Thaiadmin

พึ่งเริ่มงานสาย it ต้องเริ่มศึกษาอะไรก่อน

>:( ผมพอดีความรู้ เบื้องต้น network วิเคาะห์อาการ คอม อยากทำสายit สายโรงแรม ต้องเริ่มศึกษาทางด้านไหนก่อนดี ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ ~::=::ENTER::=::~

• 788
  • 7
  • :=)(แอดมึน)(= : warnning every time.|||||
    • ข่าวไอที
Re: พึ่งเริ่มงานสาย it ต้องเริ่มศึกษาอะไรก่อน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2013, 14:26:40 »
ถ้าจะไปสายไอทีซัพพอร์ทต้องรู้แทบทุกอย่างเลยครับ แต่หลักเน้น ซ่อม แก้ปัญหาไวรัส ปริ้นเตอร์ อินเตอร์เน็ต ราว ๆนี้ก่อน
เดินทางกันต่อไป

Re: พึ่งเริ่มงานสาย it ต้องเริ่มศึกษาอะไรก่อน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2013, 15:34:27 »
ถ้าจะไปสายไอทีซัพพอร์ทต้องรู้แทบทุกอย่างเลยครับ แต่หลักเน้น ซ่อม แก้ปัญหาไวรัส ปริ้นเตอร์ อินเตอร์เน็ต ราว ๆนี้ก่อน

ตอนนี้ผมอยู่ it ของบริษัทแห่งหนึ่งในพัทยาครับ แก้ปัญหา เบื้องต้น ทำได้แล้วครับ เรื่องหลักๆของโรงแรมจะรู้อันไหนดีครับ เริ่มต้นนะครบ

ออฟไลน์ iieszz

• *
  • 143
  • 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2013, 20:23:24 »
ถ้า เบื้องต้น ทำได้แล้ว

ก็ต่อด้วย ด้าน network

เช่น switch firewall
ความรู้ ประสบการณ์ ยิ่งให้ ยิ่งได้

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2013, 22:13:06 »
ถ้า เบื้องต้น ทำได้แล้ว

ก็ต่อด้วย ด้าน network

เช่น switch firewall
. ขอบคุณมากครับ จะได้ศึกษา ด้านnetwork ครับ

ออฟไลน์ bigvote

• 718
  • 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2013, 23:09:17 »
เดี๋ยวนี้ไอทีซัพพอร์ต ทำทุกอย่าง ตั้งแต่ซ่อม แก้ไข สั่งซื้อ อุปกรณ์คอมฯ เดินสาย ไร้สาย

ตั้ง firewall ถ้าโรงแรมมีระบบ user - password authen คล้าย ๆ กับระบบของพวกทรู อันนี้งานงอก

ต้องทำระบบพวกนี้เป็นด้วย ดีไม่ดีถูกสั่งให้เขียนโปรแกรมอีก

ที่สำคัญเงินได้นิดเดียว ถ้ายังพอหันหลังได้อยากแนะนำไปสายอื่น เช่น เขียนโปรแกรม หรือพวกเน็ตเวิร์ค

เพราะเป็นเงินดีกว่า เหนื่อยน้อยกว่า O0
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2013, 13:16:05 »
เดี๋ยวนี้ไอทีซัพพอร์ต ทำทุกอย่าง ตั้งแต่ซ่อม แก้ไข สั่งซื้อ อุปกรณ์คอมฯ เดินสาย ไร้สาย

ตั้ง firewall ถ้าโรงแรมมีระบบ user - password authen คล้าย ๆ กับระบบของพวกทรู อันนี้งานงอก

ต้องทำระบบพวกนี้เป็นด้วย ดีไม่ดีถูกสั่งให้เขียนโปรแกรมอีก

ที่สำคัญเงินได้นิดเดียว ถ้ายังพอหันหลังได้อยากแนะนำไปสายอื่น เช่น เขียนโปรแกรม หรือพวกเน็ตเวิร์ค

เพราะเป็นเงินดีกว่า เหนื่อยน้อยกว่า O0. ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ hardxman

• *
  • 862
  • 2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2013, 09:57:31 »
จริง ๆ โดยส่วนตัวคิดว่า

สิ่งที่จะต้องรู้อย่างแรกเลย คือ
1. รู้ตัวเองครับ ว่ามีความรู้อะไร แค่ไหน ในทุกเรื่อง
2. รู้ในงาน ครับ
ควรรู้ว่า งานเรามีอะไรให้ทำบ้าง อุปกรณ์ ระบบ ที่ต้อง ดูแลมีอะไรบ้าง ถ้าเปิดปัญหาจะต้องทำอะไร อย่างไรบ้าง เพื่อแก้ไขปัญหา
3.รู้รอบ อ่ะครับ
รู้ว่า ถ้าจะคุยกับคนนี้ จะต้องคุยอย่างไรเพื่อให้งานแล้วเสร็จ หรือรู้ในเรื่องอื่น ๆ ที่เกี่ยวกับการทำงานโดยรอบ ไม่ได้เฉพาะในข้อ 2

แต่ถ้าคำตอบที่ผู้ถามต้องการจริง  ๆ อาจเป็น Windows Server, Linux, Network, Wireless แต่ก็อาจจะยังไม่ครอบคุม เลยอยากให้สำรวจตาม ข้อ 2 ก่อน ครับ แล้ว คุณจะรู้ตัวคุณเองว่า มีอะไรที่จะต้องศึกษาบ้าง แล้วก็มาต่อกันว่า จะต้องเริ่มศึกษาอะไรก่อน

โดยส่งที่ควร ก่อน ก็คือ พื้นฐานใน ทุกอย่าง ครับ ทั้งระบบเครือข่าย ระบบปฏิบัติการ ระบบงาน ระบบ Application ต่าง ๆ
อันตัวข้า เล็กน้อย ด้อยปัญญา
จึงหวังพึ่ง วิชา จากพวกท่าน
อันความรู้ ข้าน้อย ช่างต่ำตัน
จึงปรึกษา พวกท่าน เพิ่มปัญญา

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 3 ธันวาคม 2013, 10:31:42 »
ทำในโรงแรม ต้องทำใจนะครับ น่าจะทำงานเป็นกะ วันหยุดนักขัตฤกษ์ก็คงต้องเข้างาน T-T

ออฟไลน์ นักเลงตัวน้อย

• 1,203
  • 1
  • ในความมืดยังมีแสงสว่าง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 3 ธันวาคม 2013, 17:08:46 »
ทำในโรงแรม ต้องทำใจนะครับ น่าจะทำงานเป็นกะ วันหยุดนักขัตฤกษ์ก็คงต้องเข้างาน T-T

จริงๆแล้ว คิดว่า งาน IT ทางโรงแรม นี้ก็คงรายได้ดีเหมือนกันนะคับ แต่วันหยุดอาจ หยุดไม่ค่อยตรงคับ

ค่อยๆศึกษาไปคับ และพัฒนาตัวเอง  พอทำงานไปเรื่อยๆจะรู้เองว่า ชอบแนวไหน  ถนัถนัดตัวไหน  หรือไม่ก็มั่นศึกษาจากที่นี้ได้คับ  มั่นตอบปัญหา จาก thaiadmin ก็ได้คับ  ;) ;)

บางครั้งเราดูเหมือนคนโง่ ที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่มีสิ่งหนึ่งที่เชื่อมั่นมาตลอดคือ ความมุ่งมั่น ความพยายาม ความตั้งใจ จะทำให้เราพัฒนาตัวเอง ให้เก่งขึ้น ขอแค่ใจเราสู้ก็พอ แม้รู้สึกท้อก็อย่าถอย อย่าละความพยายาม ความตั้งใจของตนเอง ถ้าถามว่าพร้อมไหม ถ้าจะบอกว่าฉันพร้อมเเล้ว เริ่มมันตรงนี้ เวลานี้ นาทีนี้ ให้รู้ไป ขอท้าชีวิตบนความท้าทาย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 4 ธันวาคม 2013, 13:30:42 »

ปีใหม่ สงการต์ ประชุม งานแต่ง IT Support ตลอด (เพื่อนผมบอกมานะครับ)  ;D

ออฟไลน์ jt1430

• 5
  • 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 มกราคม 2014, 14:51:12 »
Network ก่อนเลยครับ ซึ้งผมก็เน้นทางนี้เช่นกัน IP Supnet อะไรประมาณนี้ ต้องแน่นนิดนึง แต่บอกเลยว่าสนุกครับ แนะนำโปรแกรม Packet Tracer 5 ขึ้นไป
เป็นของ Cissco อะครับจำลอง Plan network สนุกๆ

ออฟไลน์ lnontakorn

• *
  • 846
  • 2
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 มกราคม 2014, 15:15:36 »
 ;D ;D ;D ;D สำหรับ ผมแล้ว ประสบการณ์ ที่ทำมานั้น เหมือนเพื่อนๆ บอกมาครับ
1.ทำงาน โรงแรม ไม่คุ้มครับ เงินจะปรับยากกว่าที่อยู่ใน โรงงาน
2.ทำงาน support โคตร เหนื่อย ต้องเป็นทุกอย่างๆ จริงครับ ทำงาน เหมือน พนักงานบริษัทที่อยู่ในโรงงาน แต่ได้เงิน น้อย กว่าเป็น IT office
สิ่งที่ผมกำลังจะเปลี่ยนตอนนี้  หันหน้ามาทาง Network ครับ
1.หาเงิน ง่ายครับ งานไม่หนัก เงินก็ดี สมองจะได้พัฒนา อย่างต่อเนื่องครับ  ส่วนตัวผมแล้วเป็นคนขี้เบื่อ ครับ อะไรที่ ซ้ำ ซาก จำเจ ผม ไม่ค่อย อยาก จะรับ ทำ สัก เท่าไหร่ เพราะถือว่า ใช้ประสบการณ์ แต่ มิได้เรียนรู้ประสบการณ์
2.ถ้าเป็น ด้าน Network มันมีอะไรมากมาย หลาย อย่าง ที่ต้องการให้เราได้ลอง ได้เรียนรู้และ ศึกษา แต่ปัญหา มันอยู่ที่เงินครับ เพราะผมชอบอะไรที่มันถ้าทาย ทำได้ยากๆ และค่อยเรียนรู้ไป เมื่อ เราถึงจุด สูง สุด แล้ว เวลา เราหัน หลัง กลับไป มอง จุดเริ่มต้นที่เราเดิน มา มันทำให้รู้ สึก อิ่มเอิบและภูมิใจกับผมงานนั้นๆครับ ถึงแม้มันเป็นหนทางที่ลำบากแต่ผมก็เชื่อว่า สัก วันหนึ่ง มันก็จะสบาย เหมือนกับตอนที่เราหัด ขับ จักรยานครับ  ^-^ ^-^ ^-^ ^-^ ^-^ ^-^ ^-^ ^-^ ^-^ O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0
ผิดเป็นครู ผู้ไม่รู้ย่อมไม่ผิด

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2014, 09:03:07 »
มาช่วยตอบในฐานะที่ตัวเองเป็นไอทีอยู่ที่โรงแรมแห่งหนึ่งในพิษณุโลก

สิ่งที่ต้องรู้คือ
1. การแก้ไขปัญหาของอุปกรณ์ไอทีต่างๆ ในโรงแรมที่ดูแลอยู่
2. ศึกษาทรัพยากรไอทีที่โรงแรมนี้มี แล้วค่อยๆ เริ่มศึกษาการทำงานของระบบต่างๆ ในโรงแรมเพื่อที่จะแก้ไขปัญหาเบื้องต้นให้กับ user ได้
3. ศึกษาโครงสร้างระบบเน็ตเวิร์กที่มีอยู่ โดยจะต้องไปอ่านความรู้เน็ตเวิร์กทุกๆ อย่างเพื่อมาพัฒนาแต่ให้เริ่มจากที่โรงแรมใช้อยู่ก่อน เข้าใจถึงต่อยอดได้
4. สำคัญมาก จะต้องรู้ Flow การทำงานของ Software ที่บริษัทใช้อยู่ว่ามีการทำงานอย่างไร ไม่ว่าจะเป็น โปรแกรมบุคคล บัญชี POS Hotspot ระบบจองห้องพัก และอื่นๆ เพราะเชื่อเถอะว่า คนใช้บางทีก็ไม่รู้หรอกว่าผิดที่อะไรปัญหาคืออะไรจะโทษโปรแกรมไว้ก่อน ปัญหาส่วนมากที่เจอก็ user error นี่แหละ