Thaiadmin

แนะนำโปรแกรม ERP ให้หน่อยครับ

ออฟไลน์ saynam

• 30
  • 0
แนะนำโปรแกรม ERP ให้หน่อยครับ
« เมื่อ: 27 กันยายน 2013, 11:27:44 »
ท่านใดพอจะมีโปรแกรม ERP แนะนำหน่อยครับ

- รองรับหลายบริษัท
- มีสาขา
- ระบบของสินค้า มีล็อต
- เป็นระบบระดับกลาง
- มีระบบคลังสิ้นค้าด้วย

ระบบเดิมที่ใช้ Accpac

Re: แนะนำโปรแกรม ERP ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 กันยายน 2013, 11:30:20 »
ท่านใดพอจะมีโปรแกรม ERP แนะนำหน่อยครับ

- รองรับหลายบริษัท
- มีสาขา
- ระบบของสินค้า มีล็อต
- เป็นระบบระดับกลาง
- มีระบบคลังสิ้นค้าด้วย

ระบบเดิมที่ใช้ Accpac

E-business Plus  ครบ
ประสบการณ์ คือ ประตูแห่งความสำเร็จ

ออฟไลน์ bigvote

• 718
  • 1
Re: แนะนำโปรแกรม ERP ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 กันยายน 2013, 11:40:01 »
แนะนำตามด้านบนครับ bplus ดีจริง ๆ ครอบคลุม ราคาก็ไม่เวอร์

ถ้าใช้งานเยอะแนะนำเครื่องเซิร์ฟเวอร์ดี ๆ หน่อยใส่แรมเยอะ ๆ

ที่จริงผมมองหาพวก web base นะแต่ไม่รู้จักเลยที่ราคาประมาณนี้

เพราะ bplus มันกินแบนวิธสูง ยิ่งใช้งานผ่านสาขานี่ลิงค์คุณต้องดีจริง ๆ

อย่างน้อยแนะนำ 2/2 Mbps
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ saynam

• 30
  • 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 กันยายน 2013, 11:53:39 »
สาขานี้ไม่เยอะแหละไม่ใหญ่นะครับ มีหน้าร้าน คอมไม่กีเครื่อง แค่ต้องการโปรแกรม pos ส่วนหน้าร้าน แล้วก็คลังสินค้า ตอนนี้ที่ใช้อยู่แยกกันหมดเลย เวลาส่งข้อมูลจากสาขามายังสำนักงานใหญ่ ค่อยข้างลำบาก ส่วนคลังสินค้าก็พึ่งทำระบบใหม่ แต่ไม่โอเท่าที่ควร ปัญหาเดิมคือมันคนละระบบกัน ควบคุ้มลำบาก ยิ่งต้องใช้ข้อมูลร่วมกัน เป็นไปลำบากมาก อยากได้แบบ server แยกก็ได้ หน้าร้าน คลังสินค้า แต่โยน DB มาเป็นรอบๆ ที่สำนักงานใหญ่ หรือสำนักงานใหญ่โยนข้อมูลไปได้แบบนี้อ่ะครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 กันยายน 2013, 12:01:42 »
สาขานี้ไม่เยอะแหละไม่ใหญ่นะครับ มีหน้าร้าน คอมไม่กีเครื่อง แค่ต้องการโปรแกรม pos ส่วนหน้าร้าน แล้วก็คลังสินค้า ตอนนี้ที่ใช้อยู่แยกกันหมดเลย เวลาส่งข้อมูลจากสาขามายังสำนักงานใหญ่ ค่อยข้างลำบาก ส่วนคลังสินค้าก็พึ่งทำระบบใหม่ แต่ไม่โอเท่าที่ควร ปัญหาเดิมคือมันคนละระบบกัน ควบคุ้มลำบาก ยิ่งต้องใช้ข้อมูลร่วมกัน เป็นไปลำบากมาก อยากได้แบบ server แยกก็ได้ หน้าร้าน คลังสินค้า แต่โยน DB มาเป็นรอบๆ ที่สำนักงานใหญ่ หรือสำนักงานใหญ่โยนข้อมูลไปได้แบบนี้อ่ะครับ

E-Business Plus นี้หละครับ มี Pos ด้วย ที่ผมเคยทำมา มี 2 สาขา สาขาใหญ่กับ สาขาย่อย จะส่งข้อมูลมาสาขาใหญ่ที่ Server B-plus ทั้งหมด
สืบหา เรียกรายงานต่างๆได้ง่าย รวมทุก Process เลย
ประสบการณ์ คือ ประตูแห่งความสำเร็จ

ออฟไลน์ :: นักโทษประหาร ::

• 1,158
  • 11
  • http://www.itmanage.info
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 กันยายน 2013, 14:07:23 »
แบบนี้ยังไม่ ERP หรอกครับ มันเป็นในส่วนของ Retail Solutions ทีนี้ในสิ่งที่เราต้องการ มันครบกับการตอบโจทย์แล้วใช่ไหมครับ...หรือยังไม่ ถ้ายัง แนะนำให้หาบริษัทที่ทำตาม Requirement คุณก่อนนะครับ แล้วดูว่า ระบบรองรับของเราได้หรือไม่

ปล.ระบบ Retail Solution มีเยอะมากครับในไทย จะเอา inter bands ก็คงเป็น Dynamic AX หา partner ดูนะครับ หรือไม่ก็ Infor  ถ้า local ลองถาม ๆ คนเคยใช้ให้มากๆ ครับ เพราะเมื่อไหร่คุณ Implement ลงงบประมาณตาม Business แล้ว เมื่อนั่นคุณหันหลังกลับไม่ได้แล้วนะครับ เว้นแต่เปลี่ยนระบบใหม่ ทำให้ความเสี่ยงยิ่งมากขึ้น ครับ :)
รักที่จะเรียนรู้ คิดเมื่อมีสิ่งที่เรียกว่าอุปสรรค ฉลาดเมื่อเห็นว่าเหตุผลกับแนวทางตรงกัน เฉลียวเมื่อเห็นว่ามีสิ่งที่เราคิดว่าเกิดจากประสบการณ์  (ถามผู้มีประสบการ์มากกว่าถามผู้รู้)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2013, 13:32:44 »
แบบนี้ยังไม่ ERP หรอกครับ มันเป็นในส่วนของ Retail Solutions ทีนี้ในสิ่งที่เราต้องการ มันครบกับการตอบโจทย์แล้วใช่ไหมครับ...หรือยังไม่ ถ้ายัง แนะนำให้หาบริษัทที่ทำตาม Requirement คุณก่อนนะครับ แล้วดูว่า ระบบรองรับของเราได้หรือไม่

ปล.ระบบ Retail Solution มีเยอะมากครับในไทย จะเอา inter bands ก็คงเป็น Dynamic AX หา partner ดูนะครับ หรือไม่ก็ Infor  ถ้า local ลองถาม ๆ คนเคยใช้ให้มากๆ ครับ เพราะเมื่อไหร่คุณ Implement ลงงบประมาณตาม Business แล้ว เมื่อนั่นคุณหันหลังกลับไม่ได้แล้วนะครับ เว้นแต่เปลี่ยนระบบใหม่ ทำให้ความเสี่ยงยิ่งมากขึ้น ครับ :)

เห็นด้วยครับ เพราะถ้าคิดที่จะลง ERP แล้วต้องว่ากันยาวๆเลยครับ รวมทั้งระบบ Infra ด้วย ถ้าต้องการแบบที่รองรับหลาย บ. ก็ลองดู AX ดูครับ แต่ต้องหา Partner Implementer ดีๆครับ และลองดูว่ามีคนที่ใช้งานเยอะแค่ใหน เพราะถ้าลงตัวใหนแล้ว หันหลังกลับไม่ได้นะครับเพราะแต่ละระบบ เงินทั้งนั้นเพราะถ้าเปลี่ยนระบบที ต้องไปนั้งอธิบายกับทีม+ผู้บริหารจนหมดน้ำเย้นๆไปหลายแก้วครับ ถ้ามีหลายสาขามองเป็น WEB Base ก็ดีครับ ถ้าจะให้ดีก็ออนคลาวน์ไปเลยครับ ตอนนี้ผมกำลัง Implement NetSuite อยู่ครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2013, 08:49:03 »
อย่าลืมดูคนรับ implement ด้วยนะครับ ผมเจอมาแล้ว ห่วยมากทั้งที่ software ก็มาจากค่ายยักษ์ใหญ่
ยิ่งพวกกินเป็น Man hours ด้วยแล้ว มันก็เหมือนช่างต่อเติมบ้านครับ ยิ่งนานเท่าไหร่ก็ยิ่งได้ตังค์เยอะ
ค่าเงินเดือนเราวันละหลักร้อย มันเอาวันละหลักหมื่นต่อหัว แถมทำมาทุเรศอีกต่างห่าง

ออฟไลน์ naimana

• 31
  • 1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2013, 11:37:25 »
ถ้ากำลังหาตัวที่ฟรีอยู่นะครับลอง OpenERP ดูครับเป็น Open Source รันได้ทั้ง Linux และ Windows
หรือศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ลิ้ง http://www.openerpthailand.org/มีการถามตอบกันมากพอสมควรน่าลองครับ

ส่วนตัวไม่เคยใช้โปรแกรม OpenERP แต่เคยลงว่าจะใช้เหมือนกันแต่ไม่ตรงตามความต้องที่จะใช้ครับ
อย่างแรกเลยคือ
 *ไม่มีระบบ Booking (ระบบจองห้องพัก) และระบบ เช็ค In/Out เพราะผมทำงานสายโรงแรมคนละแนวเลย แต่ผมว่าน่าจะเหมาะกับโรงงาน หรือ บริษัท มากกว่า

อย่างอื่นผมไม่ได้ลองครับ ลองดูครับเผื่อจะตรงกับความต้องการที่ใช้งาน

• 1,158
  • 11
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2013, 12:16:12 »
ผมจะไม่แนะนำโปรแกรม ERP ก่อนนะครับ ถ้าเป็นผม แนะนำหา consult จัดการเรื่อง Business Process และ Work Flow ก่อนเพื่อให้ได้ Solution ในการทำงานภายในองค์กรที่ชัดเจน ตามมาตรฐานขององค์กร เมื่อ infra process เสร็จแล้ว ค่อยจัดหา Application ในการทำ ERP นะครับ เพราะปัจจัยหลักของการเป็น ERP ได้คือ Work In Process ของ องค์กร ต้องชัดเจนก่อนครับ และ สอดคล้องกับ Business เราด้วยครับ ถึงจะหา Application ที่เหมาะสม

ปล.SAP, Oracle , Infor, IFS, หรือ เขียนเอง บลาๆ พวกนี้คือ app ที่ตอบโจทย์ด้าน ERP อยู่แล้วครับ :)
รักที่จะเรียนรู้ คิดเมื่อมีสิ่งที่เรียกว่าอุปสรรค ฉลาดเมื่อเห็นว่าเหตุผลกับแนวทางตรงกัน เฉลียวเมื่อเห็นว่ามีสิ่งที่เราคิดว่าเกิดจากประสบการณ์  (ถามผู้มีประสบการ์มากกว่าถามผู้รู้)

ออฟไลน์ ibluesba

• 1,039
  • 6
  • ถามจัง!!! ตรูจะเป็นได้ใงฟร๊ะ ถ้าไม่เคยทำมาก่อน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2013, 22:49:42 »
ตามพี่ด้านนครับ มีAppsหลายตัวครับ flow ธุรกิจท่านเป็นเเบบใหนดีกว่า มีกี่Step จากprocessเเรกถึงสุดท้ายย ลองถามพี่นักโทษประหารดู เค้าทำอยู่
เเต่จากประสบการผมบ่องตง จบ erp ยากครับ ปิดhr กับ accounting ไม่ได้หรอก ต้องเอา Apps อื่นมาเสริม
คือเเบบMRP เเหละ

อีกอย่างสำหรับผมจับerp/mrp มา4ตัว workflow gp/miracle/mfood/SAP/บ้านเชียง

ผมยกให้บ้านเชียงง่ายสุดครับ รองมาก้อSap เพราะสิ่งที่สำคัญสุดเบย คือ ERP ที่ดีต้อง ใช้งานง่ายครับ user คีย์ dataง่าย ไม่ควร เกิน5step เเละเเก้ใขง่าบหากคียผิด ค้นหาง่ายเวลาย้อนดู  เพราะเเม้ ERP ราคายี่สิบล้าน หากมันใช้งานยาก หากเกิน 5 step ต่อ1 data หนึ่งเเถว1 คอลั่ม.  userใหนมันจะไปอยากคีย์เข้าระบบ รับรอมีเเหก. WI. ครับ. อยากให้ใส่ใจกับเรื่องนี้มากที่สุดครับ

• 1,039
  • 6
  • ถามจัง!!! ตรูจะเป็นได้ใงฟร๊ะ ถ้าไม่เคยทำมาก่อน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2013, 23:05:25 »
ผมมีSAP Bisiness One ครับ install บน Windows server 2003. R2 ทำเป็น image .ovf  พรัอมใช้งานครับ User ไม่มี Expire ครับAddเพิ่ม เเละ manage ได้ตลอดเเต่ sql เป็นภาษารัสเซียครับ ผมหาวิธีเเก้ไม่ได้ เเต่ก้อไม่เป็นปัญหาต่อการใช้งานครับ สามารถ
ไปcreate new company เเลัวใช้งานได้เลย. เหมาะสำหรับ ท่านที่ใช้โปรเเกรมเถื่อนอยู่ หรือเหมาะเอาไปใช้ศึกษา สำหรับเริ่มต้นเป็น system engineer ดูเเลระบบerp ครับ

สำหรับ image. Ovf คือimage ในการนำ visualization มาบีบอัดเพื่อเคลื่อนย้ายหรือ Download ครับ
เอาไปเปิดบน vmware work หรือ add ขึ้นระบบ vmware hypervisor esxi ได้เลยครับ

หากสนใจติดต่อหลังไมคครับ. ราคาย่อมเยาครับ
(หากสนใจตอนนี้ บนimage ผมจะenable terminal service ให้เสรึจสรรพ. ครับ remote เขัาไปใช้งานได้หลายคนพรัอมกันเลยครับ ไม่ตัองลง front end)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ธันวาคม 2013, 23:57:42 โดย ibluesba »

• 1,158
  • 11
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2013, 08:59:09 »
Step Key ของ User เยอะที่สุดต้องยกให้ 1 SAP 2 Oracle 3 Infor อิๆ แต่ Working Step มันเสถียรที่สุดเพราะ เอกสารในการจัดการมันสามารถคลอบคลุมได้ตาม Business Process บางคนไม่อยากไปยุ่งกับ ERP ที่มันกระทบมาก บางทีหา มือ เขียน Software ตรงกลางที่เป็น Consoles คอยสนับสนุนในเรื่อง Tracking ผ่าน Mobile App หรือ ผ่าน client ที่ต้องการ Import data จาก App หลักเพียงอย่างเดียว

ปล.แต่ก็กลับมาจุดเดิม ทำระบบ Business และ วาง ผังองค์กรให้ดีก่อนนะครับ ก่อนจะหา app สำหรับ ERP

• 1,039
  • 6
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2013, 19:55:50 »
SAP ยากสุดเเล้วเหรอครับพี่เอ. เเต่ที่โรงงานเก่าผม คีย์ ไม่เกิน ห้า Step ต่อ1item. อันนี้มันเขียนใหม่หรือเปล่าครับพี่ เพราะ เคยทำsap r/3 เหมือนกัน ที่ UFC คีย์ 8step.  ข้อดีของ sap จำ namber item ต่างๆการหัส stockใด้ พอคล่องเเล้ว เเทบจะหลับตาคีย์เบยครับ

เเต่ERP miracleเกาหลีใต้ กะ workflow erp gp ของใต้หวัน. ที่ผมเคยดูเเลอยู่  บ่องตง คีย์ สิบกว่าstep หากคีย์ผิดเเล้วจะถอย อันนี้ ไม่ต้องพูดถึงยากเย็นเเสนเข็ญ. T T

• 1,158
  • 11
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 18:07:45 »
SAP ยากสุดเเล้วเหรอครับพี่เอ. เเต่ที่โรงงานเก่าผม คีย์ ไม่เกิน ห้า Step ต่อ1item. อันนี้มันเขียนใหม่หรือเปล่าครับพี่ เพราะ เคยทำsap r/3 เหมือนกัน ที่ UFC คีย์ 8step.  ข้อดีของ sap จำ namber item ต่างๆการหัส stockใด้ พอคล่องเเล้ว เเทบจะหลับตาคีย์เบยครับ

เเต่ERP miracleเกาหลีใต้ กะ workflow erp gp ของใต้หวัน. ที่ผมเคยดูเเลอยู่  บ่องตง คีย์ สิบกว่าstep หากคีย์ผิดเเล้วจะถอย อันนี้ ไม่ต้องพูดถึงยากเย็นเเสนเข็ญ. T T

เค้า customize ครับ B-one ยัง key น้อยกว่า R3 อยู่แล้ว แต่ย่อลงมาอีก จริงๆ พี่เคยเจอ 8 - 10 step เป็นอย่างน้อย ในเงื่อนไขปกติ แต่มันคลอบคลุมดี แต่ user เหนื่อย ฮ่าๆ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 31 มีนาคม 2014, 11:47:01 »
ถ้าหากต้องการคำแนะนำ หรือปรึกษาปัญหาเกี่ยวกับระบบ ERP SAP Business One สามารถติดต่อสอบถามเข้ามาได้ที่ HUmanica Ltd. นะคะ รายละเอียดเพิ่มเติมตามด้านล่างนี้นะคะ

บริษัท ฮิวแมนิก้า จำกัด (Humanica Ltd.) ผู้ให้บริการรับปรึกษาและติดตั้งระบบวางแผนทรัพยากรองค์กร (ERP System) และได้รับ Gold Certified Partner จาก SAP โดยซอฟท์แวร์ SAP Business One เป็นระบบที่มีชื่อเสียงระดับโลก มีโมดูลหลักที่ใช้ในการควบคุมธุรกิจขนาดกลางและขนาดเล็กครบถ้วน เช่น ระบบบัญชีและการเงิน สินค้าคงคลัง การจัดซื้อและการขาย ระบบการผลิต ระบบลูกค้าสัมพันธ์ (CRM) นอกจากนี้ บริษัทฯ ยังเป็นผู้พัฒนา Add-on ระบบการจัดการภาษี ระบบทะเบียนทรัพย์สินถาวร และระบบขอซื้อ จากประสบการณ์ของทีมงานกว่า 20 ปี ทำให้การพัฒนาระบบเป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพ ใช้งานได้จริง พร้อมการดูแลอย่างมืออาชีพโดยทีมที่ปรึกษาผู้เชี่ยวชาญของบริษัท

Contact us: Humanica Ltd.
Tel. : (66) 2 636 6999 ต่อ 572, 573, 699
E-mail : marketing@humanica.com
Website : http://www.humanica.com/erp