Thaiadmin

มือใหม่เพิ่งเริ่มงาน System Admin

มือใหม่เพิ่งเริ่มงาน System Admin
« เมื่อ: 12 มีนาคม 2014, 11:21:55 »
สวัสดีครับ
ผมเป็นสมาชิกเว็บไทยแอดมินมาซักพักแล้ว เข้ามาดูข้อมูลนู้นนี่นิดหน่อยเวลาค้นหาไม่เจอ

คือว่าตอนนี้ผมเพิ่งเริ่มทำงานที่ใหม่เป็นตำแหน่ง System Admin
จากเดิมเป็นแค่ Technical support ของบริษัทขายเครื่องปริ้นบาร์โค้ดแห่งหนึ่ง
ซึ่งตัวผมเองก็บอกเลยว่าไม่ได้เก่งอะไรมากมายนัก งูๆ ปลาๆ ไปเรื่อยครับ

ปัญหาคือในที่ทำงานใหม่ครับ เพิ่งจะมีผมเป็นคนแรกที่เป็นพนักงานฝ่าย IT
จะมีข้อมูลการเซ็ตระบบต่างๆที่บอสเป็นคนทำไว้และก็ให้ไฟล์ผมมา ให้ผมนั่งดูๆเอง
หน้าที่งานของผมที่ตอนนี้เป็นปัญหาให้ผมคือ
1.การทำรายงานทะเบียนทรัพย์สิน IT ที่ผมไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นอย่างไรดีเพราะไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย
2.จำกัด bandwith youtube (ไม่บล๊อค) ซึ่งอันนี้ผมไม่มีความรู้เลยครับ

อยากจะขอความช่วยเหลือจาก เพื่อนๆ พี่ๆ สมากชิกท่านใดมีความรู้พวกนี้บ้างครับช่วยแนะนำผมทีครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ kajoo

• 405
  • 2
  • นาฬิกาตาย ยังบอกเวลาถูก2 ครั้งต่อวัน
Re: มือใหม่เพิ่งเริ่มงาน System Admin
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 มีนาคม 2014, 11:41:27 »
ตอบ

1. ดูที่อุปกรณ์ไอทีทั้งหมด ว่ามี asset แปะอยู่หรือป่าว ถ้ามี ก็จดรายละเอียด สเปคของมันทั้งหมด ทำลง excel file
2. ต้องจัดการใน firewall นะครับ ทำ QOS ก็ได้ครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ kangyut

• 348
  • 0
Re: มือใหม่เพิ่งเริ่มงาน System Admin
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 มีนาคม 2014, 13:15:45 »

1.การทำรายงานทะเบียนทรัพย์สิน IT ที่ผมไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นอย่างไรดีเพราะไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย

แนะนำตรวจสอบก่อน ว่าปัจจุบัน pc notebook printer อื่น มีการลงทะเบียน แบบไหน
    ยกตัวอย่าง PC ให้ running No. เป็นระบบไปเลย จะได้ดูแลง่าย
    เช่น PC00101 ,PC00102 .... รันไปเรื่อยๆ แล้วที่เครื่องก็ไปเปลี่ยน Computer name : PC00101
          NB00201,NB00202 ... สำหรับ notebook
          SV00301 .. สำหรับ sever
    ออกแบบได้ตามใจ ขอให้เป็นระบบก็พอ

เก็บข้อมูลลง Excel หรือ หาระบบ Free inventory มาใช้งาน จะดีมาก

2.จำกัด bandwith youtube (ไม่บล๊อค) ซึ่งอันนี้ผมไม่มีความรู้เลยครับ

ตาม คห ข้างบน ศึกษา diagram ของบริษัทก่อน ว่าต่อแบบไหน ใช้ระบบ firewall อะไร ค่อยๆ หาความรู้ไป
    เวปนี้มีเพียบเลยครับ

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ นักเลงตัวน้อย

• 1,203
  • 1
  • ในความมืดยังมีแสงสว่าง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 มีนาคม 2014, 17:53:35 »
ไม่มั่นใจว่า บริษัทคุณ มี iso รึปล่าว 
อาจต้องเขียน PM  FM  ด้วยรึปล่าวคับ ปล.ศึกษาได้จากกระทู้นี้ได้คับ  มีฟอร์มมากมาย http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=36721.0

1 สำรวจอุปกรณ์ทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกับคอมพิวเตอร์  และอาจขอข้อมูลจากฝ่ายจัดซื้อ และบัญชี ด้วยคับ

2เรื่องของการ บล๊อค ไม่บล๊อค  แนะนำให้ ร่าง policy เสนอผู้บังคับบัญชาคับ 
ข้อดีของการร่าง policy จะทำให้คุณบริหารงานในฝ่ายได้ดีคับ และไม่ต้องมามีปัญหากับ user ภายหลังคับ

ส่วนจะมาบล็อกด้วยอะอะไรนั้น ค่อยมาว่ากันคับ แต่ส่วนมากก็จะเป็น  firewall คับ จัดการได้ง่ายดีคับ

ต.ย policy

http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=143683.0
http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=104417.0
บางครั้งเราดูเหมือนคนโง่ ที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่มีสิ่งหนึ่งที่เชื่อมั่นมาตลอดคือ ความมุ่งมั่น ความพยายาม ความตั้งใจ จะทำให้เราพัฒนาตัวเอง ให้เก่งขึ้น ขอแค่ใจเราสู้ก็พอ แม้รู้สึกท้อก็อย่าถอย อย่าละความพยายาม ความตั้งใจของตนเอง ถ้าถามว่าพร้อมไหม ถ้าจะบอกว่าฉันพร้อมเเล้ว เริ่มมันตรงนี้ เวลานี้ นาทีนี้ ให้รู้ไป ขอท้าชีวิตบนความท้าทาย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2014, 10:09:44 »
อันนี้ผมแนะนำไม่รู้จะภชถูกหรือผิดมากน้อยแค่ไหนนะครับ อยากให้ลองเอาไปคิดดู

เพราะว่าในบริษัทผมเขามีระบบISO ซึ่งเข้าจำกำหนดตัวเลขมาให้ เช่น OD-O-N-001 =เป็นเลขตัวเครื่องPC เป็นต้น
ในแฟ้ม OD-O-N-001 ในแฟ้มก็จะมีข้อมูลของ  เคสว่ายี่ห้ออะไร  เมนบอร์ดรุ่นอะไร  แรมความจะเท่าไร ฮาร์ดดิสความจุเท่าไร มีตัวต่อพวงอะไรบ้าง ประมาณมาเก็บข้อมูลให้ครบ แล้วใครเป็นเจ้าของเครื่อง  มีการเก็บว่าประกันหมดอายุวันไหน  แล้วก็จะมีช่องยกเลิกตัวเครื่องว่ายกวันที่เท่าไร  ประมาณนี้ครับ

อันนี้ที่บริษัทคุณมี  firewal  หรือเปล่าครับ ถ้ามีก็จัดการได้เลย แต่ถ้าไม่มี ลองใช่รุ่นนี้ฟรี    endian firewall  ครับ แค่ต้องของบประมาณซื่อ PC มาใหม่สักเครื่องครับเอาที่พอใช่งานได้ดีก็ได้ครับหรือว่าจะเอาแบบเทพเลยก็ได้ครับ