Thaiadmin

สอบถามการตั้งเวลาเปิด-ปิด เครื่อง server ครับ

สวัสดีครับ ผมอยากทราบว่า ผมจะตั้งเวลา เปิด ปิด เครื่อง server ได้อย่างไรครับ
ผมใช้ Windows Server 2008 r2 เครื่องของ Dell T110 II ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ eieieiei

• *
  • 142
  • 1
  • TH@min Membership
Re: สอบถามการตั้งเวลาเปิด-ปิด เครื่อง server ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2013, 14:40:27 »
ผมทำ bat file สั่ง Restart เครื่องอย่างเดียวครับ ตั้งเวลาใช้ Schedual ใน Windows จัดการ ครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ pridsadee.lo

• 127
  • 0
  • Network & Security
Re: สอบถามการตั้งเวลาเปิด-ปิด เครื่อง server ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2013, 08:30:38 »
ตั้งเวลาปิดทำได้ใน Task Schedule ได้เลยครับ
ส่วนเวลาเปิด ปกติถ้าเป็น Server ที่ใช้เครื่องที่เป็น PC ทำ เมื่อก่อนผมจะตั้งใน Bios ให้มัน Auto Power ON

ส่วนเครื่องที่เป็นตัว Server จริงๆ เช่นของ IBM HP ผมไม่เคยตั้งเวลาปิด-เปิด ครับ
เนื่องจากไม่นิยมให้ ปิด-เปิด กัน ตัวเครื่องเค้าทำมารองรับ 24*7 อยู่แล้วครับ

อีกอย่างเราไม่สามารถรู้ได้ว่าจะมีใครเข้ามาใช้ข้อมูลใน Server เมื่อไหร่ ถ้าเราตั้งเวลาปิด-เปิด
แล้วบังเอิญช่วงที่ Server มัน Shutdown มีคนเข้ามา Access server พอดีงานจะเข้านะครับ
ต้องรอให้มัน Shutdown ให้เสร็จแล้วต้องมา On มันใหม่อีก

ปัจจุบันเครื่อง Server ที่เป็น PC ผมก็ไม่ตั้งเวลาให้มันปิด-เปิดเองอีกแล้วครับ เนื่องจากปัจจุบัน
มี User ต้องใช้งาน Server พวกนี้ 24 ชั่วโมง
เกิดมาเป็นคนทั้งที ทำความดีให้แก่สังคม เข้าไว้...!!!

ออฟไลน์ B.Pharapat

• 4,820
  • 15
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2013, 09:38:57 »
เวลา ปิดก็ เขียนเป็น script แล้ว map กับ task schedule ไว้ครับ
ส่วนเวลาเปิด อาจจะต้องตั้งเป็น wake on lan หรือ auto power on ในกรณีที่มีกระแสไฟเข้าเครื่อง

ปกติ server ถูกออกแบบให้ทำงานแบบ 24*7 อยู่แล้วนะครับ แต่ถ้าบอกว่าต้องการประหยัดค่าไฟ ต้องบอกก่อนว่า
ปกติ การกินกระแสไฟ ของ server จะสัมพันธ์ กับ load ที่ server ทำงาน ถ้า load น้อย (idle) จะกินกระแสไฟไม่เยอะ ครับ

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2013, 19:24:49 »
แต่ละที่มีเหตุผลในการปิด-เปิด Server ต่างกันครับ
บางที่ก็ปิดทุกวัน แล้วตอนเช้าก็ให้แม่บ้านมาเปิด  ;)
บางที่ก็ 24x5
บางที่ก็ 24x7
บางที่ก็ 24x7x365 ก็มี
เครื่องผมอยู่ Colo มกรานี้ก็จะครบ 3 ปีแล้ว ที่มันไม่เคย Reboot และ Shutdown เลย

รอเจ้าของกระทู้มาให้ข้องมูลเพิ่มเติมก่อนว่าเพราะอะไร  ?
บางทีอาจเป็นเหตุที่ไม่สมเหตุก็ได้
แล้วค่อยมาพูดกันต่อว่าอะไรที่ดีที่สุด

สำหรับผมแล้ว ผมใช้ Agent ของ UPS ยี่ห้อหนึ่งอยู่ ใช้ได้ทั้งปิดและเปิดครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ khanclub

• *
  • 588
  • 0
  • รอยยิ้มไม่กินน้ำมัน
    • http://auto4t.spaces.live.com/
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2013, 08:41:17 »
แต่ละที่มีเหตุผลในการปิด-เปิด Server ต่างกันครับ
บางที่ก็ปิดทุกวัน แล้วตอนเช้าก็ให้แม่บ้านมาเปิด  ;)
บางที่ก็ 24x5
บางที่ก็ 24x7
บางที่ก็ 24x7x365 ก็มี
เครื่องผมอยู่ Colo มกรานี้ก็จะครบ 3 ปีแล้ว ที่มันไม่เคย Reboot และ Shutdown เลย

รอเจ้าของกระทู้มาให้ข้องมูลเพิ่มเติมก่อนว่าเพราะอะไร  ?
บางทีอาจเป็นเหตุที่ไม่สมเหตุก็ได้
แล้วค่อยมาพูดกันต่อว่าอะไรที่ดีที่สุด

สำหรับผมแล้ว ผมใช้ Agent ของ UPS ยี่ห้อหนึ่งอยู่ ใช้ได้ทั้งปิดและเปิดครับ

พอจะมีแหล่งข้อมูลประกอบ Agent  ตัวนี้แนะนำใหมครับ  ขอบคุณครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2013, 09:13:24 »
Hardware = APC Smart UPS
Software = APC PowerChute

ต้องมีทั้ง 2 ตัวนี้ครับ มีแค่ตัวใดตัวหนึ่งก็ใช้ไม่ได้

ยี่ห้ออื่นที่ราคาไม่แพงก็มีครับ รอเพื่อนๆ มาให้ข้อมูลอีกที

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2018, 20:52:51 »
ที่ผมใช้ตั้งเวลาปิดเปิดเครื่องคอมพิวเตอร์หรือเครื่อง server ก็ได้ทุกวัน ปิดครื่องใช้ script (Shutdown -s -f แล้วเซฟไปเป็น .bat แล้วเวลาใน schedule ของ windows) ส่วนเปิดเครื่องผมใช้ smart plug ของ broadlink ซื้่อใน LAZADA 800 บาทปลั๊กนี้สามารถตั้งเวลาเปิดปิดได้และสามารถเปิดปิดผ่าน app มื่อถือ iOS หรือ android ได้สิ่งที่ทำคือตั้งค่าใน bOIS เมื่อมีไฟฟ้าให้ทำการเปิดเครื่องอัตโนมัต  Restore on AC/Power Loss
https://youtu.be/hCo9EvhA5cw

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2018, 21:03:25 »
ที่ผมใช้ตั้งเวลาปิดเปิดเครื่องคอมพิวเตอร์หรือเครื่อง server ก็ได้ครับ ปิดครื่องใช้ script (Shutdown -s -f แล้วเซฟไปเป็น .bat แล้วเวลาใน schedule ของ windows) ส่วนเปิดเครื่องผมใช้ smart plug ของ broadlink MP1ซื้่อใน LAZADA 800 บาทปลั๊กนี้สามารถตั้งเวลาเปิดปิดไฟได้และสามารถเปิดปิดผ่าน app มื่อถือ iOS หรือ android ได้สิ่งที่ทำคือตั้งค่าใน bOIS เมื่อมีไฟฟ้าให้ทำการเปิดเครื่องอัตโนมัต  Restore on AC/Power Loss แต่ตอนปิดสั่งเครื่อง windows ปิดก่อนนะครับแล้วตั้งเวลาปิดไฟหลังจากตั้งเวลา shutdown เครื่องไปแล้วเช่นตั้งเวลา shutdown 00.00 น แล้วตั้งเวลาปิดสวิทไฟฟ้าที่เวลา 00.50 น เผื่อเวลา windows มัน update ทำให้ปิดช้า
https://youtu.be/ffrQf15IoiU
https://youtu.be/hCo9EvhA5cw