะไปในทิศทางไหน
มีอะไรบ้างที่คุณจะทำเพื่อองค์กร , ปัญหาที่คุณเจออยู่ในตอนนี้ คุณจะแก้ไข หรือพัฒนาอย่างไร ?

ตอนนี้ถ้าคุณไม่มีคู่แข่ง หรือตัวเลือกที่มากกว่านี้ ก็ไม่ต้องกังวลอะไรครับ ยังไงตำแหน่งมันก็คงไม่หนีไปไหน
แต่ถ้าคุณมีคู่เปรียบละก็... อันนี้ก็อยู่ที่คุณแล้วแหละ ว่าจะนำเสนอตัวเองได้ดีแค่ไหน

อย่าไปยึดติดกับมากมากครับ ไม่มีอะไรที่แน่นอน
ถ้ามันจะเป็นของเรา มันก็ต้องเป็นของเรา
ทำงานที่เรารัก อยู่กับสิ่งที่เรารัก

ยิ่งสูง ยิ่งหนาว ยิ่งเดียวดายครับ  O0

โชคดีครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมไม่ได้ยึดติดกับตำแหน่งครับ แต่มันเป็นสภาวะที่จำเป็นต้องขึ้นมา เพราะแผนกจะต้องผู้นำ ที่กำหนดแผนต่างๆให้สอดคล้องกับนโยบายหลักขององค์กร แต่ได้คำแนะนำดีมากเลย ผมจะได้มีกำลังใจฟันฝ่าครับ ขอบคุณจากใจจริงครับ

ออฟไลน์ kangyut

• 348
  • 0

ตอบตามประสบการณ์นะครับ

1. ดูนโยบายบริษัทก่อน คืออะไร ของผมทำสายโรงงาน นโยบายหลักคือ ผลกำไร
     แผนงานของ IT ออกแบบว่าจะไปถึงเป้าหมายอย่างไร เช่น support ฝั่ง producution แบบไหน

2. ก่อนว่างแผน ต้องดูจุดอ่อน จุดแข็ง ของแผนก IT ( จขกท ก่อน )  [bgcolor=#cd0000]ว่างแผน ระยะสั่นในการปรับปรุง[/bgcolor]

3. ในแผนก ทำระบบให้เป็นมาตรฐาน ลองศึกษา ITTL ตัวอย่างด้าน IT Service Managements. risk management
     อื่นๆ ระบบ backup ระบบ server มากมาย

4. การบริหารคน อันนี้ยากมาก put the man on the right job

ปล การว่างแผนที่ดี ต้องมี แผนระยะยาว 5 ปี  ระยะกลาง 3 ปี ระยะสั่น 1 ปี
      มีงบประมาณ ผู้รับผิดชอบชัดเจนทุก project
      สุดท้ายทำให้ได้ตามแผน บอส จะดีใจมาก / ถ้าไม่ได้ ก็ตัวใคร ตัวมัน 555

บทสรุปของอาชีพ IT กรรมกร
 สู้ๆ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ lnontakorn

• *
  • 846
  • 2
เรียน ทุกท่าน ครับ

กล่าวคือทางแผนก IT บริษัทที่ผมทำงานอยู่ ได้มีการปรับโครงสร้าง โดยจะต้องมี หัวหน้าแหนก (Supervisor) ที่นี่เค้าเรียกกันอย่างงี้นะครับ ยังไม่ได้เป็น Manager นะ
คือผมโดนผลักดัน ให้เป็นหัวหน้าแผนก IT หรือโดนเสนอโอกาสจากทางผู้ใหญ่ แต่ผู้ใหญ่้ให้โอกาสผมมาคิดว่าผมพร้อมหรือยัง ที่จะเป็นหัวหน้าแผนก IT
ทั้งในเรื่องของความสามารถ ประัสบการณ์ การบริหารจัดการ..................... ถ้าครั้งหน้า ได้คุยกัน ผู้ใหญ่จะถามถึงคำตอบ และเหตุผล และัเป้าหมายว่าผมจะมีความพร้อมที่จะทำมากน้อยแค่ไหน
รวมทั้งแนวทางในการทำงาน ถ้าเป็นหัวหน้าแผนกแล้วจะมี แนวทางในการจัดการ อย่างไร
คำถาม !!! ผมอยากทราบ scope งาน และแนวทางการทำงานของหัวหน้าแผนก IT ครับ ว่าจะเริ่มจากอะไรก่อน เอาเป็นเริ่มจากศูนย์เลย เพราะจะต้องกำหนดนโยบายใหม่ทุกอย่างเกี่ยวกับงาน IT ครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ ผมจะได้ใช้ประกอบในการตัดสินใจของผมครั้งนี้ครับ

รับผมเป็นลุกน้องสักคนนะครับ จะได้เสนอนะโยบายให้หัวหน้ารับทราบครับ
อย่างแรกที่จะเสนอคือ
1.เรื่องการตรวจสอบอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ทั้งหมดภายในโรงงาน Desktop , Laptop
2.อุปกรณ์เชื่อมต่อ network ,สายแลน, สาย fiber Optic , switch , Router ,printer ,Access point ,Media Converter,สิ่งต่างๆพวกนี้ลองนำมาวิเคราะห์ระบบดูว่าเทคโนโลยี่อันไหนเริ่มล้าหลังหรือ เริ่มมีปัญหาก็ทำการรื้อถอนปรับปรุงเปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆแบบค่อยเป็นค่อยไป อันไหนที่ไม่จำเป็นก้อเก็บเข้ากรุหรือนำมาขายให้กับพนักงาน อย่างน้อยก็มีเงินหมุนเวียนในแผนกได้ครับ หรือจะเริ่มโปรเจคปรับปรุงระบบเป็น  สาย fiber Optic  ทั้งหมด หรือ เปลี่ยนเป็นสายแลน CAT6 , CAT 7 ก็ว่ากันไปครับ
3.ก็ออกแบบระบบของให้ CO กับทาง แผนก Civil,HRD,Electical สิ่งเหล่านี้จะทำให้การทำงานของเราเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันครับ
คือ
1.จะได้รู้สถานที่ รู้ Layout การติดตั้งอุปกรณ์ ว่าอยู่ที่ไหนอะไรยังไงครับ
2.จะได้รูว่าใคร เข้าๆๆ-ออกๆๆ กันบ้างครับ มีกี่คน
3.จะได้วางแผนถูกว่าจะต้อง ใช้ UPS backup กี่ตัว จุดไหนบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มีนาคม 2014, 09:05:36 โดย lnontakorn »
ผิดเป็นครู ผู้ไม่รู้ย่อมไม่ผิด

หามิได้ครับ ผมก็เพิ่งจะมาทำ หน้าที่ตรงนี้ ขอให้เชี่ยวชาญก่อนเถิืด จะเกิดผล ครับ หุหุ