Thaiadmin

เรื่อง Wireless ใช้กับโทรศัพท์

เรื่อง Wireless ใช้กับโทรศัพท์
« เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2014, 11:52:35 »
คือผมดูแลงาน IT ของบริษัท ครับผมอยากสอบถามพี่ๆๆว่า Wireless ยี่ห้อไหนดีครับที่เข้ากับโทรศัพท์แบบใช้หลายๆๆๆเครื่องครับ ประมาณว่าที่บริษัททำเกี่ยวกับโทรศัพท์และต้องการ Test WIFI ของโทรศัพท์ด้วยครับ ตอนนี้ใช้อยู่ 3 ตัวซึ่งเกิดปัญหาดังนี้ ไอพีวิ่งไปตรงเช่น เร้าเตอร์ 192.168.1.1
แต่โทรศัพท์ชอบวิ่ง 192.168.1.2  หรือว่าไอพีเกิน 100 ก็เล่นไม่ได้แล้วครับ มีที่ไหนพอจะแนะนำว่า ยี่ห้อไหนดีและสั่งซื้อกับบริษัทอะไรดีครับ  ขอบคุณมากครับ :-\ :-\ :o

ออฟไลน์ imonaza

• **
  • 105
  • 1
Re: เรื่อง Wireless ใช้กับโทรศัพท์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2014, 13:52:44 »
คือผมดูแลงาน IT ของบริษัท ครับผมอยากสอบถามพี่ๆๆว่า Wireless ยี่ห้อไหนดีครับที่เข้ากับโทรศัพท์แบบใช้หลายๆๆๆเครื่องครับ ประมาณว่าที่บริษัททำเกี่ยวกับโทรศัพท์และต้องการ Test WIFI ของโทรศัพท์ด้วยครับ ตอนนี้ใช้อยู่ 3 ตัวซึ่งเกิดปัญหาดังนี้ ไอพีวิ่งไปตรงเช่น เร้าเตอร์ 192.168.1.1
แต่โทรศัพท์ชอบวิ่ง 192.168.1.2  หรือว่าไอพีเกิน 100 ก็เล่นไม่ได้แล้วครับ มีที่ไหนพอจะแนะนำว่า ยี่ห้อไหนดีและสั่งซื้อกับบริษัทอะไรดีครับ  ขอบคุณมากครับ :-\ :-\ :o

ขออนุญาตเข้ามาตอบนะครับ ในส่วนของปัญหาดังกล่าวเองน่าจะเกิดจากปัญหาสองส่วนคือในส่วนของ
-อุปกรณ์แจก DHCP เพราะอุปกรณ์ดังกล่าวถ้าไม่ใช่รุ่นที่มีคุณภาพดีๆก็จะมีปัญหาคือใช้งานได้จำนวนไม่มากนัก ในส่วนนี้ไม่ทราบว่า จขกท.เองใช้อุปกรณ์ประเภทไหนอยู่เป็นชุดที่แถมมากับผู้ให้บริการหรือจัดซื้อแยกมาต่างหากซึ่งจะเป็นตัวแปรและเงื่อนไขในการตอบโจทย์ของปัญหาดังกล่าวได้ และหาแนวทางแก้ไขต่อไป
-อุปกรณ์แจก WIFI ในส่วนนี้ในส่วนของอุปกรณืที่มีจำหน่ายๆทั่วไปหรือที่เรียกว่า Home User จะรองรับจำนวนผู้ใช้งานได้ไม่มากนักในการเชื่อมต่อเข้ามายังอุปกรณ์ (ได้20-30 ตัวนี้ก็ดีแล้วครับ) เพราะส่วนนึงเองอุปกรณ์ดังกล่าวไม่ได้ใช้สำหรับงานที่มีการเชื่อมต่อในปริมาณมากๆ  ในส่วนนี้ถ้าต้องการรุ่นที่มีปริมาณการเชื่อมต่อในปริมาณมากก็ต้องใช้รุ่นที่มีหน่วยความจำที่เพิ่มมากขึ้น  และจำนวนตัวที่เพิ่มมากขึ้น ซึ่งการตอบโจทย์ก็ต้องถามว่า ณ.ปัจจุบันเองใช้ยี่ห้ออะไร ตั้งค่าภายในยังไง และจำนวนตัวที่ใช้งาน เพราะจะได้มาหาคำตอบหรือแนวทางให้เจ้าของกระทู้ได้  :)
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

Re: เรื่อง Wireless ใช้กับโทรศัพท์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 11:34:33 »
ขอบคุณมากครับที่เข้ามาตอบผม คือ  ระบบที่บริษัทของผมมีรายละเอียดดังนี้ครับ  ตัวเร้าเตอร์เป็นของ 3BB ...ตัวเร้าเตอร์ต่อเข้ากับ ตัวฮัพสวิต  และ ตัวสัญญาณ WIFI ก็ต่อกับ สวิต ประมาณ 3 ตัวครับ 
แต่ พอเอาโทรศัพท์มาเชื่อมต่อแล้ว ถ้า ไอพีเกิน100 ก็จะเล่นไม่ได้ ผมล่ะงงครับ แล้วอีกอย่างครับ คือ ไอพีเกดเวร์ ชอบมาที่ 192.168.1.2   แต่ของจริงต้อง 192.168.1.1 ครับ  (WIFI ของ TP-LINK รุ่น TL-WA70N  และของ 3bb แล้วของ D-LinK ครับ ครบ 3 ตัวพอดี มีวิธีแก้ไขไหมครับ ถ้าจะเปลี่ยนใหม่ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ และรุ่นอะไรครับ

ออฟไลน์ IT-GB

• 460
  • 5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 11:58:04 »
[bgcolor=#C40000]แต่โทรศัพท์ชอบวิ่ง 192.168.1.2  หรือว่าไอพีเกิน 100 ก็เล่นไม่ได้แล้วครับ[/bgcolor]

ตอบเป็นละปัญหานะครับ  ลองดูว่ามี อุปรณ์ตัวไหนเปิด DHCP Server อยู่อีกครับ ถ้ามีให้ ปิดไปครับ

[bgcolor=#E10000]ไอพีเกิน 100 ก็เล่นไม่ได้แล้วครับ [/bgcolor]

ขยายช่วงแจก IP หรือ กำหนด ระยะ เวลาถ้าไม่มีการใช้ IP ใน DHCP server ครับ

@IT-GB@
Thai@dmin

ออฟไลน์ kajoo

• 405
  • 2
  • นาฬิกาตาย ยังบอกเวลาถูก2 ครั้งต่อวัน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 13:32:41 »
ตอบปัญหานะครับ

ตัว AP ของคุณ ต้องมีสักตัวที่เซ็ต DHCP Server ไว้แน่นอนครับ

ดังนั้นคุณต้องปิด DHCP Server ซะ

ส่วนเรื่องแจกไอพีเกิน 100 ไมไ่ด้นั้น

คุณต้องไปตั้ง range หรือ pool ใหม่ครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ imonaza

• **
  • 105
  • 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 14:05:24 »
ขอบคุณมากครับที่เข้ามาตอบผม คือ  ระบบที่บริษัทของผมมีรายละเอียดดังนี้ครับ  ตัวเร้าเตอร์เป็นของ 3BB ...ตัวเร้าเตอร์ต่อเข้ากับ ตัวฮัพสวิต  และ ตัวสัญญาณ WIFI ก็ต่อกับ สวิต ประมาณ 3 ตัวครับ 
แต่ พอเอาโทรศัพท์มาเชื่อมต่อแล้ว ถ้า ไอพีเกิน100 ก็จะเล่นไม่ได้ ผมล่ะงงครับ แล้วอีกอย่างครับ คือ ไอพีเกดเวร์ ชอบมาที่ 192.168.1.2   แต่ของจริงต้อง 192.168.1.1 ครับ  (WIFI ของ TP-LINK รุ่น TL-WA70N  และของ 3bb แล้วของ D-LinK ครับ ครบ 3 ตัวพอดี มีวิธีแก้ไขไหมครับ ถ้าจะเปลี่ยนใหม่ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ และรุ่นอะไรครับ

:) ขอเข้ามาตอบเพื่อเป็นแนวทางในการแก้ปัญหาดังกล่าวนะครับ โดยปกติแล้วในส่วนของการตั้งค่าอินเตอร์เน็ตมีสองรูปแบบคือ Static และ PPPOE  Client ซึ่งทั้งสองแบบสามารถใช้เชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตได้เหมือนกัน แต่การลักษณะการทำงานจะต่างกันคือถ้าใช้รูปแบบการเชื่อมต่อแบบ Static จะทำให้เครื่องมีอาการแฮงค์ง่าย เพราะตัวอุปกรณ์เองทำหน้าที่ทุกอย่าง (ขอไม่กล่าวถึงรายละเอียดทั้งหมด) ซึ่งแนะนำให้ทำการเชื่อมต่อแบบ PPPOE   หรือในรูปแบบ bridge mode
 โดยการตั้งค่าของอุปกรณ์แต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่นก็ไม่เหมือนกัน  แล้วจัดหาอุปกรณ์ที่มีความสามารถในการแจก DHCP มาทำหน้าที่แจก DHCP อย่างเดียวโดยในที่นี้ไม่จำเป็นต้องทำการเปลี่ยนตัวอุปกรณ์ แต่อาจจะยุ่งยากในการ SET ค่าเพราะอุปกรณ์แต่ละตัวส่วนของการ Config ต่างกัน ส่วนอุปกรณ์ในการแจก DHCP ในข้างต้นแนะนำยี่ห้อ Mikrotik RB2011UiAS-2HnD-IN (พร้อม Wireless ) รายละเอียดตามลิงค์ http://routerboard.com/RB2011UiAS-2HnD-IN ซึ่งน่าจะรองรับกับปริมาณการใช้งานตามจำนวน User ได้ และยังรองรับการทำ Load Balance ได้ดีระดับนึงทีเดียว แต่อาจจะตั้งค่าในส่วนของอุปกรณ์ค่อนข้างยาก ซึ่งน่าจะตอบโจทย์การใช้งานอยู่พอสมควร ลองดูครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2014, 14:52:54 »
ขอบพระคุณมากครับสำหรับคำตอบ ตอนนี้ผมลอง SET แล้วครับ ไอพี ไม่แจกแบบเก่าแล้วครับ แต่ไอพีเร้าเตอร์ที่มันแจกคือ 192.168.1.254  ผมล่ะครับ ทำไมมันไม่แจก 192.168.1.1 ครับ   :D

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2014, 13:10:23 »
ขอบพระคุณมากครับสำหรับคำตอบ ตอนนี้ผมลอง SET แล้วครับ ไอพี ไม่แจกแบบเก่าแล้วครับ แต่ไอพีเร้าเตอร์ที่มันแจกคือ 192.168.1.254  ผมล่ะครับ ทำไมมันไม่แจก 192.168.1.1 ครับ   :D
ครับ แล้วไป Set อะไรบ้างครับ
 - ปิด DHCP ที่ตัวที่แจก WiFi (ที่ต่อกับ Switch) ให้หมด  (เพื่อให้ เราเตอร์แจก IP แค่ตัวเดียว จะได้ไม่ชน)
 - ตั้งในเราเตอร์ ในส่วนของ DHCP ให้ดูเรื่อง range หรือ pool จะเป็นตัวกำหนดเรื่องการแจกไอพีให้ Client ครับ