Thaiadmin

รับปรึกษา IP-PBX ที่ใช้ Asterisk เป็น Base เช่น Asterisk, Elastix, FreePBX จ้า

ออฟไลน์ ZillMax

• 59
  • 0
สวัสดีครับ
    รับปรึกษาเกี่ยวกับ IP-PBX ที่ใช้ Asterisk เป็น Base ครับ ไม่ว่าจะเป็น Asterisk, Elastix, FreePBX เช่นว่า
     => อยากทำ Project จบเกี่ยวกับ VoIP มีอะไรให้ทำบ้าง
     => พึ่งเข้ามาทำงานเจ้านายให้ดูระบบโทรศัพท์ซะงั้น ทำไงดี
     => อยากจะใช้ IP-PBX ต้องทำอะไรบ้าง, งบประมาณเท่านี้ทำได้มั้ย
     => ติดตั้ง Elastix แล้วเจอปัญหาในการโทร, ทำตามเว็บไหนก็ไม่เวิร์ค, ทำตามที่ Training มาก็ไม่ผ่าน
     => อยากขึ้นระบบโทรศัพท์ IP-PBX แต่ตู้เก่า PBX เจ้านายก็ไม่ให้ทิ้งทำไงดี
     => บริษัทมีหลายสาขาได้ยินมาว่า VoIP, IP-PBX ช่วยให้ค่าโทรระหว่างสาขาเป็น 0 บาท ได้ เค้าทำกันยังไง
     => ค่าโทรศัทพ์ขององค์กรแพงมาก มีวิธีไหนจะลดค่าโทรได้บ้าง
     => อยากได้ FAX IN แต่ไม่อยากซื้อเครื่อง FAX ทำไงดี
     => และอื่นๆ ที่คิดว่าเกี่ยวข้องครับ

อยากช่วยคนที่กำลังศึกษาหรือตั้งไข่เรื่อง IP-PBX หรือคนที่ติดปัญหาแล้วไม่มีที่ปรึกษาครับ ส่วนที่เซียนๆ แล้ว ก็มาพูดคุยกันครับ

ปัจจุบันผมเป็น Implementer ระบบ IP-PBX ที่ใช้ Asterisk เป็น Base ครับ(วันๆ ทำแต่ Asterisk)

ติดต่อทางเมลล์ที่ abu_714@ฮอทเมลล์ดอทคอม หรือทาง PM นะครับ แต่ถ้าติดต่อทางเมลล์ผมน่าจะตอบได้เร็วกว่า แต่ยังไงขอเบอร์โทรกลับด้วยนะครับ
รู้อะไร ก็ไม่สู้ รู้วิชา
รู้วิชาอะไร ก็ไม่สู้ รู้งี้....

Re: รับปรึกษา IP-PBX ที่ใช้ Asterisk เป็น Base เช่น Asterisk, Elastix, FreePBX
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2014, 17:48:28 »
ผมเมล์ขอคำแนะนำไปแล้ว ขอบคุณมากครับ  :D
~~~ แอดมิน แอดมึน ~~~

• 59
  • 0
รับปรึกษา IP-PBX ที่ใช้ Asterisk เป็น Base เช่น Asterisk, Elastix, FreePBX จ้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 มีนาคม 2014, 11:02:57 »
คุณเครซี่คุงครับ
  ที่สอบถามเข้ามาแก้ไขได้เรียบร้อยแล้วใช่มั้ยครับ
รู้วิชาอะไร ก็ไม่สู้ รู้งี้....

Re: รับปรึกษา IP-PBX ที่ใช้ Asterisk เป็น Base เช่น Asterisk, Elastix, FreePBX
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 7 พฤษภาคม 2014, 12:58:53 »
คุณเครซี่คุงครับ
  ที่สอบถามเข้ามาแก้ไขได้เรียบร้อยแล้วใช่มั้ยครับ

ตั้งแต่ถามไปจนถึงตอนนี้งานเข้ายังไม่ได้แก้ไขอะไรเพิ่มเติมเลยครับ >< หมดเดือนนี้คงได้ลุยต่อแล้วครับ  :)

Re: รับปรึกษา IP-PBX ที่ใช้ Asterisk เป็น Base เช่น Asterisk, Elastix, FreePBX จ้า
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2014, 16:28:40 »
ตอนนี้ได้แก้ไขตามที่เคยปรึกษาไปเมื่อหลายเดือนก่อนแล้ว สามารถทำงานได้ตามที่ต้องการแล้วครับ  O0

หากมีปัญหาอีกจะขอปรึกษาอีกนะครับ ขอบคุณมากครับ  :D

workman

Re: รับปรึกษา IP-PBX ที่ใช้ Asterisk เป็น Base เช่น Asterisk, Elastix, FreePBX จ้า
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2014, 11:47:55 »
ผมส่งเมลล์ไปถามไม่ทราบได้หรือเปล่าครับ รบกวนดูให้หน่อยครับ
พอดีมีเรื่องรบกวนด่วนเลยครับ

• 59
  • 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2014, 11:04:31 »
สวัสดีครับ คุณ workman
   ขอทราบ E-Mail ที่ส่งมาหาผมหน่อยครับ(หรือส่งมาใหม่ก็ได้ครับ ลงท้ายเมลล์นิดนึงว่าจากคุณ workman ครับ) คือว่าตอนนี้มีเมลล์สอบถามปัญหาและให้ช่วยแก้เข้ามามากเลยครับ และผมเองพึ่งเสร็จงาน Implement ที่ต่างจังหวัดพึ่งกลับมากรุงเทพครับ

ขออภัยที่ตอบช้านะครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 10:57:38 »
สอบถามไปทางเมล์แล้วนะขอรับ  รบกวนด้วยครับผม   :D  :D  :D

• 59
  • 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2014, 13:55:16 »
สวัสดีครับ,
   คำถามของคุณ Angun_jung เป็นเรื่อง SPA8800 ใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ตอบกลับไปแล้วนะครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 6 มิถุนายน 2014, 12:05:39 »
สวัสดีครับพี่

ตอนนี้สามารถโทรหากันได้ทั้ง 2 ฝั่ง แล้งครับพี่   :D

ขอบพระคุณอย่างสูงมากมายครับ  ที่ช่วยชี้แนะ

ขอบคุณจริงๆ ครับผม   O0

ออฟไลน์ SexClub7

• **
  • 41
  • -1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2014, 01:18:59 »
ขอรบกวนด้วยคนครับ หลังจากมั่วมาสองวัน อิอิ

#ตอนนี้ผมเริ่มเทสจากเครื่องผมเองลองใช้ภายในออฟฟิศอ่ะครับ
เครื่องว่าง จับลง Debian7 ลง Asterisk เรียบร้อยแล้วครับไม่น่ามีปัญหา
แต่ไม่ได้ลงเพิ่มอะไรเพราะจะลองเริ่มจากใช้เพียงแค่โทรเข้า-ออกครับ
*config ทั้งหมดมาจาก google ครับ ก็อปมาแบบพอเข้าใจคร่าวๆแบบงงๆครับ 55+

#ผมมี 1 server(Debian/Asterisk)  2 Notebook(X-lite ทั้ง2ตัว)

ฝั่งเครื่อง server
IP = 10.10.1.123
ผมทำ sip.conf สองตัวเพื่อเทสระบบ คือ 7001,7002

[7001]
type=friend
host=dynamic
secret=123
context=internal

[7002]
type=friend
host=dynamic
secret=456
context=internal

ส่วน extensions.conf

exten => 7001,1,Answer()
exten => 7001,2,Dial(SIP/7001,60)
exten => 7001,3,Playback(vm-nobodyavail)
exten => 7001,4,VoiceMail(7001@main)
exten => 7001,5,Hangup()

exten => 7002,1,Answer()
exten => 7002,2,Dial(SIP/7002,60)
exten => 7002,3,Playback(vm-nobodyavail)
exten => 7002,4,VoiceMail(7002@main)
exten => 7002,5,Hangup()

exten => 8001,1,VoicemailMain(7001@main)
exten => 8001,2,Hangup()

exten => 8002,1,VoicemailMain(7002@main)
exten => 8002,2,Hangup()

exten => 8002,1,VoicemailMain(7002@main)
exten => 8002,2,Hangup()

exten=> 1000,1,Dial(SIP/1000)
exten=> 1001,1,Dial(SIP/1001)
exten=> 1002,1,Dial(SIP/1001)

[from-internal]
exten => 100,1,Dial(SIP/100,30,tTr)
exten => 100,2,Voicemail(u100@voip4share)
exten => 100,102,Voicemail(b100@voip4share)

exten => 101,1,Dial(SIP/101,30,tTr)
exten => 101,2,Voicemail(u101@voip4share)
exten => 101,102,Voicemail(b101@voip4share)

exten => 102,1,Dial(SIP/102,30,tTr)
exten => 102,2,Voicemail(u102@voip4share)
exten => 102,102,Voicemail(b102@voip4share)

; Dial *99 to Listen to Mailbox
exten => *99,1,VoiceMailMain(@voip4share)

ฝั่ง Notebook ที่ติดตั้ง X-lite ตั้งค่า Account Setting ตามนี้ครับ
เครื่อง 1
User ID = 7001
Domain = 10.10.1.123
Password = 123
Display name = 7001
Authorization name =

เครื่อง 2
User ID = 7002
Domain = 10.10.1.123
Password = 456
Display name = 7002
Authorization name =

ผมเซตแค่นี้ครับ

#ผลการทดสอบ

เครื่อง 1 ไป 2 โทรได้
เครื่อง 2 ไป 1 เครื่อง 1 เงียบซะงั้น แต่ 2 ก็ไม่วางสาย

# คำถามครับ
-ผมจะทำไงให้คุยกันได้ทั้งสองฝั่งครับ
-ผมควรศึกษาเรื่องอะไรต่อครับเพื่อให้อนาคตเข้าใจง่ายขึ้น (อนาคตต้องโทรข้ามสาขา)
-โปรเจคผมมีแค่โทรภายใน อนาคตมีข้ามสาขา ไม่ออกนอกครับ มันควรเสริมลูกเล่นอะไรเพิ่มเติมมั้ยครับ

• 59
  • 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2014, 11:26:56 »
Dialplan ของ 7001  และ 7002 ถูกต้องแล้วครับ แต่ลืมใส่ context [internal] ครับ

ต้องเป็นแบบนี้ครับ

[internal]
exten => 7001,1,Answer()
exten => 7001,2,Dial(SIP/7001,60)
exten => 7001,3,Playback(vm-nobodyavail)
exten => 7001,4,VoiceMail(7001@main)
exten => 7001,5,Hangup()

exten => 7002,1,Answer()
exten => 7002,2,Dial(SIP/7002,60)
exten => 7002,3,Playback(vm-nobodyavail)
exten => 7002,4,VoiceMail(7002@main)
exten => 7002,5,Hangup()

อีกอย่างนึง ไม่นิยมใช้ Application Answer ในการเริ่มต้นของ Ext. นะครับ

• 59
  • 0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2014, 11:32:49 »
ตอบเป็นข้อๆ นะครับ
# คำถามครับ
-ผมจะทำไงให้คุยกันได้ทั้งสองฝั่งครับ
 ==> ตอบไปแล้วนะครับตามโพสก่อนนี้

-ผมควรศึกษาเรื่องอะไรต่อครับเพื่อให้อนาคตเข้าใจง่ายขึ้น (อนาคตต้องโทรข้ามสาขา)
 ==> ศึกษาการทำ SIP Trunk ครับ(เป็นการทำให้ Asterisk 2 ตัวโทรหากันได้)
 ==> ศึกษาการเขียน Dialplan ให้เก่งๆ ครับ

-โปรเจคผมมีแค่โทรภายใน อนาคตมีข้ามสาขา ไม่ออกนอกครับ มันควรเสริมลูกเล่นอะไรเพิ่มเติมมั้ยครับ
  ==> ลูกเล่นต่างๆ จะตามมาเมื่อ User เริ่มใช้งานครับ แต่จะทำได้หรือไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่าเขียน Dialplan ได้เก่งแค่ไหนครับ

สู้ๆๆ ครับ

ออฟไลน์ SexClub7

• **
  • 41
  • -1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2014, 17:56:27 »
 ขอบคุณมากกกกเลยครับ! จะพยามฝึกให้เข้าใจมากขึ้นครับ

• 59
  • 0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2014, 17:37:07 »
Update ครับ
  หลายๆ ท่านสอบถามเรื่องเปิดเทรนนิ่งเข้ามา ถ้าผมลงตัวเรื่องสถานที่จะแจ้งให้ทราบนะครับ

ขอบคุณครับ

• 59
  • 0
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2014, 14:27:00 »
Update ครับ
   ตอนนี้ได้สถานที่สำหรับ Training แล้วนะครับ(ติดสถานี MRT) โดยคอร์สที่เปิดสอนจะแบ่งเป็น 2 คอร์สคือ
1. Command Manage(บริหารจัดการ Asterisk ด้วย Command line)
2. GUI Manage(บริหารจัดการ Asterisk ด้วยเว็บ GUI และการ Customize)

รายละเอียดเพิ่มเติมอื่นๆ
      => แต่ล่ะคอร์สใช้เวลาเรียน 2 วัน(เสาร์-อาทิตย์) โดยจะเปิดสอนประมาณปลายเดือนธันวาคม เป็นต้นไป
      => หลักสูตรเน้นการปฏิบัติจริงทุก LAB(1 User/ 1 Server/ 1 IP-Phone/ 1 FXS/ 1FXO) พร้อมทั้งอุปกรณ์เชื่อมต่อ เช่น Voice gateway, GSM Gateway เป็นต้น
      => การใช้งาน Smartphone ผ่าน WiFi
      => Show case การ Config E1 และการ Customize feature เพิ่มเติมให้กับระบบ

ท่านใดสนใจสามารถติดต่อทาง E-Mail: abu_714@ฮอทเมลล์ดอทคอม  ผมได้เลยนะครับ(รายละเอียด Couse Outline)

=====================================================================

** สอนโดยทีมงานที่มีประสบการณ์ในการด้าน Asterisk มากว่า 6 ปี และ Implement ระบบมาแล้วกว่า 30 Site
   ** การันตีความรู้ความสามารถทีมงานด้วย Certificate ด้าน Asterisk(dCAA), Linux(RHCE), Network(CCNP, CCDP) และ Security(CISSP)

=====================================================================

ช่วยตอบคำถามผมให้ด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

• 59
  • 0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2014, 14:32:55 »
ตอบไปแล้วนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Bigmon

• *
  • 1
  • 0
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2014, 11:35:05 »
สวัสดีครับ
    ผมเมลสอบถามเรื่อง อบรม Asterisk ไปครับ ยังมีโครงการอยู่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

• 59
  • 0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2014, 13:20:36 »
สวัสดีครับ
    ยังมีอยู่ครับ ผมพึ่งตอบเมลล์ไปเมื่อซักครู่นี้เอง ขออภัยที่ตอบกลับช้านะครับ

ขอบคุณครับ

niiwz

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2014, 15:59:02 »
ผมส่งอีเมลไปแล้วนะครับ รบกวนด้วยครับ

• 59
  • 0
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 6 มกราคม 2015, 14:19:34 »
ผมส่งอีเมลไปแล้วนะครับ รบกวนด้วยครับ

ใช่เรื่อง video call มั้ยครับ ถ้าใช่ก็ตามที่คุยกันนะครับ

ออฟไลน์ a7v8xtum

• 32
  • 0
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2015, 13:33:02 »
ถามไปแล้วนะครับ ตามเมล์ เรื่องไม่โชว์เบอร์ รบกวนด้วยนะครับ

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• 59
  • 0
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 2 มิถุนายน 2015, 14:33:26 »
ผมยังอยู่นะครับ แต่ไม่ได้มาตอบในกระทู้นี้

ซึ่งส่วนมากก็ติดต่อสอบถามเข้ามาทางเมลล์ครับ

ท่านใดมีอะไรให้ช่วยก็ติดต่อเข้ามานะครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2015, 23:49:59 »
พี่ครับ  มีปัญหารบกวนสอบถาม และขอคพชี้แนะหน่อยครับ

ปัญหา โทรหาไม่ได้ยินเสียงในวง LAN เดียวกันครับ   ตั้งค่า Codec ก็ตรงกันครับ

Softphone , Ipphone ก้ Registerer เข้ามายัง Server ได้ ทุกอย่างปกติหมด แต่เวลาโทร เสียงไม่มาครับ

ข้อสังเกตุ :: เวลาโทรกัน มีเสียงสายเรียกเข้า แล้วพอปลายทางรับจะไม่ได้ยินเสียงทั้งสองฝ่าย และสายจะหลุดเอง
ภายในเวลา 7 วินาที ไม่เกินนี้ครับ

สาเหตุ :: มาจากการเปลี่ยน IP วง LAN นี้ใหม่หมด ซึ่งก่อนหน้านี้จะเป็นวง 192.168.1.0/24 เป็น 172.30.0.0/24 แค่ครับ

มีปัญหาเลย  พยามหาวิธีทางแก้ไขก็ยังไม่สามารถแก้ได้คับ

รบกวนชี้แนะผมด้วยว่าต้องเช็คตรงไหนอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ

• 59
  • 0
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2015, 20:24:04 »
พี่ครับ  มีปัญหารบกวนสอบถาม และขอคพชี้แนะหน่อยครับ

ปัญหา โทรหาไม่ได้ยินเสียงในวง LAN เดียวกันครับ   ตั้งค่า Codec ก็ตรงกันครับ

Softphone , Ipphone ก้ Registerer เข้ามายัง Server ได้ ทุกอย่างปกติหมด แต่เวลาโทร เสียงไม่มาครับ

ข้อสังเกตุ :: เวลาโทรกัน มีเสียงสายเรียกเข้า แล้วพอปลายทางรับจะไม่ได้ยินเสียงทั้งสองฝ่าย และสายจะหลุดเอง
ภายในเวลา 7 วินาที ไม่เกินนี้ครับ

สาเหตุ :: มาจากการเปลี่ยน IP วง LAN นี้ใหม่หมด ซึ่งก่อนหน้านี้จะเป็นวง 192.168.1.0/24 เป็น 172.30.0.0/24 แค่ครับ

มีปัญหาเลย  พยามหาวิธีทางแก้ไขก็ยังไม่สามารถแก้ได้คับ

รบกวนชี้แนะผมด้วยว่าต้องเช็คตรงไหนอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ

ไม่ทราบว่าตอนนี้แก้ไขได้รึยังครับ
ถ้ายังไม่ได้รบกวนส่งเบอร์ติดต่อมาทางเมลล์ผมหน่อยครับ เคสนี้ผมคงต้องเช็ค log ถึงจะช่วยวิเคราะห์ได้แบบถูกต้องครับ แต่ถ้าไม่สะดวกลองเช็คตามนี้ครับ
1. ปัญหาแบบนี้จะเกิดแน่ๆ ถ้ามีการ NAT ออก Internet แล้วไม่ได้ใส่ค่า local network ที่เป็นวง 172.30.0.0/24  เข้าไปครับ

อย่างอื่นยังนึกไม่ออกนะครับ ต้องเห็น log ถึงจะช่วยวิเคราะห์ได้ตรงประเด็นครับ

ต้องขอโทษอย่างมากเลยนะครับ ที่เข้ามาตอบช้า เพราะเคสปรึกษาจะส่งมาทางเมลล์เยอะมากครับ ผมเลยไม่ได้เข้ามาเช็คที่กระทู้ครับ

ขอบคุณครับ

• 59
  • 0
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 30 กันยายน 2015, 17:47:27 »
ยังคงให้คำปรึกษาตามปรกตินะครับ สะดวกที่สุดทางเมลล์ตามที่ผมแจ้งไว้ครับ

Update เรื่องเทรนนิ่งนิดนึงครับ
=> ท่านใดสนใจเทรนนิ่งเป็นกลุ่มเล็กๆ หรือตัวต่อตัวก็ยินดีนะครับ แต่สถานที่เรียนจะไม่ใช่ที่เคยแจ้งไว้นะครับ

ขอบคุณครับ

• 59
  • 0
ยังอยู่นะครับ แต่ช่วงนี้ติดงานเยอะมากเลย ท่านใดที่ pm หรือติดต่อมาทางเมลล์จะทะยอยติดต่อไป เพื่อช่วยเหลือกันต่อไปนะคร้าบบบ

• 59
  • 0
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2017, 13:36:30 »
ไม่ได้ Login เข้าระบบนานมากล่ะ(เกือบปี) แต่ก็เข้ามาดูกระทู้ตลอดครับ วันนี้เข้ามาอัพเดตกระทู้นิดนึงว่ายังไม่ได้หายไปไหน
ท่านใดมีคำถามส่งเมลล์หาได้เลยนะครับ(ทาง PM ไม่ได้เข้ามาดูครับ) ส่วนของท่านใดที่ผมยังไม่ได้ตอบเมลล์ ส่งตามเรื่องได้นะครับ
ช่วยๆ กันครับ

ช่วยนี้มีรับงานเทรนนิ่งและ Consult ระบบเพิ่มมาด้วยนะครับ